ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1248959 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 05:49:22 pm »
1.ตอน Up ไฟดับหรือไฟตกรึเปล่าครับถ้าทำยังไงก็ไม่ติดแจ้งศูนย์ให้มายกไปซ่อมครับแต่อย่าบอกว่าเรา Up Firmware นะครับแจ้งว่าอยู่ๆก็เปิดไม่ติด
2.ไปเซ็ตที่ Control Panel-->Sound-->device เลือกให้เป็น HDMI ตามภาพแต่ของท่านจะมี HDMI Audio โผล่ออกมาครับ

แจ้งผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบผมทีครับ [ร้องไห้]

1.  ช่วยผมด้วย TV เปิดไม่ติด
ผมใช้ _LED TV  32PFL5605/67 ผมได้อัพเดท ซอพแวร์ครับ แต่พออัพเสร็จ ดันเปิดไม่ได้

ไฟแดงที่จอติดครับ แต่ไม่สามารถเปิดดูทีวี หรือทำอะไรได้เลย 

2.  ช่วยผมที ผมต้องทำยังไง    และใครพบจะทราบวิธีต่อ ทีวีกับโน้ตบุคผมใช้สาย HDMI
ที่จอมีแต่ภาพไม่มีเสียง ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:34:11 pm »
+1 คำตอบชัดเจนครับ ท่าน xta ขอเสริมนิดนะครับ ต้องประนาม TV ที่ปล่อย FW ออกมาให้อัพ เมื่อ TV ยังไม่สมบูรณ์ยังมี Bug หรือมีปัญหาบางอย่างที่ยังแก้ไม่ได้ แล้วปล่อยออกมาขายได้งัย โรงงานที่ผมเคยทำยังไม่ปล่อยไปเลยครับ ถ้าออกวางขายแล้ว ต้องไม่มีการอัพอีกเด็ดขาดครับ อย่าชื่นชมกับ Case นี้ครับ เพราะท่านกำลังโดนผู้ผลิตหลอกขาย ไม่จริงใจ เครื่องยังมีปัญหาที่ยังแก้ไม่จบ แล้วทำไมเอาออกมาขาย อย่าอุดหนุนผู้ผลิตที่ไม่รับผิดชอบสิครับ

ถ้าเป็น TV ที่เป็นพวก NetCast หรือ Internet@TV หรือ Bravia Internet แล้วมีอัพ FW เพื่อเพิ่มเวปสำหรับเล่น Net อันนี้ก็โออยู่ครับ

1.ตอน Up ไฟดับหรือไฟตกรึเปล่าครับถ้าทำยังไงก็ไม่ติดแจ้งศูนย์ให้มายกไปซ่อมครับแต่อย่าบอกว่าเรา Up Firmware นะครับแจ้งว่าอยู่ๆก็เปิดไม่ติด
2.ไปเซ็ตที่ Control Panel-->Sound-->device เลือกให้เป็น HDMI ตามภาพแต่ของท่านจะมี HDMI Audio โผล่ออกมาครับ

แจ้งผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบผมทีครับ [ร้องไห้]

1.  ช่วยผมด้วย TV เปิดไม่ติด
ผมใช้ _LED TV  32PFL5605/67 ผมได้อัพเดท ซอพแวร์ครับ แต่พออัพเสร็จ ดันเปิดไม่ได้

ไฟแดงที่จอติดครับ แต่ไม่สามารถเปิดดูทีวี หรือทำอะไรได้เลย 

2.  ช่วยผมที ผมต้องทำยังไง    และใครพบจะทราบวิธีต่อ ทีวีกับโน้ตบุคผมใช้สาย HDMI
ที่จอมีแต่ภาพไม่มีเสียง ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 08:19:08 pm »
ผมเพิ่งซื้อ TV Phillips  42 นิ้ว ซีรี่ย์ 7 มาได้ไม่ถึงปีเลยซ่อมไปแล้ว 3 ครั้ง ตอนนี้หมดประกันแล้วครับไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมอีกกี่ครั้ง
เลยอยากทราบว่ามีเพื่อนคนไหนเป็นแบบผมบ้าง หรือผมโชคไม่ดีอยู่คนเดียว เฮ้อแย่จัง งัยก็ลองดูหลาย ๆ ยี่ห้อนะครับแต่สำหรับ
ผมคง Bye Bye

[ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 08:28:23 pm »
7409 รึเปล่าครับ
ผมเพิ่งซื้อ TV Phillips  42 นิ้ว ซีรี่ย์ 7 มาได้ไม่ถึงปีเลยซ่อมไปแล้ว 3 ครั้ง ตอนนี้หมดประกันแล้วครับไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมอีกกี่ครั้ง
เลยอยากทราบว่ามีเพื่อนคนไหนเป็นแบบผมบ้าง หรือผมโชคไม่ดีอยู่คนเดียว เฮ้อแย่จัง งัยก็ลองดูหลาย ๆ ยี่ห้อนะครับแต่สำหรับ

[ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Mr.Postman

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 08:49:22 pm »
ท่านใดใช้ 9705H บ้างมาแชร์ปัญหาของ TV ตัวนี้กันครับ ส่วนตัวผมเจอมากับตัว เปลี่ยนมา 2 ตัว ตัวแรกภาพค้างสักครู่แล้วดับ ไฟหลังจอกระพริบแบบติดๆดับๆ แล้วก็ติดขึ้นมาใหม่ ตัวที่ 2 ต่อคอมไม่เต็มจอ ตัวแรกเต็มจอ และ PC MODE เลือก ON ไม่ได้ มันจะกลับไปที่ OFF ตลอด ตัวแรกเลือกได้ เล่นการ์ตูนเรื่อง BOLT ฉากมืดสังเกตุที่ตา BOLT มันสว่างจะมีแสงเรืองๆ รอบๆตา เหมือนเวลาเราส่องไฟฉาย ตรงกลางสว่างรอบๆแสงจะกระจาย ใครใช้อยู่ลองเอาเรื่องนี้ทดลองดูได้ครับ ไม่รู้เป็นเครื่องผมคนเดียวหรือปล่าว

ออฟไลน์ jay_wason

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:12:19 am »
ตอนนี้ pfl6605 ราคาเท่าไหร่คับผม สนใจมากๆ ที่ไหนซื้อแล้วคุ้ม คับ แนะนำด้วยนะคับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mee2012

• **
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 08:45:48 am »
ท่านใดใช้ 9705H บ้างมาแชร์ปัญหาของ TV ตัวนี้กันครับ ส่วนตัวผมเจอมากับตัว เปลี่ยนมา 2 ตัว ตัวแรกภาพค้างสักครู่แล้วดับ ไฟหลังจอกระพริบแบบติดๆดับๆ แล้วก็ติดขึ้นมาใหม่ ตัวที่ 2 ต่อคอมไม่เต็มจอ ตัวแรกเต็มจอ และ PC MODE เลือก ON ไม่ได้ มันจะกลับไปที่ OFF ตลอด ตัวแรกเลือกได้ เล่นการ์ตูนเรื่อง BOLT ฉากมืดสังเกตุที่ตา BOLT มันสว่างจะมีแสงเรืองๆ รอบๆตา เหมือนเวลาเราส่องไฟฉาย ตรงกลางสว่างรอบๆแสงจะกระจาย ใครใช้อยู่ลองเอาเรื่องนี้ทดลองดูได้ครับ ไม่รู้เป็นเครื่องผมคนเดียวหรือปล่าว

เกือบได้ใช้ครับ แต่เครื่องมีปัญหาเรื่องจอ สั่งซื้อทางโฮมโปรไป มาส่งเครื่องครั้งแรกก็มีปัญหาเรื่อง Dead Pixel เปลี่ยนเครื่องมาให้ก็เจอแบบเดิม ทางบริบัทเลยทำเรื่องคืนเงินให้ ทางเซลส์บอกว่าสิ้นค้าส่งมาจากทางสิงคโปร์มีปัญหาเรื่อง QC  ผมอยากได้รุ่นนี้มากแต่เจอแบบ ขอรอรุ่นหน้าก็แล้วกันครับ แต่ก็ยังชอบ Philips ไม่เปลี่ยนแปลงเรื่องภาพมีมิติ สีนวลตาไม่เวอร์ ดูแล้วสบายตา

ออฟไลน์ mee2012

• **
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 08:48:00 am »

มีอาการยังไงครับ ผมก็ใช้มาได้ปีหนึ่งแล้ว แต่ยังไม่เคยเสีย

ออฟไลน์ Mr.Postman

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 12:24:50 pm »

เกือบได้ใช้ครับ แต่เครื่องมีปัญหาเรื่องจอ สั่งซื้อทางโฮมโปรไป มาส่งเครื่องครั้งแรกก็มีปัญหาเรื่อง Dead Pixel เปลี่ยนเครื่องมาให้ก็เจอแบบเดิม ทางบริบัทเลยทำเรื่องคืนเงินให้ ทางเซลส์บอกว่าสิ้นค้าส่งมาจากทางสิงคโปร์มีปัญหาเรื่อง QC  ผมอยากได้รุ่นนี้มากแต่เจอแบบ ขอรอรุ่นหน้าก็แล้วกันครับ แต่ก็ยังชอบ Philips ไม่เปลี่ยนแปลงเรื่องภาพมีมิติ สีนวลตาไม่เวอร์ ดูแล้วสบายตา

ผมก็ชอบ Philips9705 มากครับใครจะซื้อรุ่นนี้ตรวจเช็คให้ละเอียดนะครับ ของราคาสูง เขาให้ยกไปลองที่บ้านไม่ยอมให้ลองที่ร้าน พนักงานขายเวลาเปลี่ยนเครื่องก็ไม่ค่อยพอใจ ปัญหาที่เกิดทางเทคนิคแก้ไขให้เราไม่ได้ ต้องให้ลูกค้าโทรไปสำนักงานใหญ่เองคุยกับเทคนิคเชี่ยล เสียค่าโทรไปมากไม่ได้ความ ทีแรกนึกว่าจะปรับปรุงด้านนี้แล้วแต่หมือนเดิม ผมว่าถ้ายังเป็นแบบนี้ลูกค้าหายไปเรื่อยๆแน่ วันนี้กำลังไปทำเรื่องคืนเงิน ถ้า Philips ยังไม่ยอมปรับปรุงด้าน service ผมคงลาขาด ไม่รู้มี จนท.Philips ดูบอร์ดนี้อยู่บ้างไหม ผมแอบอิจฉา panasonic มี FACEBOOK ไว้รับเรื่องแล้วตอบลูกค้า http://www.facebook.com/PanasonicThailand?v=wall ผมว่าแบบนี้ได้ใจลูกค้า เซ็งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองเข้าไปอ่านดูครับผมว่ารุ่นนี้ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ http://www.flatpanelshd.com/review.php?subaction=showfull&id=1291289229
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 10:08:41 am โดย Mr.Postman »

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:04:30 pm »
ตอนนี้ pfl6605 ราคาเท่าไหร่คับผม สนใจมากๆ ที่ไหนซื้อแล้วคุ้ม คับ แนะนำด้วยนะคับ [ปลื่ม]

ส่วนใหญ่ถ้ารอพวกที่มี จัดงานต่างๆจะถูกกว่าน่ะครับ อย่างเช่นพวกงานใน ไบเทค เมืองทอง ศูนย์สิริกิติ์

ออฟไลน์ biryani

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 06:55:16 am »

ที่ the mall ขายที่ 32,xxx ครับ (ราคานี้พร้อมเครื่องเล่น blu-ray) ถ้าไม่เอาเหลือ 28,xxx 10เดือน 0% หรือ 28,xxx 6เดือน -8% ครับ

ผมก็ดูรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sittinan

• Full LED TV member
    • ¢Òá¢Ç¹·ÕÇÕ ¢Òá¢Ç¹¨Í ÊÒÂHDMI Version1.4a ÃÕâÁ·áÍÃì ÃÕâÁ··ÕÇÕ
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 04:14:31 pm »
คำตอบชัดเจนครับ ท่าน xta

ออฟไลน์ bowen

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 09:05:19 am »
พอดีซื้อ LED PHILIPS 40PFL5605
มีเรื่องอยากถามครับ
คืิอ เมื่อเรากดปิด TV โดย Remote จะมีไฟสีแดงติด บนฐานล่างของทีวี
จากนั้น ผมลองเปิด TV โดยไม่ใช้ Remote โดยจะลองกดปุ่ม P/ch +/- ที่อยู่ด้านข้างเครื่องแทน
ผมคือ ไม่ติดครับ ลองกดปุ่มอื่นดู ที่อยู่ด้่นข้างเครื่องก็ไม่ติดครับ

แต่เมื่อผมเปิด TV โดย remote แล้วไปลองกดปุ่ม ที่อยู่ด้านข้าง TV พบว่ากดใช้งานได้ทุกปุ่มครับ

อยากถามว่าปกติมั้ยครับ แต่ตามคู่มือบอกว่าต้องกดปุ่ม P/ch +/- ที่อยู่ด้านข้างเครื่องแทน เพื่อเปิดเครื่องได้
หรือเป็นที่ firmware ครับ ?

แล้วถ้าติดต่อเครมจะมีค่าใช้จ่ายมั้ยครับ ช่างมาดูให้เลยมั้ยยครับ (มีประกันครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 06:23:32 pm »

มีอาการยังไงครับ ผมก็ใช้มาได้ปีหนึ่งแล้ว แต่ยังไม่เคยเสีย

อาการเสียคือ มันจะมีข้อความขึ้นด้านล่างของจอว่า " อีก 22 วินาทีระบบจะเปลี่ยนเป็นช่อง ...... โดยอัตโนมัติ)
ทางช่างเขาจะมาเปลี่ยนบอร์ดให้ใหม่เลย แต่อีก 6 เดือน ก็เป็นอีกจนสุดท้ายต้องยกเครื่องไปใช้เวลานาน เอากับมา
ถามว่าเป็นอะไรเขาก็ต้องไม่ได้เขาบอกว่าช่างเทคนิคแก้ให้แล้วเขาแค่ยกมาคืนเท่านั้น (เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไร) พอดี
หมดประกันพอดีถ้าเป็นอีกคงแย่
 [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ sak

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:35:05 pm »
ใครเคยใช้ เครื่องเล่น Blu-Ray Philips BDP5100 แล้วมั้งครับเป็นยังไงบ้าง ผมมี Ext HDD ตัวใหญ่ 2T สามารถต่อได้มั้ยครับ
รบกวนหน่อย พอดีซื้อ Philips 40PFL5605 แจ่มมากเครื่องไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้เล่นกับ play-on อยู่ แต่อยากได้เครื่องเล่น philips อีกสักตัว [โย่ว]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #645 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:56:30 am »
HDD นี้ไม่แน่ใจครับ แต่แนะนำ เล่น BDP7500 ขึ้นไปครับถ้างบไม่ใช่ปัญหา หรือเปลี่ยนเป็น OPPO BDP-80 ครับ
ใครเคยใช้ เครื่องเล่น Blu-Ray Philips BDP5100 แล้วมั้งครับเป็นยังไงบ้าง ผมมี Ext HDD ตัวใหญ่ 2T สามารถต่อได้มั้ยครับ
รบกวนหน่อย พอดีซื้อ Philips 40PFL5605 แจ่มมากเครื่องไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้เล่นกับ play-on อยู่ แต่อยากได้เครื่องเล่น philips อีกสักตัว [โย่ว]

ออฟไลน์ utada

• **
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:08:04 pm »
พอดีซื้อ LED PHILIPS 40PFL5605
มีเรื่องอยากถามครับ
คืิอ เมื่อเรากดปิด TV โดย Remote จะมีไฟสีแดงติด บนฐานล่างของทีวี
จากนั้น ผมลองเปิด TV โดยไม่ใช้ Remote โดยจะลองกดปุ่ม P/ch +/- ที่อยู่ด้านข้างเครื่องแทน
ผมคือ ไม่ติดครับ ลองกดปุ่มอื่นดู ที่อยู่ด้่นข้างเครื่องก็ไม่ติดครับ

แต่เมื่อผมเปิด TV โดย remote แล้วไปลองกดปุ่ม ที่อยู่ด้านข้าง TV พบว่ากดใช้งานได้ทุกปุ่มครับ

อยากถามว่าปกติมั้ยครับ แต่ตามคู่มือบอกว่าต้องกดปุ่ม P/ch +/- ที่อยู่ด้านข้างเครื่องแทน เพื่อเปิดเครื่องได้
หรือเป็นที่ firmware ครับ ?

แล้วถ้าติดต่อเครมจะมีค่าใช้จ่ายมั้ยครับ ช่างมาดูให้เลยมั้ยยครับ (มีประกันครับ)

ขอบคุณครับ

ใช่เลยอาการนี้ก็เป็นเหมือนกันอ่านตามคู่มือบอกว่าได้ แต่พอกดจริงกลับไม่ได้
อีกอย่างทีวีรุ่นเก่าของPHILIPS ก็สามารถใช้วิธีที่ว่าได้

ออฟไลน์ utada

• **
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:14:42 pm »
รุ่นเดียวกันเลย40PFL5605
อยากบอกว่าเสียดายหลายอย่างเลย

1.ราคา ได้มาในราคา26,800ห้าง(ยืมบัตรเครดิตคนอื่นมาลด เราจ่ายสด) ข้างนอกประมาณ22,xxx-25,xxxข้างนอก ส่วนรุ่น40PFL6605ข้างนอก
ราคาว่ามีคนได้มาในราคา27,xxx เซ็ง1

2.จอ มีปัญหาแสงลอดออกมา แบบแบ่งครึ่งจอ(ต้องดูในห้องที่มืดหน่อย หรือ เวลากลางคืน จะเห็นได้ชัดเจนมากๆๆๆ)พนักงานที่ห้างอ้างว่าเป็นทั้งล๊อต
ช่างPHILIPSมาดูให้ที่บ้านก็เห็น ออกใบรับรองให้ไปเปลี่ยนเครื่องที่ห้าง ห้างอ้างว่าเครื่องหมด ต้องรอ ไม่งั้นก็คืนเงิน ลองให้พนักงานห้างดูตัวที่โชว์
พนักงานอ้างว่าเห็นเหมือนกัน บอกเป็นทั้งล๊อต ถึงรอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็เป็นอีก บอกจะคืนเงิน แต่ทำไงได้ยืมบัตรคนอื่นมา... ก็เลยต้องยกเครื่องกลับแบบเซ็งๆ เซ็ง2

3.USB การดูไฟล์หนังจาก USB ไม่สามารถ ดูไฟล์หนัง .mkv ได้ ซึ่งเป็นไฟล์ที่นิยมมากสุด แต่ในรุ่น6605ดูได้ จะมีเฟิร์มแวร์มาทำให้ดูได้ไหม เซ็ง3

4.Ambilight สวยดูดี มีสไตล์ไม่ซ้ำใคร อดไปอีก เซ็ง4

5.Pixel Percise HD ซึ่งคมชัดกว่า เซ็ง5

ที่เสียดายและเซ็ง เพราะ ในราคาที่ใกล้เคียงกัน แต่ได้อะไรๆที่ดีกว่า และ การบริการหลังการขายที่แย่ของพนักงานในห้าง
คิดว่าห้างจะให้การบริการหลังการขายและการรับประกันที่ดีกว่า ถ้ารู้ว่าแย่แบบนี้ซื้อข้างนอกก็ได้ ได้ราคาที่ถูกกว่า หรือ
ได้ราคาที่ใกล้เคียงกันแต่สเปคสูงกว่า

ปล. อยากรู้ว่าใครเป็นมั่งไหม แสงลอดออกมาแบบแบ่งครึ่งจอ จากด้านล่าง ดูในที่มืดแบบหนังที่มีขอบดำๆเยอะจะเห็นชัด
แล้วมีวิธีไหนจะสามารถแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้บ้าง

ขอบคุณ