ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo 717,616 หรืออื่นๆ มีTHX กับการตั้งค่า ใครมีเมนูเดียวกัน มะ..มาลุยกับ bkav  (อ่าน 31167 ครั้ง)

ออฟไลน์ koth_ph

• LCD TV member
  • **
 [ปลื่ม] ผมได้ชุดเคลียแลนมาครับ เซลคงเบินมาเกิน100ชั่วโมงแล้วครับ เดี๋ยวลองปรับค่าตามที่แนะนำก่อนนะครับ แล้วจะมารายงานผล สำหรับซัปใหม่เมียไม่ให้ครับ คงเล่นชุดนี้ไปพลางๆ ก่อนครับ

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
.....ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองปรับดู ช่วยมาแนะนำกันแบบนี้ละครับ เป็นสิ่งที่พวกเราต้องการ บางอย่างผมก็ไม่รู้ เพิ่งซื้อมา 4 เดือนเอง คู่มือก็เป็นภาษามะกิด ลองผิดลองถูกอยู่เหมือนกันครับ.อิ อิ.

ฮ่า ผมลองน้อยกว่าที่ 4 เดือน แต่ก็หลายรอบกว่าจะได้ครับ

แนวทางผมได้มาจากท่าน่ spybug ครับ ต้องขอขอบคุณมาก ณ ที่นี้ด้วยครับ

http://spybug.wordpress.com/2012/09/24/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%87/

ออฟไลน์ varina

เพิ่มอีกนิดนึงนะครับ ผมจับความรู้สึกได้ว่า พอปรับได้ที่แล้ว ไม่ว่าจะเร่งวอลลุ่มเท่าไหร่ เราจะไม่รู้สึกว่าเสียงบาดหูเราครับ

จะรู้สึกแค่ว่าเปิดดังไป จนรับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ dumluck

• Flat TV member
  • *
Dynamic EQ = on.....Dynamic EQ  (on ไม่ได้)

Dynamic Volume = Light ...Dynamic Volume  (ทำยังไง)

Late Night = on(กลางคืน)

ปรับยังงัย ปรับไม่ได้ เข้าไม่ได้  ทำงัยครับ   ยัง งง
ต้องไปเปิด-ปิด ตรงไหนก่อนหรือเปล่าครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ  (ใช้ 616)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 05:43:45 pm โดย dumluck »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ต้องตั้งเมนูใหญ่ไปที่ Music หรือ Movie ก่อนเป็นอันดับแรก แล้วลองดูว่า มีเมนูย่อยปรากฎขึ้นให้เลือกกดรึเปล่า

ออฟไลน์ POLICE 54

• **
ผมใช้ 616 อยู่ครับ...ก็ได้ลองปรับตั้งตามที่ คุณ bkav...แนะนำมา บางตัวก็+เพิ่ม บางตัวก็-ลง แล้วแต่ชุดที่เราใช้อยู่ครับ...

แต่โดยรวมถือว่าดีขึ้นมาก...ชอบไม่ชอบ แล้วแต่หูของแต่ล่ะท่าน...

ส่วนตัวผมก็ได้ติดตาม อ่านคำแนะนำของคุณ bkav มาตลอดแทบทุกกระทู้...ถือได้ว่า เป็นการแนะแนวทางที่ถูก...น่าชมเชยครับ...

ขอบคุณมากครับ...k.bkav

ออฟไลน์ hut_g

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

1. ชื่นชมคุณ  bkav ถือว่าเอาข้อมูลมาลองแชร์กัน ผมว่าไม่ซีเรียสนะ ลองปรับเล่นๆ ก็ได้ครับตามคุณ  bkav แนะนำ ถือว่าเครื่องก็เครื่องเรา ซื้อมาก็เล่นให้คุ้ม สนุกไปกับมัน ดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ อีกเรื่องนึง ไม่ชอบก็ปรับกลับไปไม่เสียหาย สุดท้ายสิ่งที่ได้มาคือประสบกาณ์ และสิ่งดีๆ ที่เพื่อนๆ แนะนำกัน

2. ตามร้านเค้าก็มีความมั่นใจในฝีมือเค้าพอสมควร แต่เสียมารยาทมากที่มาขำลูกค้า จริงๆ เป็นมารยาทอาชีพเค้าคือบริการ อย่างนี้ถ้าเป็นลูกน้องผม ผมต้องเรียกมาตักเตือนครับ

3. สภาพห้องฟังแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน เป็นไปได้ว่าบ้านคุณ bkav ปรับแบบนี้แล้วจะให้เสียงที่โอเคกว่าเดิมเยอะ แต่พอไปปรับอีกบ้านอาจจะไม่เหมือนกัน ก็ไม่แปลกครับ เครื่องมันปรับได้ครับ ไม่งั้นเค้าคงไม่มีปุ่มให้ปรับ ขนาดชุดในห้องนอนผมปรับไว้ดีแล้ว พอเอามาไว้ห้องรับแขกยังไม่ดีเลย ทั้งๆ ที่ปรับเหมือนกัน

4. ประสบการร์ส่วนตัวขอแชร์ ผมเล่นเครื่องเสียงรถมาก่อนเครื่องเสียงบ้าน ....... ผมติดตั้งชุดเครื่องเสียงจากทางร้านมา และปรับตั้งเรียบร้อยมาจากร้าน ก็ดีพอใจดี และผมก็ลองเล่นปรับนู้นนี่ไปมา โดยจดค่าเดิมไว้ ใช้เวลาสองเดือน ได้เสียงที่ถูกใจโดยปรับไม่เหมือนที่ร้านเลย........ สุดท้ายผมก็โทรไปคุยเล่นๆ กับที่ร้านถึงวิธีปรับของผม ทางเจ้าของร้านชอบใจใหญ่และบอกว่าผมปรับจูนได้ดีกว่าเค้าซะอีก สุดท้ายอยากให้ขับไปแชร์และขอลองฟังจากการที่ผมปรับจูนเองบ้าง............ สรุป คือ มารยาทจรรยาบรรณของเจ้าของร้านนี้ ที่จริงใจ และมีใจที่จะบริการ และเค้าถือว่านอกจากการเป็นลูกค้าแล้ว ยังถือเป็นคนที่ชอบเครื่องเสียงเหมือนกัน ทุกวันนี้ร้านเค้าถึงเจิรญมีลูกค้าเยอะ และทำงานอย่างมีความสุข

พูดซะเยอะ อ่านกันเล่นๆ ครับ ว่าจะจดไปลองปรับที่บ้านดูบ้างตามท่่าร  bkav แนะนำ ลองเล่นดู  ^^ [เท่ห์]

ขอบคุณมากครับ ชมผมซะเขิลลล เลย...
.
....ความจริงผมรู้แบบ ครูพักลักจำ จากครูเก่าๆ ตั้งแต่ยุคท่านนายอำเภอ(นามแฝงของท่าน)  ในห้องนี้กว่า 2-3 ปีละครับ หาเงินไปซื้อ AVR ลองอัพดูปรับดู รู้อะไรก็ถ่ายทอดลงเป็นกระทู้ ดีกว่ารู้คนเดียวเก็บเอาไว้ไม่มีประโยชน์ใช่ไหมท่าน

...ความจริงหลายครั้ง อยากถ่ายทอดประสบการณ์มีรูปภาพประกอบด้วย แต่ท่านเวปมาสเตอร์บล๊อกการลงรูป ก็เลยพยายามอธิบายให้เห็นภาพแทน ก็จงพยายามจินตนาการให้ได้ละกันนะครับ

..อ่ะน่ะ...ขอตัวไปทัวร์กระทู้อื่นต่อ อิ อิ...

ออฟไลน์ cargo itmt

เอามาเป็นไกค์ไลน์ได้เลยครับ อ่านไปนึกว่าอ่านคู่มือภาษาไทยเลย เยี่ยมจริงๆครับ

ออฟไลน์ STi

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

1. ชื่นชมคุณ  bkav ถือว่าเอาข้อมูลมาลองแชร์กัน ผมว่าไม่ซีเรียสนะ ลองปรับเล่นๆ ก็ได้ครับตามคุณ  bkav แนะนำ ถือว่าเครื่องก็เครื่องเรา ซื้อมาก็เล่นให้คุ้ม สนุกไปกับมัน ดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ อีกเรื่องนึง ไม่ชอบก็ปรับกลับไปไม่เสียหาย สุดท้ายสิ่งที่ได้มาคือประสบกาณ์ และสิ่งดีๆ ที่เพื่อนๆ แนะนำกัน

2. ตามร้านเค้าก็มีความมั่นใจในฝีมือเค้าพอสมควร แต่เสียมารยาทมากที่มาขำลูกค้า จริงๆ เป็นมารยาทอาชีพเค้าคือบริการ อย่างนี้ถ้าเป็นลูกน้องผม ผมต้องเรียกมาตักเตือนครับ

3. สภาพห้องฟังแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน เป็นไปได้ว่าบ้านคุณ bkav ปรับแบบนี้แล้วจะให้เสียงที่โอเคกว่าเดิมเยอะ แต่พอไปปรับอีกบ้านอาจจะไม่เหมือนกัน ก็ไม่แปลกครับ เครื่องมันปรับได้ครับ ไม่งั้นเค้าคงไม่มีปุ่มให้ปรับ ขนาดชุดในห้องนอนผมปรับไว้ดีแล้ว พอเอามาไว้ห้องรับแขกยังไม่ดีเลย ทั้งๆ ที่ปรับเหมือนกัน

4. ประสบการร์ส่วนตัวขอแชร์ ผมเล่นเครื่องเสียงรถมาก่อนเครื่องเสียงบ้าน ....... ผมติดตั้งชุดเครื่องเสียงจากทางร้านมา และปรับตั้งเรียบร้อยมาจากร้าน ก็ดีพอใจดี และผมก็ลองเล่นปรับนู้นนี่ไปมา โดยจดค่าเดิมไว้ ใช้เวลาสองเดือน ได้เสียงที่ถูกใจโดยปรับไม่เหมือนที่ร้านเลย........ สุดท้ายผมก็โทรไปคุยเล่นๆ กับที่ร้านถึงวิธีปรับของผม ทางเจ้าของร้านชอบใจใหญ่และบอกว่าผมปรับจูนได้ดีกว่าเค้าซะอีก สุดท้ายอยากให้ขับไปแชร์และขอลองฟังจากการที่ผมปรับจูนเองบ้าง............ สรุป คือ มารยาทจรรยาบรรณของเจ้าของร้านนี้ ที่จริงใจ และมีใจที่จะบริการ และเค้าถือว่านอกจากการเป็นลูกค้าแล้ว ยังถือเป็นคนที่ชอบเครื่องเสียงเหมือนกัน ทุกวันนี้ร้านเค้าถึงเจิรญมีลูกค้าเยอะ และทำงานอย่างมีความสุข

พูดซะเยอะ อ่านกันเล่นๆ ครับ ว่าจะจดไปลองปรับที่บ้านดูบ้างตามท่่าร  bkav แนะนำ ลองเล่นดู  ^^ [เท่ห์]

กด LIKE ให้เยอะๆๆๆเลยครับ  เป็นกลางและใจกว้างดี

แถมครับไปตอบห้อง Onkyo ยกมาให้อ่านครับ...

และถ้าใช้ 1.4a2เส้นจะเปนอะไรไหมคับ
[/quote]

HDMI เหมือน ท่อประะปา

ท่อน้ำประปาเข้าปั้ม = HDMI input
ปั๊มน้ำ เหมือน AVR
ท่อน้ำประปาออก =  HDMI output

็HDMI 1.4 สาย 3D ของแถมมากับสินค้า
HDMI 1.4a ตามหลัก มีตัวอักษรท้าย มักเป็นสายอย่างดี ต้องเสียเงินซื้อ

ถ้าเงินถึง ใช้ 1.4a ทั้ง input และ output ครับ

...สัญญาณเต็มที่ทั้งต้นทางปลายทาง ภาพจะสวยกว่าใช้สายต่างกัน..

ออฟไลน์ sojew

• **
ผมใช้ onkyo 709 มาประมาณปีกว่า เคยจะขายทิ้งก็หลายครั้ง เพราะปรับเมนูไม่ถูกต้อง ทำให้เสียงไม่ได้อย่างใจ  ก็ได้ สารพันคำถาม-ตอบในเวป
ผมก็นำมาลองปรับดู ก็มีประเด็นความแตกต่างบ้าง เพราะเมนูต่างกันเล็กน้อย ตัวลำโพงและซัปก็คนละตัวกัน ไหนจะต้องปรับเมนูที่ตัว ดีวีดี บลูเลด้วย
กว่าจะลิ้งกันลงตัว   ดูหนังก็ต้องไปปรับที่ตัวดีวีดีหรือบลูเบย์ด้วย ฟังเพลงก็ต้องปรับกลับมา...ยังไงก็ให้เครดิต ท่าน bkav ครับ [ปลื่ม]   

...ขออนุญาต ท่าน lasa นำคำตอบที่ดี มีประโยชน์มากๆ มาลงในกระทู้นี้ครับ อาจมีหลายท่านอยากทราบ เรียนรู้วิธีตั้งซับคู่อยู่ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ.

.....การปรับซับ 2 ตัวให้ถูกวิธีนะครับ....

ไม่ว่าซับจะยี่ห้อเดียวกัน หรือคนละยี่ห้อ ก็จะต้องทำเหมือนๆ กัน ไม่มีการใช้ซับตัวไหนคุมเบสบน  เบสล่าง แต่ต้องทำให้เนื้อเบสเป็นเนื้อเดียวกัน

โดยปรับปรับซับทีละตัวโดยใช้เสียงเบสจากคู่หน้าเป็นเกณฑ์เท่านั้น ที่เหลือจะคมจะสั่น จะเขย่าขึ้นกับประสิทธิภาพของซับของท่าน แลัการเชตคู่หน้าของท่านครับ

คุ๋หน้าฟังเพลง เสียงร้องอยู่กลางจอ เบสตกเป็นก้อนอยู่ด้านหน้า มีน้ำหนัก

กรณีชับยี่ห้อเดียวกัน
  ให้ปรับด้านใดด้านหนึงก่อน ฟังเพลงที่เบสแน่นๆ กระชับๆ โดยฟังเสียงเบสจากคู่หน้า จำเสียงใว้ ให้ฟังเป็น stero
กรณี ลำโพงตัวใหญ่ AVR ตัวเล็ก ให้ลองตัดความถี่ของคู่หน้าดู ฟังเบสชัดแน่นกระชับที่สุด

เสร็จแล้วเปิดซับ เปิด volume ใว้สัก 11 โมงก่อน ฟังเฟสซับให้ได้เสียงที่สะอาดแน่นไม่เบลอปรับเฟสใว้ตรงนัน้ มีแค่ 0 หรือ 180 น้อยมากหรือไม่ถึง 1 % ที่ต้องใช้เฟสพิเศษ

แล้วปรับ pre ที่ซับ ค่อยๆ หมุนฟังให้เบสไม่กวรคู่หน้าไม่อื้ออึง ถ้าปรับ pre ลง แล้วยังอื้ออึง จำใว้นะครับเสียงเบสจากซับต้องไม่เด่นเกินคู่หน้า
ถ้ายังอื้ออึงให้ลด vol ลง ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ทั้ง pre+vol ฟังให้เบสเป็นก้อน ชัดแน่นกระชับ

ได้ตัวแรกแล้ว ทำตัวที่ 2 หากเป็นยี่ห้อเดียวกันให้ copy ค่ามา แล้วเปิดฟังดู ปรับจูนละเอียดให้เข้ากับคู่หน้า เปิดตัวเดียวนะครับ

เมื่อได้แล้ว ให้เปิด 2 ตัวพร้อมกัน ฟังดู ไม่อื้อ ไม่เกิน แน่นกระชับ หากยังเกินก็ต้องปรับทั้ง 2 ตัวพร้อมๆกัน

ลองดูนะครับ

ถ้าปรับได้เสียงเบสจะรวมกันเป็นก้อน ไม่มีแยกคนละตุ้บ 2 ตุ้บ แน่นกระชับเป็นเนื้อเดียวกัน กรณีฟังเพลงเบสจะลงตรงกลางห้อง มีน้ำหนักแน่นๆ

ดูหนังมีแรงสั่นสะเทือนเพิ่มขึ้น dynamic แรงขึ้น โดยที่ความดังไม่ได้พิ่มแต่อย่างใด เสียงโดยรวมระบบจะดีขึ้นทันตาเห็น  ปรับซับเสียงทุกเสียงในระบบต้องชัดขึ้น คมขึ้น แน่นขึ้น
มีพลังขึ้น dynamic ดีขึ้น ถ้าเสียงใดเสียงหนึ่ง ดรอปลง แสดงว่ายังไมไ่ด้

หรือจะจ้างผมปรับก็ได้นะ ใครอยู่ใกล้ๆ อะอะ

...ท่าน lasa ก็เป็นครูผมคนหนึ่งในสมัยท่านนายอำเภอ(นามแฝงของท่าน)ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:45:06 am โดย bkav »

ออฟไลน์ OU812

• **

Dynamic EQ = on.....Dynamic EQ  (on ไม่ได้)

ไม่ทราบว่าใช้ไมค์เซ็ตอัพแล้วหรือยังนะครับ ผมใช้ 5400 ถ้าไม่ต่อไมค์เซ็ตอัพ ฟังก์ชั่นบางอันก็จะใช้ไม่ได้ ลองดูนะคร้าบบบ

ออฟไลน์ Jin

ทำไมถึงไปแนะนำให้ ฟิคค่า ตายตัวแบบนั้นละครับ ตำแหน่งการวางลำโพง และองศา รวมถึงห้องของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นค่า delay (distance) Volume มันไม่เท่ากันแน่นอนครับ

ผมแนะนำว่า distance ให้ตั้งตามระยะจริง ตามที่วัดครับอันนี้ปรับแบบหยาบนะครับ

ส่วนการชดเชยเสียง volume เอาแบบมักง่าย ใช้หูฟัง หรือใช้ app วัดเดซิเบล วัดให้ทุกลำโพง ณ จุดนั่ง ได้รับเสียงเท่ากัน

และก็ Hz ลำโพงถ้าเป็นตั้งพื้น Tower ตั้ง Full range ไปครับ เสียงมันจะได้ไม่อั้น ทุกย่านที่ลำโพง tower ขับได้จะขับได้หมด

การที่คุณกำหนด Hz แบบนั้นมันเหมาะกับ bookshelf ซึ่งแน่นอน bookshelf จะหลุดตู้มากกว่า แต่จะไม่ได้รายละเอียดเสียงย่านตํ่าเท่าที่ควร นอกจากซับคุณเทพจริงๆ

ผมไม่ได้จะขัดหรืออะไรนะครับ แฮบปี้กับเสียงที่ได้ ถือว่าสมบูรณ์แล้วครับ

ระยะนั่ง และเซอร์ราว ควรให้เสียงมาตก บริเวณหน้าเรา ณ ตรงที่นั่งชม นะครับ ลองค่อยๆปรับดูครับ

ปล. เล่นเครื่องเสียง อย่าให้เครื่องเสียงเล่นเรานะครับ อย่าดูหนังฟังเพลง ด้วยการนั่งจับผิดสิ่งที่เราทำด้วยเช่นกันครับ ไม่งั้นความสุขมันจะไม่มีเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

ผมว่า ท่าน BKAV  มีเจตนาดีนะคับ  ที่มาแชร์ ข้อมูล ให้ดีกว่า เก็บเอาไว้ เองนะคับ   
   ผมขอแชร์ การปรับของผมบางคับ  จริงคับ ห้องแต่ละห้องนั้น การปรับ เสียงจะแตกต่างกันไปคับ ไม่มีสูตรสำเร็จ  ต่อให้ห้อง มีขนาดรูปทรงเหมือนกัน ใช้ลำโพง แอม เหมือนกัน ก็ปรับไม่เหมือนกันคับ เพราะยังมีตัวแปรอื่นๆๆ อีก  ไม่ว่าการจัดวางลำโพง จุดนั่งฟัง วัสดุถายในห้อง มีผลหมดคับ 

distance ให้ตั้งตามระยะจริง ตามที่วัดครับอันนี้ปรับแบบหยาบนะครับ  อันนี้ผมไม่เห็นด้วยคับ ใช้หูเราคับ  ในการปรับ  ง่ายๆๆ  ใช้หนังที่มีการโยนเสียง ชัดเจนหน่อยคับ ที่โยน จากหน้า ไปหลัง เช่น คนไฟบิน ฉากที่พระรองหมุ่นกังหัน ใส่นางเอก  / ทรานฟอร์มเมอร์ 3 ฉากที่พระเอกเข็น รถขนเอกสาร แล้วปล่อยไป / คอนแตนตินฉาก อีกา บินผ่าน  พวกนี้เอาใช้ เซ็ทได้   หรือดีหน่อย ก็ใช้แผ่น DVE คับ ผมเองก็ใช้ แผ่นนี้ละคับ โดยการ หา ระยะ ของ Center ก่อน แล้ว ค่อมาหาเงาลำโพงตัวอื่นๆๆ  อีกที่
ตั้งพื้น Tower ตั้ง Full range  ถ้าตั้งได้ จะได้บรรยากาศ ที่ดีคับ แต่ก็มีปัญหาเรื่อง เบส หากเซ็ท ได้ไม่ดี เบสจะไม่สะอาด และขาดความคมไปคับ  การตัดความถี่  ก็เพราะ ว่า ทำให้คู่หน้า ทำงานน้อยลง ไม่สงความถี่ต่ำ มาก่วน ในช่วงที่เราตัด แล้วใช้ sub ตัดต่อยอดไป ทำให้เสียงฟังเคลียร์ ขั้นคับ แต่บรรยกาศ มัน ลดลงแน่นนอน ได้อย่าง เสียงอย่าง  แล้วแต่จะชอบคับ  และที่สำคัญ ผมยอมตัดความถี่คู่หน้า เพราะสงสารลำโพง คับ มันทำงานหนัก เดียวจะพัง สะก่อน   

ออฟไลน์ Jin

ผมว่า ท่าน BKAV  มีเจตนาดีนะคับ  ที่มาแชร์ ข้อมูล ให้ดีกว่า เก็บเอาไว้ เองนะคับ   
   ผมขอแชร์ การปรับของผมบางคับ  จริงคับ ห้องแต่ละห้องนั้น การปรับ เสียงจะแตกต่างกันไปคับ ไม่มีสูตรสำเร็จ  ต่อให้ห้อง มีขนาดรูปทรงเหมือนกัน ใช้ลำโพง แอม เหมือนกัน ก็ปรับไม่เหมือนกันคับ เพราะยังมีตัวแปรอื่นๆๆ อีก  ไม่ว่าการจัดวางลำโพง จุดนั่งฟัง วัสดุถายในห้อง มีผลหมดคับ 

distance ให้ตั้งตามระยะจริง ตามที่วัดครับอันนี้ปรับแบบหยาบนะครับ  อันนี้ผมไม่เห็นด้วยคับ ใช้หูเราคับ  ในการปรับ  ง่ายๆๆ  ใช้หนังที่มีการโยนเสียง ชัดเจนหน่อยคับ ที่โยน จากหน้า ไปหลัง เช่น คนไฟบิน ฉากที่พระรองหมุ่นกังหัน ใส่นางเอก  / ทรานฟอร์มเมอร์ 3 ฉากที่พระเอกเข็น รถขนเอกสาร แล้วปล่อยไป / คอนแตนตินฉาก อีกา บินผ่าน  พวกนี้เอาใช้ เซ็ทได้   หรือดีหน่อย ก็ใช้แผ่น DVE คับ ผมเองก็ใช้ แผ่นนี้ละคับ โดยการ หา ระยะ ของ Center ก่อน แล้ว ค่อมาหาเงาลำโพงตัวอื่นๆๆ  อีกที่
ตั้งพื้น Tower ตั้ง Full range  ถ้าตั้งได้ จะได้บรรยากาศ ที่ดีคับ แต่ก็มีปัญหาเรื่อง เบส หากเซ็ท ได้ไม่ดี เบสจะไม่สะอาด และขาดความคมไปคับ  การตัดความถี่  ก็เพราะ ว่า ทำให้คู่หน้า ทำงานน้อยลง ไม่สงความถี่ต่ำ มาก่วน ในช่วงที่เราตัด แล้วใช้ sub ตัดต่อยอดไป ทำให้เสียงฟังเคลียร์ ขั้นคับ แต่บรรยกาศ มัน ลดลงแน่นนอน ได้อย่าง เสียงอย่าง  แล้วแต่จะชอบคับ  และที่สำคัญ ผมยอมตัดความถี่คู่หน้า เพราะสงสารลำโพง คับ มันทำงานหนัก เดียวจะพัง สะก่อน   

ที่ผมแนะนำแบบนั้น เพราะผมใช้ dve นั่นแหละครับและผมก็เทส pink noise check ทุกครั้ง ค่ามันไม่ได้หนีจากระยะวัดจริง ผมถึงบอกตั้งอย่างหยาบไงครับ

ส่วนเรื่องความถี่ตำ่ตัดซับ ที่ว่ากวน เพราะสเปคซับคุณไม่ถึง หรือ ตั้งตำแหน่งไม่ดี หรือจุดตัด กับ volume ของซับไม่สัมพันกันครับ

ปล. ตั้งซับกับคู่หน้า เป็นอะไรที่เหนื่อยและใช้เวลามากๆ ถ้าไม่อะไรมากใช้ไมค์ตั้ง auto เสียงก็โอเคละคับ

ออฟไลน์ dumluck

• Flat TV member
  • *

ไม่ทราบว่าใช้ไมค์เซ็ตอัพแล้วหรือยังนะครับ ผมใช้ 5400 ถ้าไม่ต่อไมค์เซ็ตอัพ ฟังก์ชั่นบางอันก็จะใช้ไม่ได้ ลองดูนะคร้าบบบ

ยังไม่ได้ใช้ เดียวลองดู ขอบคุรครับ