ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1261097 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 04:18:11 pm »
หลังจากตระเวนหาข้อมูลจอ LED แบบ Full LED มาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ

สุดท้าย...ผมก็ตัดสินใจถอยจอ Cinema 21:9 ของ Phillips รุ่น 58PFL9955H มาประจำการที่ Work Station ของผม

เท่าที่ลองใช้งาน ขอบอกว่า...สีสันและมิติภาพ 2D ของจอรุ่นนี้ ให้มิติที่ยอดเยี่ยมกว่าจอรุ่นใหม่ๆ หลายตัวเลยทีเดียว

แม้ราคาจะค่อนข้างสูงชนิดที่เรียกว่าซื้อจอ 46" รุ่นทอปสุดได้ถึง 2 จอ

แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพและความรู้สึกเวลาดูหนัง (โดยเฉพาะอย่างยิ่งหนังที่มีขนาด 21:9)

ขอบอกว่าอรรถรสในการรับชมระหว่างจอรุ่นนี้กับจอ 46 นิ้วตัวเก่าที่ผมใช้อยู่ มันช่างให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันลิบลับจริงๆ

เพราะเวลาดูหนังที่เป็น 21:9 ขนาดภาพของจอรุ่นนี้ จะมีขนาดใหญ่พอๆ กับเรารับชมจอขนาด 60-61 นิ้ว

แต่ถ้าดูหนังที่เป็น 16:9 ขนาดของจอรุ่นนี้ก็จะใหญ่กว่าจอ 46" แบบปกติเล็กน้อย

ซึ่งไม่ว่าจะเป็น format ไหน ก็ถือว่าเต็มตา

งานนี้ต้องยกความดีความชอบให้เพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้หลายท่านที่บอกข้อมูลดีๆ ให้ผมได้ทราบ

แม้การบริการจะมีชื่อเสียที่ไม่ค่อยดีนัก แต่ผมยอมรับครับว่า...ผมมองผ่าน เพราะผมหลงรักคุณภาพของภาพจากจอฟิลลิปส์จริงๆ

ออฟไลน์ slideaway

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 02:03:16 pm »
อัพfirmwareแล้วเสียงหายสะดุดนะแล้วคับ

ขอบคุนทุกท่านที่ช่วยแนะนำมากๆเลยนะคับ

สบายใจเหมือนได้ทีวีใหม่เลยคับตอนนี้

ออฟไลน์ cocane

• *
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:49:26 pm »
กําลังคิดว่าจะเล่น led ของ  philips อยากรบกวนถามเพื่อนๆ ว่า ถ้าดูฟรี ทีวีภาพจะออกมาชัดมั๊ยครับ สนใจรุ่น pfl5605/89 อยู่ ขอความเห็นด้วยครับ [งง]

ออฟไลน์ bonpain223

• *
« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 07:18:49 pm »
เมื่อวันก่อน ผมไปที่ Power Mall Siam Paragon ไปดู Philips รุ่น 40PFL6606 มาครับ ราคา 39,990 บาท!!

เลยถามแฟน Philips หน่อยครับว่า รุ่นนี้มีความพิเศษยังไงครับ ทำไมราคามันถึงโดดจัง อย่าง SS, SN, Pana ผมดูก็ประมาณ 30k ต้นๆเอง

เห็นเค้าอธิบายรายละเอียดมาแค่ Full HD Pixel Plus HD, 400 Motion Rtae เองครับ ใน web Philips ก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน

ออฟไลน์ freakz

• **
« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:05:01 am »
เมื่อวันก่อน ผมไปที่ Power Mall Siam Paragon ไปดู Philips รุ่น 40PFL6606 มาครับ ราคา 39,990 บาท!!

เลยถามแฟน Philips หน่อยครับว่า รุ่นนี้มีความพิเศษยังไงครับ ทำไมราคามันถึงโดดจัง อย่าง SS, SN, Pana ผมดูก็ประมาณ 30k ต้นๆเอง

เห็นเค้าอธิบายรายละเอียดมาแค่ Full HD Pixel Plus HD, 400 Motion Rtae เองครับ ใน web Philips ก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน

link review ของ web
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=1004

ราคานี้ผมว่าน่าจะ 46 นิ้ว+ นะครับ ถ้าราคาขนาดนี้ 40นิ้ว พวก samsung กะ lg ได้เป็น 3dTV
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Player : DUNE HD Base 3.0
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)
Filter : ... Power Port 8
HDTV : SUPERNET HD WiFi
HTiB : SS-BD WiFi

ออฟไลน์ pensiri

• *
  • salebuy??????????????? ?????????? 10 ??? ????!!
« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:13:37 pm »
 [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ Shaq32

• *
« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:06:44 pm »
ตอนนี้ผมใช้ Philips 9705 ขนาด 46" อยู่ครับ แล้วมีเพื่อนมาถามซื้อต่อ ก็เลยจะขายให้เพื่อนแล้วซื้อใหม่
ดูไว้ 2 รุ่น เป็นของ Philips ทั้งคู่ รุ่น 9706H กับ 9606H  เท่าที่ผมเทียบสเปกแล้ว ตัว 9706 จะเหนือกว่าอยู่ 2 ส่วนคือ มีระบบ Bright Pro กับ รีเฟรช เรท
ที่เร็วขึ้นอีกนิดเดียว ผมก็เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ เพราะถ้าเลือก 9706H มันทำใหญ่สุดแค่ 46" เอง แต่ถ้าเลือก 9606H จะได้ 52" เลยครับ
เรื่องของเรื่องก็คือ ผมอยากทราบว่าระบบ Bright Pro มันช่วยอะไรได้เยอะมั้ย ส่วน รีเฟรช เรท ผมไม่ได้สนใจมากนัก
เพราะเพิ่มมาแค่นิดเดียว จาก 1000Hz เป็น 1200Hz ดูแล้วไม่น่าจะต่างกันมากครับ ถ้ามันไม่มีอะไรพิเศษ หรือ สำคัญมากมาย
ผมจะได้เลือกตัวใหญ่ 52" ไปเลย หรือตัว 9706H มันมีดีกว่า 2 ส่วนที่ผมดูจากการเทียบสเปก ผมจะได้ฟันธง เพราะมันค่อนข้างตัดสินใจยากครับ
ไม่ได้เห็นภาพจริงๆ แล้วมันดูไม่ได้ออก  ใครพอจะทราบความแตกต่างที่นอกเหนือจากนี้รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ Powertoy

• *
« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:45:39 am »

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=1004

ราคานี้ผมว่าน่าจะ 46 นิ้ว+ นะครับ ถ้าราคาขนาดนี้ 40นิ้ว พวก samsung กะ lg ได้เป็น 3dTV

panel ของจอรับ bit ได้สูงกว่ายี่ห้ออื่นครับ ทั่วไปแค่ 8 Bit 10 Bit ตัวนี้ 17 bit ครับ เคยลองเอา pixel plus ปีที่แล้ว เปิดเทียบกับ ตัวนี้ ภาพต่างกันคนละเรื่องเลยครับ สีสันออกมาได้สดใสกว่า ถ้าลดbit หน้าจอลงก็คงไปขายราคานั้นได้ครับ แต่สีสันก็จะลดลงตามไปด้วย

• **
« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:21:35 pm »
....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:23:41 pm โดย freakz »
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)

• **
« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:36:36 pm »

panel ของจอรับ bit ได้สูงกว่ายี่ห้ออื่นครับ ทั่วไปแค่ 8 Bit 10 Bit ตัวนี้ 17 bit ครับ เคยลองเอา pixel plus ปีที่แล้ว เปิดเทียบกับ ตัวนี้ ภาพต่างกันคนละเรื่องเลยครับ สีสันออกมาได้สดใสกว่า ถ้าลดbit หน้าจอลงก็คงไปขายราคานั้นได้ครับ แต่สีสันก็จะลดลงตามไปด้วย

อ้างอิงจากหน้าที่ 2 ใน review

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=2&param_id=1004

โดยรวมเรื่องภาพ สิ่งที่ได้เพิ่มมาจาก PFL5606     
1. ระบบภาพเคลื่อนไหว 100 Hz Clear LCD ( 100 Hz แท้) + Response time 2 ms
2. หน้าจอให้สีสันสูงกว่า โดยเจ้า PFL6606 ให้สีสันถึง 14 bit

และอีกอย่างผมว่า content ทีมีให้เล่น ปัจจุบัน แค่ 12bit ก็ ok แล้วครับกับขนาดจอ 40 นิ้ว
อย่างของผม dune ก็ให้ syn กับ 6605 12bit ตาม maximum ของ spec hd player
ซึ่ง hd player ส่วนใหญ๋ปัจจุบันก็ตั้งค่า bit สีได้ 12bit

รองคิดดูราคานี้ รุ่น 6605 ได้ ambilight และเป็น chip รอง top = pixel precise
แต่ 6606 ได้ bit สี และ ลำโพง sub เพิ่ม + มีการปรับค่า motion ที่แสดงไว้ใหม่เรียกว่า PMR
ส่วนตัวผมไม่สน แอปอื่นๆนะครับพวกเล่น net หรือว่า ดู ไฟล์หนัง เพราะใช้ hd player แทน

สุดท้ายก็ต้องมาดูว่า คุ้มใหม่ จอ 40 นิ้วได้ bit สีสูง แต่เทียบราคากับรุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆ ลูกเล่นหรือความ
สามารถ หายไปพอสมควรครับ

ออฟไลน์ thanun

• *
« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:06:11 am »
ขอสอบถามคับ led ฟิลิป รุ่น PFL9705 รุ่นนี้ดีไหมคับ ภาพดูฟรีทีวีชัดไหมคับหน้าจอสะท้อนมากไหมและอื่นๆๆเป็นอย่างไรบ้างคับดีไหมคับอยากทราบข้อมูลคับและข้อมูลรีวิวคับขอบคุณมากสำหรับคำตอบคับ

ออฟไลน์ k_thanan

• Edge LED TV member
    • https://www.facebook.com/TKhifiShop
« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:20:15 pm »
ตอนนี้เล็งๆ เจ้า 47PFL7606H ไว้มีพี่คนไหนจัดมาแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ kuppaka

• *
« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:11:59 pm »

********  การปรับ set หน้าจอ ให้ภาพออกมาดูดี  ********

พวกค่า

Contrast
Brightness
Sharpness
Colour
Backlight
Digital NR

พี่ๆ น้องๆ  ปรับตั้งค่า กันอย่างไรบ้างครับ

.
.
.
.
.

ออฟไลน์ fat

• *
« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 04:06:53 pm »
ตามที่กระผมได้ซื้อ LCD TV   Model No. 42PFL3605/67  Serail No. JS1A1138001214  จาก Homepro จังหวัดกระบี่ ในวันที่ 2/12/2011 ราคา 18,900 บาท ปรากฏว่าเมื่อนำไปใช้งานที่บ้านได้ประมาณ 10 วันปรากฏว่าเครื่องเสีย ก็เลยนำไปซ่อมที่ร้านศรตรังอิเลคทรอนิคส์ กระบี่ประมาณ 3 สัปดาห์ ซึ่งช่างซ่อมได้บอกว่า Mainboard เสีย แล้วได้นำกลับมาใช้งานที่บ้านได้ประมาณ 9 วัน ผลปรากฏว่าเครื่องเสียอีก ซึ่งอาการที่เสียคือไม่มีทั้งภาพและเสียงและไฟหน้าจอไม่แสดงผล ซึ่งคิดว่าคงจะต้องนำไปซ่อมที่เดิมอีก และคงใช้เวลาไม่น้อยกว่า 20 วัน  และไม่รู้ว่าจะต้องมีครั้งต่อไปอีกหรือไม่   ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าสินค้าที่ได้ผ่านระบบการตรวจสอบและรับประกันคุณภาพสินค้าที่ได้มาตรฐานจะมีลักษณะเช่นนี้
ซึ่งตามความเห็นของกระผม การที่เราซื้อทีวีเครื่องใหม่มาใช้งานซักเครื่อง (ผมดูทีวีวันละไม่เกิน 3 ชั่วโมง เพราะกลางวันต้องทำงาน) แล้วตัวเราได้รับสินค้าที่มีอายุการใช้งานไม่ถึง 30 ชั่วโมงนั้น น่าจะไม่ค่อยยุติธรรมสำหรับผู้บริโภคเท่าไรนัก เพราะโดยสรุปเท่ากับว่าผมต้องจ่ายค่าดูทีวีชั่วโมงละ 630 บาท (แพงกว่าค่าตั๋วหนังที่ IMAX ซะอีก) และจากการที่สอบถามช่างที่มีความรู้ด้านอิเลคทรอนิคส์ที่บริษัทอย่างคร่าวๆ เขาก็ให้ความเห็นว่าภายหลังจากการซ่อมครั้งต่อไปแล้ว ก็คงจะไม่สามารถรับประกัน ได้ว่าเครื่องจะไม่เสียอีก  ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นแสดงว่าภายหลังจากที่หมดระยะเวลาการประกันสินค้า 1 ปี ผมคงจะต้องจ่ายค่าซ่อมแซมเอง และไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมอีกกี่ครั้ง
สุดท้ายนี้ผมคาดหวังว่า คำร้องขอของผม อาจจะช่วยทำให้ท่านหรือผู้ใต้บังคับบัญชาของท่าน ได้โปรดช่วยติดตามตรวจสอบและดำเนินการแก้ไขข้อบกพร่องของสินค้าที่ผมได้ทำการซื้อ และได้รับการคุ้มครองตามกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคต่อไป ซึ่งตัวผมนี้ได้ศรัทธาในระบบภาพของฟิลิปส์มานาน  และผมคาดหวังจะได้รับความช่วยเหลือจากท่านเพื่อให้ความรู้สึกดังกล่าวของผมยังคงอยู่ตลอดไป

ออฟไลน์ gunthorn

• *
« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:57:55 pm »
สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ตัว6605ปกติทีวีผมเสียงมันชอบขาดๆหายๆ

ตอนนี้ลองอัพเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดแล้วครับ

ทำไมเสียงมันยังขาดๆหายๆเป็นบางช่วง พอทราบมั้ยครัยว่าเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ worwhere

• *
« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:16:11 pm »
สอบถามหน่อยคับ กำลังจะซื้อทีวี Philips LCD 47PLF3605 มันลดราคาเหลือ 22000

ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ใช้ดีไหมครับ ราคาเหมาะสมไหมครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ planin

• *
« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:44:12 am »
สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ เพิ่งไปถอย 42PFL7406H มาเมื่อวาน 26,xxx มา แถมตัวที่เป็น wireless มาให้ จะให้ส่งของวันอาทิตย์หน้า ไม่ทราบว่าตอนรับของต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ

แล้วเห็นว่าต้อง run-in ก่อนปรับแต่งค่าต่าง ๆนี่มันคืออะไรเหรอคับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ zeun4749

• *
« ตอบกลับ #1133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:50:55 pm »
ผมยังไม่ได้ ใช้ philips แต่คิดว่าเครื่องต่อไปจะขอเป็นสมาชิก เพราะชอบเรื่องภาพ