ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ subwoofer ทีคับมือใหม่  (อ่าน 3708 ครั้ง)

ออฟไลน์ StepMUMU

• *
ช่วยแนะนำ subwoofer ทีคับมือใหม่
« เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 06:25:35 pm »
ตอนนี้มี Soundbar yamaha YAS-101คับ ซื้อมาได้4เดือนกว่าแล้ว
ตอนนี้อยากได้ซับ ให้เบสตึ๊บๆหน่อย แนะนำทีว่าคสรซื้อตัวไหน
งบจำกัดไว้ไม่เกิน1หมื่น เมื่อวานไปดูที่ power by เห็นราคา 8000-9000 หลายรุ่นเลย [รัก]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำ subwoofer ทีคับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:02:47 pm »
ถ้าไม่ซีเรียส   ผมว่า  Sub Onkyo  skw-580   10 นิ้ว ที่มากับชุดของ HT-S5300   ตัวที่ขายในบอร์ดซื้อขาย  คุ้มค่าพอสมควรครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=79682.0

เห็นราคาขายแค่สองพันกว่าบาท เท่านั้นเอง

เพราะลำโพง soundbar นั้น  ไม่ได้ให้เนื้อหนังของเสียงที่มากนัก   เหมือนลำโพง bookshelf หรือ Floorstand  สำหรับชุดโฮมโดยเฉพาะ

ดังนั้น ถ้าเลือก Sub ใหญ่ไป  เสียงจะเบสล้นห้อง ไม่พอดี  ทำให้มีแต่เสียงอื้ออึ่ง   เสียงเบสครางอย่างเดียว   เอาเล็ก ๆ  พอเติมเสียงช่วงความถี่ต่ำ  อาจจะทำให้ฟังดีกว่าครับ

หรือถ้าไม่อยากได้ sub แบบนี้  ลองดู Sub Polk psw-110  ก้ได้ครับ  ราคามือ1 piyanas  ราว 7,000 บาท เท่านั้นเอง   
แต่ต้อง Set  sub ให้ดี ๆ สักนิด   รับรอง   ดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำ subwoofer ทีคับมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 02:35:18 pm »
หา subwoofer ที่มีกำลังขับในตัว สนับสนุน Polk PSW 110 อีกเสียงครับ.