ผู้เขียน หัวข้อ: เล็งๆ Oppo 103D มีเรื่องสงสัยครับ  (อ่าน 7559 ครั้ง)

ออฟไลน์ Crocokid

• Flat TV member
  • *
เล็งๆ Oppo 103D มีเรื่องสงสัยครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 05:54:29 pm »
ระบบภาพ Sony 55W904A
เสียง Onkyo HT4505

คือตอนนี้ใช้ Playon HD3 อยู่ครับ อยากรู้ว่าที่แสดงไป 904A มันครบองค์ประกอบหรือปล่าว (Contrast ,color ,noise)

ทีนี้ตัว Oppo 103D ผมสนใจที่ว่ามันเล่นไฟล์ได้ครอบจักรวาล ทั้ง HDD3.5" ,USB ,Blueray disc

จึงสงสัยดังนี้ครับ
1. ภาพ: ด้วยสเปคที่ให้ภาพดีมาก นำมาเล่นกะ 904A มันรับได้ไหมครับ? (เกินสเปคทีวีไหม)
2. เสียง: หากถอด lossless พวก DTS-HD ที่ Onkyo เหมือนกัน เสียงจะต่างกันไหม
3. Mutimedia: ความสามารถเล่นไฟล์ใน HDD เท่ากับพวก HD Player หรือไม่? (BDMV ,mkv ,ISO)
................... เล่นปก blueray full rip ได้ไหมครับ
4. Cinavia: แค่ป้องกับแผ่น แต่ไม่ได้ป้องกันการเล่นผ่าน HDD ใช่ไหมครับ
5. function: มี usb 3.0 หรืออื่นๆ ต่อHDD ในเครื่อง ผ่านคอมพ์ไหม โหลดได้ความเร็วประมาณ (50-60 mb/s หรือป่าว Playon ทำได้)

คำถามประมาณนี้ครับ รบกวนด้วยครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: เล็งๆ Oppo 103D มีเรื่องสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 07:29:37 pm »
ช่วย ข้อ 1 ภาพผมก็ไม่ชํานาญเท่าไหร่เอาที่ตาธรรมดาดูเเล้วกัน ภาพดีครับ ผมเทียบกับเครื่องที่เคยใช้เเละใช้อยู่ ดีกว่าพอควร ทั้งความสว่าง เเละสีครับ ข้อ 2 เสียง ดีครับ รายละเอียด ดีมาก ฟังออกชัด ยิ่ง ฟังจากเเผ่น cd เล่นผ่าน hdmi นี่ฟังออกเลยครับ เทียบกับตัวที่ใช้อยู่ ( soken เสียงจะคมเเข็งกว่าบางกว่า ) oppo เสียงหนา ฟังสบายกว่า เยอะ ครับ

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
Re: เล็งๆ Oppo 103D มีเรื่องสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 08:30:39 am »

คือตอนนี้ใช้ Playon HD3 อยู่ครับ อยากรู้ว่าที่แสดงไป 904A มันครบองค์ประกอบหรือปล่าว (Contrast ,color ,noise)

ทีนี้ตัว Oppo 103D ผมสนใจที่ว่ามันเล่นไฟล์ได้ครอบจักรวาล ทั้ง HDD3.5" ,USB ,Blueray disc

1. ภาพ: ด้วยสเปคที่ให้ภาพดีมาก นำมาเล่นกะ 904A มันรับได้ไหมครับ? (เกินสเปคทีวีไหม)

..904A ดีกว่าผมอีกครับ ผมยังใช้ 105D Lm7600 อยู่เลย(ทำใจขายไม่ลง)...เล่นได้ครับ...

2. เสียง: หากถอด lossless พวก DTS-HD ที่ Onkyo เหมือนกัน เสียงจะต่างกันไหม

...ต่างกันโดยไม่ต้องนั่งจับผิดครับ...

3. Mutimedia: ความสามารถเล่นไฟล์ใน HDD เท่ากับพวก HD Player หรือไม่? (BDMV ,mkv ,ISO)
................... เล่นปก blueray full rip ได้ไหมครับ

...ฺBDMV MKV เล่นได้ครับ ส่วนซับใน MKV ยังมีบางนามสกุลที่ OPPO ไม่รู้จักครับ (ห้ามถามนะว่า นามสกุลไหนบ้างเพราะผมไม่ได้เล่น MKV เลย ได้แต่ลองแล้วไม่ชอบครับ...

...ส่วนISO ถ้าเครื่อง เดิมๆ ออกจากโรงงาน 103/103D/105/105D ไม่สามารถเล่นได้ครับ  ต้องเอามาjailbreak fw เพื่อเล่น iso ครับ ทำได้สำเร็จแล้วครับ

...ส่วนปก ไม่โชว์ครับ ทุกรุ่นครับ สำหรับ OPPO"""

4. Cinavia: แค่ป้องกับแผ่น แต่ไม่ได้ป้องกันการเล่นผ่าน HDD ใช่ไหมครับ

...cinevia โดนหมดครับ ทั้งไฟล์ ทั้งแผ่น...

5. function: มี usb 3.0 หรืออื่นๆ ต่อHDD ในเครื่อง ผ่านคอมพ์ไหม โหลดได้ความเร็วประมาณ (50-60 mb/s หรือป่าว Playon ทำได้)

...ไม่มี USB3 ครับ ไม่มีเสียบ HDD ในเครื่องครับ...

คำถามประมาณนี้ครับ รบกวนด้วยครับผม
ขอบคุณครับ

¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:48:57 pm »

..904A ดีกว่าผมอีกครับ ผมยังใช้ 105D Lm7600 อยู่เลย(ทำใจขายไม่ลง)...เล่นได้ครับ...

...ต่างกันโดยไม่ต้องนั่งจับผิดครับ...

...ฺBDMV MKV เล่นได้ครับ ส่วนซับใน MKV ยังมีบางนามสกุลที่ OPPO ไม่รู้จักครับ (ห้ามถามนะว่า นามสกุลไหนบ้างเพราะผมไม่ได้เล่น MKV เลย ได้แต่ลองแล้วไม่ชอบครับ...

...ส่วนISO ถ้าเครื่อง เดิมๆ ออกจากโรงงาน 103/103D/105/105D ไม่สามารถเล่นได้ครับ  ต้องเอามาjailbreak fw เพื่อเล่น iso ครับ ทำได้สำเร็จแล้วครับ

...ส่วนปก ไม่โชว์ครับ ทุกรุ่นครับ สำหรับ OPPO"""

...cinevia โดนหมดครับ ทั้งไฟล์ ทั้งแผ่น...

...ไม่มี USB3 ครับ ไม่มีเสียบ HDD ในเครื่องครับ...

ขอบคุณครับ

ชัดเจน.. เคลียร์....ครบ... ตรงประเด็น...    [yes] [yes]

ออฟไลน์ Crocokid

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 08:32:43 am »
ขอบคุณมากๆครับ

ติดเรื่อง Cinavia ถ้าเป็น ISO ติด แล้ว BDMV (Floder Bluray) ติดไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

(คงได้ซื้อละครับแหะๆ)

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 03:06:13 pm »
ขอบคุณมากๆครับ

ติดเรื่อง Cinavia ถ้าเป็น ISO ติด แล้ว BDMV (Floder Bluray) ติดไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

(คงได้ซื้อละครับแหะๆ)

เป็นไฟล์ ISO หรือ BDMV คือติดหมดครับ