ผู้เขียน หัวข้อ: dvb t2 ท่านใด ที่อยู่ในกรุงเทพฯ และ สามารถ ใช้เสาหนวดกุ้ง ได้บ้างครับ  (อ่าน 8835 ครั้ง)

ออฟไลน์ a1111

• LCD TV member
  • **
ปรึกษา ทีวีดิจิตอลครับ
ลองดูแล้ว  เสาอากาศ ทีวีภายใน  ทั่วไป ที่เป็นหนวดกุ้ง รับสัญญาณ ไม่ได้ครับ 
แสดงว่า dvbt2 ต้อง บวกราคาเสาอากาศ เพิ่มด้วย(4-5 ร้อย ) ใช่หรือไม่ครับ  รวม ๆ แล้ว ก็ไม่เบา มีจานอยู่ ติดกล่องเพิ่ม ดีกว่าไหมครับ

สถานที่ทดลอง บริเวณ สาทร   อ่อนนุช
Thank

ออฟไลน์ thotsawat

• Edge LED TV member
ทีวีดิจิตอลเมื่อออกอากาศจริง สามารถรับสัญญาณด้วยหนวดกุ้งหรือเสาในบ้านได้ ถ้าอยู่ในเขตตัวเมืองและเขตเทศบาล

แต่......ตอนนี้ทดลองออกอากาศอยู่ครับ สัญญาณที่ปล่อยมาเน้นแผ่ไกลไม่เน้นทะลุทะลวง แรงส่งต่ำ และยังไม่มีการตั้งเสาทวนสัญญาณ ทำให้การรับสัญญาณด้วยเสาในบ้านอาจไม่ค่อยติด

และ จขกท. ทดสอบที่ สาทร อ่อนนุช ซึ่งอยู่กรุงเทพชั้นในก็จริง แต่มีตึกบังเป็นจำนวนมาก ทำให้รับสัญญาณไม่ได้หรือสัญญาณอ่อนครับ (ใช้ก้างปลา หันไปใบหยก2 ติดแน่) บางคนหน้าต่างบ้านเปิดมาเห็นใบหยก2ชัดแจ๋ว ใช้เสาในบ้านยังรับสัญญาณลำบากเลยครับ รอของจริง...

...ออกอากาศจริง หนวดกุ้งรับได้แน่นอน ในพื้นที่ๆ จขกท. ทดสอบอยู่

ออฟไลน์ KVYoung

ใจเย็นๆครับ เดือนเมษาก็จะได็รู้กันว่าเสาหนวดกุ้งจะรับได้ไหม

ออฟไลน์ a1111

• **

ออฟไลน์ somchaijamsai

ถ้าสัญญาณรับได้ไม่เต็มที่จะเป็นอาการประมาณนั้นแหละครับ หรือไม่ก็ภาพเป็นบล็อกๆ

ขยับหาทิศทางทั่วๆแล้วเหรอครับ ได้สัญญาณแรงกี่% กดปุ่มinfoดู

ผมอยู่บางซื่อ ก็ใช้หนวดกุ้งแบบมีปุ่มหมุนปรับ เวลาปรับเสาเหมือนกับว่ามุมในการรับมันแคบมากๆขยับนิดเดียวหายเลย แต่ก็รับได้ประมาณ60%

ออฟไลน์ sptch

• Flat TV member
  • *
แถวโบ๊เบ๊รับได้ 16 ช่องครับ ช่อง7 ไม่มีแต่เดิมเคยมี เเดี๋ยวลองจูมใหม่

ออฟไลน์ inotesikato

• *
บางกรวย ไทรน้อย ขาดช่อง 7HD , NBT HD ที่เหลือรับได้หมดครับ (ใช้หนวดกุ้ง อันละ 20 บาทจากตลาดนัด อิอิ)

ออฟไลน์ beery

• **
บางบอนรับได้แค่ 8ช่องเองเป็นสัญญาณ on Mcot ใช้ก้างปลารับ มีใครอยู่บางบอนไหมรับได้กี่ช่อง
ตอนนี้กำลังสงสัยอยู่ว่าเป็นที่เสาก้างปลา หรือว่าเค้าส่งสัญญาณมาเขตนี้แค่8ช่อง??

ออฟไลน์ jinoizz

• *
ผมซื้อหนวดกุ้งมาลอง ในอพาร์ทเม้น แถวปิ่นเกล้า
หาสัญญาณไม่เจอเหมือนกันครับ เซ็งเลย  [โขก]

ออฟไลน์ rcmania

• *
ผมอยู่แถวซีคอนฯ ศรีนครินทร์  ใช้เสาที่่ติดมากับเครื่องทีวี 14 นิ้วรุ่นเก่า 300 Ohm ผ่าน Matching  75 Ohm รับได้  32 ช่อง เองครับ
 [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2014, 12:44:52 am โดย rcmania »

ต้องรอหน่อยครับ ตอนนี้เขากำลังเฉลี่ยกำลังในการส่งสัญญาณอยู่ครับ จึงทำให้ช่วงนี้บางความถี่ไม่สามารถรับได้ หรือมาๆหายๆครับ
อยู่ในช่วงปรับปรุงให้เสร็จก่อนวันที่หนึ่งมิถุนายนครับ

ออฟไลน์ levshin

• *
ผมซื้อเสามาต่อเข้าทีวีแบบดิจิตอลในตัว ดู mux2-5 มันกระตุกนิดๆ รมณ์เสีย  เป็นที่สัญญาณต้นทางใช่ป่ะครับ

ผมซื้อเสามาต่อเข้าทีวีแบบดิจิตอลในตัว ดู mux2-5 มันกระตุกนิดๆ รมณ์เสีย  เป็นที่สัญญาณต้นทางใช่ป่ะครับ
ใช้เสาภายในหรือภายนอกครับ แนะนำให้ใช้เสาภายนอกรับได้ดีกว่ามากเลยครับ

ออฟไลน์ levshin

• *
ใช้เสาภายในหรือภายนอกครับ แนะนำให้ใช้เสาภายนอกรับได้ดีกว่ามากเลยครับ

มีคนแนะนำมาครับใช้เสาภายนอกตัวนี้  BETA UV-7E

จากเว็ปนี้   https://www.facebook.com/BetaSatellite

ตอนแรกต่อเองภายนอกระดับหน้าต่างชั้น 2 สัญญาณไม่ค่อยดีเพราะตึกบัง

ทีนี้เลยให้ช่างปีนไปต่อเสาเหล็กยาวเกือบ 2 เมตร ยกสูงบนหลังคาบ้าน ให้พ้นเลยระดับตึกบ้านอื่น ทีนี้สัญญาณมาเกือบ 100เลยครับ ระดับ 96+ ไม่กระตุกแล้วครับ  [ปลื่ม]