ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามพูด 10 คำนี้กับคู่รัก มันไม่ใช่เรื่องหยอกล้อ  (อ่าน 74 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jessicas

• Hologram 3D TV member
ความรักมักทำให้พวกเรายิ้มได้ แฮปปี้และก็ทำให้เรามีความทุกข์ได้เช่นเดียวกันค่ะ

และก็ผู้ที่จะทำให้พวกเราเสียใจได้มากที่สุดก็คือผู้ที่เรารักสูงที่สุดเช่นกันด้วยเหตุนั้นคำพูดแต่ละคำ

เราควรคิดถึงความรู้สึกของคนฟังให้มากมายๆนะคะเนื่องจากว่าคำกล่าวบางคำที่พวกเรากล่าวออกไป

แบบไม่ได้ตั้งใจอาจทำร้ า ยความรู้สึกของใครบางคนอยู่ก็เป็นได้นะถ้าหากพวกเราอย ากรักษาความรักของพวกเราให้อยู่ไปนานๆ

ห้ามหลุดคำบอกเล่า 10 คำดังนี้ออกมาเด็ดขาดเลยจ๊าจ๊ะ

1.พวกเราเลิกเหอะ

ประโยคคลาสสิคของเหล่ามนุษย์แฟนที่เวลาโกรธกัน ทะเลาะกัน จำเป็นต้องหลุดคำๆ

นี้ออกมาถ้าหากคุณยังไม่อย ากที่จะเป็นคนกำพร้าแฟนแบบอันที่จริงแล้วละก็อย่ าหลุดคำนี้ออกมาเป็นประจำ

เชียวเนื่องจากว่าถ้าหากวันนึงเค้าก็หลุดพูดออกมาว่า เลิกก็เลิก!!มันจะยิ่งไปกันใหญ่นะจ๊ะคอยให้อารมณ์เย็นลงก่อนแล้วค่อยว่ากันดีไหม

2.อย ากจะไปไหนก็ไป

ประโยคนี้ฟังแล้วราวกับไล่ให้ไปไกลๆแต่ที่จริงแล้วพวกเราไม่ได้อย ากให้เค้าไปจริงๆ

นี่นาแต่ว่าคนฟังเค้าไม่รู้จักว่าพวกเราคิดกับพูดสวนกันมันเลยทำร้ า ยความรู้สึกเค้าได้เลยค่ะเอ้อฉะนั้น

ทะเลาะกันยังไงก็อย่ าเอ่ยปากไล่ให้ไปให้ไปไกลๆหรือไล่ให้ไปที่อื่นถ้าเกิดเค้าไปอันที่จริงแล้วพวกเราเองน่ะสิที่จะมาเป็นฝ่ายเศร้าใจ จริงไหม

3.น่ารำคาญ

คำว่า “น่าระอา” มันช่างทำร้ า ยความรู้สึกผู้ฟังได้อย่ างมากมายเลยจ้าค่ะลองคิดถึงใจเขาดวงใจเราดูนะว่าถ้าเค้าบอกว่าเรา

“น่ารำคาญ” ออกมาบ้าง พวกเราจะรู้สึกอย่างไรต่อให้คบกันมานานแค่ไหน คำๆนี้ก็ไม่ควรที่จะกล่าว

มันออกมาหากเราคิดว่าความรักมันเริ่มจืดชืดไปบ้างก็ลองหาอะไรทำใหม่ๆด้วยกันเพื่อกระชับความเกี่ยวพันดีมากกว่าเนอะ

4.จะอะไรนักหนา ไม่น่าสนใจ

ใครๆก็อย ากเป็นคนสำคัญของแฟนตนเองกันทั้งหมดด้วยเหตุผลดังกล่าวถ้าหากว่าเค้าทำอะไรที่มากเกินไปสักนิดสักหน่อยก็อย่ าไปบอกว่าเค้าน่าเบื่อ

เด็ดขาดเชียวนะคะเพราะว่าคำว่าน่าหงุดหงิดฟังแล้วอาจก่อให้รู้สึกสะอึกได้เลยปฏิบัติดีมาตลอดในที่สุดเปลี่ยนเป็นน่าเบื่อ!ถ้าหากเกลียดก็

บอกเค้าไปแบบรักษาน้ำใจกันหน่อยจะได้ไม่เสียน้ำใจกัน ไม่ต้องมาเสียใจกันทีหลังเนอะ

5.เพราะเหตุใดไม่เป็นเหมือนคนนั้น

อ้าว เพราะเหตุไรพูดแบบงี้ล่ะลืมไปแล้วหรือไงว่ารักเค้าเพราะอะไร?รักที่เค้าเป็นแบบนี้หรือรักที่เค้าเป็นแบบผู้ใด

ลองนึกถึงดีๆก่อนบอกนะจ๊ะ เนื่องจากไม่ว่าใครก็จะต้องรู้สึกแบบงี้ทั้งหมดอย่ าดีกว่าเทียบเคียงแฟนของพวกเรากับ

ผู้ใดกันเด็ดขาดเลยเพราะว่านอกเหนือจากจะทำร้ า ยความรู้สึกกันแล้วอาจทำให้เรื่องมันยิ่งบานปลายเข้าไปอีกนะ

6.อย่ ามายุ่ง

บางครั้งบางคราวสาวๆอย่ างเราก็มีอารมณ์ที่อย ากอยู่คนเดียวอย ากคิดอะไรผู้เดียวแต่ว่าก็ไม่ใช่ว่าเราจะไปบอกทำร้ า ยน้ำใจผู้ที่เค้าคอยเป็น

ห่วงเราได้นะคะ คำว่า “อย่ ามายุ่ง”อาจไม่ร้ า ยแรงสำหรับคนพูด

แต่ร้ า ยแรงสำหรับความรู้สึกคนฟังโดยเหตุนี้เก็บคำบอกเล่านี้เอาไว้ แล้วรอคอยให้อารมณ์เย็นลงก่อนดีมากยิ่งกว่านะ

7.ห่างกันสักพัก

คนที่ห่างกันสักพัก น้อยคู่นักที่กำลังจะได้กลับมารักกันดังเดิมด้วยเหตุว่าเวลาจะมีผลให้ความรู้สึกมันเบาๆ

จืดจางลงไปถ้าหากเราไม่ได้คิดอย ากจะห่างกับแฟนของเราจริงๆละก็เหมือนกันจ้ะ ที่คำๆ

นี้ไม่สมควรหลุดกล่าวออกไปเนื่องจากถ้าเกิดเค้ากำเนิดห่างจากเราไปแล้วจริงๆความรู้สึกที่มันเสียไปและก็ย ากที่จะเรียกคืนกลับมาอีกนะคะ

8.เรื่องมากจริงๆ

จำในเวลาที่คบกันแรกๆได้ไหมว่าเราเอาใจเค้าได้โดยที่เราไม่รู้จักสึกว่าเค้านั้นน่าเบื่อแต่ว่าเมื่อเวลาผ่านไป

กลายเป็นว่าอะไรนิดๆหน่อยๆก็เปลี่ยนเป็นเรื่องมากไปหมด แบบงี้ไม่ดีแล้วจ้ะผู้หญิงอย่ าปลดปล่อยให้อารมณ์ทำร้ า ยความรู้สึกคำ

ว่า..เรื่องมากจริงๆ..บางทีอาจฟังดูไม่ร้ายแรงแม้กระนั้นถ้าหากพูดมันเสมอๆก็คงจะไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยแล้วล่ะค่ะ

9.แล้วทีคุณล่ะ

เวลาทะเลาะกัน ถ้าเกิดชอบได้ยินคำนี้หลุดมาบ่อยๆคงไม่ใช่เรื่องดีนะคะมันราวกับว่าเราทำเรื่อง

ไม่ดีใส่กันได้เพราะว่าอีกคนก็ทำเป็นแบบเดียวกัน คำว่า “แล้วคราวเธอล่ะ”ยังทำได้ แล้วทำไมเราจะทำมั่งไม่ได้!

ฟังแล้วมันราวกับการประชดแข่งขันกันซึ่งไม่เป็นเรื่องดีต่อความสัมพันธ์มากๆ

เลยถ้าหากไม่อย ากให้เรื่องเถียงเล็กๆแปลงเป็นเรื่องที่จะแย่ลงกว่าเดิมเก็บคำนี้เอาไว้นะ อย่ าเผลอพูดเชียว

10.งี่เง่า

ฟังแล้วมันบาดลึกก มากมายๆกับคำว่า “โง่เขลาเบาปัญญา”ถ้าเกิดการที่แฟนของพวกเราจะปฏิบัติตนขอคืนดีงแง้ง

งอแงกับเราบ้างมันอาจไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เพราะใครๆก็อย ากให้คนรักมาเอาอกเอาใจบ้างจริงไหมคะแม้กระนั้นถ้าเราพลั้งปากพูดไปว่าเค้านั้น

โง่!ความน่ารักที่เค้ามีให้เรามันบางทีอาจจะไม่มีให้อีกเลยก็เป็นได้นะลองเอาอกเอาใจ

เขามาตั้งใจเรามองนะคะว่าหากเค้ามาบอกคำนี้ใส่เราบ้าง แล้วเราจะรู้สึกยังไงเนอะ

ความรักเป็นเรื่องประณีตบรรจงมากๆแม้กระทั่งเป็นคำกล่าวไม่กี่คำที่พวกเราเผลอพูดมันออกไปหากแม้เราบางทีอาจ

จะไม่ได้ตั้งใจแม้กระนั้นมันก็ทำร้ า ยความรู้สึกของคนที่รักเราได้อย่ างมากเลยจ้ะขาด้วยเหตุนี้ก่อนจะบอกอะไรที่บางทีอาจทำร้ า ยกัน

ก็ขอให้เก็บเอาไว้อย่ าใช้คำบอกเล่ามาทำลายความรักของพวกเราเพราะว่าถ้าหากพวกเรา

เสียเค้าไปจริงๆแล้วมานั่งเศร้าใจทีหลังมันไม่ป้องกันเลย เพื่อนฝูงๆว่าจริงไหม
คำพูด
ขอบคุณบทความจาก https://freelydays.com/13336/
คำค้นหา : คนที่เรารัก