ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154126 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 01:15:13 pm »
ลด Bass ลงอันนีเเพิ่มมากเสียงจะบวมแล้วไปเพิ่มความดังของ Subwoofer ครับ  ปรับ Front ให้เป็น Small ลองดูครับ
กวน เพื่อน ๆ แก๊งค์ onkyo ครับ

ฟังเพลงอยู่แล้วรู้สึกว่าเสียงมีแข็งๆ ไปบ้าง สามารถปรับฟังก์ชั่นอะไรเพื่อให้เสียงดีขึ้น
ตอนนี้ตั้งเสียงแหลม (treble) +4 db เสียงทุ้ม (bass) +4 db ค่า cross over อยู่ที่ 120 Hz
หรือต้องเปลี่ยนสายลำโพงครับ ตอนนี้ใช้ของที่แถมมากับลำโพงอยู่ ถ้าเปลี่ยน แนะนำหน่อยครับว่าใช้สายยี่ห้ออะไรดี

(ไม่ต้องแนะนำแบบฟุตละ 7,000 บาทนะครับ ไม่กล้าซื้อครับ)  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ apchai2010

• Full LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 10:17:45 pm »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จะลองดูครับ  [yes]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 10:35:59 pm »
ใช้ลำโพงชุดเดียวกับผมแต่ต่างกันที่ AVR ครับ AVR ของท่านจะปรับได้ระเอียดกว่าของผมอีกครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จะลองดูครับ  [yes]

ออฟไลน์ denkt

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 11:02:19 am »
มีที่ไหนบ้างครับ ที่มีตัว s5305 แล้วมีให้ลองฟังเสียงก่อน
เพราะผมไม่เคยได้ยินเสียงตัวนี้เลย ไป Themall บางกะปิ ก็มีแต่ตัวใหญ่เปิดโชว์อยู่ เสียงดีมากๆ
แต่ไม่ไหว จะเล่นตัวเล็กหน่อย  แต่มันติดตรงที่ไม่เคยได้ยินเสียงมันเลยนะสิ
เซลล์ก็ แย่มากๆพูดจากสุนัขจริงๆ(อยากจะใช้คำแรงกว่านี้ด้วยซ้ำ)
พอดีจะหาซื้อ เสาร์ อาทิตย์นี้แล้วอ่ะครับ

รบกวนผู้รู้ชี้นำ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dartvader

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 05:24:19 pm »
มีที่ไหนบ้างครับ ที่มีตัว s5305 แล้วมีให้ลองฟังเสียงก่อน
เพราะผมไม่เคยได้ยินเสียงตัวนี้เลย ไป Themall บางกะปิ ก็มีแต่ตัวใหญ่เปิดโชว์อยู่ เสียงดีมากๆ
แต่ไม่ไหว จะเล่นตัวเล็กหน่อย  แต่มันติดตรงที่ไม่เคยได้ยินเสียงมันเลยนะสิ
เซลล์ก็ แย่มากๆพูดจากสุนัขจริงๆ(อยากจะใช้คำแรงกว่านี้ด้วยซ้ำ)
พอดีจะหาซื้อ เสาร์ อาทิตย์นี้แล้วอ่ะครับ

รบกวนผู้รู้ชี้นำ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยลองไปฟังทั้ง 3300 แล้วก็ 5305 ที่ Powerbuy - Central World นะครับ เค้าต่อเอาไว้เรียบร้อยในห้องลองเสียงครับ
ลองไปฟังที่นั่นก็ได้

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 08:27:36 pm »
คำเตือน อย่านำเงินติดกระเป๋าไปเยอะเพราะได้ยินเสียงแล้วมีเสียตังแน่ๆ 555

ผมเคยลองไปฟังทั้ง 3300 แล้วก็ 5305 ที่ Powerbuy - Central World นะครับ เค้าต่อเอาไว้เรียบร้อยในห้องลองเสียงครับ
ลองไปฟังที่นั่นก็ได้

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 03:15:57 pm »
ใช้ onkyo 608 + mazzo 2 อยู่ครับเยี่ยมมาก..สุดๆ ขอจอยด้วยคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 03:16:36 pm โดย raytv3 »

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 11:19:08 pm »

ผมก็ไปลองฟัง onkyo ชุดที่มีที่ central world เนี่ยแหละ sales พูดจาดีมาก บริการดี ผมลองทั้งเล่นหนัง ทั้งฟังเพลงไปหลายตลบ จริงใจ ขนาดบอกว่าได้ราคาที่เฮียแสงเท่าไหร่ แกก็บอกตรง ๆ เลยว่าแกทำราคาขนาดนั้นไม่ได้

มีห้องให้ลองฟังเป็นสัดส่วนเลย ที่ central ชิดลมก็มีตัว 5305 อยู่นะครับ แต่ไม่มีห้องฟัง เสียงก็จะมีรบกวนมากหน่อย

ถ้าจะซื้้อ ก็เลือกฟังเสียงหลาย ๆ รุ่นหน่อยค่อยตัดสินใจ

ตอนแรกผมก็จะซื้อ 5305 เหมือนกัน แต่พอลองฟังเจ้า 508 + ลำโพงรุ่น 4700 เนี่ยกลับลำทันทีเลย  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:06:30 am »

วันนี้ผมไปลองฟังที่central world มาแล้วครับ เซลล์พูดดีกว่าที่ The mall บางกะปิเยอะครับ แล้วเค้ารู้จักกันด้วย เลยฝากด่าไปหน่อยด้วย ฮ่าๆๆ
เซลล์ดูจริงใจดีครับ ก็คุยกันตรงๆดีครับ

สรุปแล้ว ผมจะซื้อที่ central world นี้เหล่ะครับ เพราะราคาต่างจากร้าน แสง ไม่ถึงพัน แต่ได้ประกันบริษัท 3 ปี (เห็นว่าแสงได้ประกันร้าน 1 ปี ใช่หรือป่าวครับ)
แต่แอบเซงนิดหน่อยตรง ซื้อ สด แพงกว่าใช้บัตรรูด เลยต้องกลับมาเอาบัตรไปรูดแทน  [ร้องไห้]

ผมก็ไปลองฟัง onkyo ชุดที่มีที่ central world เนี่ยแหละ sales พูดจาดีมาก บริการดี ผมลองทั้งเล่นหนัง ทั้งฟังเพลงไปหลายตลบ จริงใจ ขนาดบอกว่าได้ราคาที่เฮียแสงเท่าไหร่ แกก็บอกตรง ๆ เลยว่าแกทำราคาขนาดนั้นไม่ได้

มีห้องให้ลองฟังเป็นสัดส่วนเลย ที่ central ชิดลมก็มีตัว 5305 อยู่นะครับ แต่ไม่มีห้องฟัง เสียงก็จะมีรบกวนมากหน่อย

ถ้าจะซื้้อ ก็เลือกฟังเสียงหลาย ๆ รุ่นหน่อยค่อยตัดสินใจ

ตอนแรกผมก็จะซื้อ 5305 เหมือนกัน แต่พอลองฟังเจ้า 508 + ลำโพงรุ่น 4700 เนี่ยกลับลำทันทีเลย  [หื่น]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:59:18 am »
ยินดีกับ HT ใหม่ด้วยครับ ตอนใหม่ๆเสียงจะออกแข็งๆหน่อยครับแต่หลังจากเบินส์ไปซัก 80 - 100ชม. ท่านจะพบกับการเปลี่ยนแปลงครับ

วันนี้ผมไปลองฟังที่central world มาแล้วครับ เซลล์พูดดีกว่าที่ The mall บางกะปิเยอะครับ แล้วเค้ารู้จักกันด้วย เลยฝากด่าไปหน่อยด้วย ฮ่าๆๆ
เซลล์ดูจริงใจดีครับ ก็คุยกันตรงๆดีครับ

สรุปแล้ว ผมจะซื้อที่ central world นี้เหล่ะครับ เพราะราคาต่างจากร้าน แสง ไม่ถึงพัน แต่ได้ประกันบริษัท 3 ปี (เห็นว่าแสงได้ประกันร้าน 1 ปี ใช่หรือป่าวครับ)
แต่แอบเซงนิดหน่อยตรง ซื้อ สด แพงกว่าใช้บัตรรูด เลยต้องกลับมาเอาบัตรไปรูดแทน  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 08:04:40 pm »
ไปโดน onkyo s5305 มาเรียบร้อยแล้วครับ

แต่มีเคืองเล็กน้อย เนื่องจาก เมื่อวานราคา 22900 จัดโปรลด 10% แล้ใช้บัตรเครดิต ลดได้อีก 8% ราคาจะเหลือ 18961 บาท..
แต่พอไปวันนี้ จะไปรูดบัตร พนักงานบอกว่า โปรหมดแล้ว เมื่อเช้า เค้าเมลล์ราคาใหม่มา คือ 22900 เต็มๆ แต่บัตรเครดิต ลดได้ 10 % เหลือ  20610 บาท
อ้าวววววพี่..... แล้วเมื่อวานบอกจัดรายการถึงสิ้นปี  [โขก]

สรุปเลยซื้อไป แต่เค้าแถม สายลำโพง ให้ 7เมตร แล้วซื้อเพิ่มอีก 8 เมตร โดนไปอีก 1200 (ลดให้ 40%)
สายลำโพงที่แถมมาให้ กับสายซื้อ มันต่างกันมากไหมอ่ะครับ ฟังแล้วจะรู้สึกถึงความแตกต่างไหมอ่ะครับ (ซื้อมาแล้วอ่ะครับ) [งง]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:23:42 pm »
สายยี่ห้ออะไรแพงจัง
สายแถมกับสายซื้อต่างกันแน่ครับแต่ไม่ได้ต่างแบบฟ้ากับเหวครับอยู่ที่การเซ็ตค่าต่างๆ+เครื่องเล่น อะไรหลายๆอย่างครับ
ช่วงนี้ของใหม่อยู่เสียงอาจจะยังไม่เข้าที่นะครับรอพ้นระยะเบินซัก 80-100 ชม. แล้วค่อยเซ็ตแบบซีเรียสครับ
ขอให้มีความสุขกับ HT ใหม่ครับ
ไปโดน onkyo s5305 มาเรียบร้อยแล้วครับ

แต่มีเคืองเล็กน้อย เนื่องจาก เมื่อวานราคา 22900 จัดโปรลด 10% แล้ใช้บัตรเครดิต ลดได้อีก 8% ราคาจะเหลือ 18961 บาท..
แต่พอไปวันนี้ จะไปรูดบัตร พนักงานบอกว่า โปรหมดแล้ว เมื่อเช้า เค้าเมลล์ราคาใหม่มา คือ 22900 เต็มๆ แต่บัตรเครดิต ลดได้ 10 % เหลือ  20610 บาท
อ้าวววววพี่..... แล้วเมื่อวานบอกจัดรายการถึงสิ้นปี  [โขก]

สรุปเลยซื้อไป แต่เค้าแถม สายลำโพง ให้ 7เมตร แล้วซื้อเพิ่มอีก 8 เมตร โดนไปอีก 1200 (ลดให้ 40%)
สายลำโพงที่แถมมาให้ กับสายซื้อ มันต่างกันมากไหมอ่ะครับ ฟังแล้วจะรู้สึกถึงความแตกต่างไหมอ่ะครับ (ซื้อมาแล้วอ่ะครับ) [งง]

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:59:08 am »
สาย monster XI NW compact precision stranded high resolution speaker cable with magnetic flux tube and lpe dielectric 1ft us patent No. 4734544

ลอกที่เขียนอยู่บนสายมาอ่ะครับ
แล้วสาย ตัวซัป นี้ควรเปลี่ยนด้วยไหมอ่ะครับ ราคาอยู่ พันต้นๆอ่ะครับ  [ช็อค]
ถ้าเปลี่ยนสายซัป แล้วเบสมันจะแน่นขึ้นเยอ่ะไหมครับ ผมชอบเบสหนักหน่อยอ่ะครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:40:21 pm »
อ่านแล้วอยากเปลี่ยนสายลำโพงบ้างเหมือนกัน

แต่ที่ฟังอยู่ก็รู้สึกว่าเสียงดีน่าพอใจ

ตอนแรกกะว่าสิ้นปีนี้โบนัสออก จะลองไปเดินร้านปิยะนัส เปลี่ยนสาย coaxial + สายลำโพง + สาย sub พร้อมกัน

เพื่อน ๆ แนะนำยังไงดีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ noioutlaw

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:04:56 am »
เมือวานเพิ่งถอย5305  แต่ยังไม่มีความรู้ในการปรับแต่งเลย รบกวนผู้รู้แนะนําด้วย....ขอบคุณล่วงหน้าครับ [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ nitta

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 04:14:44 pm »
ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่มากๆ
ห้องผม แนวยาวออกด้านข้าง ไม่ได้กั้นครับ แต่ส่วนที่จะติด HT นี่คือ 4 x 3.7 ม. (ยาวออกไปทั้งหมด 3.7+3.8 เป็น 7.5 ม.)
ใจจริงอยากได้ S5300 อ่ะครับ แต่มัน 7.1 ซึ่งผมไม่มีที่ให้ติด surround back แล้วอ่ะครับ เพราะห้องลึกแค่ 4 เมตร และด้านหลังเป็นกระจกบานเลื่อนสูงเกือบฝ้าเลยครับ
เห็นคนขายบอกว่า เอาไปติดเป็น front high ก็ได้ ซึ่งผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าติดแบบนี้มันจะแสดงความเป็น 7.1 ได้ดีเลวแค่ไหน

หรือว่าผมจะต้องไปเอา S5305 ที่เป็น 5.1 แทนดีครับ จะได้ไม่ต้องคิดมาก (แต่ใจชอบเสียงของ S5300 มากกว่าอ่ะครับ)

ออฟไลน์ lanvo

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 12:15:49 pm »
อยากถามเกี่ยวกับ S5305 นิดนึงครับ
พอดีผมเพิ่งได้มาสงสัยบางอย่างครับ
1. PCM มันคืออะไรครับ
2. ทำไมเวลาปรับเสียงในคู่มือบอกว่าให้กดปุ่ม receiver ที่มีสี่เหลี่ยมครอบมีตัว remote mode อยู่ด้านบนก่อน แล้วจึงกดเปลี่ยนฟังก์ชั่น Music มันก็จะเปลี่ยนโหมดเสียงเป็น Direct , stereo, mono, multich แต่ผมกดตรงปุ่ม music ปุ่มเดียวมันก็เปลี่ยนโหมดได้เหมือนกัน อยากทราบว่ามันต่างกันมั้ยครับ ระหว่าง กดปุ่ม receiver ก่อนแล้วค่อยกดปุ่ม music กับ กดปุ่ม music อย่างเดียวเลย
3. เห็น pc บอกว่ารีโมทตัวนี้ สามารถเซ็ต code แล้วควบคุม TV หรือ DVD ตัวอื่นได้ จริงรึป่าวครับ ถ้าทำได้ต้องหา code จากไหนครับ ในคู่มือมีแต่ระบุเฉพาะเครื่องเล่นของ Onkyo

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:56:50 pm »
อยากถามเกี่ยวกับ S5305 นิดนึงครับ
พอดีผมเพิ่งได้มาสงสัยบางอย่างครับ
ผมไม่เอาวิชาการมากนะครับสรุปมันคือการแปลงสัณญาณดิจิตอลให้เป็นอนาล็อคครับ เช่นที่ต่อDVDแล้วเสียงเป็นสเตอริโอละครับ
2. ทำไมเวลาปรับเสียงในคู่มือบอกว่าให้กดปุ่ม receiver ที่มีสี่เหลี่ยมครอบมีตัว remote mode อยู่ด้านบนก่อน แล้วจึงกดเปลี่ยนฟังก์ชั่น Music มันก็จะเปลี่ยนโหมดเสียงเป็น Direct , stereo, mono, multich แต่ผมกดตรงปุ่ม music ปุ่มเดียวมันก็เปลี่ยนโหมดได้เหมือนกัน อยากทราบว่ามันต่างกันมั้ยครับ ระหว่าง กดปุ่ม receiver ก่อนแล้วค่อยกดปุ่ม music กับ กดปุ่ม music อย่างเดียวเลย
มันมายังงั้นครับตอนที่ใช้ SR506 ก็เป็นครับ
3. เห็น pc บอกว่ารีโมทตัวนี้ สามารถเซ็ต code แล้วควบคุม TV หรือ DVD ตัวอื่นได้ จริงรึป่าวครับ ถ้าทำได้ต้องหา code จากไหนครับ ในคู่มือมีแต่ระบุเฉพาะเครื่องเล่นของ Onkyo
ทำได้ครับ Code น่าจะอยู่ในคู่มือครับ