ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขกรกๆ กับระบบ 7.2,7.3 และเทคนิคเบื้องต้น  (อ่าน 43616 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
ห้องนี้ขยับไม่หยุด ฉุดไม่อยู่จริงๆนะครับ มีตัวเขย่าดุๆตั้งสามตัว ระวังฝ้าเพดานมานจะมารวมกันที่พื้นนะค้าบบบบ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
ห้องนี้ขยับไม่หยุด ฉุดไม่อยู่จริงๆนะครับ มีตัวเขย่าดุๆตั้งสามตัว ระวังฝ้าเพดานมานจะมารวมกันที่พื้นนะค้าบบบบ

คงเป็นจังหวะเวลาน่ะครับ มีคนปล่อยมือสอง ราคาไม่แรง ก็พอซื้อหามาเล่นมาลองครับ  ส่วนใหญ่เก็บมือสองมาเล่นครับ จะได้ประหยัดงบ ครับ

ถ้าซื้อมืองหนึ่งมาคงสลบไปหลายตลบครับ 5555   

ออฟไลน์ nattha sasa

ขายของจ้า

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=66782.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=66438.0

แสดงว่า หลง เจ้า Martin Logan Dynamo 1000   สะแล้วละสิ

Martin Logan Dynamo 1000    ฟังเพลงดูคอนสเริ์ตดีมาก ครับ แต่กระเดื่องคมสู้ JBL บ่ได้ ดูหนังได้สัก 75% ของ JBL ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2013, 10:28:07 am โดย lasa »

ตอนนี้ระบบเหลือ 7.2 แล้ว เอา dynamo 1000 มาตั้งไม่ทันไรมีคนขอซื้อต่อซะละ 55555

เพิ่งขาย SVS ไป เลยลองเอา Dynamo 1000 ใว้หลัง น่าจะดีกว่า SVS พอสมควร ตัวนี้เบสคุณภาพ ตึ๊บๆ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ kollove

ตอนนี้ระบบเหลือ 7.2 แล้ว เอา dynamo 1000 มาตั้งไม่ทันไรมีคนขอซื้อต่อซะละ 55555

เพิ่งขาย SVS ไป เลยลองเอา Dynamo 1000 ใว้หลัง น่าจะดีกว่า SVS พอสมควร ตัวนี้เบสคุณภาพ ตึ๊บๆ  [เท่ห์]

อ้าว เจ้าข้าเอ้ย!!ท่าน lasa ขาย svs ไปแล้ว สาวก svs เตรียมรุมทึ้งท่าน lasa เร้ว...

อ้าว เจ้าข้าเอ้ย!!ท่าน lasa ขาย svs ไปแล้ว สาวก svs เตรียมรุมทึ้งท่าน lasa เร้ว...

5555 ช่วงหลังเน้น เบสสะอาด ดูคอนเสริ์ตบ่อย หนักๆ ไม่ไหว แก่แย้ว 55 เล่น SVS ไปให้ถีง รุ่น PC จะแจ่มมากครับ

ออฟไลน์ barber000777

ครับ ใช่ซับมาก  เบสมากไป มันจะไปกลบเสียงรายละเอียดอย่างอื่นครับ   [รัก]

อย่าลืมสอย power amp , projector เพิ่ม นะครับ     [คิคิ]

หลังจากเชต อยู่ 2-3 วัน เพราะไม่ค่อยจะมีเวลามากนัก ตอนนี้น่าจะได้สัก 80% ในระบบเหลือซับแค่ 2 ตัวแล้ว

สาเหตุที่ เปลี่ยนมาเป็น Martin logan dynamo 1000 ไม่ใช่ SVS SB 12 ไม่ดีนะครับ
แต่เหตุจากการเคยใช้ซับ 3 ตัว แนน่นมาก น้ำหนักดีมาก เบสคมกระชับ พอปล่อย polk ออกไป เหลือแค่ 2 แต่ถึงจะเหลือแค่ 2 ก็ยังสามารถตอบโจท์ได้ดีไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า 3 ตัว เลย แต่เผอิญ สบโอกาสประจวบเหมาะ กับมีโอกาสได้ dynamo 1000 มาครอบครอง เลยอยากลองดูบ้างครับ
ร่ำลือกันนัก ลองดูซะเลย

ลักาณะการปรับซับของผม ผมจะไม่ให้เสียงซับมากวนคู่หน้าเลย เล่นหมุนกันทีละไม่ถึง มิล กันเลยทีเดียว ไม่ว่าจะใช้ซับกี่ตัว
หากมีเสียงอื้ออึงหรือกลบรายละเอียดแม้แต่น้อย ต้องพยายามทำให้รายละเอียดนั้นกลับมาให้ได้และเสียงต้องดีขึ้นเท่านั้น  แต่เบสต้องมาแน่นๆ กระชับ ไม่ขาดและคมเสมอ เสียงเบสต้องมาแบบมีเหตุผล ไม่ใช่ครางขู่ อยู่ตลอดเวลาอันนี้ไม่ไหว ฟังแล้วเครียดครับ
ตัวอย่าง

JBL LS120P  
      Volume ~~ 13.05
      Freq~~ 60- 70 กว่าๆ จำไม่ได้แน่ชัด

Martin logan dynamo 1000
      volume ~~ 8.30
      Freq~~      60-70 กว่าๆ

ผมเลยใช้เวลาเยอะมากในการปรับ ในการมั่วของผม 55555

พออายุมาก ก็หันมาใช้ซับที่เน้นกระชับๆ เอาคุณภาพเบสด้านฟังเพลงมากขึ้น

ผลออกมาดังที่คาดหวัง เมือ DYNAMO 1000 ตู้ปืด 500 watt ไปอยู่ด้านหลัง และ เริ่มเข้าที่เข้าทาง ฟังเพลง 2 chanel ตั้งให้ค่าให้ชับ หน้าหลังรวมเป็น 1 เดียว ใน mode Merge Sub ของ Yamaha ซึ่งทำให้ซับ หน้าหลังทั้ง 2 ตัวทำงานพร้อมกันและกลมกลืนกัน ซึ่งปกติ หากเราต่อซับ 2 ช่อง หน้าหลังแล้วเลือก

SUB FRONT + REAR เวลาเปิดเพลง 2ch ซับด้านหลังจะไม่ดัง แต่ Yamaha มี mode มาให้ใช้ค่อนข้างสะดวกดีมากๆ ครับ
แต่ในช่วงการเชตอับ ซับตัวหลัง ให้ใช้ mode merge sub นะครับ ปรับตัวหลัง และให้ปิดตัวหน้า ใว้ เมือได้แล้วค่อยมาเปิด ตัวหน้าฟังให้สัมพันธ์กันอีกครั้ง

ผลที่ได้ เสียงเบสทิ้งตัวมากขึ้น รายละเอียด เสียงดนตรีความถี่ต่ำทำได้อย่างสะอาด กระชับ มีการตอบสนอง เสียงกลองเสียงกระเดื่องได้เร็วมาก ทำให้ฟังดูรับรู้ได้ทันทีว่า ความถี่ต่ำมีรายละเอียดมากขึ้น นั่งฟังในจุดนั่งฟังจะไม่ได้ยินเสียงซับจากด้านหลังเลย แต่จะมารวมกองอยู่ด้านหน้า รวมเป็น 1 เดียว ทำให้การดูฟังเพลง ดูคอนเสริ์ตดีขึ้น ได้เสียงกระชับ น้ำหนักมากกว่าตอนใช้ 3 ตัว JBL+polk+svs คงเป็นเพราะ series ของ DYNAMO 1000 เป็นร่นที่สูงกว่า polk 110 และ SVS SB12 อยู่แล้ว กำลังมากกว่าเกือบเท่าตัว รวมถึงราคาก็เท่าตัวด้วยดิ อีกอย่างเป็นซับที่ทำขึ้นมาเน้นทางด้านฟังเพลง

จึงทำให้ระบบโดยรวมด้านฟังเพลงและดูคอนเสริ์ตดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยทีเดียว

มาทางด้าน การดูหนัง ด้วย ของ DYNAMO 1000 =500watt ที่เอามาแทน SVS SB12 NSD 300 WATT ด้านหลัง
ในการดูหนัง อาจใช้ mode merge sub หรือ SUB front+rear ก็ได้นะครับ ลองดู ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น ที่าำคัญที่สุด ต้องจูนเสียงให้ซับทั้ง 2 ตัวทำงานเป็นหนึ่งเดียวเสียงรวมกันเป็น 1 ส่วนจะเลือก mode ไหนในการดูหนังก็ฟังเอานะครับ
ส่วนตัวผม เลือกแบบ Sub front+rear คือมีความรู้สึกว่า

ซับอยู่ด้านหลัง ก็เพื่อต้องการให้ทำงานความถี่ต่ำแทนคู่หลัง ส่วนด้านหน้ามีซับที่ทำหน้าอยู่แล้ว จากการทดลองทั้ง 2 mode เสียงไม่ต่างกันมากมายนัก แต่ดูเหมือนการตั้ง merge sub จะทำให้ซับด้านหลัง เกิดการกวน รายละเอียดคู่หน้ามากกว่า หากการเชตอับยังทำได้ไม่ดีนัก

ถ้าเชตได้ดีระดับหนึ่งตำแหน่งเสียง จากการเกิดเหตุไม่ว่าจะเสียงระเบิด เสียงปืน ผมว่ามันฟังดูสมจริงกว่า การ Merge เสียงซับทั้ง 2 ตัวไปใว้ด้านหน้ารวมกัน  

ทดสอบจาก World War Z ฉากแรก ที่มีระเบิดจากด้านหลัง
เสียงเบิดขากด้านหลัง ดังแน่นๆ ปึ้ง เล่นเอาตกใจ มาแบบสะเทือนแน่นๆมาแต่มีน้ำหนักมาด้วย โซฟาเขย่ากว่าเดิม

หลังจากนั้นทดสอบหนังอีกหลายๆฉาก เช่นกังฟูแพนด้า และเรื่องอื่นๆ ที่มีเหตุการเสียงเอฟเฟคหนักๆ จากด้านหลัง

ผลที่ได้ แรงประทะจากด้านหลังทำได้ดีมากๆ เบสมาเป็นก้อน เป็นกลุ่มกว่าเดิม ในขณะที่การสั่นสะเทือนก็เพิ่มขึ้น ไม่มีอาการบวมเบลอให้ได้ยินเลย

น้ำหนักตกลงพื้นหนักขึ้นกว่าเดิมและ การโยนเสียงบ่งชี้ตำแหน่งได้ชัดเจนมากขึ้น ฉากเสียงระเบิดด้านบนอากาศดังแน่นๆ แบบตุ๊บ ๆ หาย แต่มีแผ่แรงสะเทือนลงมา จากแรงระเบิดด้านบน ทำให้รู้สึกเสมือนว่ามีระเบิดอยู่ด้านบนจริงๆ

สรุป ชอบครับ อนาคตหากจะเปลี่ยนซับจาก dynamo ก็คงเป็น JBL LS120 แทนแต่คงอีกนาน 5555 หรือไม่ถ้าถุกหวยก้อาจเป็น JL ก็ได้ 555

แต่ถ้าโดนจับได้  [ช็อค]ว่าหมดไปเท่าไหร่อาจต้องขายหมด  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ท้ายนี้ ไม่ว่าจะใช้ซับกี่ตัว ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่

ลงมือครับ ลงมือกะมัน ตบตี ขู่บังคับมัน ซ้อมมัน เอาให้น่วม [แทง] แล้วจะเข้าใจมัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2013, 11:34:06 am โดย lasa »

วันนี้ จะมาบอกการต่อซับ 2 ตัวกับ AVR ที่เป็น 5.1 ,7.1 นะครับ

เดี๋ยวจะพาลเปลี่ยน AVR เป็น .2 กันหมด เพราะจริงๆแล้ว AVR ที่เป็น .1 ก็สามารถต่อชับวางหน้าหลังได้เหมือนกันนะครับ

แต่มีข้อจำกัดพอสมควรและต้องอาศัยฝีมือการเชต ซับตัวหลังที่ดีนิดหนึ่ง

อุปกรณ์ก็มีดังนี้

1.สาย Y Connect female 2 male 1 คือ หัวเป็น ตัวเมีย 2 ผู้ 1  
2. สายซับยาว ๆ สำหรับด้านหลัง ซึ่งซับตัวหลังควรจะต้องวางเฉียงกับตัวหน้า เพื่อ balance เสียงที่ดีกว่าของความถี่ต่ำ

วิธีการเลือกซับสำหรับ AVR .1 ที่ต้องการวางซับด้านหลัง ควรจะเป็นซับ รุ่นเดียวกันจะดีที่สุด ถ้าหาไมได้จริงๆ ต้องหาซับที่มีบุคลิกใกล้เคียงกันที่สุด
เพราะอะไร

ก้เพราะ distance ของท่านปรับได้ค่าเดียวไงครับ และการวางซับด้านหลังจะต้องมีระยะที่เท่าๆ กับตัวหน้าที่วางห่างจากจุดนั่งฟังที่เท่ากันหรือใกล้เคียงกันที่สุด

สายซับก็ควรเป็นรุ่นเดียวกัน หรือบุคลิกเหมือนกัน ถ้าห้องเล็ก และนั่งชิด หรือใกล้ผนังด้านหลังมาก ก็ไม่ควรวางด้านหลังครับ ควรวางด้านหน้าไปเลย

แต่ไม่ต้องห่วงว่า เบสด้านหลังจะไม่มีนะครับ มีครับมาเต็มๆเหมือนกัน ยิ่งซับคุณภาพดีๆ กำลังดีๆ แล้วหายห่วงครับ

นี่จึงเป็นข้อจำกัดอันสำคัญ ในการใช้ AVR .1 ในการวางซับด้านหลัง ซึ่งจะใช้ได้เฉพาะห้องที่มีความยาวกว่าปกติครับ

---------------------------------------------
เอาละสมมุติว่า วางซับตัวที่ 2 ใว้ด้านหลังแล้ว   ต่อสายให้ครบทุกตัวนะครับ แต่เปิดเชตทีละตัว

1.ให้เชตซับตัวด้านหน้าก่อนตามปกติ โดยใช้เพลงจังหวะเนินๆ ที่เบสแน่นๆ มีจังหวะพอดีๆ ๆไม่เร็วจนเกินไป หรือถ้ามีแผ่น yim hok man ก็ยิง่ดีนะครับ
   ปรับให้ซับ เสียงเหมือนคู่หน้า กระชับ ไม่เบลอ เฟสต้องถูกต้องนะครับ
2. เมื่อได้ตัวแรก ให้ตัวแรก แล้วเชตตัวที่ 2 ด้านหลัง เชคเฟสให้ดีด้วย ไม่จำเป็นต้อง เฟสเดียวกัน ฟังจนเบสไปรวมกับลำโพงคู่หน้า เป็นก้อนเดียวถ้านั่งฟังจาก  จุด  นั่งฟัง จะได้ยินเสียงเบสมาจากด้านหน้านะครับ
3. ถ้าได้ทั้ง 2 ตัว แล้วก็เปิดทั้ง 2 ตัวพร้อมกันเลย ปรับจูนอีกครับ ส่วนใหญ่จะต้องลด volume และ fre ลงเล็กน้อย ฟัง 2 ch stereo ต้องไมไ่ด้ยินเสียงวับมาจากด้านหลังนะครับ
4.หลังจากนั้น ปรับ distance โดยเปิดทั้ง 2 ตัวปรับ

ลองดูครับ เผื่อเพื่อนๆ ท่านไหนคันจะลองซับ 2 ตัวบ้าง ลองทำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 09:59:25 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ มนุษย์เงินเดือน

• Flat TV member
  • *
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับ... [yes] [yes] [yes]

สอบถาม จขกท. ซับ JBL LS 120P เสียงเป็นยังไงบ้างครับ เห็นว่าตัวนี้เซ็ตยาก

อนาคตอยากเอามาคู่กับ Cube 12 ที่มีอยู่แล้ว...

ออฟไลน์ nattha sasa

1.เป็นซับ ที่มีบุคคลิก เแพาะตัวมากๆๆ  นั้นคือคม และเบสแข็งเป็นก้อนคับ เข้ากับลำโพงหลักยากมาก แต่ถ้าปรับได้ และก็ เบสเป็นแท่ง กระทุ้งเห็นๆๆเลย
2.volum และ ความถี่ ไวมาก ปรับนิดเดียว ไปไกลเลย
เป็นซับที่ปรับยาก ในส่วนตัวผมที่เจอ  อีกตัวคือ Para studio 12 คับ

ออฟไลน์ มนุษย์เงินเดือน

• Flat TV member
  • *
1.เป็นซับ ที่มีบุคคลิก เแพาะตัวมากๆๆ  นั้นคือคม และเบสแข็งเป็นก้อนคับ เข้ากับลำโพงหลักยากมาก แต่ถ้าปรับได้ และก็ เบสเป็นแท่ง กระทุ้งเห็นๆๆเลย
2.volum และ ความถี่ ไวมาก ปรับนิดเดียว ไปไกลเลย
เป็นซับที่ปรับยาก ในส่วนตัวผมที่เจอ  อีกตัวคือ Para studio 12 คับ
ขอบคุณมากครับ ถ้าถอยมาจริงๆ คงต้องให้มืออาชีพมาเซ็ตให้เป็นแน่แท้
ไม่อย่างงั้น คงเอามาเปิดได้แค่ดังอย่างเดียว...

ออฟไลน์ suchart

คิดถึงท่าน lasa  เห็นหายไปนานเลย...

[รัก] [รัก] [รัก]

หายไปนาน

วันก่อนมีโอกาสได้ปรับเทส SUB WOOFER BOSTON ASW 650 ซึ่งเห็นร้านดัง ลดราคาลงมา เหลือ 14900 บาท

เราโชคดี มีร้านแถวบ้าน นำสินค้ามาทดลอง

มาดู spec กันซะก่อน  

Details:
frequency response 28-150 Hz (?3dB)
300 watts RMS amplifier (650 watts peak)?BassTrac? circuitry eliminates distortion
10" ceramic/glass fiber polymer woofer
Deep Channel? Design for more bass from less amplifier power
bass-reflex (ported) design
continuously variable 40-180 Hz crossover
phase switch
auto on/off
LFE and line-level (RCA) inputs
gloss black side panels with contrasting textured top panel
14-11/16"W x 15-5/16"H x 17-5/8"D
weight: 30.9 lbs.

ไม่ธรรมดาเลยนะครับ ซับราคา 15000 บาท มีกำลังถึง 300 watt แถมพีคได้ถึง 650 watt  อุบ๊ะ กำลังมันเท่ากับตู้ปิด 12 นิ้วบางยี่ห้อเลยนะเห้ย  [หื่น]

ความลึก 28 hz ก็โอเคนะ ซับบางตัว บอกลงลึก กว่านี้ เอาเข้าใจไปถึงป่าวก็ไม่รู้ ดูเอาใว้เป็น ไก่  [โขกโต๊ะ] ละกัน 555

หลังจากปรับเชต เอง แบบ งูๆ ปลาไหลๆ ๆ กึ่งมั่ว กึ่งมั่วเยอะ ใช้หูล้วนๆ เครื่องมืออะไรไมได้เอาไปซักอย่าง เพราะมันบังเอิ้น บังเอิญ

ในแง่การดูหนัง

เทสกังฟูแพนด้า fast five เพราะเรื่องพวกนี้ ผมจะค่อนข้างจำแม่นในรายละเอียดแต่ละฉาก เป็นหนังหากิน ว่างั้น หลังจากดูฉากๆ ที่เลือกๆใว้จบ

ฮึ่ม !!!!!

ดีเลยที่เดียว แหละครับ ซับในราคานี้ ได้เบสแน่นมีหัวเบสที่มีเนื้อแน่นๆ การเก็บตัว และการตอบสนองเสียงเบสในแต่ละฉากทำได้ดีมากๆ เสียงเตะต่อย ตุ๊บตั๊บสะเทือนถึงตัว มีการเก็บตัวที่เร็วพอประมาณ ถึงแม้จะเป็นตู้เปิด ซึ่งการเก็บตัวที่เร็วนี้มีผลด้านรายละเอียดเสียง ที่ดี เนื่องจากมันไม่หย่อนยานลากไปกวนเสียงอื่น จนเกินไป
แรงประทะ ในฉากโหด ๆ เอาอยู่หมด หากได้การปรับเชตที่ดี ผมว่าการโยนเสียงไปเกาะลำโพงต่างๆ จะดีมากๆ มิติเสียงจะดี เพราะหากซับตัวใดตามลำโพงหลักได้ดีๆ ทันท่วงทีแล้ว มิติเสียงจะดีขึ้น มีความเป็น 3 มิติมากขึ้น เสียงเบสจะวิ่งมากขึ้น( อันนี้พูดถึงซับเทพ ที่เก็ยตัวไวๆ นะครับ ) แต่ตัวนี้ก็ใช่ว่าจะด้อยก่ามากมายนักถ้าเทียบกับซับ ทั่วๆ ในระดับ ราคา 20000- 25000 up มันมีดีก่าบางอย่างและอาจด้อยกว่าบางอย่าง

แต่เท่าที่ฟุงดู มันเป็นซับที่ครบเครื่องอีกตัวเลยทีเดียว

แต่ในราคา ไม่เกิน 15000 ตอนนี้ ผมว่ามันเจ๋ง เอ๋ง ตัวหนึ่งเลยนะ   [yes]

ซับตัวละ 20000 -25000 บางตัวยัง มีค้อน ครับ ลองมาแล้ว  55555 [มากมาย] เพราะมันมีดี จริงๆ

พูดถึงความลึก ที่ระบุใว้ 28hz ผมดูจากหลายๆ ฉาก ก็ ok นะครับ ไม่รู้สึกว่าขาดอะไร อยูที่ขนาดห้องด้วย ถ้าขนาไม่เกิน 17 ตรม นี่ สบายๆ ครับ เอาอยู่ ดีด้วย

ในแง่การฟังเพลงและดูคอนเสริ์ต

ในราคานี่ ถือว่าดี เลยทีเดียว เพราะเป็นซับมีหัวเบส และมีเนื้อเบส ที่แน่นๆ เก็บตัวดี
ทดลองคอนเสริ์ต อัสนีย์ ฉากรัวกลอง ทำได้ดี ไม่มีเบลอ ตามคู่หน้าได้ดี แยกแยะเสียงกระเดื่อง ได้ชัดเจน ถ้าซับไม่ดี เสียงช่วงรัวกลอง กระเดือ่งมันจะไม่ชัด ไม่แยกออกจากันเป็นลูก ๆ

เอาเป็นว่า ถ้าวับราคราไม่เกิน 15000 บาท ลองมองตัวนี้อีกตัว เป็นตัวเลือกต้นๆ นะครับ ที่สำคัญ ต้องปรับให้ดีครับ แล้วจะรู้ว่าซับของคุณ มันดีแต่ไหน

ปล ค ห ส ต  นะครับ  [กิน]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 10:24:58 am โดย lasa »

มีฉากให้ทดสอบ distance ซับกับคู่หน้า ครับ

OLYMPUS Has Fallen ฉาก ช่วงนาที่ที่ 20 เป็นต้นไป โดยเฉพาะฉากยิง อาร์พีจี ใส่ป้อม แล้ว รถระเบิดต่อเนื่อง ไล่มาทีละคัน

แรงระเบิดจะไล่ จากด้านหน้า สะเทือนเป็นระรอกคลื่น ๆ พุ่งเข้ามาหาตัว ลองดูครับ