ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y  (อ่าน 8838 ครั้ง)

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 03:28:34 pm »
ใช้ yam ตัวใหญ่เลยครับ

+1 ครับ   

แยม 4 หลัก  เสียงไม่บาง  - แรงปะทะ -ไดนามิคดี   ไม่เป็นรองใครครับ

คหสต. สำคัญที่สุด   เราชอบอะไร  เลือกอันนั้นครับ...     

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
Re: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 04:50:22 pm »

+1 ครับ   

แยม 4 หลัก  เสียงไม่บาง  - แรงปะทะ -ไดนามิคดี   ไม่เป็นรองใครครับ

คหสต. สำคัญที่สุด   เราชอบอะไร  เลือกอันนั้นครับ...

เจ้าของกระทู้เพิ่งถอยน้องออนรุ่น 525 มาใช้ยังไม่พ้นเบริ์นเลย..แต่แอบสนใจน้องแยมรุ่น 475 อยู่ ไหงท่านๆแนะให้ก้าวกระโดดไปเป็นแยมรุ่นใหญ่ซึ่งราคามันสูงขึ้นไปอีกเป็นเท่าๆตัวของ AVR ที่เจ้าของกระทู้ใช้และแอบเล็งอีกรุ่นของแยมไว้อยู่ ผมว่างานนี้คงจะไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงแล้วล่ะมั้งครับ..คงจะเป็นโดนเครื่องเสียงเล่นแล้วล่ะครับ ผมอยากให้อ่านประโยคนี้ของท่าน HiFi Tower Staff ดูครับ

"คนมีสิบว่าร้อยก็เยอะครับ คนมีพันบอกร้อยก็น้อยครับ"

ความคิดเห็นส่วนตัว ยี่ห้อไม่ใช่ประเด็นเป็นแค่ความต่างของบุคคลิกเสียง+ฟังก์ชั่นต่างๆและความชอบส่วนตัวเท่านั้น ผมไม่ได้ยึดติดกับค่ายใดเพราะใช้มาแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อ..สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความคุ้มค่าและตอบโจทย์เราได้มากที่สุดในยุคเศรษฐกิจข้าวยากหมากแพงเช่นนี้ ใช้เงินให้คุ้มกับสิ่งที่เราจ่ายไปเถอะครับ

ออฟไลน์ dangkab

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 05:36:06 pm »
ตอนนี้ onkyo ซีรีย์ที่มีเลข3ตรงกลางกำลังจะว่าง 525ก็คือ535 ดูแล้วลดสเปคลงเยอะเรื่องกำลังขับ
ส่วนถ้าอยากได้ yamaha จริงซีรีย์ใหม่ที่ลงท้ายด้วย77ก็กำลังจะมาระหว่างรอก็ใช้525ไปก่อนพ้นเบรินแล้วท่านอาจชอบถ้าไม่ชอบค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 07:56:51 pm »

+1 ครับ   

เจ้าของกระทู้เพิ่งถอยน้องออนรุ่น 525 มาใช้ยังไม่พ้นเบริ์นเลย..แต่แอบสนใจน้องแยมรุ่น 475 อยู่ ไหงท่านๆแนะให้ก้าวกระโดดไปเป็นแยมรุ่นใหญ่ซึ่งราคามันสูงขึ้นไปอีกเป็นเท่าๆตัวของ AVR ที่เจ้าของกระทู้ใช้และแอบเล็งอีกรุ่นของแยมไว้อยู่ ผมว่างานนี้คงจะไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงแล้วล่ะมั้งครับ..คงจะเป็นโดนเครื่องเสียงเล่นแล้วล่ะครับ ผมอยากให้อ่านประโยคนี้ของท่าน HiFi Tower Staff ดูครับ

"คนมีสิบว่าร้อยก็เยอะครับ คนมีพันบอกร้อยก็น้อยครับ"

ความคิดเห็นส่วนตัว ยี่ห้อไม่ใช่ประเด็นเป็นแค่ความต่างของบุคคลิกเสียง+ฟังก์ชั่นต่างๆและความชอบส่วนตัวเท่านั้น ผมไม่ได้ยึดติดกับค่ายใดเพราะใช้มาแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อ..สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความคุ้มค่าและตอบโจทย์เราได้มากที่สุดในยุคเศรษฐกิจข้าวยากหมากแพงเช่นนี้ ใช้เงินให้คุ้มกับสิ่งที่เราจ่ายไปเถอะครับ
เห็นด้วยครับ โดย เฉพาะเล่นเครื่องเสียง หรือ โดนเครื่องเสียงเล่น

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:26:19 pm »
เครื่องเสียงทุกยี่ห้อมีแนวเสียงเป็นของตัวเองครับ ไม่มียี่ห้อไหนดีกว่ากันหรอกถ้าจะดีกว่ากันต้องเปรียบยี่ห้อเดียวกันแต่รุ่นสูงกว่าถึงจะเหมาะสมกันครับ ถ้าคิดว่าเปลี่ยนแล้วไม่ลำบากก็เปลี่ยนเลยครับ แต่ของพวกนี้มันต้องใช้ให้พ้นรันอินก่อนถึงจะแสดงพลังของมันได้เต็มที่ สวัสดีปีใหม่ไทยครับพวกพี่ๆที่รักทุกคน [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 10:25:13 am »
เออ.. จริงแฮะ...

ผมมันดันก้าวกระโดดจาก ออน509 มาแยม 4 หลัก เลย มันก็เลยรู้สึกว่า เสียงมัน ok กว่าจริง ๆ  ( ทั้ง ๆ ที่ผมก็หูตะกั่วอ่ะนะครับ )

แต่ลืมนึกถึงโจทย์ของคำว่า value   

ที่บอกว่า  แยม 4 หลัก เสียงดีกว่า 3 หลัก  มันเป็นเรื่องจริง   เพราะราคามันก็โดดขึ้นไปอีกพอสมควร  ตาม level

( ถ้าเสียงดีกว่ากัน แต่ราคาเท่ากัน   รุ่นเล็กกว่า..  ก็ขายไม่ออกน่ะสิคร๊าบบ )

ดังนั้น  ถ้าถามว่า คุ้มหรือเปล่า ที่จะเปลี่ยน   ต้องตอบว่า ไม่คุ้ม

แต่ถ้าถามว่า  เปลี่ยนดีไหม     
... ต้องตอบว่า  ดีหรือไม่ อยู่ที่เราเองตัดสินใจ    ถ้าเปลี่ยนแล้ว ไม่ลำบาก อย่างที่น้องหนึ่ง thainavig ว่า ..  ก็เปลี่ยนครับ

แต่ถ้า เปลี่ยนแล้ว ทำให้กระทบต่อชีวิต และภาระค่าใช้จ่ายของเรา   
....แบบนั้น ก็ต้องตอบว่า  ... ไม่ต้องเปลี่ยนดีกว่าครับ    ใช้ของเดิมให้คุ้มก่อน  ค่อยเปลี่ยนวันหลัง ก็ยังไม่สายเกินไป...

ออฟไลน์ psuedo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 10:02:19 am »
สรุปเปลี่ยนไปหรือยังครับ อารมเดียวกับผมเลย ตอนแรกจัด OnK 525 มาได้วันเดียว พังไปฟังมามันคาใจเวลาดูหนัง วันรุ่งขึ้นไปขอเปลี่ยนที่ร้านเป็น 475
เสียงคนละบุคลิกครับ ทุกวันนี้เวลาดูหนังเยี่ยมเลย แต่ฟังเพลงยังรู้สึกว่าบางทีมันเครียดๆ ยังไงไม่รู้ อิอิอิ คงใช้ให้คุ้มก่อนละครับงานนี้ เพราะถ้าเปลี่ยนอีก ผท. ที่บ้านจะเล่นผมละ ไม่ใช่เครื่องเสียงเล่นละ ฮี่ๆๆๆๆๆๆ.........................  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ผมใช้
AVR: Yam 475
Speaker: infinity
Sub: Paradigm DSP3100 v1 (ซื้อมา 12,000 มือสอง ไม่รู้แพงไปหรือเปล่า)