ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดพ่อลูกอ่อน  (อ่าน 10099 ครั้ง)

ออฟไลน์ kungkung18

• Edge LED TV member
ชุดพ่อลูกอ่อน
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:24:01 pm »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก ขอเล่านำนิดนึงนะครับ กว่าจะได้เป็นชุดปัจจุบัน
ชุดแรกที่ใช้ ประมาณปี 2545
ทีวี SONY TRINITRON 21"
เครื่องเล่นดีวีดี SOKEN  T-40 >>>> ราคา 9,900 บาท ผ่อนเอาครับ  ยังใช้ได้อยู่ เคยเปลี่ยนหัวอ่านไปครั้งเดียว
ชุดลำโพง 5.1 DTH-500 แอมป์ในตัว ถอดรหัส DOLBY DIGITAL และ DTS >>>> ราคา 17,500 บาท ยังใช้ได้อยู่ ย้ายไปไว้อีกห้องไม่ค่อยได้ฟังเท่าไหร่
ราคาทั้งชุดก็ถือว่าสุงมากสำหรับคนทำงานเงินเดือนไม่มากอย่างผม แต่ทำไงได้มันชอบนี่นา
จำได้ว่า รู้สึกตื่นเต้น และดูหนังสนุกมาก สำหรับเสียงซาวแทร็กแท้ๆ

ชุดปัจจุบันก็ได้จากการผสมระหว่างของมือหนึง + ของมือสอง ครับ  เริ่มต้นประมาณปี2555  ทยอยซื้อทีละอย่างสองอย่าง

TV : SONY  LCD  KLV-40B420  
AVR : ONKYO TX - NR509
BLURAY PLAYER : SONY - S380
F SPEAKER : psb T1
C SPEAKER : psb C1
R SPEAKER : psb B1
SUBWOOFER SPEAKER : POLK PSW110
สายลำโพง : canare 4s6 ทั้งหมด
สายHDMI สาย SUB ใช้ของทั่วๆ ไปครับยังไม่ได้เน้นมาก

ภาพโดยรวมครับ
ลำโพงคู่หน้า ก่อนเปลี่ยนเป็นตั้งพื้นpsb T1 ก็ใช้เป็น psb B1 แต่อยากลองตั้งพื้น พอดีมีเพื่อนสมาชิกลงขายไว้ราคาไม่แรงมาก ก็เลยขาย B1 และขาตั้งออกไปแล้วไปเอาpsb T1 มา สำหรับเสียงที่ได้ทั้งระบบ ผมก็พอใจครับ ดูคอนเสิร์ต ดูหนัง สนุก เสียงเล็กๆน้อยๆ ที่เราไม่เคยได้ยินจากหนังเรื่องเก่า ก็ได้ยินถ้าสังเกตุดีๆ
พื้นที่ในการจัดวางค่อนข้างจำกัด คงใช้ชุดนี้ไปอีกระยะเนื่องจากมีเจ้าตัวเล็ก เพิ่มมาอีก 1 คน รวม 2 คน  [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2013, 10:08:22 am โดย kungkung18 »

ออฟไลน์ cargo itmt

Re: ชุดพ่อลูกอ่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 03:05:44 pm »
เต็มพลังเต็มห้องเลยครับ ของบางอย่าง มีแล้วเติมเต็มความสุขให้เราได้ก็คุ้มกับที่เราหามาครับ แม้จะเหนื่อยยากลำบากจ่าย แต่จ่ายหมดแล้วสุขจริงๆครับ  [โย่ว] [โย่ว]มีน้องเพิ่มมาอีกคน(ยินดีด้วยครับ)ชุดนี้ใช้ไปรอน้องโตค่อยเปลี่ยนได้สบายเลยครับ ถ้าใจเราไม่อยากเพิ่ม

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 03:24:43 pm »
    เยี่ยมเลยครับ!!..อัพระบบตามกำลังแบบเรื่อยๆแต่พอเพียงกับทรัพยากรในกระเป๋า(เหมือนแบบสโลแกนผม) แค่นี้ก็ไม่ต้องไปหมดกับระบบเป็นหลายๆแสนแต่ก็มี Format ภาพและเสียงแบบ HD ที่ทันสมัยในยุคปัจจุบันไว้ชมไว้ฟังในห้องนอนที่บ้านของเราแระ..แค่นี้ก้อสุขฝุดๆแล้วล่ะคร๊าบบ..
[/b]

ออฟไลน์ Schecte|2

• Full LED TV member
    • http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 09:46:05 am »
โอววววว เเจ่มครับผม  จริง ๆ ห้องขนาดนี้ เปลี่ยนทีวีใหม่ + HDMI ดี ๆ ซักเส้น ก็เฟี้ยวเงาะเเล้วครับ   

ว่าเเต่ Onkyo จับกับ Psb เป็นไงบ้างครับ    เเหะ เเหะ  ... !!   [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:53:46 am »
เต็มพลังเต็มห้องเลยครับ ของบางอย่าง มีแล้วเติมเต็มความสุขให้เราได้ก็คุ้มกับที่เราหามาครับ แม้จะเหนื่อยยากลำบากจ่าย แต่จ่ายหมดแล้วสุขจริงๆครับ  [โย่ว] [โย่ว]มีน้องเพิ่มมาอีกคน(ยินดีด้วยครับ)ชุดนี้ใช้ไปรอน้องโตค่อยเปลี่ยนได้สบายเลยครับ ถ้าใจเราไม่อยากเพิ่ม

ใช่ครับ กว่าจะเต็มระบบ รอคอยอยู่นาน ตอนไปตามงานโชว์ต่างๆ ก็ได้แต่นึกว่าเมื่อไหร่เราจะมีชุดแยกชิ้นบ้าง เห็นแล้วมันก็เกิดกิเลสทุกที แต่ด้วยงบประมาณที่จำกัด ทำให้ต้องทยอยซื้อมา แต่เมื่อเราได้มาครบแล้ว ทำให้เรามีความสุขกับมัน [โย่ว] ผบ.ทบ. ก็ชอบดูหนังเหมือนกัน ทำให้อนุมัติบางอย่างง่ายขึ้น [เท่ห์]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 10:05:53 am »
โอววววว เเจ่มครับผม  จริง ๆ ห้องขนาดนี้ เปลี่ยนทีวีใหม่ + HDMI ดี ๆ ซักเส้น ก็เฟี้ยวเงาะเเล้วครับ   

ว่าเเต่ Onkyo จับกับ Psb เป็นไงบ้างครับ    เเหะ เเหะ  ... !!   [ปลื่ม]

ทีวีตอนซื้อมาใหม่ก็ดูว่ามันใหญ่ดี จากเดิมที่ใช้ SS 29 นิ้ว ตอนนี้ดูไปดูมา มันจะเล็กไปแล้วเหมือนกัน

สำหรับผม แนวเสียงมันออกนุ่นๆ ฟังสบาย เสียงทุ่มไม่หนักแน่นนัก แต่ก็ได้เสียงต่ำจากซับมาเสริม ดูคอนเสิร์ท "Adele Live at the Royal Albert Hall" ชอบเสียงร้องของเธอมาก หรือ "น้องดา เอ็นโดรฟิน อิลูชั่น คอนเสิร์ต” ดูซ้ำๆ ก็สนุกไม่เบื่อเลย [กระโดด]

ออฟไลน์ Chaichrist

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:08:12 pm »
สายลำโพง : canare 4s6 เป็นยังไงบ้างครับ ไปซื้อที่ร้านณัฐพงษ์ทีไรหมดทุกที เพราะดูเป็นสายที่คุณภาพคุ้มค่าจริงๆครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 01:49:13 pm »
ผมสั่งที่AVBestBay.com  เขาแพคส่งให้อย่างดี เมตรละ 50 บาท

ยังไม่เคยเทีียบกับตัวอื่นครับ แต่ที่หาข้อมูลมาน่าจะคุ้มค่าเงินครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ thotsawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 10:22:00 pm »
TV กับ Blu-Ray Player รุ่นเดียวกันเลย

มีลำโพง 5.1 อยู่ เก่าแล้วอายุ 10กว่าปี แต่มีรู Optical (ไม่มีสาย)  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 04:19:54 pm »
TV กับ Blu-Ray Player รุ่นเดียวกันเลย

มีลำโพง 5.1 อยู่ เก่าแล้วอายุ 10กว่าปี แต่มีรู Optical (ไม่มีสาย)  [ร้องไห้]

s380 ตัวนี้เมื่อก่อนต่อเน็ตดู youtube อืดมาก เน็ต 4 M  TOT  ตอนนี้มันอัพเป็น 8 M ดูลื่นมากๆ คุ้มครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:36:41 pm »
รบกวนแนะนำนิดนึงนะครับ ลำโพงเซอรราวน์ตรงหัวนอนลดระดับลงมาอีกหน่อยให้เท่า คู่หน้าตำแหน่งลำโพงเสียงแหลม ทวิสเตอร์ ก็จะดีครับ คู่หน้าซ้ายมือที่ชิดผนังควรจะหันเข้าหาเตียงอีกนิดนะ เพราะมันใกล้ผนังมากเสียงจะก้องสะท้อนครับ คู่หน้าขวาก็หันเข้ามาเท่าๆกัน ในอนาคตอาจหาวัสดุซับเสียงมาแปะผนังสักแผ่นสองแผ่นก็จะดี กันเสียงก้องจากผนัง  ส่วนลำโพงซับ หันหน้าดอกลำโพง มาทางเตียงหน่อยก็จะดี วางซับอย่าไปชิดผนังมากห่างออกมาอีกสักนิดก็จะดีเสียงจะไม่บวม ซับโพครุ่นนี้หากสายสัญญาณซับเป็นแบบสาย y ก็จะยิ่งดีนะครับ ส่วนเครื่องเล่น dvd วางไว้ข้างบนสูงกลัวตัวเล็กปีน เดี๋ยวจะร่วงตกใส่หัวลูกนะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:44:12 pm โดย kollove »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:49:44 am »
ขอคุณครับ คุณ kollove ที่แนะนะ  [รัก]
ลำโพงเซอร์ที่ไว้สูงเนื่องจากแนวไม่หน้าสาม ที่ผมใช้ยึดสกรูแขวนลำโพง มันสูงไปหน่อย แต่ถ้าลงระดับลงมา จะวางได้ที่หัวเตียงอาจจะต่ำกว่าระดับหูนิดนิง (ใกล้พานสีเงิน) เดียวจะลองวางดูครับ รวมทั้งลำโพงหน้าและซับด้วย ส่วนเครื่องเล่นDVD BD ผมยกมาวางชั้นเหนือ AVR แล้ว ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ สายซับซื้อมาเป็นแบบYแล้วครับของM cable ตั้งแต่แรก

สังเกตุเสียงจากซับ ตอนเปิดเรื่องจูราสสิคพาร์ค 3 (dvd) ช่วงไตเติ้ลเสียงไดโนเสาเหยียบพื้นที่มีน้ำกระเพื่อม เกิดเสียงพล่าๆ ตั้งโวลลุ่มไว้ 11.00 น จุดตัด 80-90 Hz
 [ไม่เอา]

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 01:01:44 pm »
เคยมี  POLK PSW110 สีเดียวกันนี่แหละ ตอนแรก หันหน้าออกเสียงไม่ค่อยมีเลย  เลย diy เอง หาผ้าห่มที่ไม่ใช้พับรองพื้น กับเศษไม้รองอีกที เอาSub มาวาง
หันหน้าไปที่กำแพงอย่าชิดมาก  ปรับ ประมาณ 85 avr ปรับ 80 เสียงนุ่ม มีเนื้อมีหนังดี มีแรงปะทะให้ด้วย ลงได้ลึกอีกต่างหาก ใช้สาย AUDIOQUEST: Black Lab เส้นเดียวไม่ต่อ y  ลองดูเผื่อจะดีขึ้นครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ใครเอาไปใช้ไม่ว่าครับ 555