ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457612 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:31:33 pm »
up รูปชุดปัจจุบันที่ใช้อยู่ sub ก็ยังเป็นตัวเดิม marantz 300mk ii ครับ มีลําโพง infinity primus เเล้วก็ avr เป็น 8504 ครับเเผ่นหาเเผ่นเเท้ยากหน่อยนะครับ ส่วนมากจะเเม่สายครับ

Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 03:08:13 pm »
sherwood หายไปไหนหมด

ออฟไลน์ letissier7

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 10:52:59 pm »
ใช้ RD 7505 ครับ ไปตามหาคู่หน้าได้ TANNOY Mercury V4 มือ 2 เอามาประกอบในชุดดูหนัง ฟังเพลง
ดูหนังก็พอได้นะครับ เนื่องจากในชุดนี่ล่อกันเป็นสหประชาชาติเลยครับ Centerเป็น Polk A4 คู่หลังเป็น Wharf Diamond 8.2  [โย่ว] แต่ก็ดูได้อรรถรสตามความพอใจครับ

แต่ฟังเพลงนี่ถือว่าน่าพอใจมากๆครับ โดยเฉพาะเพลงแนวๆ Jazz Bossa เพลงจีน ทั้งเสียงร้อง เสียงดนตรีมีรายละเอียดดีพอสมควร พอใจในคุณภาพในระดับราคาหมื่นนิดๆครับ  [yes]

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 11:01:25 am »
ใช้ RD 7505 ครับ ไปตามหาคู่หน้าได้ TANNOY Mercury V4 มือ 2 เอามาประกอบในชุดดูหนัง ฟังเพลง
ดูหนังก็พอได้นะครับ เนื่องจากในชุดนี่ล่อกันเป็นสหประชาชาติเลยครับ Centerเป็น Polk A4 คู่หลังเป็น Wharf Diamond 8.2  [โย่ว] แต่ก็ดูได้อรรถรสตามความพอใจครับ

แต่ฟังเพลงนี่ถือว่าน่าพอใจมากๆครับ โดยเฉพาะเพลงแนวๆ Jazz Bossa เพลงจีน ทั้งเสียงร้อง เสียงดนตรีมีรายละเอียดดีพอสมควร พอใจในคุณภาพในระดับราคาหมื่นนิดๆครับ  [yes]
++ เรื่องฟังเพลง นี่  ถ้าไม่ไปเทียบกับอินทิเกรต ส่วนตัวผมว่าเพียงพอเลยครับ ผมเองก็ประทับใจมาก เทียบกับ Yamaha ที่มีด้วยแล้วคนละเรื่องเลย Sherwood จะให้เสียงที่นุ่มนวล ฟังสบาย มาก ๆ เรียกว่า ฟังได้ทุกแนว แถมยังฟัง เพลินนน ได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกล้าหูเลย ไม่เว้นแม่แต่แนวเพื่อชีวิต ผมเคยเปิดอัลบั้มเมดอินไทยแลนด์ของ คาราบาว แค่ขึ้นทำนองเพลงแรก เมดอินไทยแลนด์ ผมหัน ขวับบบ  ไปมองเสียงที่ลอดออกมาจากลำโพง Sony MHC-FLX9 w เลย เพราะเสียงที่ได้ยินมันแตกต่างจากที่เคยฟัง คือ เสียงหนัก ๆ แข็ง ๆ ตามสไตล์แนวเพื่อชีวิต แต่กับ Sherwood น้ำเสียงที่ได้ฟังมัน หนัก ไม่แข็ง แต่แฝงไปด้วยความนุ่มนวล ฟังสบาย มาก ๆ  ครับ

ออฟไลน์ letissier7

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 02:36:46 pm »

++ เรื่องฟังเพลง นี่  ถ้าไม่ไปเทียบกับอินทิเกรต ส่วนตัวผมว่าเพียงพอเลยครับ ผมเองก็ประทับใจมาก เทียบกับ Yamaha ที่มีด้วยแล้วคนละเรื่องเลย Sherwood จะให้เสียงที่นุ่มนวล ฟังสบาย มาก ๆ เรียกว่า ฟังได้ทุกแนว แถมยังฟัง เพลินนน ได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกล้าหูเลย ไม่เว้นแม่แต่แนวเพื่อชีวิต ผมเคยเปิดอัลบั้มเมดอินไทยแลนด์ของ คาราบาว แค่ขึ้นทำนองเพลงแรก เมดอินไทยแลนด์ ผมหัน ขวับบบ  ไปมองเสียงที่ลอดออกมาจากลำโพง Sony MHC-FLX9 w เลย เพราะเสียงที่ได้ยินมันแตกต่างจากที่เคยฟัง คือ เสียงหนัก ๆ แข็ง ๆ ตามสไตล์แนวเพื่อชีวิต แต่กับ Sherwood น้ำเสียงที่ได้ฟังมัน หนัก ไม่แข็ง แต่แฝงไปด้วยความนุ่มนวล ฟังสบาย มาก ๆ  ครับ
อิอิอิ ใช่ครับคุณpratad22 ตอนนี้ผมก็เบอร์ห้า ฟังเพลงตลอด เพิ่งดูหนังไป 2 เรื่องเองครับ  [คิคิ]

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 03:16:04 pm »

อิอิอิ ใช่ครับคุณpratad22 ตอนนี้ผมก็เบอร์ห้า ฟังเพลงตลอด เพิ่งดูหนังไป 2 เรื่องเองครับ  [คิคิ]
++ ผมชอบเปิดฟังตอนกลางคืนครับ โดยเฉพาะเพลงสตริงเก่า ๆ อย่าง ชาตรี คีรีบูน สุชาติ ชวางกูร ฯลฯ โดยเฉพาะชุด รวมเพลงตลับทองจากกุ้ง ตวงสิทธิ์ เรียมจินดา ผมยกให้เป็นอัลบั้มที่บันทึกเสียงมาได้ดีสุด ๆ ชุดนึงเลยครับ ไล่ไปตั้งแต่เพลงแรก ทั้งรักทั้งเกลียด  ป่านฉะนี้  รอฝน  ยิ่งเพลงเก็บใจไว้รอ เสียงขลุ่ยดังงงง พริ้วววววว นุ่มนวล ชวนเคลิ้มมม ซะจริง ๆ เลยครับ 

ออฟไลน์ pond39

• *
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 04:51:34 pm »
AVR -807 ขับ  XLS-12 ไหวมั้ยครับ

« ตอบกลับ #331 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:17:34 pm »
r 807 ได้นะครับ cerwin ออกเเนวคม ชั สด เบสเยอะ ครับ เล่น กับ sherwood ดูหนัง มันส์เเน่ๆ sherwood หนา ครับ เเต่ละรุ่นมีรายละเอียดปลีกย่อยต่างกันเล็กน้อย ในเรื่องของเสียง อย่าง r 807 เท่าที่ฟังอยู่ 2-3 ครั้ง กับลําโพง klipsch ผม ว่า ก็ยัง คงสไตล์ เน้น กลาง ตํ่า เเต่ฟังเพลง 2 channel เสียงดีกว่ารุ่นเก่า ( รวมทั้งรุ่นที่ผมใช้ เเละ เคยใช้ทั้ง 8504 6505 ) ปลายเเหลม ดีขึ้น เปิดโปร่ง ขึ้น เเต่ไม่ถึงกับ ขนาดกรุ๊งกริ๊ง ครับ ยังไงเเนะนําว่าให้ไปลอง ฟังเยอะๆครับ เพื่อเปรียบเทียบ ด้วยหูตัวเอง ก่อนครับ ว่า ok มั้ย

ออฟไลน์ pond39

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 02:35:57 pm »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยทำให้ผมหายสงสัย  แล้วสายลำโพงผมควรใช้ของอะไรดีครับ  ทีเข้ากับ R807  และ cerwin  Xls12

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 03:12:37 pm »
ตัวผม ใช้ inakustik cobra silver เป็นสายเงิน ก็ช่วยให้เสียงเปิดโปร่ง ขึ้นครับ ถ้าจะเพิ่ม ปลายเสียง ดู qed ก็น่าจะ ช่วย เพิ่มรายละอียด กลางสูงได้ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 10:04:59 am »
เพิ่มเติมเคล็ดลับการปรับปรุงแต่งเสียงที่ท่านๆเซียนหลายท่านเล่นมาแล้ว แต่ตัวผมเพิ่งมาเล่นและเชื่อสนิทใจว่ามันเจ๋งจริงคือ  การเปลี่ยนฟิวส์ครับ   ใส่ปุ๊ปเห็นกันจะๆอะไรๆดีขึ้นทุกย่าน(ขอให้ใส่ค่าแอมปืเดิมเป็นพอ ) ดีกว่าเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้นไม่ว่าปลั๊ก  สายลำโพง  หรืออะไรก็ตาม ไม่ต้องไปนั่งปวดหัวตกแต่งโน่นนี่เลย  เจอใส่ฟิวส์ไปนี่กินขาด  ยิ่งแพงยิ่งดีตามราคาว่างั๊น จะเห็นผลกะระบบ 2 ch มากๆ หรือจะใช้กะแอมป์ดูหนังก็น่าจะเพิ่มรายละเอียดเอฟเฟคได้ดีทีเดียว และต้องเลือกให้แมตช์กะแนวเสียงเดิมของแอมป์ด้วยนะครับ มีที่ฟิวส์ไม่แมตช์กะแอมป์ก็มีเจอมาแล้ว เดี๋ยวลองฟังฟิวส์ครบทุกแบรนด์เมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟัง  กะลังบ้าฟิวส์มากๆจะซื้อมาใส่ sherwood ด้วย หุๆๆ [คิคิ]

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:25:56 am »
เพิ่มเติมเคล็ดลับการปรับปรุงแต่งเสียงที่ท่านๆเซียนหลายท่านเล่นมาแล้ว แต่ตัวผมเพิ่งมาเล่นและเชื่อสนิทใจว่ามันเจ๋งจริงคือ  การเปลี่ยนฟิวส์ครับ   ใส่ปุ๊ปเห็นกันจะๆอะไรๆดีขึ้นทุกย่าน(ขอให้ใส่ค่าแอมปืเดิมเป็นพอ ) ดีกว่าเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้นไม่ว่าปลั๊ก  สายลำโพง  หรืออะไรก็ตาม ไม่ต้องไปนั่งปวดหัวตกแต่งโน่นนี่เลย  เจอใส่ฟิวส์ไปนี่กินขาด  ยิ่งแพงยิ่งดีตามราคาว่างั๊น จะเห็นผลกะระบบ 2 ch มากๆ หรือจะใช้กะแอมป์ดูหนังก็น่าจะเพิ่มรายละเอียดเอฟเฟคได้ดีทีเดียว และต้องเลือกให้แมตช์กะแนวเสียงเดิมของแอมป์ด้วยนะครับ มีที่ฟิวส์ไม่แมตช์กะแอมป์ก็มีเจอมาแล้ว เดี๋ยวลองฟังฟิวส์ครบทุกแบรนด์เมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟัง  กะลังบ้าฟิวส์มากๆจะซื้อมาใส่ sherwood ด้วย หุๆๆ [คิคิ]
++ เป็นความรู้เพิ่มเติมที่ให้ประโยชน์กับนักเล่นเครื่องเสียงมากเลยครับท่าน ronnawut ต้องขอขอบคุณมาก ๆ ทดลองหมดแล้วทุกแบรนด์อย่าลืมมา รีวิว ให้พวกเราได้ฟังกันนะครับ เล่นเครื่องเสียงก่อนจะเสียตั้ง ให้เสียเวลา set ระบบเสียงชุดของเราให้ดีที่สุดก่อน เค้นประสิทธิภาพที่มีอยู่ในเครื่องด้วยสายธรรมดา ๆ เดิม ๆ ไปก่อน บางทีเสียงที่ได้ อาจจะเพียงพอกับความต้องการของเราแล้วก็เป็นได้ (ถ้าไม่คาดหวังจนมากเกินไป) ครับ

ออฟไลน์ MAHKHAN

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 12:24:43 pm »
สวัสดีครับทุกท่าน รบกวนหน่อยนะครับ คือผมถอย ทีวี LG รุ่น 47LA690T มาครับ เล่น 3D ได้ มีความสนใจอยากได้ชุด Home Theater ของ Sherwood ครับ

งบประมาณสัก 2 หมื่น อยากให้เพื่อนๆแนะนำให้หน่อยครับ ตอนนี้ ก็ดูหนังทั่วไป หนัง 3D กับ Pixsplay kuro ครับ ไม่มีชุดเครื่องเสียงอื่นใดเลย ส่วนตัวไม่ค่อยมี

ความรู้ทางด้านเสียง ครับ เอาแบบดูหนังมันส์ๆ ฟังเพลงบ้างเป็นบางครั้งครับผม ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 06:43:27 pm »
ผมเห็นเค้าทําโปรโมชั่น avr รุ่น r607 ราคา 6000 กว่า เป็นของ มือ1 นะครับ ลอง search ดู ครับ รุ่นนี้ รองรับ 3d เเละเล่นเสียง hd ได้ครับ ลําโพง อาจดูเป็นมือ 2 ที่เป็น set คู่หน้า tower คู่หลัง วางหิ้ง เเละ center ครับ sub อาจหามือ 2 อาทิ พวก polk 110 เห็นมีมาปล่อย กันบ่อย ช่วงราค อยู่ที่ 4500 -5000 กว่า ครับ ลําโพงอาทิ อย่าง jbl venue series ผมเห็นมือ 2 5 ตัว ราคาอยู่ที่ 10000 ต้นครับ พวกสายดูที่ ราคาไม่สูงคุณภาพดี อาทิ canare belden หรือ qed ครับ

ออฟไลน์ tong93

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 09:45:14 pm »
sherwood rd 6505 จับคู่ชุดไหนดีครับงบรวมavr แล้วไม่เกิน2หมื่น

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 11:47:39 pm »
ได้ avr มาราคาเท่าไหร่ ครับ จะได้จัดถูก

ออฟไลน์ MAHKHAN

• *
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 04:36:01 pm »
สนใจ R-607 ครับเพราะรองรับ HD ด้วย อยากทราบว่า มีจัดเป็นชุดเหมือนชุดโปร R-507 หรือเปล่าครับ

ที่บ้านตอนนี้มี TV LG รุ่น 47LA690T 3D มีกล่อง Pixsplay kuro ดูหนัง HD ได้ทุกไฟล์ เลยสนใจชุด โฮมเธียเตอร์ครับ

ช่วยแนะนำชุด R-607 ให้ด้วยครับ ดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้างไม่มากครับ

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 06:22:30 pm »
r 607 ก็ ok นะครับ ก็เล่น dts hd true hd ได้ รองรับ 3d ครับ ราคาผมไม่เเน่ใจครับ ทีเเรกเห็นเค้าทําราคา 6000 ดูผิดนึกว่าเป็นรุ่น 607 เเต่เป็นรุ่น 507 ครับ ได้ amp มาอาจหาลําโพงมือ 2 ที่ขายเป็นชุด ราคา ไม่เกิน 10000 ทั้งชุด หา sub มือ 2 ซักตัว ครับ หรือที่เค้าจัดเป็นชุด ผมไม่รู้ว่าจัดกับลําฌโพงอะไร ครับ เพราะช่วงที่ผ่านมาเห็นใน web lcd นี่มีชุด infinity ทั้งชุดขาย 7500 ครับ คงขายไปเเล้วเเต่ก็มีมาเรื่อยๆ หรือ yamaha ตระกูล ns 150 นี่ก็เห็นบ่อยครับ