ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 458668 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 05:24:01 am »
          ผมได้ setup ตามที่ คุณ Mon บอกมาได้ผลดีมากครับ
เสียงดีขึ้น เปิด volume 55-60 ต้องเปิดเสียงดังแบบคุณ pratad22 บอกมา ได้เปิดหนังเรื่อง lone survivor
ทดสอบตอนปะทะกันบนเขา เสียงปืน เสียงระเบิด หนักแน่นดี
           ตอนนี้กำลังโหลด file htac2 ได้เป็น file Audi_ts กับ file Video_ts
แล้วให้เอา  file video_ts ไปเปิดทดสอบฟังแล้วปรับตามใช่ไหมครับ (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ)
           ขอบคุณครับ คุณ Pratad22 และคุณ Mon

ออฟไลน์ mon

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 04:05:59 pm »
          ผมได้ setup ตามที่ คุณ Mon บอกมาได้ผลดีมากครับ
เสียงดีขึ้น เปิด volume 55-60 ต้องเปิดเสียงดังแบบคุณ pratad22 บอกมา ได้เปิดหนังเรื่อง lone survivor
ทดสอบตอนปะทะกันบนเขา เสียงปืน เสียงระเบิด หนักแน่นดี
           ตอนนี้กำลังโหลด file htac2 ได้เป็น file Audi_ts กับ file Video_ts
แล้วให้เอา  file video_ts ไปเปิดทดสอบฟังแล้วปรับตามใช่ไหมครับ (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ)
           ขอบคุณครับ คุณ Pratad22 และคุณ Mon

โหลดได้แล้ว ก๊อปไฟล์ ใส่ usb เอาไปเปิดลองทำตาม ได้เลยครับ เน้นเฉพาะ ตัว ตั้งค่าระยะลำโพงนะครับ
   เปิดตัว ตั้งค่า Distance ตัวนั้นที่โหลดมานะครับ ลองฟังเสียงลำโพง มันจะดัง แล้วลุงหวัด ก้อไปที่แอม กดรีโมท เข้าsetup ไปที่ Distance ไล่ระยะลำโพง เป็นเมตรทีละตัวตามที่เขาบอก แล้วฟังเสียงว่า ลำโพงสองตัวนั้นต้องออกระหว่างกลางลำโพง  แล้วจะสนุก ในการตั้งค่า ว่าโอ้ แอมเราก็ได้นะเนี่ย
     ลองเล่น ลองตั้งดูครับ แล้วจะคล่องเอง   หูเรา ฟังตั้งมากๆ ก้อเริ่มเพี้ยนไปบ้าง ใจเย็นๆนะครับ แล้วจะได้เสียง ทีสนุก แอมทุกตัวตังเหมือกันหมดนะครับ
    ขอให้สนุกในการดูหนังนะครับ

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #542 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 05:08:54 pm »
แล้วให้เอา  file video_ts ไปเปิดทดสอบฟังแล้วปรับตามใช่ไหมครับ (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ)

โหลดได้แล้ว ก๊อปไฟล์ ใส่ usb เอาไปเปิดลองทำตาม ได้เลยครับ เน้นเฉพาะ ตัว ตั้งค่าระยะลำโพงนะครับ
   เปิดตัว ตั้งค่า Distance ตัวนั้นที่โหลดมานะครับ ลองฟังเสียงลำโพง มันจะดัง แล้วลุงหวัด ก้อไปที่แอม กดรีโมท เข้าsetup ไปที่ Distance ไล่ระยะลำโพง เป็นเมตรทีละตัวตามที่เขาบอก แล้วฟังเสียงว่า ลำโพงสองตัวนั้นต้องออกระหว่างกลางลำโพง  แล้วจะสนุก ในการตั้งค่า ว่าโอ้ แอมเราก็ได้นะเนี่ย
     ลองเล่น ลองตั้งดูครับ แล้วจะคล่องเอง   หูเรา ฟังตั้งมากๆ ก้อเริ่มเพี้ยนไปบ้าง ใจเย็นๆนะครับ แล้วจะได้เสียง ทีสนุก แอมทุกตัวตังเหมือกันหมดนะครับ
    ขอให้สนุกในการดูหนังนะครับ

ยินดีด้วยคับ ลุงหวัด ที่ setup ได้เสียงที่ถูกใจคับ ที่ผมแนะนำให้เปิดเสียงดังเพราะด้วย AVR ที่เราใช้ไม่ใช่ราคาสูงอย่างระดับ ไฮเอ็นด์ จะให้ได้ยินรายละเอียดอาจจะต้องเพิ่มเสียงไปบ้าง ซึ่งหนังแต่ละเรื่องก็บันทึกเสียงมาไม่เท่ากัน บางเรื่องเปิดแค่ +50 db รายละเอียดเสียงก็มาตรึมแล้วคับ และที่สำคัญคือ ระหว่างไฟล์ทหนัง กับแผ่นมาสเตอร์ ถ้าเปนไปได้ผมอยากแนะนำเปิดหนังจากแผ่นมาสเตอร์จะให้ภาพและเสียงที่ดีที่สุด แต่บางเรื่องหาแผ่นมาสเตอร์ไม่ได้ผมก็เปิดจาก ไฟล์ท เหมือนกันคับ
ปล: ถ้ามีโอกาสลองหาสายสัญญาณเสียง optical เส้นใหญ่ ๆ มาลองสลับใช้กับของเดิมดูนะคับ เสียงแตกต่างกันแน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2018, 06:01:12 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 06:14:35 am »
              ขอบคุณ คุณ mon มากๆครับผม setup ตามที่บอกได้ค่าติดลบเกือบทั้งหมด ยกเว้น sub
ไม่สามารถ set ให้ถึง 75 db เลยได้แค่ 50 db พอเปิดทดสอบหนัง action เสียงดีขึ้นมาก
              ส่วน ไฟล์ htac2 ลองเปิด Demo ทดสอบแล้ว เสียงดีมากๆ โดยเฉพาะ book of eli เสียง
ปืนแน่นจริงๆ ฟังเพลินเลยยังไม่สามารถปรับตามได้ รอสักพักก่อนค่อยปรับ
            ขอบคุณ คุณ pratad22 ที่ช่วยแนะนำ จริงอย่างคุณ pratad22 บอกว่าเล่นจากแผ่นมาสเตอร์
เสียงดีกว่าเล่นจากไฟล์ครับ แต่ทุกวันนี้ โหลดหนังเป็นไฟล์เอาไว้ เยอะแยะ จนไม่อยากลงทุนซื้อแผ่นฯ
            ส่วนสาย optical เส้นใหญ่ๆ ที่คุณบอกนั้น หมายถึง สาย Y ที่ต่อจากช่องsub ของ avr sherฯ
ไปยัง sub bass ใช่หรือไม่ ต้องหาซื้อก่อนนะครับ
             ......
             อีกเรื่องขอคำแนะนำจากผู้มีประสพการณ์ทุกท่านครับ ผมมีห้องดูหนังอีกห้องขนาด 5.20*9.00 เมตร
ใช้โปรเจคเตอร์  130 นิ้ว ดูหนังaction 90% ว่าจะทำระบบ 9.1 ตอนนี้มี front Polk a5 กำลังมองหา avr มือสอง
อยาากให้ท่านๆ แนะนำ avr งบฯไม่เกิน 2หมื่น (แก่แล้วไม่อยากลงทุนเป็นแสน) 
                                                                                                          ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #544 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 02:51:09 pm »
              ขอบคุณ คุณ mon มากๆครับผม setup ตามที่บอกได้ค่าติดลบเกือบทั้งหมด ยกเว้น sub
ไม่สามารถ set ให้ถึง 75 db เลยได้แค่ 50 db พอเปิดทดสอบหนัง action เสียงดีขึ้นมาก
              ส่วน ไฟล์ htac2 ลองเปิด Demo ทดสอบแล้ว เสียงดีมากๆ โดยเฉพาะ book of eli เสียง
ปืนแน่นจริงๆ ฟังเพลินเลยยังไม่สามารถปรับตามได้ รอสักพักก่อนค่อยปรับ
            ขอบคุณ คุณ pratad22 ที่ช่วยแนะนำ จริงอย่างคุณ pratad22 บอกว่าเล่นจากแผ่นมาสเตอร์
เสียงดีกว่าเล่นจากไฟล์ครับ แต่ทุกวันนี้ โหลดหนังเป็นไฟล์เอาไว้ เยอะแยะ จนไม่อยากลงทุนซื้อแผ่นฯ
            ส่วนสาย optical เส้นใหญ่ๆ ที่คุณบอกนั้น หมายถึง สาย Y ที่ต่อจากช่องsub ของ avr sherฯ
ไปยัง sub bass ใช่หรือไม่ ต้องหาซื้อก่อนนะครับ
             ......
             อีกเรื่องขอคำแนะนำจากผู้มีประสพการณ์ทุกท่านครับ ผมมีห้องดูหนังอีกห้องขนาด 5.20*9.00 เมตร
ใช้โปรเจคเตอร์  130 นิ้ว ดูหนังaction 90% ว่าจะทำระบบ 9.1 ตอนนี้มี front Polk a5 กำลังมองหา avr มือสอง
อยาากให้ท่านๆ แนะนำ avr งบฯไม่เกิน 2หมื่น (แก่แล้วไม่อยากลงทุนเป็นแสน) 
                                                                                                          ขอบคุณครับ

ดีใจด้วยครับ
                              ได้ค่า 75 db แล้ว อย่าลืมไปตั้งค่าเงาเสียงนะครับ  ก่อนตั้ง ปิด  Tone  ก่อนนะครับ จะฟังเสียงออกง่าย  ว่ามันวิ่งไปที่ลำโพงตังไหนบ้าง ไล่ให้มันเสียงไม่ออกตัวไหนตัวหนึ่ง (คือต้องออกเสียงตรงกลางระหว่างสองลำโพง) แล้วจะได้เสียง บรรยากาศที่ดี เหมือนเราอยู่ในเหตูการณ์
                                ลองฝึกทำดูนะครับ  แล้วจะดูหนังได้ทั้งหนักแน่น พร้อมด้วยบรรยากาศ 

เรื่อง sub เอาเสียง ที่ชอบเลยครับ ไม่มีการเซตที่ตายตัว 

« ตอบกลับ #545 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 04:55:14 pm »
             ......
                                                                                                          ขอบคุณครับ
+++ สาย optical ที่ผมกล่าวถึง คือเส้นสัญญาณเสียง ที่ต่อจากเคริ่องเล่นบลูเรย์ ไปเข้า Avr sherwood นั่นเองคับ แต่ถ้าลุงหวัด ใช้สาย HDMI แล้ว ก็ไม่ต้องใช้สาย ออพติคอน ก็ได้นะคับถ้าเสียงดีตามที่เราชอบแล้ว หาแต่หนังสนุก ๆ มาดูอย่างเดียวแล้วละคับ 55555+

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 03:16:25 pm »
+++ มาเล่าความประทับใจ Sherwood กัลต่อนะคับ หลังจากมาประจำการได่้ 5-6 ปี อย่างที่บอกว่า ส่วนตัวผมชอบแนวเสียงของ Sony ที่สุดคับ เพราะใช้ ชุดเครื่องเสียงของ Sony มาหลายต่อหลายรุ่น พอไปฟังยี่ห้ออื่นแล้วรู้สึกว่า ความหนัก ความคม เสียงเบส มันเบา มากลงไปพอสมควร  แต่ด้วย AVR ที่ใช้อยู่เริ่มงอแง เรยต้องหา AVR ที่ให้แนวเสียงใกล้เคียงกับ Sony ก็มาเจอ Sherwood นี่แหละคับ แม้ความคม ความหนัก เบส อาจจะไม่เท่ากับ Sony แต่ก็ดีกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ที่ไปตระเวณฟังมาคับ เรยยยสอยมาประจำการที่บ้าน และก็ค่อย ๆ รัดประสิทธิภาพออกมาให้มากที่สุดจนเป็นที่น่าพอใจ ทั้งดูหนัง และฟังเพลง ซึ่งผมเองหลังจากได้ Sherwood มาประจำการแล้ว ก็ยังไปเดินตระเวณฟังยี่ห้อดัง ๆ อีกเหมือนเดิมเพื่อเป็นประสบการณ์ในการฟังคับ แต่จนถึงทุกวันนี้ ส่วนตัวผมนะคับ ยังไม่มี AVR ตัวไหนที่ให้เสียงถูกใจทั้งดูหนัง และฟังเพลง อย่าง Sherwood เรยยคับ ซึ่งอย่างที่เคยบอกไป AVR ทุกยี่ห้อ เสียงดีหมดคับ เพียงแต่ว่า แนวเสียงแต่ละยี่ห้อมันแตกต่างกัน บางยี่ห้อ แหลมน้อย แหลมมาก เบสน้อย เบสมาก บรรยากาศน้อย บรรยากาศมาก ซึ่ง Sherwood มันเป็นอะไรที่ให้ตรงกลางพอดี ไม่แหลมจนบาดหู และเสียงเบสมีมาให้อย่างเพียงพอ บรรยากาศก็มากำลังดี  ซึ่งหลายคนอาจจะคิดว่า AVR เหมาะกับดูหนังเท่านั้น ซึ่งผมเองก็ (เคย) คิดแบบนั้น เพราะที่บ้านมี AVR Yamaha อยู่ข้างบนอีกเครื่อง เปิดเพลงฟังแล้วรู้สึกน้ำเสียงแห้ง ๆ มันออกไปทาง แฟลต ๆ ต้องปรับในโหมด Jass แบบ 2 แชนแนล ถึงมีความนุ่มนวลขึ้นมาบ้าง แต่ส่วนตัวผมก็ยังไม่เท่าไหร่คับ ถ้าจะเอามาฟังเพลงทุกวัน ถ้าเทียบกับ Onkyo แล้ว คนละเรื่องเรยยคับ ส่วนเรื่องดูหนัง  Onkyo ส่วนตัวผมว่าบรรยากาศได้คับ แต่มันออกแหลมไปนิส ถ้าใครชอบแหลมจัด ก็ ok คับ ส่วนเบสบางไปหน่อย ถ้าเทียบกับ Sherwood แต่ถ้าใครไม่ชอบเบสมาก ก็ ok คับ  ส่วน Sherwood ผมคาดหวังแต่ดูหนัง ไม่ได้คาดว่าเรื่องฟังเพลง แต่พอเปิดเพลงฟังครั้งแรก รู้สึกได้เรยยว่า เสียงเพลงมันนุ่มนวลชวนฟังมากกก เสียงมีความพริ้ว กว่า Yamaha อย่างฟังได้ชัด ซึ่งผมเคยมีโครงการจะซื้อ อินทิเกรต กับ ลำโพงวางหิ้ง  มาฟังเพลงโดยเฉพาะ
แต่หลังจากฟังไปเรื่อย ๆ พร้อมกับเบิร์นเครื่องไปในตัว รู้สึกได้เรยยว่า ยิ่งฟัง ยิ่งเพราะ ยิ่งเพลิน ฟังได้ทุกแนวจิง ๆ ไม่ว่าจะเป็น ลูกทุ่ง สตริง เพื่อชีวิต สากล ทุกแนว Sherwood ถ่ายทอดเสียงเพลงในแนวนั้น ๆ ออกมาได้อย่างน่าชื่นชมคับ อย่างแนวเพลงวงชาตรี อัลบั้มเพลง อธิฐานรัก แค่เพลงแรก อธิฐานรัก เสียงดนตรีดังใส ก้องกังวาล เพราะมาก ๆ เพลงสายธาร ของสุชาติ ชวางกูร เสียงผิวปาก ขึ้นต้นเพลง มันพริ้ว น่าฟังจิง ๆ คับ ผมลองมาฟังแนวเพื่อชีวิตอย่างคาราบาว ชุด อเมริโกย  เสียงเพลงแรก อเมริโกย เบส ตึ๊บ ๆ น้ำเสียงพี่แอ๊ด คาราบาว มันฟังมันส์ จิง ๆ คับ ผมนั่งฟังอัลบั้มอเมริโกย จนจบอัลบั้ม แล้วลองหยิบ ชุด บันทึกการเดินทาง ของปู พงษ์สิทธิ์ มาฟัง เสียงเพลงแรก เธอผู้เสียสละ เสียงกีตาร์เบส เสียงไม้กลองเคาะ ดังหนักแน่นน่าฟังจิง ๆ โดยเฉพาะเพลง คิดถึง เสียงมันพริ้ววว กังวาล น่าประทับใจจิง ๆ คับ  ถือว่าเป็น AVR ที่ ดูหนัง ฟังเพลง ได้น่าประทับใจผมมาก ๆ คับ

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 10:32:52 am »

+++ เพิ่งดูจบไปเมื่อคืนคับ Sherwood ยังถ่ายทอดน้ำเสียงออกมาได้อย่างน่ายอดเยี่ยม โดยเฉพาะฉากที่คนร้ายเจาะผนังปูนจนแตก Sherwood ได้ถ่ายทอดเสียงน้ำหนักของปูน ได้อย่างน่าประทับใจจิง ๆ คับ ขนาดหลับตาฟัง ยังรู้ถึงน้ำหนักของก้อนเศษปูนที่ตกลงบนพื้นเรยยว่า มันก้อนใหญ่และหนักมาก นี่แหละคับเป็นคุณสมบัติพิเศษโดยเฉพาะของ Sherwood ที่นอกจากจะถ่ายทอดน้ำเสียงที่สมจริงแล้ว Sherwood ยังถ่ายทอดไปถึงน้ำหนักของปูนด้วย และไม่ใช่แค่เรื่องนี้นะคับ ยังมีอีกหลาย ๆ เรื่องที่ Sherwood  ได้ถ่ายทอดน้ำหนักของวัตถุนั้น ๆ ออกมาได้อย่างน่าประทับใจจริง ๆ คับ

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 10:17:42 am »
+++ มาคุยเรื่องการ set Sherwood กันต่อนะคับ หลังจากลองปรับตั้งค่าต่าง ๆ ด้วย  ไฟล์ htac2 แล้ว ทั้งค่าเสียงแต่ละแชลแนล ปรับตั้งลำโพง ระยะห่าง ปรากฏว่า เสียงยัง ขาด ๆ เกิน ๆ โดยเฉพาะเซ็นเตอร์จากเดิม 0 db ลงมาถึง -5 db เสียงพูด center หายไปเยอะ รวมถึง serround ต้องปรับลดลงมาจาก +7 db เหลือแค่ 0 db เสียงบรรยากาศโอบล้อมการโยนเสียงแทบไม่ได้ยิน และไม่ต่อเนื่อง  เรยยต้องใช้ หู ปรับฟังแทน และตั้งค่าใหม่ซึ่งก็ใกล้เคียงกับค่าเดิม
ได้ค่าเบื้องต้นดังนี้
Front L - 0 db
Center - 0 db
Front R - 0 db
Serround L - เริ่มต้นที่ 0 db (ตามระยะห่างของห้องแต่ละท่าน ของผมห่าง 2.50 เมตร ปรับความดังไปที่ +7 db คับ)
Serround R - เริ่มต้นที่ 0 db
subwoofer ผมยังไม่มี เรยไม่ได้ตั้งค่าคับ ปรับแต่ความถี่ต่ำที่ 80 Hz
ส่วนขนาดลำโพงผมมาลองปรับค่าใหม่ จากเดิมที่ลำโพง Certer และ Serround ตั้งค่าเป็น Small เปลี่ยนมาเป็น L หมดทุกตัว ปรากฏว่า เสียงมาเต็มกว่า เบสอิ่มกว่า ดู ทรานฟอร์เมอร์ภาค 1 ช่วงท้ายเรื่องฉากสู้กันในเมืองเสียงจรวด ปืน ยิ่งใส่กัน รายละเอียดเสียง การโยนเสียง เบสหนัก และแน่นมาก ๆ (ยังกะมี Sub)  ยังไงลองปรับกันดูนะคับ

ปล: เพิ่มเติม ค่าเสียงเบส เสียงแหลม โดยเฉพาะเสียงเบส ต้องยอมรับว่า Sherwood เป็น AVR ที่ให้มวลน้ำเสียงเป็นเนื้อ ๆ เน้น ๆ เต็มอิ่มจริง ๆ คับ ค่า Bass ที่ปรับ ผมจะปรับค่าอยู่ที่ตั้งแต่ 0 db เป็นต้นไป แล้วลองฟังเสียงหนังไปเรื่อยๆ ว่าเสียงเบสที่ได้มาก น้อย แค่ไหน สังเกตุฉากที่มีเสียงต่ำ ๆ หรือเสียง Sound ดนตรีประกอบในแต่ละฉาก ว่ามวลเสียงเบสที่ได้ยินเป็นลูก ๆ กลม ๆ หรือยัง ถ้ายังก็ปรับเพิ่มทีละ + 1 db นะคับ ของผมจะอยู่ที่ราว ๆ  +2 db ถึง + 4 db ไม่เกิน +5 db คับ เพราะถ้ามากกว่านั้น เสียงเบสจะบวม อื้อ รายละเอียดหาย อย่างทรานฟอร์เมอร์ 1 ผมปรับเสียงเบสไปที่ +2 db กำลังดีเรยยคับ เสียงเบสมาเป็นลูก ๆ จรวดยิงใส่ตกลงพื้น สนั่นห้อง แบบเบสลูกใหญ่ ๆ กลม ๆ มีน้ำหนัก ฟังเพราะ เรยยละคับ เคยลองปรับไป +3 db ดู เสียงเบสที่ได้จะเริ่มบวม เบลอ แล้วคับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2018, 11:05:33 am โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #549 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2018, 02:15:17 pm »
+++ วันก่อนโหลดไฟล์ท เพลง The Moon Represents My Heart .MP3 มาลองฟังดู เห็นเค้าชอบเอาเพลงนี้ทดสอบลำโพงกัน ต้องบอกว่า แค่ท่อนแรกก็ได้สัมผัสกับเสียงต่ำ ที่ให้น้ำหนักเสียงแบบ ฟิน!! สุด ๆ เรยคับ  มันไม่ใช่แค่เสียงต่ำ  แต่มันมีน้ำหนักของเสียงเบส ที่จับต้องได้มันช่างประทับใจสุด ๆ  เหนเค้ารีวิว แล้วบรรยายสรรพคุณน้ำเสียงลำโพงที่ถ่ายทอดเสียงออกมา เป็นแบบนั้น แบบนี้ ผมเองก็ได้สัมผัสเสียงแบบนั้นเช่นกัน จาก Sherwood rd-6505 ธรรมดาที่ไม่ธรรมดาตัวนี้ รวมถึงอีก 1 เพลงบรรเลง อย่าง Dial Del Sol - Chris Spheeris & Anthony Mazzella เสียงกีตาร์ เสียงกลอง จังหวะมันช่างกระชับ และชัดเจน พริ่้วดีจริง ๆ คับ ผมฟังไป ขยับเท้าตามไปด้วยเพลินดีจิง ๆ มันช่างผ่อนคลายสุด ๆ ยังไงลองโหลดมาฟังฟังกันดูนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 02:18:46 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #550 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 12:36:58 pm »
++++ ท่านใดที่ยังใช้ AVR Sherwood อยู่ แต่เสียงยังไม่เข้าที่เข้าทาง ผมแนะนำ ลำโพง ! คับ เพราะตอนที่ผมได้ชุด Sherwood มาใหม่ ๆ มันจะมาพร้อมชุด ลำโพง และ Sub ของ bosswood สำหรับตัว sub ผมถูกใจในระดับนึงนะคับ เพราะแน่น หนัก ดี แม้จะไม่ลึกมาก ส่วนตัวลำโพง 5 ตัวของ Sherwood เอง ที่ติดมากับชุด ผมขายทิ้งไปแล้วเพราะหลังจากเบิร์น์มาได้ระยะนึงเสียงมันยังไม่โดนใจ ถามว่าดีมั้ย ก็ดีนะคับ แต่ส่วนตัวผมว่ามันยังขาดแหลมกับเบสไปพอสมควร ทั้งดูหนังและฟังเพลง แต่พอลองยกชุดลำโพงของ Sony hollywood Sytem ที่มีอยู่บนห้องนอนมาลองต่อฟังดู ถูกใจสุด ๆ คับ เสียงแหลม คม ชัด เบสหนัก ใช้ได้เรยย ทั้ง ๆ ที่ฟังจาก AVR ตัวเดียวกัน แต่เสียงคนละเรื่องเรยคับ มิน่าละ เค้าถึงบอกว่า ลำโพงดี มีชัยไปกว่าครึ่ง เรยยอยากแนะนำเพิ่ล ๆ ที่ใช้ AVR Sherwood แล้ว เสียงยังไม่้ได้โดนใจ ขาด แหลม ขาดเบส อย่าเพิ่งขาย Sherwood ทิ้งนะคับ เด่วจะเสียดายของดี เพราะน้ำเสียงของ Sherwood บอกตรง ๆ คับ ว่า มันได้ทั้งดูหนัง และฟังเพลงจริง ๆ ยิ่งถ้าได้จับกับลำโพงที่ใช่แล้ว มันไม่ต้องเพิ่มอะไรเรยยคับ หาหนังสนุก ๆ มาดู หาเพลงเพราะ มาฟังเท่านั้นพอเรยย ผมเคยไปเดินฟังยี่ห้ออื่น เสียง บาง ! ไปเรยย คับ (ส่วนตัวนะคับ) อาจจะเพราะน้ำเสียงของ Sherwood มาแบบเนื้อ ๆ เน้น ๆ ที่เราต้องการจิง ๆ อย่าง เรื่อง ฮอบบิท 1 ฉากที่นั่งในรถไฟกระเช้าใต้ดิน เสียงล้อรถเลื่อนกระทบกับรางงง ฟิน ! มาก ๆ เสียงมันทั้งหนา และใหญ่ อลังการจิง ๆ คับ ตอนนั้นผมยังใช้ sub bosswood sb-310 อยู่ คับ เรยยอยากจะเข้ามาบอกเพิ่ล ๆ ที่ยังใช้ Sherwood ถ้าเสียงยังไม่โดน ลองหาลำโพงมาจับคู่ดูนะคับ จิง ๆ ผมก็คิดจะขยับไปเล่นระบบเสียง Atmos กะเค้าดูบ้าง แต่พอหยิบหนังที่สนุก ๆ มาเปิดดูแล้ว เสียงมันฟิน! มีความสุขมาก ๆ คับ อีกอย่างผมเคยไปฟังเสียง Atmos ยี่ห้อดัง ๆ มาแล้ว ส่วนตัวผมว่า เสียงมันยังไม่ห่างจากชุดที่ผมมี เรยบอกกับตัวเองว่า ยังก่อนนะ AtMos  [เท่ห์] [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 12:50:48 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 03:29:09 pm »
+++ หลังจากที่ห่างหายไปเป็นเดือน เพื่อทดสอบปรับเล่นค่าต่าง ๆ ของ AVR Sherwood rd-6505 จนกระทั่งได้มาเจอเคล็ดลับอีก 1 อย่าง สำหรับท่านที่ยังมีปัญหาเวลาดูหนังแล้ว เสียงเบส เสียงแรงปะทะน้อย ไม่หนักหน่วง ดุดัน ซึ่งชุดของผมยังไม่มี subwoofer จึงจำเป็นต้องปรับค่าต่าง ๆ ให้ได้เสียงเบส เสียงแรงปะทะที่หนักหน่วง เหมือนมี sub ให้มากที่สุด ซึ่งค่าเดิมที่ตั้งไว้เสียงเบสก็มีบ้างแล้ว แต่คิดว่าศักยภาพของ Shwerwood มันคงต้องมีมากกว่านี้ เข้ามาดูที่เมนูตั้งค่ากันคับ
https://www.manualslib.com/manual/935447/Sherwood-Rd-6505.html?page=28#manual
จะเป็นเมนูรวม แต่ละข้อของ Sherwood เชื่อว่าหลายท่านก็ได้ตั้งค่าเบื้องต้นตามที่เป็นพื้นสีดำไปแล้ว คราวนี้มาดูค่านี้กันคับ นั่นคือค่า PARAMTR
https://www.manualslib.com/manual/935447/Sherwood-Rd-6505.html?page=38#manual
ให้ท่านไปเลือกหัวข้อย่อยของ PARAMTR คือ PLII MSC
มันจะมีค่าย่อยคือ
             -  PANO
             - C.WIDTH
             - DIMEN
             และ RETURN
ให้ท่านไปเลือกที่ C.WIDTH เดิมมาตราฐานจากโรงงานจะตั้งไว้ที่ 3  ซึ่งในกรณีที่ท่านใด เสียงเบส เสียงแรงปะทะยังน้อย ให้ปรับเพิ่มที่ละ 1 โดยปรับได้สูงสุดที่ 7 สำหรับผมปรับไปที่ 5 เสียงเบส เสียงแรงปะทะ หนักหน่วง สะใจ จริง ๆ อย่างฉาก ทรานฟอร์มส์เมอร์4  ที่หุ่นยนต์ ก้าวเท้าลงพื้น รู้สึกได้ถึงความหนักหน่วงของเสียงเท้าที่ปะทะสัมผัสกับพื้น เสียงเบส แน่น หนัก มาก ๆ จนรู้สึกถึงพื้นสะเทือน แม้ไม่มี subwoofer  โดยแตกต่างจากค่าที่ตั้งไว้จากเดิม 3 แบบคนละเรื่องเรยยคับ ท่านใดที่ยังมีปัญหาเรื่องเสียงเบสเบา แรงปะทะน้อย หมดปัญหาแล้วคับ และขอให้ท่านหยิบหนังมาดูอย่างมีความสุขนะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 03:42:24 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:15:36 pm »
สวัสดีชาว sherwood ทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 12:50:40 pm »
สวัสดีชาว sherwood ทุกท่านครับ
++++ สวัสดีคับเช่นกันคับท่านชอว์ และเพิ่ล ๆ สมาชิกทุกท่านพูดถึง Sherwood แล้ว มันเป็นอะไรที่มีไว้ใช้ ไม่ได้มีไว้ขาย 5555+ เพราะความประทับใจทั้งดูหนัง และฟังเพลง คับ ผมอยากแนะนำเพิ่ล ๆ ที่ใช้ Sherwood ให้เลือก subwoofer ที่ออกสไตล์ เบสหนัก แน่น  สไตล์เยอรมัน เหมาะกับ Sherwoodที่สุด ล่าสุดผมเปลี่ยน sub จาก bosswood มาเป็น sony น้ำเสียงแตกต่างกันเรยยคับ ด้าน bosswood นั่นจะออก โหด ๆ หนักมาก ๆ ลึกพอสมควรแต่ไม่มากเท่า sony คับ ถ้าบ้านท่านเก็บเสียงได้ดี ไม่รบกวนข้างบ้าน เหมาะสุด ๆ แต่บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าท์คับ เกรงใจข้างบ้าน เรยยตัดใจขายทิ้ง แล้วมาได้ sub sony ที่ติดมากับชุด Mu Ta Ki มาใช้ เสียงออก แน่น นุ่ม ลึก  ไม่หนักเท่า bosswood ได้ความลึกมาแทน ระเบิดลงแต่ละที เสียงต่ำมาแต่ละที เล่นเอาใจหาย วูบบ ! เรยคับ มันไม่หนัก แต่ เสียงมัน ลึกกก! โดยเฉพาะหนังรื่อง ทริปเบิ้ล x ภาคแรก ฉากในดงกัญชาที่ วิน ดีเซล ขี่มอไซด์หนี เฮลิคอปเตอร์ที่ไล่ยิง ช่วงที่มอไซด์เหินนนน หลังคาบ้านหลังสุดท้าย เสียงระเบิดมัน แน่นนน ลึกกกก! มากกกกกกก ผมรีบเบาเสียงแทบไม่ทัน กับอีกฉากที่บนภูเขาหิมะ ตอนที่วิน ดีเซล โยนระเบิด เสียงหิมะถล่มไล่ตามหนังมา เสียงเบส เสียงต่ำ เร้าใจสุด ๆ คับ นอกจาก sub sony แล้ว ต้องชม Sherwood  ด้วยที่ถ่ายทอดเสียงออกมาได้สมจริง และที่สำคัญตั้งแต่ผมใช้มา 5 ปี กว่า ยังไม่มีอาการเกเร ให้เห็นเรยย กำลังขับยังแรงงงงง  อึดดด ทนนน จิง ๆ คับ อ้อ   และที่ชอบสุด ๆ คือ เหมือนได้ อินทิเกรต ไว้ฟังเพลง ด้วยคับ ฟังเพลงแต่ละแนว มันฟังสบาย ผ่อนคลายจิง ๆ  ฟังได้ทั้งวัน ไม่รู้สึกล้าหู เรยยคับ และเสียงนี่เพราะจริง ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 12:54:04 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ tysmojo

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 09:18:45 pm »
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ตัว r607 ผมเพิ่งซื้อสาย aux เพื่อมาต่อกับ smartphone เพื่อฟังเพลง ทำไมถึงเปิดฟังไม่ได้ครับ เสียงไม่ออกเลยครับ

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 12:32:34 pm »
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ตัว r607 ผมเพิ่งซื้อสาย aux เพื่อมาต่อกับ smartphone เพื่อฟังเพลง ทำไมถึงเปิดฟังไม่ได้ครับ เสียงไม่ออกเลยครับ
+++ ผมใช้ rd 6505 แต่เชื่อว่าโหมดคงเหมือนกัล ไปเลือกโหมด aux  ถ้ายังไม่ดัง ให้ไปตั้งค่าแต่ละโหมดคับ ตอนได้ 6505 มาใหม่ ๆ ผมต่อสาย optical เข้าช่อง 1 พอเปิดเสียงไม่ออก เพราะตั้งค่าไว้ที่ analog  เปลี่ยนตั้งค่าเป็น optical เสียงออกใสกิ๊กเรยย เด่วรอเพิ่ลสมาชิกท่านอื่น ๆ ต่อนะคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2019, 12:34:18 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ tysmojo

• *
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 11:29:41 pm »
+++ ผมใช้ rd 6505 แต่เชื่อว่าโหมดคงเหมือนกัล ไปเลือกโหมด aux  ถ้ายังไม่ดัง ให้ไปตั้งค่าแต่ละโหมดคับ ตอนได้ 6505 มาใหม่ ๆ ผมต่อสาย optical เข้าช่อง 1 พอเปิดเสียงไม่ออก เพราะตั้งค่าไว้ที่ analog  เปลี่ยนตั้งค่าเป็น optical เสียงออกใสกิ๊กเรยย เด่วรอเพิ่ลสมาชิกท่านอื่น ๆ ต่อนะคับ  
*** ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ต้องเข้าโหมด F.AUX ครับเสียงถึงจะออก ถ้าเข้าโหมด AUX เสียงไม่ออกครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าสองหมวดนี้มันต่างกันอย่างไร แต่เสียงที่ได้ค่อนข้างเบาต้องเปิด Volumn ประมาณ 35 ขึ้นถึงจะดัง แต่ถ้าฟังจาก usb ผมใช้ Volumn 17 ก็เริ่มดังแล้ว แต่ตอนนี้มีปัญหา Sub ไม่ดัง แก้ไม่หาย ผมลองตั้งค่าหมดแล้วในตัวเครื่อง ไม่ว่าจะเป็น S Small, Large หรือ SW Yes, Plus (ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร Yes กับ Plus) เสียงก็ไม่ออก จะมีออกในช่วง 5 วินาทีแรก แล้วมันค่อยๆเบาหายไป ท่านใดพอทราบบ้างครับว่ามันเกิดจากอะไร

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 12:44:07 pm »
*** ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ต้องเข้าโหมด F.AUX ครับเสียงถึงจะออก ถ้าเข้าโหมด AUX เสียงไม่ออกครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าสองหมวดนี้มันต่างกันอย่างไร แต่เสียงที่ได้ค่อนข้างเบาต้องเปิด Volumn ประมาณ 35 ขึ้นถึงจะดัง แต่ถ้าฟังจาก usb ผมใช้ Volumn 17 ก็เริ่มดังแล้ว แต่ตอนนี้มีปัญหา Sub ไม่ดัง แก้ไม่หาย ผมลองตั้งค่าหมดแล้วในตัวเครื่อง ไม่ว่าจะเป็น S Small, Large หรือ SW Yes, Plus (ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร Yes กับ Plus) เสียงก็ไม่ออก จะมีออกในช่วง 5 วินาทีแรก แล้วมันค่อยๆเบาหายไป ท่านใดพอทราบบ้างครับว่ามันเกิดจากอะไร
+++ เปิดดูหน้า 29 นะคับ https://www.manualslib.com/manual/841410/Sherwood-Rd-6505.html?page=29#manual ค่าแรก ที่ให้ตั้งค่า subwoofer ของผม rd 6505 มี 2 ค่า คือ norm/sw+  ค่าโรงงานเป็น Norm คือปกติ ความถี่ต่ำมีแต่ไม่มาก พอลองปรับเป็น sw+ ความถี่ต่ำออกมาเตมทั้ง 5 ลำโพง เสียงสะเทือนคับ อีกค่าคือ ลำโพง เลือก sw ไปที่ Y คับ ถ้า sub ยังไม่ดัง เช็คสาย sub กับขั้วที่ต่อหลัง sub คับ