ผู้เขียน หัวข้อ: PCต่อHDMI โดยผ่านตัวแปลงสาย แล้วติดๆดับๆ  (อ่าน 17466 ครั้ง)

ออฟไลน์ DollaMaYz

• *
คือพอดีใช้TV ของ LG รุ่น 42LA690T  เครื่องนี้ไม่มีรูต่อแบบVGA
มีแต่HDMIเลยต้องซื้อตัวแปลงมาค่ะ ที่อิมพีเรียลแนะนำตัวแปลงของOKER 950บาท
แล้วซื้อสายHDMI ราคา 600 บาท
ไม่แน่ใจว่าเพราะสายหรือเปล่าค่ะ คือเล่นๆไป 3นาที ดับแล้วก็ติด เหมือนกระพริบค่ะ
งงว่าเป็นที่การตั้งค่าจอด้วยหรือเปล่าค่ะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ forall02

• *
Re: PCต่อHDMI โดยผ่านตัวแปลงสาย แล้วติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:36:43 am »
ของผมรุ่นเดียวกันเลยคับ ลองต่อกับ hdmi วันนี้ ในส่วนของคอมพิวเตอร์ก็เห็น ทั้ง 2 จอนะคับ แต่ในทีวีกลับไม่แสดงอะไรเลย

ในส่วนของ input tv กลับแสดงว่า พอร์ต hdmi ไม่ได้เชื่อมต่อ งงมากคับ

• *
Re: PCต่อHDMI โดยผ่านตัวแปลงสาย แล้วติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 04:50:32 am »
ของผมรุ่นเดียวกันเลยคับ ลองต่อกับ hdmi วันนี้ ในส่วนของคอมพิวเตอร์ก็เห็น ทั้ง 2 จอนะคับ แต่ในทีวีกลับไม่แสดงอะไรเลย

ในส่วนของ input tv กลับแสดงว่า พอร์ต hdmi ไม่ได้เชื่อมต่อ งงมากคับ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ลองขยับสาย มันก็ดูได้ปกติค่ะ แต่ที่ไม่ปกติ คือ ติดๆดับๆนี่แหระค่ะ
ถ้าสายยังไม่ดีพอว่าจะลองไปหาซื้อใหม่ รอคำตอบจากผู้รู้อีกทีค่ะ :D

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 10:14:19 am »
ตัวต่อมันแน่นรึเปล่าครับ อาจจะไม่แน่นสนิทเลยทำให้ติดๆดับๆ

ออฟไลน์ hatz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:36:04 pm »
คือพอดีใช้TV ของ LG รุ่น 42LA690T  เครื่องนี้ไม่มีรูต่อแบบVGA
มีแต่HDMIเลยต้องซื้อตัวแปลงมาค่ะ ที่อิมพีเรียลแนะนำตัวแปลงของOKER 950บาท
ไม่แน่ใจว่าเพราะสายหรือเปล่าค่ะ คือเล่นๆไป 3นาที ดับแล้วก็ติด เหมือนกระพริบค่ะ
งงว่าเป็นที่การตั้งค่าจอด้วยหรือเปล่าค่ะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอทราบสเป็ก PC ด้วยครับ
ผมว่าน่าจะซื้อ การ์ดจอมาใส่ PC น่าจะจบกว่า ครับ
http://www.advice.co.th/products/preview.php?code=A0048494
ซื้อตัวแปลงมาภาพก็ไม่ชัดเหมือนต่อ สาย HDMI ตรงๆครับ
เรื่องติดๆดับ ไม่เกี่ยวกับการตั้งค่าจอครับ ไม่เพราะสายก็เพราะตัวแปลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 07:39:51 pm โดย hatz »

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:31:29 am »

ผมไม่แน่ใจว่าทางคุณจะต่อแบบ 3 จอหรือเปล่า อันนี้เป็นข้อมูลสำหรับต่อ 3 จอพร้อมกันครับ ถ้าต่อแค่ คอมกะทีวีอย่างละสาย ลองสลับport ไปมาดูครับ
ขอเดานะคับ หลังการ์ดจอมี dvi 2 port hdmi 1 port มี dispalyport ไหม อันนี้ต้องแจ้งรุ่นการ์ดอีกทีคับ
ถ้าจะต่อ3 จอ ต้องต่อด้วย   dvi(1จอ)   dvi หรือ hdmi อีก1จอ แล้ว displayport อีก1 จอ
ไม่สามารถต่อแบบ dvi dvi hdmi 3จอได้ เพราะ dvi 1ช่อง เป็นสัญญาณเดียวกันกับ hdmi ต้องเลือกอันใดอันหนึ่ง
ถ้าการ์ดจอไม่มี dispalyport or mini displayport ก็จะต่อได้แค่ 2 จอคับ
สายแปลง displayport to dvi or hdmi ต้องเปนแบบ active ด้วย ไม่งั้นจะต่อแบบ 3 จอไม่ได้ครับ
ส่วน vga port ไม่แน่ใจว่าสามารถทำ 3 จอได้หรือเปล่าครับ เพราะการ์ด ati ที่ต่อ 3 จอได้ จะไม่มี vga port ครับ

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:35:13 am »

ผมไม่แน่ใจว่าทางคุณจะต่อแบบ 3 จอหรือเปล่า อันนี้เป็นข้อมูลสำหรับต่อ 3 จอพร้อมกันครับ ถ้าต่อแค่ คอมกะทีวีอย่างละสาย ลองสลับport ไปมาดูครับ
ขอเดานะคับ หลังการ์ดจอมี dvi 2 port hdmi 1 port มี dispalyport ไหม อันนี้ต้องแจ้งรุ่นการ์ดอีกทีคับ
ถ้าจะต่อ3 จอ ต้องต่อด้วย   dvi(1จอ)   dvi หรือ hdmi อีก1จอ แล้ว displayport อีก1 จอ
ไม่สามารถต่อแบบ dvi dvi hdmi 3จอได้ เพราะ dvi 1ช่อง เป็นสัญญาณเดียวกันกับ hdmi ต้องเลือกอันใดอันหนึ่ง
ถ้าการ์ดจอไม่มี dispalyport or mini displayport ก็จะต่อได้แค่ 2 จอคับ
สายแปลง displayport to dvi or hdmi ต้องเปนแบบ active ด้วย ไม่งั้นจะต่อแบบ 3 จอไม่ได้ครับ
ส่วน vga port ไม่แน่ใจว่าสามารถทำ 3 จอได้หรือเปล่าครับ เพราะการ์ด ati ที่ต่อ 3 จอได้ จะไม่มี vga port ครับ
ขอโทษครับ..ตามที่ท่านอธิบาย หมายถึง.."ทีวี3เครื่อง" ใช่ไหมครับ ?

ออฟไลน์ zero2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:52:38 am »
ผมคิดว่าท่านต่อเข้าที่ช่อง HDMI1 รึเปล่าครับ ลองย้ายไปช่อง 2 หรือ 3 ดู

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:59:01 am »
คือพอดีใช้TV ของ LG รุ่น 42LA690T  เครื่องนี้ไม่มีรูต่อแบบVGA

ขอทราบสเป็ก PC ด้วยครับ
ผมว่าน่าจะซื้อ การ์ดจอมาใส่ PC น่าจะจบกว่า ครับ
http://www.advice.co.th/products/preview.php?code=A0048494
ซื้อตัวแปลงมาภาพก็ไม่ชัดเหมือนต่อ สาย HDMI ตรงๆครับ
เรื่องติดๆดับ ไม่เกี่ยวกับการตั้งค่าจอครับ ไม่เพราะสายก็เพราะตัวแปลงครับ

คือสเปคก็ตามนี้ค่ะ เรื่องของสายและตัวแปลงไม่แน่ใจว่าหลวมที่อะไรกันแน่ค่ะ เพราะขนาดเอามือจับดันไว้ยังบอกว่าไม่มีสัญญาณหรือบางทีก็ติดๆดับค่ะ
อีกอย่างบางทีติด ก็ไม่กระพริบ พอนานไปพอได้กระพริบก็กระพริบแบบติดๆกันเลย ช่องเสียบHDMIมี 3รูย้ายไปมาจนครบหมดแล้วด้วยค่ะ

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:28:47 pm »

ถ้าจะต่อ3 จอ ต้องต่อด้วย   dvi(1จอ)   dvi หรือ hdmi อีก1จอ แล้ว displayport อีก1 จอ
ขอโทษครับ..ตามที่ท่านอธิบาย หมายถึง.."ทีวี3เครื่อง" ใช่ไหมครับ ?
จะทีวี 3 เครื่องหรือ ทีวี+จอคอม หรือ จอคอม 3 ตัวก็ได้ครับ ถ้าทีวี 3 เครื่องคงต้องหาตัวเแปลงจาก dvi เปน hdmi ด้วยคับ เพราะปกติ การ์ดจอมี hdmi ช่องเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 01:29:34 pm โดย chelskys »