ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457672 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakin02

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:47:07 am »
ขอบคุณท่านชอลิ้วเฮียงมากๆเลยคับ ที่ช่วยแนะนำข้อมูลคับเดี๋ยวว่างๆต้องลองยกไปแล้วล่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2016, 10:47:45 am โดย nakin02 »

ออฟไลน์ Beermc

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 04:33:47 pm »
 [เศร้า]

เริ่มต้นชุดแรก R607+cerwin vega 
ปกติฟังเพลงจาก Youtube ดูหนังในเว็บ
แต่อยากได้เสียงที่สะใจเลยตัดสินใจจัดมานึ่งชุด
แต่ใจแทบสลาย เสียบHDMI PC on board---->AVR---->TV
ได้แต่ภาพกับเสียงที่แย่กว่าลำโพงคอม นอนไม่หลับเลยครับ

มีวิธีตั้งค่าตรงไหนบ้างครับ คนขายก้อไม่รู้
สิ่งที่ลองทำไปแล้ว
-ตั้งค่าออก PC Sound - Playback - HDMI Default
-เล่นเพลงจาก USB ปกติดีครับ
 [ไม่เอา]
ช่วยแนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 02:52:09 pm »
เป็นที่ Sound driver ครับ
ลง driver ใหม่ครับโอเคคับ

แต่เสียงยังไม่ดีอ่ะครับ
ผมต้องใช้ sound card มั้ยครับ

ออฟไลน์ sanhang

• *
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 02:10:39 am »
ได้sherwood r756g เป็นเครื่องมีแต่ภาษาเกาหลี เปิดดูภายใน
เห็นมีทรานซิสเตอร์ไหม้อยู่2ตัว เบอร์ sap15 มีขายตามร้านทั่วไปไหมครับ.

ออฟไลน์ Freestyle

• *
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 12:44:04 pm »
แถว หนองคาย อุดร ขอนแก่น  มีศูนย์บริการ รึ ร้านไหนรับซ่อม มั้ยครับ RD-8504 ดูๆอยู่ภาพดับแต่เสียงยังออกอยู่ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ภาพถึงขึ้น แตสักพักก็จะเป็นอีก   [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 03:35:11 pm »
เป็นที่ Sound driver ครับ
ลง driver ใหม่ครับโอเคคับ

แต่เสียงยังไม่ดีอ่ะครับ
ผมต้องใช้ sound card มั้ยครับ

มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ spark1510

• *
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 10:36:29 pm »
สวัสดีพี่ ๆ ครับ รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
เริ่มเลย คือตัวซัพวูฟเฟอร์ bosswood BS-310 เสียงไม่ออก โอกาสมาจาก AVR เป็นไปได้ไหม หากไม่ได้ควรซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ ถ้าซื้อใหม่แนะนำรุ่นไหนครับดูหนัง 70% ฟังเพลง 30%

AVR RD6506
Front MX-3
Supwoofer BS-310
Center and Suround ยังไม่มีคู่ดี ๆ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 09:53:27 am »
สวัสดีพี่ ๆ ครับ รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
เริ่มเลย คือตัวซัพวูฟเฟอร์ bosswood BS-310 เสียงไม่ออก โอกาสมาจาก AVR เป็นไปได้ไหม หากไม่ได้ควรซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ ถ้าซื้อใหม่แนะนำรุ่นไหนครับดูหนัง 70% ฟังเพลง 30%

AVR RD6506
Front MX-3
Center and Suround ยังไม่มีคู่ดี ๆ แนะนำด้วยครับ
ส่งซ่อมครับ น่าจะเป็นที่ sub ส่งศูนย์ ราคา ไม่น่าสูงครับ โทรหา เค้าก่อน อาจบอกว่าคุณรีบ ผมเคย ( ไปเช้า ตอนบ่ายได้ครับ ) sub ตัวนี้เสียงดีครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 01:44:36 pm »

AVR RD6506
Front MX-3
ส่งซ่อมครับ น่าจะเป็นที่ sub ส่งศูนย์ ราคา ไม่น่าสูงครับ โทรหา เค้าก่อน อาจบอกว่าคุณรีบ ผมเคย ( ไปเช้า ตอนบ่ายได้ครับ ) sub ตัวนี้เสียงดีครับ
ใช่คับ Supwoofer BS-310 เป็น sub ราคาถูกเสียงดีตัวนึงที่หายากแล้วคับตอนนี้ ผมเคยใช้คู่กับ AVR RD6505 สุดติ่งเรยยคับ ไม่มีกระพือ ไม่มีแป้ก บ้าพลังสุด ๆ ให้รายละเอียดน้ำหนักเสียงดีจิง ๆ คับ เสียงเหล็ก เป็นเหล็ก ไม่ใช่แค่เสียงเหล็ก แต่ยังถ่ายทอดน้ำหนักของเหล็ก หรือวัตถุนั้น ๆ ออกมาได้สมจริงมาก ๆ  เสียงกระบี่กระทบกันรู้เรยว่า ความหนาของกระบี่เท่าไหร่ (ไม่ได้เวอร์) ทั้งนี้ต้องยกเคนดิตให้  AVR RD6505 ด้วยคับ พระเอกตัวจริง ปัจจุบันผมยังใช้ดูหนังอยู่ในห้องรับแขกคับ ขาด sub ก็ยังน้ำหนักเสียง คับ ที่ว่า Sherwood โดนปาหลังคาบ้าน ผมว่าต้องลองกลับไปฟังใหม่ หรือ set ใฟม่แล้วละคับ อย่ามีอคติในแบรนด์ ถ้าให้นักฟังเครื่องเสียงหลับตาฟังเสียง AVR แต่ละยี่ห้อ ว่าชอบน้ำเสียงใน AVR ตัวไหน.shเลือกมา 3 ตัว  ผมเชื่อเรยย AVR Sherwood ติด 1 ใน 3 แน่นอนและอาจจะมีแบรนด์ดัง ๆ ตกเก้าอี้กันบ้างแหละคับ

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 01:42:17 pm »
 Sherwood เสียงดีครับ แนวเสียงเป็นกลาง ถ่ายทอดเป็นธรรมชาติ ตามต้นฉบับ กำลังสำรองเยอะ เสียแต่ว่าการตลาดไม่ดี และไม่ Support ของใหม่ๆ   

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 02:49:33 pm »
Sherwood เสียงดีครับ แนวเสียงเป็นกลาง ถ่ายทอดเป็นธรรมชาติ ตามต้นฉบับ กำลังสำรองเยอะ เสียแต่ว่าการตลาดไม่ดี และไม่ Support ของใหม่ๆ   

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] ใช่คับ ถ่ายทอดน้ำเสียงเป็นธรรมชาติตามแบบต้นฉบับจริง ๆ ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ดูหนังเป็นหลักอยู่ที่ห้องรับแขก ส่วน Yamaha ไว้บนห้องนอนคับ ส่วนตัวผม AVR ทุกยี่ห้อเสียงดีหมดคับ ผมประทับใจน้ำเสียงของ Sherwood ก็เมื่อหลายปีที่แล้ว ตอนไปเดินเล่น โฮม โปร โลตัสสุราษฎร์ คับ จำติดหูเรยยย เรื่องทรานฟอร์เมอร์ 1 ฉากท้ายเรื่องที่ปืนใหญ่รถถังยิงใส่เข้ามาในกลุ่มทหาร เสียงปืนใหญ่ นี่ มัน ฟิน!! สุด ๆ เรยคับ ทั้งน้ำเสียงที่ดังน่ากลัว สมจริง รวมถึงน้ำหนักของลูกปืนใหญ่จากรถถังเล่นเอาพื้นที่ผมยืนสะเทือนเรยย บรรยากาศเหมือนยิงอยู่ข้างหน้าเราจิง ๆ ใจนี่เต้น ตุ๊บ ๆ เรยยคับ มันดังน่ากัว สมจริงมาก ๆ  เสียดายตอนนั้นผมไม่ทันได้ดูว่าต่อกับ subwoofer ยี่ห้ออะไร แต่ AVR Sherwood แน่นอนคับ 

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 06:07:08 pm »

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] ใช่คับ ถ่ายทอดน้ำเสียงเป็นธรรมชาติตามแบบต้นฉบับจริง ๆ ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ดูหนังเป็นหลักอยู่ที่ห้องรับแขก ส่วน Yamaha ไว้บนห้องนอนคับ ส่วนตัวผม AVR ทุกยี่ห้อเสียงดีหมดคับ ผมประทับใจน้ำเสียงของ Sherwood ก็เมื่อหลายปีที่แล้ว ตอนไปเดินเล่น โฮม โปร โลตัสสุราษฎร์ คับ จำติดหูเรยยย เรื่องทรานฟอร์เมอร์ 1 ฉากท้ายเรื่องที่ปืนใหญ่รถถังยิงใส่เข้ามาในกลุ่มทหาร เสียงปืนใหญ่ นี่ มัน ฟิน!! สุด ๆ เรยคับ ทั้งน้ำเสียงที่ดังน่ากลัว สมจริง รวมถึงน้ำหนักของลูกปืนใหญ่จากรถถังเล่นเอาพื้นที่ผมยืนสะเทือนเรยย บรรยากาศเหมือนยิงอยู่ข้างหน้าเราจิง ๆ ใจนี่เต้น ตุ๊บ ๆ เรยยคับ มันดังน่ากัว สมจริงมาก ๆ  เสียดายตอนนั้นผมไม่ทันได้ดูว่าต่อกับ subwoofer ยี่ห้ออะไร แต่ AVR Sherwood แน่นอนคับ 
หายไปนานเลยนะครับ ท่าน pratad 22 ผมก็หายเหมือนกันนานๆทีถึงเข้ามา อย่างที่ว่า avr ยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นคนชอบเปลี่ยนบ่อยๆ ต้องทําใจ เพราะซื้อง่าย ขายลําบากหน่อย เเต่ถ้าชอบ เเนวเสียง เเล้วก็ว่ากันอีกเรื่อง ( เหมือนผม ) ตอนนี้เเต่ละ ยี่ห้อ ก็มีการเปลี่ยนเเปลง บุคลิค เสียงของ avr ตัวเองไปพอควร sherwood เอง ในรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่เสียง หนา หนัก อย่างพวก 8504  6505  7503  7505  6506 ผมใช้ r977 อยู่พักใหญ่ tonal balance ดีมากครับ ฟังเพลงดีเยี่ยม เเต่ไม่หนาเหมือนเก่า ก่อน ( คอหนังไม่ค่อยฟังเพลง ) เลยรู้สึกว่า มันไม่สะใจเหมือนตอนใช้ 8504 ครับ หยุดเล่นไปพีก น้าเอา sherwood รุ่นเก่ามาให้ใช้ รุ่น 7105 หน้าทอง ผมชอบมากเลยตัวนี้ ผมว่า เสียงเหนือกว่า 8504 ที่ผมเคยใช้ ( ตัวนี้หนา เเต่มีความสดกว่า 8504 ) ถ้าไม่นับที่มันเล่นเสียง hd ไม่ได้ โดยรวมเสียงดีกว่า รุ่นใหม่ๆครับ เเต่ที่ติดหู คือรุ่น r963 ตัว top ในอดีต ตัวนี้ดูหนัง ดีสุด ในบรรดา sherwood ที่เคยใช้เลยครับ ว่างๆก็เเวะเข้ามาทักทายกันนะครับท่าน pratad 22

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 10:00:15 am »

หายไปนานเลยนะครับ ท่าน pratad 22 ผมก็หายเหมือนกันนานๆทีถึงเข้ามา อย่างที่ว่า avr ยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นคนชอบเปลี่ยนบ่อยๆ ต้องทําใจ เพราะซื้อง่าย ขายลําบากหน่อย เเต่ถ้าชอบ เเนวเสียง เเล้วก็ว่ากันอีกเรื่อง ( เหมือนผม ) ตอนนี้เเต่ละ ยี่ห้อ ก็มีการเปลี่ยนเเปลง บุคลิค เสียงของ avr ตัวเองไปพอควร sherwood เอง ในรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่เสียง หนา หนัก อย่างพวก 8504  6505  7503  7505  6506 ผมใช้ r977 อยู่พักใหญ่ tonal balance ดีมากครับ ฟังเพลงดีเยี่ยม เเต่ไม่หนาเหมือนเก่า ก่อน ( คอหนังไม่ค่อยฟังเพลง ) เลยรู้สึกว่า มันไม่สะใจเหมือนตอนใช้ 8504 ครับ หยุดเล่นไปพีก น้าเอา sherwood รุ่นเก่ามาให้ใช้ รุ่น 7105 หน้าทอง ผมชอบมากเลยตัวนี้ ผมว่า เสียงเหนือกว่า 8504 ที่ผมเคยใช้ ( ตัวนี้หนา เเต่มีความสดกว่า 8504 ) ถ้าไม่นับที่มันเล่นเสียง hd ไม่ได้ โดยรวมเสียงดีกว่า รุ่นใหม่ๆครับ เเต่ที่ติดหู คือรุ่น r963 ตัว top ในอดีต ตัวนี้ดูหนัง ดีสุด ในบรรดา sherwood ที่เคยใช้เลยครับ ว่างๆก็เเวะเข้ามาทักทายกันนะครับท่าน pratad 22
++ยินดีด้วยคับ ท่านชอว์ ได้เครื่องเสียงที่ถูกใจถือเป็นเรื่องดีที่สุดเรยคับ ฟังแล้วมารีวิว ให้พวกเราได้ฟังกันบ้างนะคับ ยังระลึก และคิดถึงท่านเสมอคับ ...

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:13:28 pm »
ขอสอบถามครับ ผมกำลังสนใจ r977 ครับ เน้นดูหนังครับ และได้ข่าวว่ามันสามารถต่อเป็นปรีเอาท์ได้ ขอถามว่า

1.ต่อปรีเอาท์เพื่ออะไรครับ,ประโยชน์ของการต่อ
2.ผมมี int.amp ของ nad 356 bee สามารถนำไปต่อกับ r977 ได้รึเปล่าครับ กลัวซื้อมาแล้วใช้งานไม่คุ้มทั้ง R977 และ nad ครับ
3.ตอนซื้อ nad ร้านบอกว่าสามารถเอาไปทำเป็นปรีแอมป์ได้ ผมเลยสงสัยว่า nad 356 bee สามารถต่อกับ r977 ได้หรือไม่ครับ หากต่อได้ ขอถามต่อไปครับว่าคุณภาพที่ได้ดีขึ้นหรือเท่าเดิมครับ และประโยชน์ในด้านอื่นๆครับ
4.หากเปรียบเทียบ r977 กับ onk.nr797 อันไหนน่าสนกว่ากัน ถ้าไม่คำนึงถึง atmost&dts x ในการดูหนังและฟังเพลงครับ ลำโพงส่วนใหญ่เป็น mission ครับ front = vx4,center =mx 1 i,surround =mx3i,sub=cerwin 12 in [ปลื่ม]

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบให้ความรู้ครับ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ซื้อตามคนขายเชียร์ซะส่วนใหญ่

« ตอบกลับ #500 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 04:20:26 pm »
ขอสอบถามครับ ผมกำลังสนใจ r977 ครับ เน้นดูหนังครับ และได้ข่าวว่ามันสามารถต่อเป็นปรีเอาท์ได้ ขอถามว่า

1.ต่อปรีเอาท์เพื่ออะไรครับ,ประโยชน์ของการต่อ
2.ผมมี int.amp ของ nad 356 bee สามารถนำไปต่อกับ r977 ได้รึเปล่าครับ กลัวซื้อมาแล้วใช้งานไม่คุ้มทั้ง R977 และ nad ครับ
3.ตอนซื้อ nad ร้านบอกว่าสามารถเอาไปทำเป็นปรีแอมป์ได้ ผมเลยสงสัยว่า nad 356 bee สามารถต่อกับ r977 ได้หรือไม่ครับ หากต่อได้ ขอถามต่อไปครับว่าคุณภาพที่ได้ดีขึ้นหรือเท่าเดิมครับ และประโยชน์ในด้านอื่นๆครับ
4.หากเปรียบเทียบ r977 กับ onk.nr797 อันไหนน่าสนกว่ากัน ถ้าไม่คำนึงถึง atmost&dts x ในการดูหนังและฟังเพลงครับ ลำโพงส่วนใหญ่เป็น mission ครับ front = vx4,center =mx 1 i,surround =mx3i,sub=cerwin 12 in [ปลื่ม]

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบให้ความรู้ครับ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ซื้อตามคนขายเชียร์ซะส่วนใหญ่
ปรีเอ้าท์ต่อเพื่อเพิ่มคุณภาพเสียงโดนใช้ r977. เป็นตัวถอดรหัสอย่างเดียว.ขอพูดในส่วนของ.r977 เพราะnad ผมไม่เคยใช้ สิ่งที่จะได้คือเนื้อเสียง.ความเทียบเท่า.ของเสียงสูง กลาง จี้เส้น หรือ.tonal balance. ครับอาจฟังดูหนัดเเน่นน้อยลงถ้าเทียบกับพวกพ้องตระกูล Sherwood เหมือนกันเเต่จะได้รายละเอียดเสียงที่มีมากขึ้นถ้าเทียบกับรุ่นเก่า ความดิบจะสู้รุ่นก่อนๆไม่ได้ รายละเอียดลูกเล่นจะมีน้อย ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น.กับ.onkyo. คงคนละเเนวกัน.onkyo จะโปร่งกว่าพริ้วกว่า.เนื้อเสียงsjerwood จะหนากว่าครับ.ถ้าเทียบใกล้เคียงกันจะมีส่วนคล้าย.harman. kardon. Pioneer. รุ่นหลังๆ.harman. ก็ไม่หนาเช่นเเต่ก่อนเเล้วครับ.pioneer จะได้ความสด.เเละดิบ.รายละอียดปานกลาง.(ความเห็นส่วนตัวเคยใช้ทั้ง3 ยี่ห้อยกเว้น onkyo เเค่เคยฟัง).ลองฟังเปรียบเทียบดูครับ.ลําโพงที่ว่า น่าจะ.OK ครับ ผมอ้างอิงจากชุดลําโพง.infinity promise set 362 ครับ

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:16:01 pm »
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ PPlandinghere

• *
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 05:01:47 pm »
 [ปลื่ม]โดยส่วนตัวเเล้วชอบยี่ห้อนี้มาก  [ปลื่ม]http://www.hometheaterthailand.com/asset/images/review/2014/KEF_E-305/KEF_E-305_19.JPG
[spoil]วิเคราะห์บอลวันนี้[/spoil]

ออฟไลน์ streetup

• *
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:34:33 pm »
ของผมเป็นสิบปีแล้ว ยังไม่พังเลย
ถือว่าทนมากพอสมควรเลยครับ [รัก]