ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457687 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:32:53 am »
 [ปลื่ม]ชอบดูหนังแอคชั่นเหมือนทุกท่านครับ อ่านมากเริ่มคล้อยตาม ขอคำชี้นำหน่อย ผมเคยเล่น น้องยา rx-v990 5.1 analog ไฟ 110 v.(20 ปีโดยประมาณ)
และ มีน้อง ออน 609 (7.2) อยากได้อีกชุดเป็น 7.1 ขนาดห้อง 4x7 เมตร เป็นห้องโฮมฯโดยเฉพาะ อยากได้ของดีราคาถูกอย่าง น้องเชอร์ฯ งบประมาณ 40K
เอาเฉพาะ AVR  + ลำโพงคู่หน้าแบบtower 1คู่+sub 1 ชี้แนะ และชี้เป้าด้วยคงซื้อปีหน้า เอียงมาตามคูณ sti คุณpratad22 และลังเลตามคุณ can18 คือ
น้อง ไพ 923 เฮ้อ อ่านมากก็อย่างงี้แหละ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ musiclove

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 04:00:48 pm »
[ปลื่ม]ชอบดูหนังแอคชั่นเหมือนทุกท่านครับ อ่านมากเริ่มคล้อยตาม ขอคำชี้นำหน่อย ผมเคยเล่น น้องยา rx-v990 5.1 analog ไฟ 110 v.(20 ปีโดยประมาณ)
และ มีน้อง ออน 609 (7.2) อยากได้อีกชุดเป็น 7.1 ขนาดห้อง 4x7 เมตร เป็นห้องโฮมฯโดยเฉพาะ อยากได้ของดีราคาถูกอย่าง น้องเชอร์ฯ งบประมาณ 40K
เอาเฉพาะ AVR  + ลำโพงคู่หน้าแบบtower 1คู่+sub 1 ชี้แนะ และชี้เป้าด้วยคงซื้อปีหน้า เอียงมาตามคูณ sti คุณpratad22 และลังเลตามคุณ can18 คือ
น้อง ไพ 923 เฮ้อ อ่านมากก็อย่างงี้แหละ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมใช้อยู่ครับ  Sherwood RD7505 7.1 แต่ไม่ได้ต่อ 555 ส่วนตัวคิดว่าคุณภาพเสียงที่ได้เกินราคามากๆ (พูดเกินไปมั้ยเนี่ย)
ดูหนังมันสะใจจนข้างบ้านบ่นเอา  แต่เรื่องจับคู่ลำโพงไม่กล้าฟันธง แต่คิดว่าควรจับลำโพงแนวเสียงออกกลาง แหลมมากหน่อย รอพี่ๆท่านอื่นมาชี้เป้าอีกทีครับ

**สอบถามท่านที่ใช้ 7505 หรือรุ่นอื่นที่มี room2 มันใช้งานยังไงครับ

ออฟไลน์ iambuddy

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 12:19:28 am »
ผมใช้อยู่ครับ  Sherwood RD7505 7.1 แต่ไม่ได้ต่อ 555 ส่วนตัวคิดว่าคุณภาพเสียงที่ได้เกินราคามากๆ (พูดเกินไปมั้ยเนี่ย)
ดูหนังมันสะใจจนข้างบ้านบ่นเอา  แต่เรื่องจับคู่ลำโพงไม่กล้าฟันธง แต่คิดว่าควรจับลำโพงแนวเสียงออกกลาง แหลมมากหน่อย รอพี่ๆท่านอื่นมาชี้เป้าอีกทีครับ

**สอบถามท่านที่ใช้ 7505 หรือรุ่นอื่นที่มี room2 มันใช้งานยังไงครับ
Sherwood เสียงทรงพลังตั้งแต่รุ่นถูกสุดครับ เคยลองไปฟังรุ่นเล็กระหว่างน้องเซอร์ กับน้องไพโอเนีย น้องเซอร์เหนือกว่าเหมือนมวยคนล่ะรุ่นเลยครับ แต่รุ่นเล็กไม่มี DTS HD ครับ ต้อง+งบเพิ่มซัก3000 บาทถึงได้ รุ่นที่มี DTS HD ครับ ผมใช้รุ่นตัวเล็กสุดได้แค่ DTS แต่ทรงพลังมากครับดูหนังมันส์จริงๆ

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 08:37:08 am »
 ขอบคุณคุณทั้งสองคตนมากที่ชี้แนะ ได้ตรงๆเลยครับ
1 ถ้าเป็นน้องเชอร์ รุ่นไหน ลำโพงตั้งพื้นยี่ห้อไร ซับของยี่ห้อไร ถอดรหัสได้ครบ (ดูหน้งแอคชั่นเยี่ยม ฟังเพลงก็ไม่อายใตร ฯลฯ)
2 ถ้าเป็นน้องไพ ก็เช่นกัน (ที่ว่าเพื่ม 3 พันคือรุ่นไรครับ)
  อยากได้ความเห็นจากตุณๆที่เตยใช้นะครับ เป็นแนวทางการตัดสินใจเพราะหาที่ลองฟังไม่ได้ ผมอยู่ ตจว.จะขอบคุณมาก

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:46:31 am »

Sherwood เสียงทรงพลังตั้งแต่รุ่นถูกสุดครับ เคยลองไปฟังรุ่นเล็กระหว่างน้องเซอร์ กับน้องไพโอเนีย น้องเซอร์เหนือกว่าเหมือนมวยคนล่ะรุ่นเลยครับ แต่รุ่นเล็กไม่มี DTS HD ครับ ต้อง+งบเพิ่มซัก3000 บาทถึงได้ รุ่นที่มี DTS HD ครับ ผมใช้รุ่นตัวเล็กสุดได้แค่ DTS แต่ทรงพลังมากครับดูหนังมันส์จริงๆ
++ ผมก็ใช้ Sherwood rd 6505 รุ่นเล็กสุดแต่เสียงไม่ได้เล็กเลยครับ แค่เสียง DTS  ผมก็ว่ามันสุดติ่งงงงงง แล้วครับ แม้แต่ฟังเพลงก็ฟังสบายสุด ๆ เดี๋ยวรอให้ผมได้ sub ตัวใหม่มาเมื่อไหร่จะรีวิวให้ฟังกันอีกครับ ตอนนี้ใช้ Sony 5.1 ไปพลาง ๆ ก่อน

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 03:33:19 pm »
ในนี้มีใครถอยr977 มาบ้างแล้วบ้างเอ่ย ปัญหาเยอะไม๊ มีอาการอะไรที่แปลกๆบ้าง ?  รบกวนแชร์กันหน่อยครับว่าจะถอยบ้าง

ออฟไลน์ musiclove

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 04:49:05 pm »

ไม่มีใครใช้เลยเหรอครับ  room2  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:27:28 am »
ในนี้มีใครถอยr977 มาบ้างแล้วบ้างเอ่ย ปัญหาเยอะไม๊ มีอาการอะไรที่แปลกๆบ้าง ?  รบกวนแชร์กันหน่อยครับว่าจะถอยบ้าง
แม้จะยังไม่มีท่านใดใช้ r977 แต่เรื่องความเสถียร ปัญหาจุกจิก ส่วนตัวผมมองว่า ตัดทิ้งไปได้เลยครับ ขนาดผมใช้รุ่นเล็ก ๆ ยังไม่มีอาการจุกจิกอะไรให้กวนใจเลยแม้แต่ครั้งเดียวตั้งแต่ใช้มา 2 ปีเต็ม ตรงกันข้ามเครื่องยังแรงงงงงง วันแรงงงง คืน ไม่หยุด กำลังสำรองนี่เปี่ยมล้นเลย ขอใช้คำว่า โครตตตตตตตตตตตตตตตตต บ้าพลังเลยครับ แล้วถ้าเป็น r977  รุ่นเรือธงงงงงงง ล่ะ มันจะขนาดไหน ??

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 11:51:45 am »
ขนาดห้องกำลังสวยครับ 4x7 m.  เลือก R-977  มีครบทุกอย่างที่ต้องการ ไม่เกี่ยงลำโพง ชอบสด ชัด ดุดัน แหลมทอดไกล ก้อจับกับ KLIPSCH (RF-Series)เจือหวาน นุ่มนวลขึ้น ก้อ KEF ( Q-Series) คุณภาพสมราคาก้อ BOSTON(A-Series) เสียงดีงานประกอบแย่ก้อ Paradigm Monitor  เน้นคู่หน้าเป็นตั้งพื้น เซนเตอร์ใหญ่หน่อย เยี่ยมๆๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 07:27:03 am »
ขอบคุณครับ คุณ sti ที่แนะนำ ผมอยากทราบ 1.ข้อมูลของ rd 977 อย่างย่อนะเช่น กี่วัตต์ต่อช่อ ถอดระหัส ฯลฯ
 2.เคยใช้น้องยา เปิดเป็นชั่วโมงไม่ร้อนพอมาใช้น้องออน ครึ่งชั่วโมงร้อนจี๋เลย ไม่ทราบว่าน้องเชอร์ออกอาการอย่างไร
 3.อยากทราบราคา(โดยประมาณ)ของ rd977 + Boston A250 +Boswood 310 (เข้ากันไหมนี่ แนะนำด้วย)หรือ
    S.rd977+ ...+... หรือจะมีใครแนะนำรุ่นอื่นอีก เพราะไม่รีบ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ DangBireley

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:11:55 pm »
สวัสดีครับ น้องใหม่ Sherwood ครับผม

พอดีเพิ่งไปถอยชุด R-507มาครับ

มีคำถามครับ ก่อนหน้านี้ Subwoofer ที่แถมมากับชุด มีควันออกพร้อมมีกลิ่นเหม็นไหม้ครับ เลยเอาไปเคลมกับเซลที่ซื้อไว้

ตอนนี้ได้ตัวใหม่มาแล้ว แต่ยังมีปัญหาอยู่คือ ซับจะมีเสียงออกเป็นบางครั้ง ยกตัวอย่างเช่น สมมติว่า ครั้งนี้เสียงออก พอผมกด standby ไว้

แล้วครั้งหน้ามาเปิดใหม่ อาจจะมีเสียงออก พอปิด หรือ stanby เปิดใหม่คราวหน้า จะไม่มีเสียงออก

ผมได้ลอง speaker setแล้ว เป็น large ทั้งหมด ส่วนsub ผมลองเลือกทั้งเป็น Yes และ Plus ให้ผลที่ไม่ต่างกัน ส่วน Channel ผมลองตั้งแต่ 0 จนถึงสิบกว่า

ครั้งไหนไม่ดัง ก็แทบไม่ได้ยิน แต่ครั้งไหนที่เกิดดังขึ้นมา ต้องคอยเข้ามาปรับเดซิเบลลงครับ

อ้อ มีบางครั้งที่ตั้ง Channel วลาเพิ่ม Volumn สูงๆ อยู่ดีๆ ก็ดังขึ้นมาครับ บ้านสั่นเลย ต้องรีบเบา

เพื่อนๆพี่ๆคนไหน พอจะมีข้อแนะนำไหมครับ    ตั้งใจว่าจะยกไปให้ที่ร้านลองดูเสาร์อาทิตย์นี้ครับ แต่อยากลองหาข้อมูลเองก่อน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับผม

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:34:30 pm »
สวัสดีครับ น้องใหม่ Sherwood ครับผม

พอดีเพิ่งไปถอยชุด R-507มาครับ

มีคำถามครับ ก่อนหน้านี้ Subwoofer ที่แถมมากับชุด มีควันออกพร้อมมีกลิ่นเหม็นไหม้ครับ เลยเอาไปเคลมกับเซลที่ซื้อไว้

ตอนนี้ได้ตัวใหม่มาแล้ว แต่ยังมีปัญหาอยู่คือ ซับจะมีเสียงออกเป็นบางครั้ง ยกตัวอย่างเช่น สมมติว่า ครั้งนี้เสียงออก พอผมกด standby ไว้

แล้วครั้งหน้ามาเปิดใหม่ อาจจะมีเสียงออก พอปิด หรือ stanby เปิดใหม่คราวหน้า จะไม่มีเสียงออก

ผมได้ลอง speaker setแล้ว เป็น large ทั้งหมด ส่วนsub ผมลองเลือกทั้งเป็น Yes และ Plus ให้ผลที่ไม่ต่างกัน ส่วน Channel ผมลองตั้งแต่ 0 จนถึงสิบกว่า

ครั้งไหนไม่ดัง ก็แทบไม่ได้ยิน แต่ครั้งไหนที่เกิดดังขึ้นมา ต้องคอยเข้ามาปรับเดซิเบลลงครับ

อ้อ มีบางครั้งที่ตั้ง Channel วลาเพิ่ม Volumn สูงๆ อยู่ดีๆ ก็ดังขึ้นมาครับ บ้านสั่นเลย ต้องรีบเบา

เพื่อนๆพี่ๆคนไหน พอจะมีข้อแนะนำไหมครับ    ตั้งใจว่าจะยกไปให้ที่ร้านลองดูเสาร์อาทิตย์นี้ครับ แต่อยากลองหาข้อมูลเองก่อน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับผม
++ ยินดีต้อนรับท่าน DangBireley สมาชิกใหม่เชอร์วูด ครับ สำหรับปัญหาที่ท่าน DangBireley เจอนั้น ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ ตั้งแต่ใช้มา 2 ปี ผมแนะนำยกไปที่ร้านดีกว่า สบายใจด้วยครับ ให้ตัวแทนเค้าลองเปิดให้หมดจุดไหนที่ท่านสงสัยหรือไม่สบาย ยิ่งอยู่ในช่วงประกันแบบนี้ เต็มที่เลยครับ ของผมเคยเสียบช่อง Optical แรงไปจนแตก แต่ทางตัวแทนก็ให้เปลี่ยนเครื่องใหม่เลยไม่ต้องรอซ่อมครับ ยอมรับว่าบริการหลังการขายประทับใจจริง ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:40:23 pm »
ขอบคุณครับ คุณpratad22
ตอบไวมากเลยครับผม

ยังไงผมรบกวนอีกคำถามได้มั้ยครับว่า จากที่ผมเขียนไปคร่าวๆ ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ตัวซับ หรือว่าที่ตัวซับน่ะครับ

เพราะว่าเสียงตอนที่ผมว่ามันไม่ออก จริงๆมันก็ไม่ได้ไม่ออกซะทีเดียวนะครับ ออกบ้าง แต่เบามากๆเลยครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:08:22 pm »

ยังไงผมรบกวนอีกคำถามได้มั้ยครับว่า จากที่ผมเขียนไปคร่าวๆ ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ตัวซับ หรือว่าที่ตัวซับน่ะครับ

เพราะว่าเสียงตอนที่ผมว่ามันไม่ออก จริงๆมันก็ไม่ได้ไม่ออกซะทีเดียวนะครับ ออกบ้าง แต่เบามากๆเลยครับผม

++ ไม่ทราบว่าชุดที่ท่านใช้เป็น sub bs-310 ดอก 10 นิ้ว หรือเปล่าครับ ถ้าใช้เหมือนที่ผมเคยใช้ ให้ปรับปุ่มค่าด้านหลังเครื่อง โดยให้ตั้งค่า Min-Max ไปที่กึ่งกลาง(เที่ยงตรง) ปุ่มปรับค่าความถี่ Hz ให้ปรับไปที่ประมาณ 11.30 นาฬิกา(แต่ไม่เกินเที่ยงตรงนะครับ) จากนั้นก็มาปรับค่าที่ AVR Sherwood โดยใช้รีโมทปรับไปที่ตั้งค่า Setup เลือกตั้งค่าความถี่ sub ไปที่ 80 Hz จากนั้นตั้งค่าเสียง sub  ที่ AVR ไปที่เริ่มต้นประมาณ + 8 db (ไม่เกิน + 15 db นะครับ) เพราะชุด Sherwood จะปรับค่า Sub สูงกว่ายี่ห้ออื่น ยังไงลองปรับตามที่ผมแนะนำดูก่อนแล้วลองฟังเสียงดูนะครับ  เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:44:09 pm »

++ ไม่ทราบว่าชุดที่ท่านใช้เป็น sub bs-310 ดอก 10 นิ้ว หรือเปล่าครับ ถ้าใช้เหมือนที่ผมเคยใช้ ให้ปรับปุ่มค่าด้านหลังเครื่อง โดยให้ตั้งค่า Min-Max ไปที่กึ่งกลาง(เที่ยงตรง) ปุ่มปรับค่าความถี่ Hz ให้ปรับไปที่ประมาณ 11.30 นาฬิกา(แต่ไม่เกินเที่ยงตรงนะครับ) จากนั้นก็มาปรับค่าที่ AVR Sherwood โดยใช้รีโมทปรับไปที่ตั้งค่า Setup เลือกตั้งค่าความถี่ sub ไปที่ 80 Hz จากนั้นตั้งค่าเสียง sub  ที่ AVR ไปที่เริ่มต้นประมาณ + 8 db (ไม่เกิน + 15 db นะครับ) เพราะชุด Sherwood จะปรับค่า Sub สูงกว่ายี่ห้ออื่น ยังไงลองปรับตามที่ผมแนะนำดูก่อนแล้วลองฟังเสียงดูนะครับ  เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณ คุณ pratad22 มากๆอีกครั้งครับ sub เป็นตัว BS 640ครับผม

แต่เดี๋ยวผมจะไปลองทำตามคืนนี้เลยครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ nuch n14

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:35:55 pm »
ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งรับ rd 7505 มาครับ
ยังไม่ได้ลองจริงจังก็เริ่มถูกใจแล้วครับ

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:28:22 am »
ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งรับ rd 7505 มาครับ
ยังไม่ได้ลองจริงจังก็เริ่มถูกใจแล้วครับ
++ ยินดีต้อนรับท่าน nuch n14 เข้าสู่ชมรม Sherwood เช่นกันครับ ขนาดยังไม่ลองจริงจังยังถูกใจ ถ้ามีโอกาสปรับ set ลงตัวจะสุด ๆ กว่านี้แน่นอนครับ AVR Sherwood เป็นแอมป์ที่มีลูกเล่นเรียบง่าย ไม่มีฟังชั่นอะไรมากมาย แต่เสียงที่ได้ไม่เรียบง่ายเหมือนตัวเครื่องเลยยครับ ได้ฟังกับหู แล้วจะทราบเลยว่า อืมมม เสียงดี !! จริง ๆ ส่วนตัวผมยังประทับใจเจ้า RD 6505 อยู่ไม่รู้คลาย ถึงแม้ว่าใช้มา 2 ปีแล้วก็ตามครับ   

ออฟไลน์ sunan.j

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:19:37 am »
ฟันธงให้หน่อยครับ ระหว่าง Sherwood RD7503 มือสองกับ R 807 ตัวโชร์ครับ