ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Soubdbar Bose300 กับ Sonos beam 2 ครับ  (อ่าน 2631 ครั้ง)

ออฟไลน์ pex

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำ Soubdbar Bose300 กับ Sonos beam 2 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 10:55:51 pm »
คือ จะซื้อ soundbar นำมาใช้ในห้องคอนโดครับ พื้นที่ ดูหนังฟังเพลง ประมาณ 2.5x2.5 เมตร ครับ ทั้งทีวีและ soundbar จะติดแบบแขวนผนังครับ กำลังจะหาsoundbar สำหรับดูหนัง-ฟังเพลงครับ (เกมส์ไม่ได้เล่น100%) แหล่งรายการดูหนัง
- Netflix ที่ลงมาให้กับตัวทีวี
- กล่องแอนดรอย์ สำหรับดูหนังผ่านแอฟ local อื่นๆ ที่เสียค่าสมาชิก
และ ตามเวปต่างๆ ที่ให้เข้าไปดูหนังฟรี (ใช้ชื่อหนัง เสริช หาจากกูเกิ้ล ) หรือพวกเวป ที่เสียค่าสมาชิก  เพื่อล็อกอิน เข้าชมครับ

ส่วนการฟังเพลง 50%  ฟังผ่านยูทูป (เปิดจากทีวี) อีก 50% ฟังผ่าน พวกแอฟสตรีมมิ่ง อย่าง sportify tidal tunein ครับ
Soundbar ที่เล็งไว้ มี 2รุ่นครับ คือ Bose soundbar300 กับ Sonos beam gen2 เนื่องจาก ขนาดของ 2รุ่นนี้ ลงตัวกับพื้นที่ๆ จะแขวน ติดผนังครับ และเน้น แบบชิ้นเดียวจบ ไม่ต้องมี ซับวูฟเฟอร์แยก เพราะไม่มีที่วางครับ โดยภาพรวม ให้น้ำหนักในด้านการฟังเพลงมากกว่าดูหนังครับ ประมาณว่า ดูหนัง ให้เสียงดีกว่า ลำโพงจากทีวี มีทิศทางเซอร์ราวบ้าง และเสียงพูดเคลียร์ชัดเจน ก็โอเคครับ ไม่เน้นตูมตาม กระหึ่มมาก ครับ

พอดี ห้องคอนโด ไม่สะดวก และไม่อำนวย จะเล่นเป็นพวก ลำโพง คู่ซ้าย-ขวาครับ พื้นที่ ในการจัดวาง บังคับ ให้ต้องเล่นเป็น SB ครับ โดย จะต่อสาย Lan จากเล้าท์เตอร์ เข้าที่ตัว SB และทั้งที่ตัว ทีวี  และกล่องแอนดรอย์ครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ