ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขกรกๆ กับระบบ 7.2,7.3 และเทคนิคเบื้องต้น  (อ่าน 43624 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
พรุ่งนี้สมาชิก ชมรมจะมาเยี่ยมบ้าน รวมทั้งน้องท่านนึง ที่เล่นใน web เรา เอาเส้นเอาสายมาทดลองกัน น่าจะสนุก  [เท่ห์]
เดียวเอา center ผมไปลองด้วนะ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
วันนี้ ได้มีโอกาสฟัง AVR Rotel ขับ Polk A5 แจ่มดี

แนวเสียงคล้ายๆ Yamaha อย่างที่เขาว่ากันจริงๆ แต่น้ำหนักและ Dynamic ดีกว่าเยอะ เลย

แถมด้วยได้เข้าไปดู Paradigm Studio 60 มันสวยจริงๆ ลำโพงในฝันของใครหลายๆ คน เลย [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ

ไปหามานะครับใครยังไม่มี สุดยอดครับ 40 เรื่อง 40 ฉาก สำคัญใว้เทสระบบ

มันยอดมาก  [โย่ว]

มีโอกาศได้ลอง 6.3 ch เอาลำโพงเก่ามาต่อเล่น

สุดยอดมากครับ บรรยากาศดีขึ้นมาก ๆ โดยเฉพาะ Transformer 3  Surround back เติ่มเต็มบรรยากาศได้ดีมากๆ หูเสียเลยต้องหาหนัง 7.1 อีก  [โขกโต๊ะ]  

แนะนำหนังที่เป็น 7.1 นะครับ

Transformer 3
Snitch
Star trek into the darkness
THe Avenger
The Hobbit
Wars horse
World War Z
A Good day of die hard
Lincon
Dredd
Ironman 3
Jack the giant slayer
Life of pie
Man on steel
Obivion
oz the great and powerful ออซ มหัศจรรย์พ่อมดผู้ยิ่งใหญ่
Reel Steel
The bourne legacy

ใครมีหนัง 7.1 แนะนำเพิ่มใด้วยนะครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:41:25 am โดย lasa »

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
โอ้ว ขอบคุณมากครับ เด๋วจะหามาดูครับ [หื่น]

น่าสนใจนะ ใครเคยใช้บ้างครับ

มะวานมีโอกาสได้เข้าไปฟังชุดนี้ ที่ร้าน HD Rayong ใช้ได้นะ

เข้ากับ Yamaha ได้ดีที่เดียว ถ้าเทียบกับราคาค่าตัว ก็ถือว่าคุ้มค่า ถ้า Matching สายลำโพง สาย AC ดีๆ หน่อยไปได้ไกล

AVR : Yamaha 2020
Speaker : Tannoy Mercury

ออฟไลน์ nattha sasa

เมือวาน ไปลองฟัง เสียวดีที่เดียว  sub 2.1 นี้ ต้องขอถอนคำพูด เลย......  ถ้า set ได้ นี้ เยี่ยมที่ เดียว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=64678.0

ขายซับ 1 ตัว เพื่อสะสม ทรัพย์ครับ  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] งานนี้ทรัพย์จางแน่ๆ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
ไม่ทราบว่าอัพเป็นรุ่นไหนครับทั่น [หื่น] เผื่อตามด้วย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ smallboy

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=64678.0

ขายซับ 1 ตัว เพื่อสะสม ทรัพย์ครับ  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] งานนี้ทรัพย์จางแน่ๆ

มาไม่ทัน 
ไม่ค่อยได้เข้า ห้องซื้อขายซะนาน เพราะมันเป็นอันตรายต่อกระเป๋าตัง  [หื่น]

ไม่ทราบว่าอัพเป็นรุ่นไหนครับทั่น [หื่น] เผื่อตามด้วย [ปลื่ม]

กำลังดูๆ อยู๋ครับ ตอนนี้สะสมทรัพย์ไปพลางๆ ก่อนครับ เป๋าแห้งละ

ได้มีโอกาส เอา ลำโพง tangent EVO5 วางหิ้งตัวเล็กน่ารัก มาลองต่อ Yamaha 2010 zone 2 ใช้สายลำโพงราวตากผ้า Anti cable
ที่ต้องเรียกราวตากผ้า เพราะสายมันแข็ง เด้วดึ๋งๆ ตลอดเลยครับ 555

โดยรวมบุคลิกลำโพงตัวนี้ ถึงจะตัวเล็กแต่เบสดีมาก เสียงกลางเด่นอวบอิ่ม เด่นเสียงร้องเลยทีเดียว แหลมใสรายละเอียดดี

ส่วนสาย Anti cable ได้ เด่นเสียงกลางที่อิ่ม ปลายแหลมสดใสแต่ไม่บาดหู ออกเนียนๆ ลื่นไหลดีมาก ไม่ถึงกับพริ้วมากมายนัก
เบสก็ไม่ขาดแคลนมีพลังกระชับใช้ได้ ใช้กับลำโพงที่แหลมจัดๆ นี่เห็นผลชะงัดนัก

มาดูรูปกัน

ลองฟังเพลง my by side เสียงที่ได้ชอบมากครับ ฟังสบายเสียงร้องเด่น อื่ม แหลมใสรายละเอียดดี ฟังสบาย เพลินมาก ไม่คิดว่าลำโพงตัวเล็กกระจิ๊ดขนาดนี้จะได้ทำได้ดีเพียงนี้ ลองไปหลายเพลงจนแทบจะหลับ
ลองฟังเพลง จังหวะเร็วๆ ดูบ้าง เพราะเพิ่งไป load hit hot 2013 มา
โอโห มันครับ เบสตึ๊บๆ จังหวะดีมาก ฟังสนุกกระฉับกระเฉง เป็นลำโพงเล็กราคาไม่แรง ที่มองข้ามไม่ได้จริงๆ
ใครอยากมี ลำโพงฟังเพลงเพราะๆ ครบเครื่อง ตัวเล็ก ๆ อย่าลืมลองไปฟังดูนะครับ
เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:53:23 pm โดย lasa »

เดี๋ยว ว่างๆ จะมารีวิว ซับ Tannoy TS2.1 ให้ฟังกันครับ ตัวนี้ในงบไม่เกิน 25000 บาท ถือเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดตัวหนึ่งเลยทีเดียว

กำลังจะได้ซับตัวนี้มาประจำการแทน Polk 110 ที่ขายออกไป คราวนี้ก็กลับมาครบ 7.3 แล้ว

แต่กระเป๋าแห้งไปอีกนาน เล่น 12 นิ้วทั้งระบบ 3 ยี่ห้อ 55555  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] บ้า ป่าววะเราเนี่ย  [ไม่พูด]

Martin Logan Dynamo 1000  งานนี้กระเป๋าขาด ออมสินแตก ตังค์เหรียญก็ไม่เหลือ 55555  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:56:58 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ noom9888

ผมก็ว่าอยู่ ท่าน lasa มีซับฯตั้ง 3ตัวจะไม่ปันใจให้ซับฯยิงพื้นสักตัวเชียวรึ?

ผมก็ว่าอยู่ ท่าน lasa มีซับฯตั้ง 3ตัวจะไม่ปันใจให้ซับฯยิงพื้นสักตัวเชียวรึ?

ตัวนี้ปรับได้ทั้งยิงพื้น และ ยิงหน้าครับ

แต่คงวางยิงพื้น เพราะจะได้ปรับปุ่มต่างๆ ง่ายหน่อย  [ปลื่ม]

ว่างๆ ไม่มีไรทำ เลยลองเอา วางหิ้ง คู่ มาต่อเป็น center ดู 55555 ปรับเป็น large

เสียงใช้ได้เลย เสียงพูดใหญ่ขึ้น คงเพราะ ลำโพงวางหิ้งถูกตัดความถี่ใว้ต่ำกว่า ลำโพงที่ เป็น center แท้ๆ และจะมีความเพี้ยนของเสียงอยู่บ้างตอนเปิดดังๆ

เหมือนลำโพงจะรับไมไ่หวและความชัดเจนน้อยลงนิดหน่อย  เลยต้องปรับตัด crossoverลงมา เสียงดีขึ้น ดูแล้วกินกำลังแอมลงไปพอสมควร เพราะเป็นวางหิ้งถึง 2 ตัวแนะ แต่ได้เสียงใหญ่ดีครับ ใครจะลองก็ลองดูนะครับ AVR ตัวใหญ่ๆ หน่อยนะ

ใช้สาย bi-wire ต่อนะครับ จุดที่ต่อจากแอม ต้องรวมขั้วสายให้เป็นแค่ชุดเดียวนะครับ แล้วไปแยกตรงปลายเป็น 4

ถ้าเบิ้ลสายตรงขั้ว AVR จะไม่ดีนัก AVR จะทำงานหนักเกินไปครับ

ชับตัวที่วางอยู่ด้านขวามือ นั่น Tannoy TS2.1 ครับ เอามาเทส เล่นๆ ครับ
ใครมีห้องขนาดไม่เกิน 18 ตรม ตัวนี้ใช้ได้เลยครับ มีครบเครื่อง เบสต้น กระชับ แผ่สะเทือน
ดูคอนเสริ์ตใช้ได้เลยที่เดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:08:31 pm โดย lasa »