ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1146087 ครั้ง)

ออฟไลน์ tingbass

• *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 05:51:20 am »
ผมก็ใช้ onkyo 4505 คับ ใช้ ของที่เค้าให้มาทั้งเซ็ตทุกอย่าง เช่น สายลำโพง HDMI แต่ทำไมมีความรู้สึกว่าเสียงมันอั้นๆ เสียงดังจริง แต่ มันเหมือนไม่เต็ม มีใครพอจะแนะนำได้มั่งมั้ยครับ ว่าควรเพิ่มหรือ อัพเกรด อะไรดี ผม ดูผ่าน playon HD2 นะครับ  หรือ อาจจะเป็นเพราะไฟร์หนัง

ผมเปลี่ยนแค่สาย HDMI ครับ สายลำโพงยังใช้ของแถมอยู่เลย ต่างจังหวัดหาของยากจริงอะไรจริง

ออฟไลน์ tarsimon

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 02:17:25 pm »
ผมก็ใช้ onkyo 4505 คับ ใช้ ของที่เค้าให้มาทั้งเซ็ตทุกอย่าง เช่น สายลำโพง HDMI แต่ทำไมมีความรู้สึกว่าเสียงมันอั้นๆ เสียงดังจริง แต่ มันเหมือนไม่เต็ม มีใครพอจะแนะนำได้มั่งมั้ยครับ ว่าควรเพิ่มหรือ อัพเกรด อะไรดี ผม ดูผ่าน playon HD2 นะครับ  หรือ อาจจะเป็นเพราะไฟร์หนัง

เบิร์นลำโพงหรือยังครับ

ออฟไลน์ tarsimon

• *
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 02:22:21 pm »
onkyo tx-nr 414  มันน่าเล่นไหมตัวนี้นะ

ออฟไลน์ tingbass

• *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:12:36 pm »
ขาทำเองกะท่อ PVC สำหรับ 4505  [เท่ห์] อิอิ

ออฟไลน์ Oz121

• *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:56:18 am »
รบกวนพี่น้อง Onkyo ด้วยครับ

ผมใช้ TX525 อยู่ๆ ดู Tv เสียงผ่าน avr ก็ใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเปิด notebook เอาไว้ด้วย
ดู Tv จึงใช้ได้ ถ้าปิด notebook เสียงก็ไม่ผ่าน avr ต้องต่อสาย optical อีกเส้น
จึงได้ รอง clear เครื่อง TX525  2-3 ครั้งแล้ว ตั้งค่าใหม่ก็เหมือนเดิม
ดูตรง audessey เป็น off สีเทา เปลี่ยนไม่ได้ เลยไปเซ็ตด้วยไมค์ ก็เหมือนเดิม

ของรบกวนสมาชิกใครมีวิธีแก้ไขแนะนำด้วยครับ
1.ทำไมต้องเปิด notebook ด้วยจึงใช้ได้ ต้องไปเซ็ตยังไง
2.audessey เป็น off สีเทาๆ กดเปลี่ยนไม่ได้ แต่ที่หน้าจอเครื่องขึ้น "audessey"
   มีวิธีแก้ไหมครับ

ที่ศูนย์บอกให้ยกเข้าศูนย์ มันก็ไกลอยู่ ใช้มาได้ประมาณ 2 เดือนกว่าให้เข้าศูนย์มันก็ยังไงอยู่ (ผบ.จะด่าเอา)
อยากรองช่วยตัวเองก่อน รบกวน พี่น้องด้วยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้า [รัก]

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 01:46:43 pm »

ผมใช้ TX525 อยู่ๆ ดู Tv เสียงผ่าน avr ก็ใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเปิด notebook เอาไว้ด้วย
ดู Tv จึงใช้ได้ ถ้าปิด notebook เสียงก็ไม่ผ่าน avr ต้องต่อสาย optical อีกเส้น
จึงได้ รอง clear เครื่อง TX525  2-3 ครั้งแล้ว ตั้งค่าใหม่ก็เหมือนเดิม
ดูตรง audessey เป็น off สีเทา เปลี่ยนไม่ได้ เลยไปเซ็ตด้วยไมค์ ก็เหมือนเดิม

ของรบกวนสมาชิกใครมีวิธีแก้ไขแนะนำด้วยครับ
1.ทำไมต้องเปิด notebook ด้วยจึงใช้ได้ ต้องไปเซ็ตยังไง
2.audessey เป็น off สีเทาๆ กดเปลี่ยนไม่ได้ แต่ที่หน้าจอเครื่องขึ้น "audessey"

ที่ศูนย์บอกให้ยกเข้าศูนย์ มันก็ไกลอยู่ ใช้มาได้ประมาณ 2 เดือนกว่าให้เข้าศูนย์มันก็ยังไงอยู่ (ผบ.จะด่าเอา)
อยากรองช่วยตัวเองก่อน รบกวน พี่น้องด้วยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้า [รัก]
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ ลองตั้งลำโพงหน้ากับข้างให้เป็น Largeดูครับ
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ ลองตั้งลำโพงหน้ากับข้างให้เป็น Largeดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 01:48:35 pm โดย nirun_- »

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:52:23 pm »

จึงได้ รอง clear เครื่อง TX525  2-3 ครั้งแล้ว ตั้งค่าใหม่ก็เหมือนเดิม

ดูเหมือนต้องมีตัวการเชื่อมต่อระหว่าง avr กับ ทีวีครับ ของผมก็เป็น พอจะเปิดทีวีให้เสียงผ่าน avr โดยไม่เปิด hd player หรือ bd player ไม่ได้ โดยมันจะขึ้น หน้าจอ avr ว่า analog พอเปิด ตัวใดตัวหนึ่ง มันจะเปลี่ยนมาเป็น hdmi ของผมใช้ arc hdmi เสียงมันไม่รีเทริน์ไปที่ ทีวี ของผมใช้ กล่องดาวเทียมแบบแจ๊ค 3 หัว ไม่รู้จะเหมือน ท่านหรือเปล่า

ออฟไลน์ Oz121

• *
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:48:45 pm »
สรุปว่า ต้องถอด hdmi ตัวอื่นออกให้หมด เพราะผมต่อ บูเลย์ กับ โน้ตบุคเอาไว้ พอถอดออกก็กลับมาใช้ได้
จริงๆ มันน่าจะต่อเอาไว้ได้เลยนะ ต้องมาถอดเข้าถอดออก
หรือว่า สายมันต้องเป็น 1.4ทั้งหมดยังงงๆอยู่ เพราะซื้อมาตอนแรก
ก็ต่อ บูเลย์ไว้ตลอด พอมาต่อ โน้ตบุค ก็เป็นมาตลอด คงต้องหา 1.4 มารองดู
ขอบคุณท่านที่แนะนำมากๆ ครับ

ออฟไลน์ N00N

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:14:02 pm »
ปรึกษาหน่อย คับ (มือใหม่) ผมใช้ nokyo ht-s4505 สายเดิมลำโพงคู่หลัง(ของเดิม) สามารถต่อกันด้ายไหม แล้วเสียงจะเหมือนเดิมไหม พอดีสายไปไม่ถึง คับ..เอาของคู่หน้ามาต่อกับคู่หลังด้ายไหม... [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ eak 01

• *
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 06:26:03 pm »
ปรึกษาหน่อย คับ (มือใหม่) ผมใช้ nokyo ht-s4505 สายเดิมลำโพงคู่หลัง(ของเดิม) สามารถต่อกันด้ายไหม แล้วเสียงจะเหมือนเดิมไหม พอดีสายไปไม่ถึง คับ..เอาของคู่หน้ามาต่อกับคู่หลังด้ายไหม... [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

เข้าใจว่าเป็นสายแถมที่มากับชุดใช่ไหมครับ  สามารถนำมาต่อได้ครับโดยการบัดกรี

ผมเคยต่ออยู่กับคู่หลังของ 9300 เหมือนกัน ส่วนเสียงจะเหมือนเดิมไหม  บอกตรงๆว่าฟังไม่ออก

หูตะกั่วนะ   ;D

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:21:41 am »
พึ่งซื้อ onkyo ht 4505 มาครับ อยากถามว่าทำไมเวลาเปิดโหมดที่เราต่อสายเข้าไว้ เช่น ตรง BD/DVD ต่อสาย hdmi in กับ out เข้าจอไว้ แล้วรีโมทจะสั่งงานอะไรอย่างอื่นไม่ได้เลยอะครับ นอกจากปรับ vol. ขึ้นลง แต่พอกดปรับเป็นตรงอื่นที่ไม่ได้ต่อสายเข้า เช่น aux กดรีโมทได้ปกติเลย home setting กดสั่งงานได้หมด อย่างนี้เสียรึป่าวครับ พึ่งซื้อมาวันนี้เองครับ

ออฟไลน์ eak 01

• *
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:12:42 pm »
พึ่งซื้อ onkyo ht 4505 มาครับ อยากถามว่าทำไมเวลาเปิดโหมดที่เราต่อสายเข้าไว้ เช่น ตรง BD/DVD ต่อสาย hdmi in กับ out เข้าจอไว้ แล้วรีโมทจะสั่งงานอะไรอย่างอื่นไม่ได้เลยอะครับ นอกจากปรับ vol. ขึ้นลง แต่พอกดปรับเป็นตรงอื่นที่ไม่ได้ต่อสายเข้า เช่น aux กดรีโมทได้ปกติเลย home setting กดสั่งงานได้หมด อย่างนี้เสียรึป่าวครับ พึ่งซื้อมาวันนี้เองครับ

รีโมทไม่เสียหรอกครับ เมื่อเราเลือก INPUT เป็น BD/DVD รีโมทก็จะสามารถควบคุมเครื่องเล่น BD ของออนเกียวได้

แต่ถ้าเราจะควบคุม AV/R อีกครั้ง ก็ให้กดปุ่ม Receiver บนรีโมท1 ครั้ง ก็จะสามารถใช้งาน AV/R ได้ปกติครับ

สำหรับ INPUT ตัวอื่นก็กดแบบนี้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:21:41 pm »

รีโมทไม่เสียหรอกครับ เมื่อเราเลือก INPUT เป็น BD/DVD รีโมทก็จะสามารถควบคุมเครื่องเล่น BD ของออนเกียวได้

แต่ถ้าเราจะควบคุม AV/R อีกครั้ง ก็ให้กดปุ่ม Receiver บนรีโมท1 ครั้ง ก็จะสามารถใช้งาน AV/R ได้ปกติครับ

สำหรับ INPUT ตัวอื่นก็กดแบบนี้เช่นกันครับ

ขอบคุนมากคับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ sakon170124

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 02:53:44 pm »
ใครใช้ tx-nr414 บ้าง ตอนฟังเพลงเสียงดีหรือเปล่า ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mancity123

• *
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 03:35:31 pm »
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่เพิ่งถอย onkyo ht 4505 มา แต่ยังไม่ได้ซื้อ ขาตั้งลำโพง อยากให้พี่ๆแนะนำว่า ซื้อที่ไหน ราคาแบบไม่แพง ครบชุด ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Falken

• *
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:01:07 pm »
onkyo 4505 ต่อกับ hdplayer hdmi > avr > tv เซต HDMI ctrl -> off  hdmi through
เวลา standby avr ภาพยังอยู่ที่ทีวีแต่เสียงไม่ออกทีวีครับ ผมต้องการให้เสียงออกทีวี โดยปิดเสียงชุดโฮม ต้องปรับแบบไหนครับ
เวลาพี่ๆอยากปิดเสียง ht โดยให้ออกลำโพงทีวีแทน ทำยังไงกันครับ T T ขอบคุณคราบ

ออฟไลน์ scorcio99

• *
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:36:29 pm »
ใครเคยใช้ชุด TX NR 414 กับ Polk RM6750 บ้างครับ เห็นราคาอยู่ที่19900 เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ apostophy

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:53:00 pm »
616 จะปรับลำโพงเป็น small large ตรงไหนอะครับ
หามา 3 วันแล้วไม่เจอเลยครับ T^T
เจอแต่ที่ปรับเป็น เฮิร์ท