ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!  (อ่าน 434040 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_thanan

• Edge LED TV member
    • https://www.facebook.com/TKhifiShop
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:58:36 pm »
แวะไป post ปัญหาเรื่อง DTH HD สำหรับ Yamaha 471 ในเว็บ xtreamer.net แล้ว หวังว่าคงจะแก้ทันกับ Firmware Version 3.5 นะครับ

ทุกอย่างผมคิดว่า ok หมดสำหรับผมยกเว้นเรื่อง ไม่ปล่อยสัญญาณ DTS HD มาให้กับ avr ของผม

ออฟไลน์ drmanabae

Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:24:36 pm »
เพิ่งถอยมาเมื่อวาน ที่เซียร์รังสิตครับขอเป็นมาชิกด้วยคนถอยมาแล้วลงอัพเฟริมแวร์ 3.0.3 แล้วลื่นปรื้อเลยอ่า 555 ถูกใจมากๆครับ

ออฟไลน์ torwellcome

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 07:21:52 pm »
ผมใช้ Prodigy มาได้เดือนกว่า

บอกตามตรง ซื้อมาทีแรกก็ชอบ เพราะการออกแบบสวย และใช้แอนดรอยด์ได้ ภาพสวยดี

ถ้าใช้ดูหนังอย่างเดียวก็โอเคมาก  แต่ถ้าใช้งานอย่างอื่นด้วย ไม่โอเคเลย, มีบักเยอะมาก

อัพเฟิร์มแวร์เป็น 3.0.3 แล้วก็ยังมีบั๊กอยู่

บางทีเปิดเครื่องมาเครื่องค้างซะงั้น ต้องถอดปลั๊กแล้วเปิดใหม่

แอนดรอยไม่ต้องพูดถึง โหลด app จาก android market ไม่ได้อยู่แล้ว , store ที่ให้มาก็ไม่มีอะไรให้โหลดมากนัก, โหลดไฟล์มาติดตั้งเองก็ใช้ไม่ได้เป็นส่วนใหญ่

แอนดรอยของ Prodigy มีบักเยอะมากจน Xtreamer ต้องปิด แอนดรอยเป็น Default ในเฟิร์มแวร์ 3.0.3 ถ้าจะใช้ต้องเข้าไปเปิดเอาเอง แต่แนะนำว่าให้ปิดไว้ดีกว่า

Wireless Network ก็ตั้ง IP เองไม่ได้ ต้องเรียกรับ IP จาก router เท่านั้น ซึ่งบางทีก็ขึ้น IP มั่วๆ มาให้

ปัญหาหนักสุดคือ วันดีคืนดี ก็อบไฟล์ผ่าน Network ไปเก็บไว้ที่ Harddisk ที่ติดไว้ใน Prodigy  ซึ่งก็เห็นว่า ไฟล์มันเข้าไปเก็บไว้ใน Prodigy แล้ว แต่พอปิดเครื่อง และเปิดใหม่ ไฟล์มันหายไปซะงั้น

คงต้องภาวนาว่าในเฟิร์มแวร์ 3.5 บั๊กเหล่านี้จะถูกแก้ไข

สรุปว่าถ้าซื้อมาดูหนังอย่างเดียวก็โอเคครับ แต่ถ้าจะใช้งานอย่างอื่นด้วย ต้องรอดูเฟิร์มแวร์ 3.5 ก่อน ว่าจะแก้บั๊กจนโอเคหรือเปล่า (เห็นว่าจะออกเดือนนี้)

บอกตามตรงเสียความรู้สึกไปเยอะเลยกับ Xtreamer , ตอนแรกว่าจะซื้อ Ultra2 ด้วย แต่ตอนนี้คงไม่แล้ว

ออฟไลน์ Fergie100

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 08:35:40 pm »
รอ Firmware 3.5 ออกมาน่าจะแก้บั๊กได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ teerat

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:33:51 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เพิ่งเคยใช้ HD Player เป็นตัวแรก
ผมเพิ่งไปซื้อ Xtreamer Prodigy มาจากร้านชั้น 3 ในพันธุ์ทิพย์วันนี้ครับ ทางร้านแจ้งว่าเหลือเป็นตัวสุดท้ายด้วย เอามาเปิดดูหนังก็ปกติดีครับ (FW 3.0.3) ใช้กับจอ LG 50PZ570

แต่พอกดใช้โหมด 3D ของตัว Prodigy มันมีเส้นสีชมพูขึ้นมาค้างอยู่ที่ด้านล่างของจอภาพครับ (เป็นเหมือนกันทุกไฟล์) ดูแล้วลำคาญตามากครับ เข้าขั้นหงุดหงิดเลย เป็นเหมือนกันทุกโหมดครับทั้ง Simuration,Side By Side, Top Bottom (ถ้าใช้โหมด 3D ของทีวีเองไม่เป็นครับ)

ท่านใดใช้แล้วเจอแบบนี้บ้างครับ มีผมเป็นอยู่คนเดียวรึป่าวครับ ผมควรทำยังไงดีครับ ควรเอาไปเปลี่ยนดีไหม (แต่นี่มันตัวสุดท้ายแล้วนี่  [ร้องไห้]) พลาดเลยตอนลองที่ร้านไม่ได้เปิดโหมด 3D ดู

ขอบคุณมากครับ

ภาพประกอบครับ

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:56:56 pm »
ผมไม่เป็นน่ะ อิอิ

ออฟไลน์ dearruam

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:39:38 am »
Xtreamer Prodigy เปลี่ยนสีตัวอักษรคำบรรยายยังไงครับ เปลี่ยนไม่ได้สักที... [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:58:58 pm »
กดเข้าจะดูหนังผ่านเน็ตเวริค ทําไมมันให้ ล๊อคอินอ่าครับ

แล้วผมจะหารหัสมาจากไหนได้บ้าง  ตั้งค่าใน คอมไม่ให้ใส่ พาสเวิสมันก็ยังให้เราใส่อีกงง

win 7 64 bit          ผมใช้ ตัวนี้ ZYXEL 5 PORT SWITCH  10/100

Xtreamer Prodigy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:18:04 pm โดย drmanabae »

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:54:53 am »
Xtreamer Prodigy เปลี่ยนสีตัวอักษรคำบรรยายยังไงครับ เปลี่ยนไม่ได้สักที... [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ต้องเป็นซับแบบ Text Base ถึงจะเปลี่ยนสีได้ครับ

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 12:04:29 pm »
กดเข้าจะดูหนังผ่านเน็ตเวริค ทําไมมันให้ ล๊อคอินอ่าครับ

แล้วผมจะหารหัสมาจากไหนได้บ้าง  ตั้งค่าใน คอมไม่ให้ใส่ พาสเวิสมันก็ยังให้เราใส่อีกงง

win 7 64 bit          ผมใช้ ตัวนี้ ZYXEL 5 PORT SWITCH  10/100

Xtreamer Prodigy

อ้างจาก Windows7

ไปที่
Control Panel\Network and Internet\Network and Sharing Center\Advanced sharing settings

ตั้ง Password Prtotected Sharing ให้เป็น OFF
ตามรูปเลยครับ

และให้สิทธิ์กับ everyone ทั้งใน Sharing และ Security

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:56:14 pm »
เข้าไปดูใน Upnp มันอ่านแต่ไฟล์ mp3 กับไฟล์หนัง  AVI  กับรูปภาพในคอม win 7  อ่าครับแต่ MKV ไม่อ่าน งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 01:01:49 pm โดย drmanabae »

ออฟไลน์ fisherman14

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:58:09 am »
เข้าไปดูใน Upnp มันอ่านแต่ไฟล์ mp3 กับไฟล์หนัง  AVI  กับรูปภาพในคอม win 7  อ่าครับแต่ MKV ไม่อ่าน งง
เครื่องคอมพ์ไม่ได้ลงcodecไว้รึเปล่าครับ
ว่าแต่มีHD Player ทำไมไม่ตั้งแชร์โฟลเดอร์แทนละครับ
เล่นผ่านUPnPถ้าเครื่องคอมพ์ไม่ได้run serviceไว้ มันก็ไม่เจอนี่ครับ [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ aoh1977

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:54:04 am »
สวัสดีครับ  สมาชิกใหม่ครับ  เพิ่งถอย  prodigy  มา  ลองเล่นแล้ว  โดยรวมพอใจครับ  ยังไม่เจอปัญหาใดใด

แต่อยากทราบว่า  ตัวของผม  มันไม่มีเสา  wi-fi    ถ้าผมจะซื้อ  wi-fi usb  แบบ n300  ยี่ห้ออื่น  จะเอามาใช้ได้หรือไม่ครับ

หรือต้องใช้ของ  prodigy  เท่านั้น  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wxyz

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 01:33:09 pm »
เดินมาขอเข้าสังกัดด้วยคนครับ.. เมื่อวานววันเสาร์ไปZeerตั้งใจ ไปสอย Mede8er 500X2 ชะหน่อยเพราะศึกษาการใช้งานHd Player แค่ยี่ห้อนี้ไว้เยอะมาก
เจอคนขายกล่อมชะเคลิ้มเลย บอกว่าเพิ่มอีกสามร้อยแล้วเอาต้วนี้ไปใช้เเจ๋วกว่า เอ้า เอาก็เอาผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องSPECเท่าไร่หรอก
เห็นเจ้าของร้านแนะนำอย่างนี้ก็OK ยังงงๆอยู่เหมือนกันในร้านก็มี Mede8er 500X2 แต่ให้ผมเล่น xtreamer prodigy
 งั้นก็จัดไป  xtreamer prodigy 5300บาท
               keyboard mouse wireless 1400บาท *แต่เป็นของยี่ห้อViVo  [ปาดเหงื่อ]
นี่ถ้าไม่ถูกหวย18 ผมคงยังไม่ได้ซื้อแน่ๆ เลยได้โอกาสจัดเอ๊กเต็มเมอร์  [ปลื่ม]
ยี่ห้อนี้ใช้ดีกันใหมเอ่ย แนะนำวิธีSet เครื่องหน่อยครับ ใช้กับจอLED 42 นิ้วของLg
แล้ว xtreamer prodigyต้องUp FirmWare หรือป่าวครับ FirmWareปัจจุบัน 3.0.0 ครับ
...THANK YOU...

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:52:26 am »
สวัสดีครับ  สมาชิกใหม่ครับ  เพิ่งถอย  prodigy  มา  ลองเล่นแล้ว  โดยรวมพอใจครับ  ยังไม่เจอปัญหาใดใด

แต่อยากทราบว่า  ตัวของผม  มันไม่มีเสา  wi-fi    ถ้าผมจะซื้อ  wi-fi usb  แบบ n300  ยี่ห้ออื่น  จะเอามาใช้ได้หรือไม่ครับ

หรือต้องใช้ของ  prodigy  เท่านั้น  ขอบคุณครับ

ไม่แนะนำพวกยี่ห้อที่ใช้กับ PC เช่น linksys 3Com เพราะใช้กับ Prodigy ไม่ได้ครับ
แนะนำของ Xtreamer เองครับ มีเสาด้วยทำให้รับสัญญาณได้ดี

สนใจ PM หาผมได้ครับ

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:54:38 am »
เดินมาขอเข้าสังกัดด้วยคนครับ.. เมื่อวานววันเสาร์ไปZeerตั้งใจ ไปสอย Mede8er 500X2 ชะหน่อยเพราะศึกษาการใช้งานHd Player แค่ยี่ห้อนี้ไว้เยอะมาก
เจอคนขายกล่อมชะเคลิ้มเลย บอกว่าเพิ่มอีกสามร้อยแล้วเอาต้วนี้ไปใช้เเจ๋วกว่า เอ้า เอาก็เอาผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องSPECเท่าไร่หรอก
เห็นเจ้าของร้านแนะนำอย่างนี้ก็OK ยังงงๆอยู่เหมือนกันในร้านก็มี Mede8er 500X2 แต่ให้ผมเล่น xtreamer prodigy
 งั้นก็จัดไป  xtreamer prodigy 5300บาท
               keyboard mouse wireless 1400บาท *แต่เป็นของยี่ห้อViVo  [ปาดเหงื่อ]
นี่ถ้าไม่ถูกหวย18 ผมคงยังไม่ได้ซื้อแน่ๆ เลยได้โอกาสจัดเอ๊กเต็มเมอร์  [ปลื่ม]
ยี่ห้อนี้ใช้ดีกันใหมเอ่ย แนะนำวิธีSet เครื่องหน่อยครับ ใช้กับจอLED 42 นิ้วของLg
แล้ว xtreamer prodigyต้องUp FirmWare หรือป่าวครับ FirmWareปัจจุบัน 3.0.0 ครับ
...THANK YOU...

ตามมาตอบที่นี่ด้วย ^-^

- รอ Up ทีเดียวตอน 3.5 ออกก็ได้ครับ
- หากใช้ FW 3.0 แนะนำให้ตั้ง BD-lite menu เป็น Off ครับ
- ตั้ง screen size ให้ตรงกับจอเรา
- ปรับเมนูการแสดงรายการหนังให้ถูกใจเราครับ

==================================
ท่านที่ใช้ Firmware 3.0.0 เจอปัญหาภาพไม่เต็มจอ ให้แก้ปัญหาด้วยการปรับ Screen Size ครับ

ตัวอย่างของภาพที่แสดงไม่เต็มจอครับ ภาพจะอยู่ตรงกลางและมีขอบดำอยู่รอบๆ

ปัญหานี้แก้ด้วยการปรับ Screen Size
ให้เราไปที่ Setup-->System Configuration --> Screen Size

เลือกกด Screen Size

จากนั้นให้เราปรับขอบแดงให้เท่ากับหน้าจอของเรา เมื่อปรับเสร็จแล้วให้กด OK เพื่อบันทึกค่า
แต่ถ้าเรากด return เครื่องจะไม่จำค่าที่เราปรับไว้ครับ

เปิดดูหนังใหม่อีกรอบ จะพบว่าภาพกลับมาเต็มจอแล้วครับ ^_^
===================================
สำหรับ Xtreamer Prodigy มีเมนูในการแสดงชื่อหนัง 3 แบบคือ
1. List
2. Thubmnail
3. Preview
[color="#A0522D"]
โดยเราสามารถกดเลือกแต่ละแบบได้โดยกดเลข 6 (Menu) ที่รีโมต
[/color]

ตัวอย่างการแสดงในแต่ละแบบ
- แบบ List

- แบบ Thumbnail

- แบบ Preview

ออฟไลน์ astle

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 04:13:13 pm »
สวัสดีครับพึ่งถอยมาเหมือนกันครับ  เป็นสมาชิกด้วยคน ภาพใช้ได้เลยครับ เสียงก็โอเค  แต่ยังเล่นไม่ครบทุกฟังชั่น

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ พึ่งถอย HDD 1 TB (แพงมากกก) ใส่เข้าเครื่องเรียบร้อย Formate เรียบร้อย ต่อสาย USB 2.0 เข้ากับ COM แล้ว มันไม่หาHDDใน Xtreamer เลยครับ อยากจะก๊อบหนังไปวางไว้เลย ต้องทำไงครับ งง?

ออฟไลน์ thekopp

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 04:28:56 pm »
จัดมาแว้วคับ xtreamer pro  6490 จา ไอเลิฟไฮเดฟ คับ
รบกวนบอกวิธี อัพ FW โดยไม่ต้องต่อเนต หน่อยคับ

แต่ละคนซื้อราคาไม่เท่ากันเลยครับ ของผมซื้อมา 5700 Wifi ที่พันทิพย์
ตอนนี้ up FW 3.0.3 --->3.0.5  ตามที่เพื่อนๆบอก ลื่นปรื๊ดเลยครับ