ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457663 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:05:26 pm »
ขอเป็นสมาชิกอีกคน ได้มาเมื่อวาน R-607 ก่อนหน้าใช้แยม 373

ใช้กับ klipsch quint v สายลำโพง super blue ซัพ Jbl sub 10

เรื่องเสียงหนักแน่น และหนากว่าเห็นได้ชัดเจน ต่อยเป็นต่อย ยิงเป็นยิง เหล็กเป็นเหล็ก( สัมผัสด้วยหูตัวผมเอง และมันใจว่าไม่ได้อุปทาน หรือ คิดไปเอง )
เสียงพูดจากเซ็นเตอร์อิ่มขึ้น จะเป็นรองน้องแยม ก็แค่บรรยากาศเล็กน้อยเท่านั้น  การโยนชาแนลก็ทำได้ดี

ปกติเวลาดูหนังพวกดราม่าหรือทั่วไป ที่ไม่ใช่แอคชั่น กับน้องแยม ดูไม่ค่อยจบจะค่อยๆเคลิ้มเหมือนโดนดูดวิญญาณ
แต่น้องเชอร์นี่ หลับไม่ลงจริงๆเนื้อเสียงมีความเข้มข้นกว่า ทำให้ตื่นเต้นกับเนื้อหาของหนัง( หรือผมเห่อของใหม่ก็ไม่รู้ 55+)

ข้อเสียลูกเล่นน้อย มีเฉพาะที่จำเป็นเท่านั้น
ยอมรับว่าก่อนหน้านี้ไม่ค่อยสนใจแบรนด์นี้เลย สนใจแต่แบรนด์ตลาด หรือดูว่าคนส่วนใหญ่เค้าเล่นไรกัน
และไม่เคยฟังด้วย สนใจเพราะเห็นหลายๆท่านรีวิวไว้ เลยประกาศรับมือสอง เผื่อไม่ชอบเสียงขายต่อจะได้ไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ แต่หายากจริงๆ เลยวัดใจซื้อมือหนึ่ง(ซื้อของ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ฟัง -*- แต่ผลปรากฎก็คือ คิดว่าคุ้มตังครับ ไม่เสียดายเงิน

อยากให้เพื่อนๆสมาชิก ลองหาฟังดูครับ อาจจะเจอเสียงที่ใช่ ในราคาที่สัมผัสได้ครับ ความคิดส่วนตัว ว่าเรื่องเครื่องเสียงนี่การตลาดมีผลก็ความนิยมจริงๆ

วันนี้พูดยาว ปกติไม่เคยพูดอะไรเทือกนี้เลย [กระโดด]

ก็มาร่วมก๊วนกัน ครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น เเบบท่าน คือไม่มองยี่ห้อ นี้ เลยเหมือนกัน จากความบังเอิญได้ฟัง ลองฟัง ของที่พ่อ ผมซื้อมาเล่น ฟังไปฟังมาเพิ่งรู้่ว่า นี่เเหละเเบบที่เราชอบ คือ นํ้าหนักเสียง ที่ อิ่ม ครับ ก็อย่างที่ ว่าคือ มันใช้งานง่าย ลูกเล่น น้อย เเทบไม่มีอะไรให้เล่นเท่าไหร่ ผมว่าจุดดี อีกข้อ คือเรื่องความ ทนทานครับ ไม่ค่อยจุกจิก คือไม่ว่าจะเป็นการ set up ก็ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก คือ เมืองไทย การทําตลาดของยี่ห้อ นี้ เเย่มาตั้งเเต่ต้น ทั้งที่เมืองนอก เค้าเล่นกัน เหมือน avr sony ที่เเทบ สูญพันธ์ จากเมืองไทย ครับ ยังไงก็ขอให้มีความสุข ในการดูหนังฟังเพลง ครับ

ออฟไลน์ Dewz98

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 01:00:05 pm »
ก็มาร่วมก๊วนกัน ครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น เเบบท่าน คือไม่มองยี่ห้อ นี้ เลยเหมือนกัน จากความบังเอิญได้ฟัง ลองฟัง ของที่พ่อ ผมซื้อมาเล่น ฟังไปฟังมาเพิ่งรู้่ว่า นี่เเหละเเบบที่เราชอบ คือ นํ้าหนักเสียง ที่ อิ่ม ครับ ก็อย่างที่ ว่าคือ มันใช้งานง่าย ลูกเล่น น้อย เเทบไม่มีอะไรให้เล่นเท่าไหร่ ผมว่าจุดดี อีกข้อ คือเรื่องความ ทนทานครับ ไม่ค่อยจุกจิก คือไม่ว่าจะเป็นการ set up ก็ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก คือ เมืองไทย การทําตลาดของยี่ห้อ นี้ เเย่มาตั้งเเต่ต้น ทั้งที่เมืองนอก เค้าเล่นกัน เหมือน avr sony ที่เเทบ สูญพันธ์ จากเมืองไทย ครับ ยังไงก็ขอให้มีความสุข ในการดูหนังฟังเพลง ครับ
[/quote]ครับผมยินดีครับ
 ตอนนี้ผมกำลังหาค่า Set up ที่เหมาะสมกับ system รู้สึกว่า ค่า distance และค่า level chanel มีผลมาก  ช่องว่างการโยนเสียงเริ่มน้อยลง  มีความต่อเนื่องไหลลื่นขึ้นเยอะเลย  ตอนนี้บรรกาศดีขึ้นมาก เทียบกับแยมแล้ว..ตอนนี้ [คิคิ]

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 04:00:32 pm »
ครับผมยินดีครับ
 ตอนนี้ผมกำลังหาค่า Set up ที่เหมาะสมกับ system รู้สึกว่า ค่า distance และค่า level chanel มีผลมาก  ช่องว่างการโยนเสียงเริ่มน้อยลง  มีความต่อเนื่องไหลลื่นขึ้นเยอะเลย  ตอนนี้บรรกาศดีขึ้นมาก เทียบกับแยมแล้ว..ตอนนี้ [คิคิ]
[/quote]
++ ถูกต้องที่สุดครับ การตั้งค่า AVR ทุกยี่ห้อ ค่า distance และค่า level chanel มีผลกับเสียงเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะค่า distance แม้เราจะตั้งค่าอื่น ๆ ถูกต้องครบถ้วนแล้ว แต่ตั้งค่า  distance ผิดไปค่าเดียว จบหมดครับ เพราะประสบการณ์ผมเคยเจอมาแล้ว ตั้งค่า distance น้อยไป เสียงมันจะไม่ต่อเนื่อง มีช่องโหว่ การโยนเสียงไม่เป็นธรรมชาติ เสียงเบส เสียงต่ำ ดูขาดกำลัง แต่ถ้าตั้งค่า distance มากจนเกินไป เสียงมันจะมั่วปนกันทุกแชลแนล การโยนเสียงแทบจะแยกไม่ออก โดยเฉพาะเสียงเบส จะมาเป็นแบบก้อนมวลใหญ่ ๆ ไม่มาเป็นลูก ๆ แบบสัมผัสได้ และเสียงต่ำ จะมาแบบล้น ๆ ไม่พอดี ครับ
ท่านใดใช้ Yam รุ่นเล็ก รุ่นกลาง แล้วมาได้ใช้ Sherwood เป็นอันติดใจทุกราย เพราะเสียงเบส ความใหญ่ของเนื้อเสียงที่อลังการ เวลาดูหนัง มันตื่นเต้น เร้าใจ นี่แหละครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 04:05:49 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #363 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:58:04 pm »
บางคนมองข้ามการ setup ไปโดยเฉพาะการตั้งค่่า distance หรือระยะห่าง ซึ่งเสียงหรือความโอบล้อม จะขาดหายไป ไม่สามารถรีดเค้นคุณภาพเสียง ที่ดีที่สุด อย่างที่ท่าน pratad ว่่ามา รวมทั้งการ set การวางตําเเหน่งลําโพง ก็มีผลมาก เพราะถ้า set เข้าที่เเล้ว อาจจะได้บรรยากษศเเบบที่ไม่เคยได้มาก่อน ( จะเห็นชัดเจนที่สุดกับ avr yamaha ถ้า set ดี เสียงจะกว้างขวาง ทะลุห้อง ด้านหลังจะไปไกลสุดกู่ เเละโอบล้อม สุดๆ ใช้ ร่วมกับ soundfield นะครับ ) หรือถ้าเป็น sherwood  harman ความต่อเนื่องความชัด ของเสียง ตําเเหน่ง จะชัด มาก ห่อหุ้ม

ออฟไลน์ meca14

• *
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:06:45 am »
New member < R607 + Klipsch Quintit V + Klipsch SW-350 > กำลังเล็งหาสายลำโพง ช่วยแนะนำ และพิกัด
ตอนนี้ใช้ทองแดงเคลือบเงินธรรมดา

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:16:56 am »
ถ้าเอาเเบบ ราคาประหยัด คุณภาพดี เเนะนําสาย ยี่ห้อ nectech รุ่น copperwire เป็นสายทองเเดง ใน web ขายอยู่เมตรละไม่ถึงร้อย ซื้อที่บ้านหม้อ ราคาถูกกว่า สายตัวนี้ให้คุณภาพเกินราคาครับ ถ้าไม่ติดเเบรนด์ ถ้าใช้สาย ธรรมดาอยู่เปลี่ยนเป็น nectech ตัวนี้เห็นผลครับ เป็นสายสีดําเเบน สายทองเเดง ให้เนื้อเสียงที่ดี เเละสะอาดพอควรครับ หรือ ถ้าชอบพุ่งๆ ก็ qed สายเงิน ครับ ปลายเสียงละเอียดขึ้น ไม่ขึ้นขอบเหมาะกับ sherwood เมตรละ 100 กว่า ถึง 200 กว่าครับ หรือขยับขึ้นไปอีกนิดก็ vandahul goldwater สยเงิน เนื้อเสียงจะหนากว่า qed นิดครับ เเต่เสียงพุ่งดี รายละเอียดสียง ดีครับ เมตรละ 300 กว่าครับ

ออฟไลน์ meca14

• *
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 05:04:09 pm »
ขอบคุณครับ  [yes]

ออฟไลน์ IllusionG

• *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:32:15 am »
สวัสดีครับพอดีพึ่งได้ ตัว 7505 มือสองมา แล้วต่อ 5.1 มีปัญหาคือ SL มีเสียงออกเบามาก เบากว่า SR มากครับ แล้วก็ถ้าฟังใกล้ๆจะมีเสียงจี่ เฉพาะ SL ครับ ชาแนลอื่นๆไม่มีเสียงจี่เลยครับ คือถ้าต้องการให้ SL ดังพอๆกับ SR ต้องเซต CH.Level SR=0 ,SL=+13 เลยครับอยากทราบว่าแบบนี้ปัญหามาจากตัวขับ SL หรือป่าวครับ เพราะเป็นอยู่ชาแนลเดียว  [โขก]

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 01:35:46 pm »
+13 ผมว่าผิดปกติเเล้วครับ ตอนซื้อมาได้ลองเปล่าครับ ส่งเข้าศูนย์ครับ เช็คอาการ ลอง test tone ดูครับ ว่าดังเท่ากันมั้ย ถ้าไม่เครื่องน่าจะมีปัญหา ครับ หรือสอบถามเจ้าของเก่า ครับ เพราะซื้อมาเเล้วใช้งานผิดปกติครับ ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 01:37:48 pm โดย ชอลิ้วเฮียง »

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 11:50:29 am »
อยากได้รุ่น R607 sherwood ครับที่ไหนขายถูกครับรึเห็นมือ 2 ที่ไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Dewz98

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:54:11 pm »
อยากได้รุ่น R607 sherwood ครับที่ไหนขายถูกครับรึเห็นมือ 2 ที่ไหนบ้างครับ
เห็นอยู่หน้าห้องมือ 2 ครับ ลองไปดูครับไม่รู้ขายไปหรือยัง

ออฟไลน์ Pong24

• *
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 04:13:58 pm »
ตอนนี้ใช้ sherwood rd6506  อยู่ครับ

คู่หน้า A3, Center A6.

กะว่าจะซื้อ A5 มาเป็นคู่หน้า เเล้วเอา A3 เป็น surround

6506 จะพอขับไหวไหมครับ??

ขอบคุณครับบบ

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 04:36:56 pm »
ขับได้เล่นได้ เเต่ไม่รู้ว่าอั้นหรือเปล่าต้อง ลองครับ ผมเคยใช้ 6505 เล่น infinity primus 362 เสียงก๋็ไม่อั้น เปิดดี เเต่ใช้ 8504 เสียงเปิดขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:48:25 am »
รบกวน ถามท่าน Pong24 หน่อยครับ ใช้ polk a3 กับ 6506 แนวเสียงเป็นงัยครับ อยากลองเหมือนกันครับ ใช้ hdmi อะไรครับ สายลำโพงด้วยครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Schecte|2

• http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:56:50 pm »
สอบุามผู้เคยใช้ Sherwood rd-7503 กับ r807 ครับ
อยากทราบว่า 2 รุ่นี้นี้ต่างกันมากไหมครับ พอดีกำลังจะอัพให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม แต่รู้สึกว่าอาจจะไปไม่ถึง 977 เพราะราคาเว่อร์เหลือเกิน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 11:50:45 am »
หลักๆ นะครับ rd-7503  วัตต์ 110 W x 7@6Ω,) .. มี 3 in / 1 Out HDMI Repeater(Ver 1.3) ไม่รองรับ 3D
ส่วน r807 วัตต์ 100W x 7ch @6Ω) ..มี 5 In / 1 Out HDMI Repeater (3D/ARC/CEC)
มี WiFi-Direct Built-in ..มี Sherwood Application for both iOS and Android และ Internet Radio / Media Server ที่สำคัญสดใหม่กว่า

ออฟไลน์ Schecte|2

• http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 02:15:17 pm »
หลักๆ นะครับ rd-7503  วัตต์ 110 W x 7@6Ω,) .. มี 3 in / 1 Out HDMI Repeater(Ver 1.3) ไม่รองรับ 3D
ส่วน r807 วัตต์ 100W x 7ch @6Ω) ..มี 5 In / 1 Out HDMI Repeater (3D/ARC/CEC)
มี WiFi-Direct Built-in ..มี Sherwood Application for both iOS and Android และ Internet Radio / Media Server ที่สำคัญสดใหม่กว่า

คือ 7503 ที่มีอยู่ของผมเนี่ย เป็นล๊อตหลัง รองรับ 3D แล้วครับ ...
ไอเรื่องลูกเล่นผมไม่ค่อยซีเรียสครับ แต่อยากรู้ถึงเรื่องเสียง พละกำลัง ระหว่าง 7503 กับ 807 ว่าเเตกต่างกันมากไหม ซื้อมาเเทนจะคุ้มหรือเปล่า   

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 07:04:49 pm »
r 807 เสียงเปิดกว่าเดิมเล็กน้อยครับ ตัว 7503 ก็เสียงมากอยู่เเล้วครับ