ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater (ที่กลับสู่สามัญ) กับชุด HTPC แบบพอเพียงจ๊ะ..  (อ่าน 34389 ครั้ง)

ออฟไลน์ barber000777

• Edge LED TV member
Re: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater ชุดเล็กๆแบบพอเพียงจ๊ะ..
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:04:14 am »
ซับตัวใหญ่จริงๆ [ช็อค]

ออฟไลน์ barber000777

Re: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater ชุดเล็กๆแบบพอเพียงจ๊ะ..
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:06:52 am »

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 05:45:28 pm »
ฝีมือ DIY เข้าขั้น

ชับตัวใหญ่จริงๆ 5555 พื้นคงสะเทือนน่าดู

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 06:09:32 pm »
ตัวนี้ใหญ่กว่าอีกฮ่ะ   SVS PB13-ULTRA แต่งบไม่ถึง..แฮะๆ ใจชอบตู้เปิดอ่ะฮ่ะ..ดูหนังมันส์ฝุดๆแผ่สะเทือนเลื่อนลั่นดีครับ
เลยถอยเจ้าตัวนี้มา   SVS PB12-NSD ตอนแรกกะสอย PB-1000 แต่ไหนๆเปลี่ยนแล้วก้อเอาที่มันสุดกำลังเราไปเลยเพราะคง
ไม่มีทรัพย์มาเปลี่ยนซับกันบ่อยๆอ่ะครับ ก้อเลยได้ PB12-NSD มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 04:23:46 pm โดย Glory44 »

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 07:37:12 am »

ชับตัวใหญ่จริงๆ 5555 พื้นคงสะเทือนน่าดู

เรื่อง D.I.Y. ห้องก้ออย่างที่บอกนั่นแหล่ะครับคือทำให้มันดูทันสมัยและให้ได้บรรยากาศดูหนังมากที่สุด(ทำเองประหยัดสุด..แฮะๆ..งบน้อยอ่ะ) ส่วนเรื่องซับตัวของผมก้อเป็น SVS ซีรีย์เดียวกับท่าน lasa นั่นแหล่ะแต่ของท่าน SB12-NSD ตู้ปิด ของผม PB12-NSD ตู้เปิด ความสั่นสะเทือนอยู่ในเกณฑ์เขย่าห้องได้แต่ไม่อาจเทียบเท่าถึงระดับ 6.7 ริกเตอร์แบบห้องท่าน lasa แน่ๆครับ(ขุมพลังสามทหารเสือ..ความถี่ต่ำ) [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 03:32:44 pm โดย Glory44 »

ออฟไลน์ cargo itmt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:47:40 am »

เรื่อง D.I.Y. ห้องก้ออย่างที่บอกนั่นแหล่ะครับคือทำให้มันดูทันสมัยและให้ได้บรรยากาศดูหนังมากที่สุด(ทำเองประหยัดสุด..แฮะๆ..งบน้อยอ่ะ) ส่วนเรื่องซับตัวของผมก้อเป็น SVS ซีรีย์เดียวกับท่าน lasa นั่นแหล่ะแต่ของท่าน SB12-NSD ตู้ปิด ของผม PB12-nsd ตู้เปิด ความสั่นสะเทือนอยู่ในเกณฑ์เขย่าห้องได้แต่ไม่อาจเทียบเท่าถึงระดับ 6.7 ริกเตอร์แบบห้องท่าน lasa แน่ๆครับ(ขุมพลังสามทหารเสือ..ความถี่ต่ำ) [ร้องไห้]
ในที่สุดผมก็รู้แล้วว่าสาเหตุที่ทำให้เกิดสึนามิขึ้นมาจากไหน  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:23:58 pm »

เรื่อง D.I.Y. ห้องก้ออย่างที่บอกนั่นแหล่ะครับคือทำให้มันดูทันสมัยและให้ได้บรรยากาศดูหนังมากที่สุด(ทำเองประหยัดสุด..แฮะๆ..งบน้อยอ่ะ) ส่วนเรื่องซับตัวของผมก้อเป็น SVS ซีรีย์เดียวกับท่าน lasa นั่นแหล่ะแต่ของท่าน SB12-NSD ตู้ปิด ของผม PB12-nsd ตู้เปิด ความสั่นสะเทือนอยู่ในเกณฑ์เขย่าห้องได้แต่ไม่อาจเทียบเท่าถึงระดับ 6.7 ริกเตอร์แบบห้องท่าน lasa แน่ๆครับ(ขุมพลังสามทหารเสือ..ความถี่ต่ำ) [ร้องไห้]

ในที่สุดผมก็รู้แล้วว่าสาเหตุที่ทำให้เกิดสึนามิขึ้นมาจากไหน  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

เคลียร์ให้ทีนะท่าน lasa (สึนามิ..นะ!!..มิใช่มิยา..ิ!!) [คิคิ] [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 04:07:10 pm โดย Glory44 »

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:55:42 am »
ระหว่างที่หาข้อมูลและเก็บสะสมงบประมาณรออัพระบบ AVR ตัวใหม่ก้อคงยังอีกสักพักใหญ่ ก้อเลยอัพระบบเครื่องรับจานดาวเทียมจาก SKYBOX F3 มาเป็น STORM CLOUD-IBOX ระบบจาน+IPTV มาเล่นฆ่าเวลาไปพลางๆก่อนครับ

STORM CLOUD-IBOX

ไว้เดี๋ยวปัจจัยพร้อมกับได้ข้อมูล AVR ตัวใหม่ที่พร้อมและพอเพียงกับงบประมาณที่มีอยู่มาเสริมทัพกับระบบที่มีอยู่เมื่อไหร่
จะมารายงานให้ทราบกันอีกทีนะคร๊าบ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 01:47:22 pm โดย Glory44 »

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:21:57 am »
ตกหล่นในระบบไปอย่างนึงครับ เป็นไดรพ์บลูเรย์ LG BLU-RAY BH-14NS ไว้ดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ผ่านโปรแกรม XBMC บนคอมพิวเตอร์ครับ (ไม่ติด CINAVIA ด้วยนะเออ..)

LG BLU-RAY BH-14NS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 03:56:48 pm โดย Glory44 »

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:48:06 am »
ตกหล่นในระบบไปอย่างนึงครับ เป็นไดรพ์บลูเรย์ LG BLU-RAY BH-14NS ไว้ดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ผ่านโปรแกรม XBMC บนคอมพิวเตอร์ครับ (ไม่ติด CINAVIA ด้วยนะเออ..)

เยี่ยมเลย ไม่ต้องใช้ของแพงๆ ใช้ได้สารพัด สบายอุรา 55555

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:12:03 am »
จากการี่เคยใช้อยู่ เสียงที่ออก จาก การ์ดจอ drop พอสมควรคับ  ผมยังแก้ไม่หาย

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 06:02:21 pm »

เยี่ยมเลย ไม่ต้องใช้ของแพงๆ ใช้ได้สารพัด สบายอุรา 55555

ตามนั้นครับท่าน lasa สโลแกนผมครบทุกอย่างแบบพอเพียงคร๊าบ..

จากการี่เคยใช้อยู่ เสียงที่ออก จาก การ์ดจอ drop พอสมควรคับ  ผมยังแก้ไม่หาย

อาจเป็นที่สเปกคอม ของผมไม่ดร๊อปนะครับ มาเต็มทุก Format รายละเอียดเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HD MASTER ต่างจาก Dolby Digital กับ DTS อย่างชัดเจนเสียงเล็กเสียงน้อยแสดงชัดเจนเสียงต่ำมาอิ่มเต็มลูกกว่า..ส่วนสเปกคอมผมใช้ APU AMD A10-5800K กราฟฟิกการ์ดในตัว CPU รหัส HD7660D เมนบอร์ด GIGIBYTE F2A85X-UP4 ถอดเสียง HD Audio จากชิพ Realtek ALC892 แรมคู่ Kington 8 GB บัส 1600 ครับ
                          AMD A10-5800K                                                   GIGABYTE F2A85X-UP4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 06:31:50 am โดย Glory44 »

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 06:54:40 pm »
ขอบคุณคับ  ที่ผมหมายถึง ผมเคย เล่น ด้วย แผ่น blu ray  เทียบกับ dune HD MAX  และ pioneer LX 55  คับ ใช้ เสียง  true HD ท้งหมด เจอว่า htpc เสียงจะ Drop กว่าใคร อาจเป็นที่ window มาเกี่ยวข้องด้วย  อีกอย่าง คอมผม มันอาจเก่า คับ
spec ผม
AMD Phenom II x6 1100T
Gigabyte GA -990FXA UD55
Nvdia GT 43
ram 8G 
blu ray drive  LG BH12LS38
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 07:11:11 pm โดย planattha »

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:21:20 pm »
ขอบคุณคับ  ที่ผมหมายถึง ผมเคย เล่น ด้วย แผ่น blu ray  เทียบกับ dune HD MAX  และ pioneer LX 55  คับ ใช้ เสียง  true HD ท้งหมด เจอว่า htpc เสียงจะ Drop กว่าใคร อาจเป็นที่ window มาเกี่ยวข้องด้วย  อีกอย่าง คอมผม มันอาจเก่า คับ
spec ผม
AMD Phenom II x6 1100T
Gigabyte GA -990FXA UD55
Nvdia GT 43
ram 8G  
blu ray drive  LG BH12LS38

อ๋อ..เข้าใจแล้วครับ ผมพอรู้แล้วว่าเสียงดร๊อปลงเพราะอะไรเมื่อนำเอา HTPC ที่โดยทั่วไปจะถอดเสียงจากชิพ Realtek ไปเทียบกับ DUNE HD MAX ซึ่งใช้ชิพ Sigma เพราะมันคือความต่างระหว่าง Sigma กับ Realtek ครับ ซึ่งชิพ Sigma ภาพและเสียงจะเหนือกว่าชิพ Realtek ครับ ต้องขอโทษท่าน planattha ด้วยครับที่เข้าใจคำถามผิดตอนแรกผมเข้าใจว่าเสียงดร๊อปจาก True HD/DTS-HD มาเป็น Dolby Digital/DTS ธรรดาอ่ะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:39:18 pm โดย Glory44 »

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 03:39:21 pm »
อยู่ว่างๆนึกครึ้มอยากลองเล่นระบบ 5.2 ดูบ้าง(ซ้อมไว้ก่อนระหว่างรอ AVR 7.2 มาเสริมทัพในระบบ)เลยไปรื้อเจ้า SHERMAN SB-80B 12" ซับที่ถูกปลดประจำการมาลองต่อ LINE OUT จากซับ SVS PB-12NSD ดูครับ หลังจากขยับขยายต่อสายเสร็จเรียบร้อยผลปรากฎว่าแน่นเอี๊ยดเต็มพื้นที่แนวกว้าง 2.80 เมตรของห้องผมพอดีครับ ส่วนเรื่องเสียงคงต้องค่อยๆเซ็ตค่อยๆทำลองผิดลองถูกกันไปก่อนครับ..เพราะยังไม่มีประสบการณ์เรื่องต่อซับ 2 ตัวแถมคนละยี่ห้อด้วย ถือเป็นการดีครับได้ลองได้เซ็ตได้ประสบการณ์ไปในตัว..เดี๋ยวงบประมาณครบได้ AVR 7.2 มาก้อคงไม่ยากเท่าไหร่แระ..

ตามรูปครับ..แน่นเอี๊ยด!!เต็มพื้นที่จริงๆ

นี่ครับ SHERMAN SB-80B คู่หูใหม่(แต่ตัวเก่า..ง่ะ!!)ยืนคู่กับตั้งพื้นคู่หน้าด้านขวาครับ

ส่วนเจ้า SVS PB-12NSD ยืนคู่กับตั้งพื้นคู่หน้าซ้ายเหมือนเดิม

ส่วนตอนนี้ขอตัวไปลองปรับลองเซ็ตลองเล่นระบบ 5.2(ระบบซ้อม)ก่อนนะคร๊าบบ..

ออฟไลน์ aomadd191

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 04:01:31 pm »
แจ่มมากครับพี่ชาย *0*  บ้านไม้อย่างเราก็ดูหนังแบบมีความสุขได้55+
รอเก้บตังทำห้องก่องตอนนี้ จ่ายค่าเทอมหมด T T [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 04:53:51 pm »
HTPC ผมก็เคยเล่นมาครับ passthrough ไป AVR ด้วย Sound Card เทพ ASUS HDAV 1.3 Deluxe อีกต่างหาก ตอนนั้นผมเล่นหนังด้วยโปรฯ MPC ครับ

วันหนึ่งพี่ชายผมซื้อ Egreat R200 มา ผมเลยยืมมาลองหน่อย บางอ้อ! เลยครับว่า HD Player เล่นได้เสถียรกว่ามาก เสียงดีกว่าด้วยครับ หลังจากวันนั้นไม่กี่วันผมสั่ง Egreat R1-II เข้ามาประจำการแทน แล้ว ASUS HDAV 1.3 Deluxe ผมก็ขายทิ้งในบัดดลครับ

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:27:39 pm »
แจ่มมากครับพี่ชาย *0*  บ้านไม้อย่างเราก็ดูหนังแบบมีความสุขได้55+
รอเก้บตังทำห้องก่องตอนนี้ จ่ายค่าเทอมหมด T T [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
สู้ต่อไป!!ครับน้องแอ๊ด..ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆสำหรับคนธรรมด๊า..ธรรมดาที่รักการเสพหนังไฮเดฟฟังเพลงบ้านๆแบบเราๆครับ มันเป็นรสชาดของชีวิตครับแล้วพอเราได้มันมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของเราแล้วมานจึงมีคุณค่าในตัวของมานเองแบบที่น้องแอ๊ดบอกไว้ไงครับ ส่วนค่าเทอมปีนี้พี่เคลียร์เรียบร้อยแระ..มีเส้นตายเวลาเก็บตังค์อัพ AVR 7.2 ถึงปลายมีนาปีหน้า..(ลูกชายขึ้นม.1)ยังไม่รู้ว่าจะได้ AVR ก่อนหรือค่าเทอม+ค่าจิปาถะจะถึงก่อน..T T [ร้องไห้] [ร้องไห้]