ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60  (อ่าน 269325 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:07:01 pm »
รีวิวทันใจแท้ ภาพชัดสวยมากเลยคับ
 [ปลื่ม]
อ่านแล้วต้องอดใจ ท่องยุบหนอพองหนอ
 [หื่น]
โหมด THX นี่แจ่มนะ ผิวมีน้ำมีนวลธรรมชาติดี
โหมด normal ออกขาวอมชมพูไปนิด

แต่สยองปากกาอะ เล่นจอเป็นรอยนี่เครียดเลยนะนั่น

ปล.กล้องถ่ายภาพมันมี dynamic range ไม่เท่าตาครับ
เลยถ่ายเอาส่วนมืดออกมาได้ยากเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ sithipong

Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:24:11 pm »
คนร้องเพลงมีน้ำมีนวลจริงๆ  [หื่น]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:23:25 pm »

ขอนอกเรื่องหน่อยละกันนะครับ ๕๕๕๕๕๕

ผมชอบดีไซน์ขาตั้งรูปตัว V แบบนี้จริงๆครับ ดูแล้วนึกถึง V2 GUNDAM ตลอดเลย ซึ่งเป็น GUNDAM ที่ผมชอบมากที่สุดซะด้วย

V2 GANDAM

V2 BUSTER GUNDAM
เพิ่มอาวุธ
- Micro-Missile Pod ที่ข้างหัวเข้าทั้งสอง
- Spray Gun ที่บ่าด้านซ้าย
- Rocket Cannon ที่บ่าด้านขวา

V2 ASSAULT GANDAM
เพิ่มเกราะสีทองที่หัวเข้า๒ข้าง ตรงเป้า และไหล่ทั้ง๒ข้าง
เพิ่มอาวุธ
- VSBR ที่เอวทั้ง๒ข้าง
- Mega Beam Rifle ปืนยาวที่มือขวา
- Mega Beam Shield โล่ขนาดใหญ่ที่แขนซ้าย

V2 ASSSULT BUSTER GUNDAM
เป็นการเอาอาวุธและเกราะของ ASSSULT กับ BUSTER มารวมกัน เท่มากๆเลย

กล้อง webcam ที่อยู่ด้านบนเครื่อง VT60 ดูแล้วก็นึกถึง Spray Gun ของ V2 BUSTER GUNDAM ด้วยแฮะ ๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 06:36:05 pm โดย dramin »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:34:48 am »
โอ้ว พี่ชายก็แฟนกันดั้มเหมือนผมเลย ต่างกันที่คนละภาค อิอิ Gundam OO สวยกว่านะครับ คริ คริ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:00:52 am »
โอ้ว พี่ชายก็แฟนกันดั้มเหมือนผมเลย ต่างกันที่คนละภาค อิอิ Gundam OO สวยกว่านะครับ คริ คริ  [ปลื่ม]

ตอนนี้แก่แล้วครับ gundam ยุคหลังๆมานี่ไม่ได้ดูเลย ภาคที่ดูล่าสุดก็ gundam W เมื่อนานมาแล้ว ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

แต่ก็มีแอบ ศึกษา unicorn gundam นิดหน่อย เพราะเป็นศักราช U.C.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:15:27 pm »
ทดสอบสีแดงด้วยไฟล์ความละเอียด 1080i
เป็นการแสดงสดของ Park Gyuri จากวง KARA ในเพลง  Day Dream
[CNB.Sone]2012.12.23 Park Gyuri - Day Dream @ SBS Inkigayo
ซึ่งเพลงนี้จัดแสงสีเน้นโทนแดงล้วนๆ

VT60 สามารถแจกแจงสีแดงในส่วนที่จางที่สุด ไปจนถึงเข้มข้นที่สุดได้ดีมาก ไล่น้ำหนักของสี หนักเบา ได้เป็นอย่างดี
สีแดงตรงที่ควรจะอ่อนก็อ่อน ตรงส่วนที่ควรจะแก่ก็แก่ มิได้แสดงแต่สีแดงสดแปร๋นเพียงอย่างเดียว
และสามารถแจกแจงมิติลึก-ตื้น ของสีแดงที่ต่างระดับกันได้เท่าที่ต้นฉบับให้มา

โหมด cinema จะมีอาการแสดงเฉดสีแดงกลืนทับกันไปในบางระดับ รายละเอียดขอบวัตถุพวกโคมระย้าก็จะถูกสีแดงบดบังไปบ้าง
โหมด THX cinema จะสามารถแสดงเฉดสีแดงที่ต่างระดับได้ดีกว่าโหมด cinema แต่รายละเอียดขอบวัตถุยังคงถูดสีแดงบังเช่นกัน
โหมด normal สามารถแสดงไล่เฉดสีแดงได้ใกล้เคียงกับโหมด THX cinema แถมรายละเอียดขอบโคมระย้านั้นถูกเปิดเผยออกมาอย่างเด่นชัด
โดยไม่ถูกสีแดงที่หลังฉากกลืนรายละเอียดไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 12:00:25 am โดย dramin »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:18:13 pm »
ยูนิคอนก็สนุกครับ แต่ติดที่มันออกมาแค่ 5 ตอนนะสิพี่ชาย พี่ชายรบกวนขอความกระจ่างหน่อยสิครับว่า Fullrip (ISO), Full Birate, และก็ Encode เนี่ย จริงๆแล้วมันคืออะไรครับ ต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่ากัน รบกวนนิดนึงครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:36:56 pm »
ยูนิคอนก็สนุกครับ แต่ติดที่มันออกมาแค่ 5 ตอนนะสิพี่ชาย พี่ชายรบกวนขอความกระจ่างหน่อยสิครับว่า Fullrip (ISO), Full Birate, และก็ Encode เนี่ย จริงๆแล้วมันคืออะไรครับ ต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่ากัน รบกวนนิดนึงครับ  [ปลื่ม]

Fullrip (ISO) คือ ดึงเอาทุกอย่างมาจาก bluray หมดเลย ประมาณว่าแผ่นมายังไง มีเสียงอะไร ซับอะไร ก็มีเหมือนต้นฉบับหมด

Full Birate จะตัดในส่วนของเสียง ซับ และเมนูออกไปบางส่วนเพื่อให้ไฟล์เล็กลง ตัวหนังบิทเรทยังคงเท่ากับต้นฉบับที่เป็น full rip อยู่
เป็นไฟล์นามสกุล m2ts

ส่วนไฟล์ MKV ไฟล์ก็จะเล็กลงอีก ภาพก็จะ drop ลงตามขนาดของไฟล์ครับ

เรียงจากดีไปห่วย ISO --> m2ts --> MKV

http://www.1080ip.com/forums/archiver/?tid-1246.html

พี่ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องไฟล์หนังเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่โหลดแต่ MKV ความจุประมาณ 10GB ภาพก็สวยแล้ว(โหลดเร็วดี๕๕๕)
ขึ้นอยู่กับต้นฉบับของหนังมากกว่า ถ้าหนังถ่ายภาพมาสวย อย่างเช่นเรื่อง HUGO แค่ไฟล์ MKV 10GB ภาพก็จะสวยมากๆ
ส่วนหนังที่ถ่ายภาพแบบแนวฟิล์ม noise เยอะ เช่นเรื่อง safe house,the grey ต่อให้เป็น full rip ภาพก็สวยสู้เรื่อง HUGO 10GB ไม่ได้เลยครับ
หนังแบบนี้ยิ่งbit rate สูง ก็จะยิ่งเห็น noise อันหยาบๆเยอะกว่าเดิมอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 11:12:54 pm โดย dramin »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 04:13:55 pm »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ นี่ขนาดทีวียังไม่ได้ Burn นะเนี่ย เห้อของใหม่มากๆ ของผมก็ยังไม่ถึง 100 ชั่วโมงเลยอ่ะ ยังไม่ได้ปรับอะไรเลยพี่ชาย ดูหนังวันละ 2 เรื่อง จนหนังใกล้หมดแล้วอ่ะ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:46:05 pm »
ทดสอบไฟล์ LG DEMO ,SAMSUNG DEMO ความละเอียด 1080P ซึ่งเป็นไฟล์ต้นฉบับความละเอียดสูง
เป็นไฟล์เดียวกับที่ในห้างและร้านต่างๆ เปิดโชว์ให้กับ ทีวี LG และ SAMSUNG

VT60 สามารถแจกแจงรายละเอียดได้ทุกอณูของภาพเลยจริงๆ เก็บรายละเอียดในส่วนของวัตถุที่เล็กที่สุดได้อย่างเหลือเชื่อ
เมื่อกล้องโฟกัสไปที่วัตถุใด สิ่งนั้นก็จะลอยเด่นมิติตัดกับวัตถุที่ไม่ได้โฟกัสอย่างชัดเจน
ไม่ว่ารายละเอียดภาพจะซับซ้อนแค่ไหน ก็สามารถถ่ายทอดออกมาให้เห็นได้ทุกอณู
สีสันอิ่มแน่น เข้มข้น มีน้ำหนัก รายละเอียดเสื้อผ้าในส่วนที่เป็นสีคล้ายโลหะจะมีความโดดเด่นเป็นอย่างมาก
ดู 2D ก็แทบจะเป็น 3D อยู่แล้วครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

LG DEMO 2012 ภาพคม รายละเอียดหยุมหยิม ยิบย่อย เยอะแยะ

ฉากนี้ถ้าเป็นจอที่แสดงเฉดสีได้ไม่ดี สีโลโก้ LG จะขาวกลืนไปกับฉากหลังเลยครับ

SAMSUNG DEMO  2010 ภาพจะไม่คมเท่า LG DEMO 2012 แต่จะเน้นสีที่เข้มข้น ฉูดฉาด ตามสไตล์ SAMSUNG แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 08:51:05 pm โดย dramin »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:42:08 pm »
อีกหนึ่งความเชื่อผิดๆ ที่คนทั่วไปมักบอกกันปากต่อปากนั่นคือ จอ plasma สะท้อนมากกว่า จอ LED

แถมบางคนยังเข้าใจว่า...เนื่องจาก plasma ตระกูล VT นั้นเป็นจอกระจก one sheet of glass ย่อมสะท้อนแสงมากกว่า plasma รุ่นต่ำกว่า

ซึ่งเป็นความเชื่อที่ผิดนะครับ เนื่องจากจอ Infinite Black Ultra นั้นเคลือบสารลดการสะท้อน ให้สีดำที่ลึก และให้ contrast ที่สูง

หน้าจอจึงสะท้อนน้อยมาก

เปรียบเทียบการสะท้อนระหว่าง panasonic 55VT60 กับ sony 55HX750

ซึ่งเจ้าตัวHX750นี่เป็นจอนิ่มแบบ S-PVA สะท้อนน้อยกว่าจอแข็งแบบ IPS ซะด้วยสิ

ผลก็ออกมาตามรูปนี้ครับ...

VT60 ในสภาพห้องเปิดไฟนีออนบนเพดาน ๑ ดวง ผนังข้างห้องเป็นผนังสีครีม ด้านตรงข้ามจอเป็นผ้าม่านสีครีม
มีการสะท้อนของหน้าจอที่น้อยมาก แถมสีที่สะท้อนกับจอก็จะออกเป็นสีโทนมืดๆไปซะหมด
VT60 จึงสามารถใช้งานในห้องที่มีความสว่างระดับปรกติได้สบายๆเลยครับ

ส่วน HX750 อยู่ในห้องติดกัน ที่มีสภาพแวดล้อมใกล้เคียงกัน คือ มีหลอดไฟนีออนบนเพดาน ๑ ดวง ผนังรอบห้องเป็นสีครีม
จะเห็นได้ว่าหน้าจอมีการสะท้อนแสงที่สูงกว่า VT60 ตอนถ่ายรูปผมใส่เสื้อสีขาวในจอก็จะสะท้อนเป็นเสื้อสีขาวเช่นกัน
แถมสะท้อนไปถึงทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น เตียง ผนังห้อง และพัดลม อีกด้วย ๕๕๕๕๕
และเมื่อดูจอในมุมที่เห็นหลอดไฟนีออน ก็จะสะท้อนหลอดไฟจาก ๑ ดวง กลายเป็น ๕ ดวง แถมยังสะท้อนเป็นสีรุ้งกระจายอีกต่างหาก

ก่อนหน้านี้ผมเคยลองเทียบการสะท้อนระหว่าง panasonic 50ST30 กับ sony 55HX750 มาแล้ว
ผลก็ออกมาเหมือนกัน คือ HX750 หน้าจอสะท้อนมากกว่า ST30 ครับ
ถ้าเป็นรุ่นเล็กอย่าง XT UT X S หน้าจอก็จะยังสะท้อนเยอะอยู่
แต่รุ่น ST ขึ้นไปที่เป็น NEO plasma นั้นลดแสงสะท้อนได้ดีมากๆเลยครับ

...ใครที่ไม่กล้าซื้อ plasma เพราะกลัวเรื่องหน้าจอสะท้อนแสง ผมว่าควรจะเปลี่ยนความคิดใหม่ได้แล้วครับผม [yes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2013, 08:34:06 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ Schecte|2

• Full LED TV member
    • http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:03:11 pm »
รู้สึกว่า VT60   จะดีทุก ๆ ด้านเลยนะท่าน dramin  เเหม เห็นเเล้วอิจฉ๊า อิจฉา   [หื่น]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:15:59 pm »
hx855 ผมแทบจะใช้แทนกระจกอยู่แล้ว  [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:13:26 pm »
hx855 ผมแทบจะใช้แทนกระจกอยู่แล้ว  [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

อ้าว ไหนบอกว่าจะไม่มาอ่านรีวิว VT60 แล้วไงครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕ [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ Tetsu69

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 11:24:59 am »
เห็นรีวิวคุณ dramin ต้องบอกว่าแทยอนสวยจริงๆครับ 555 ผมเองก็กำลังจะขออณุมัติงบจากรัฐมนตรีการคลังของที่บ้านมาซื้อทีวีใหม่แต่คงได้แค่ 50UT50T แต่ไม่รู้ยังพอมีของมั้ย เพราะผมเองก็อยู่ ตจว. เลยว่าจะสั่งซื้อเอา เลยอยากถามคุณ dramin หน่อยครับว่าพอจะทราบมั้ยครับว่า 50UT50T ของเค้าหมดเหรอครับ เห็นหลายๆร้านในนี้ไม่เอาลง แล้วคุณ dramin ใช้ขนส่งของบริษัทไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 11:43:57 am »
เห็นรีวิวคุณ dramin ต้องบอกว่าแทยอนสวยจริงๆครับ 555 ผมเองก็กำลังจะขออณุมัติงบจากรัฐมนตรีการคลังของที่บ้านมาซื้อทีวีใหม่แต่คงได้แค่ 50UT50T แต่ไม่รู้ยังพอมีของมั้ย เพราะผมเองก็อยู่ ตจว. เลยว่าจะสั่งซื้อเอา เลยอยากถามคุณ dramin หน่อยครับว่าพอจะทราบมั้ยครับว่า 50UT50T ของเค้าหมดเหรอครับ เห็นหลายๆร้านในนี้ไม่เอาลง แล้วคุณ dramin ใช้ขนส่งของบริษัทไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
UT50 ของหมดแทบจะทุกร้านแล้วครับ ในห้างของก็ไม่มีแล้ว
แต่ถ้าเป็นไปได้ควรเล่นรุ่น ST50 ขึ้นไปครับ ภาพจะอิ่ม สีสันเข้มข้น มีมวล สีดำดี ลดแสงสะท้อนได้ดีมาก โดยรวมดีกว่า UT50 เยอะเลยครับ

ผมอยู่เชียงใหม่เวลาสั่งของจาก กทม จะใช้บริการขนส่งของ บริษัทสยามเฟิร์ส ครับ ใช้บริการมาห้าปีแล้ว ส่วนใหญ่ผมจะส่งเครื่องเสียงไปซ่อม กทม
หรือ สั่งเครื่องเสียงจาก กทม มาเชียงใหม่  ไม่เคยมีปัญหาครับ สภาพกล่องดีเหมือนเดิม
อีกบริษัทขนส่งที่ผมใช้บริการคือ นิ่มซี่เส็ง แต่ผมจะใช้ส่งเฉพาะของที่ไม่แตกหักครับ เพราะ การถนุถนอมสินค้ายังเป็นรองสยามเฟิร์ส แต่ราคาค่าส่งก็ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:16:19 am »
มันสะท้อนน้อยลงเฉพาะตัว VT ป่าว ท่าน dramin
หรือปีนี้เค้าใส่ louver filter มาในรุ่นอื่นด้วย
ปล.เดโม พานาฯเค้าก็มีนะฮะ 555

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:14:01 pm »
มันสะท้อนน้อยลงเฉพาะตัว VT ป่าว ท่าน dramin
หรือปีนี้เค้าใส่ louver filter มาในรุ่นอื่นด้วย
ปล.เดโม พานาฯเค้าก็มีนะฮะ 555

เคยใช้ ST30 เทียบกับ HX750 ผมว่าโดยรวม ST ก็ยังสะท้อนน้อยกว่าครับ
คือ ST มันสะท้อนเห็นรายละเอียดคมกว่าแหละ แต่ HX750 มันสะท้อนเบลอๆ มั่วๆ ฟุ้งๆ ดูแล้วรำคาญตาอ่ะครับ (งงไหม๕๕๕)
สีเงาที่สะท้อนของ ST ก็จะมืดๆคล้ายๆ VT แต่อาจจะลดการสะท้อนได้ไม่ดีเท่า
แต่ที่แน่ๆ สะท้อนแล้วแสงหลอดไฟไม่เป็นสีรุ้งฟุ้งกระจาย และไม่เพิ่มจำนวนหลอดไฟเป็น ๔ หลอด เหมือน HX750 ด้วยครับ ๕๕๕๕๕
ST30 ตอนนี้ย้ายไปอยู่บ้านอีกหลังแล้ว ถ้าว่างๆจะลองทดสอบเทียบเรื่องการสะท้อนใหม่

ปล. อยากได้แผ่น demo sony triluminos อ่ะ ใครก็ได้ช่วยไปขโมยจากร้าน sony มาให้ที ๕๕๕๕๕ [หื่น]
http://www.youtube.com/watch?v=5uTbg4R3y50
ในคลิปความละเอียดกับเฉดสีมันไม่ได้เท่าแผ่นแท้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2013, 01:44:35 pm โดย dramin »