ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ  (อ่าน 16518 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_ton29

• Flat TV member
  • *
Re: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:51:23 pm »
เมื่อวานมีโอกาสเข้าไปลองทีวี อยุ่ สามรุ่น   โดย ใช้ไฟล์ FULL HD ลองเปิดดูโดยต่อกับ USB หลังเครื่อง (หนังที่ใช้ในการทดสอบ  เรื่อง สามทหารเสือ หนังที่มีแนวภาพ

คอนทราส ส่วางกระจ่าง สีสรรสดใส )

55HU9000 (4K)  จอโค้ง

ลองเปิดดูโดยต่อกับ USB หลังเครื่อง สังเกตุดูเครื่องทำงานเร็วมาก

ภาพที่แสดงออกมา ผมว่า  แต่คงไม่เหมาะกับ คนที่พิถีพิถัน เรื่องภาพจริงๆ  ครับ  เพราะไฟล์ที่เรามี มันไม่เต็มประสิทธิภาพของจอ 4K

ภาพดูสี จางลง  ความคมชัดน้อยลงครับ  ต้องรับชมในระยะที่ห่างพอสมควร จึงจะไม่เห็นจุดบกพร่องของภาพ แต่สีก็ดูจางลงอยู่ดี 

จะรับได้ไม่ได้ ต้องไปลองด้วยตัวเองครับ   แต่สำหรับคนเรื่องเยอะอย่างผมของ เบรคไว้ก่อนครับ  คงต้องรอความคืบหน้าสักพัก สำหรับ 4K

เพราะ จอ 4K  ควรจะเป็นไฟล์ 4K ครับภาพถึงจะสุดยอด 

ุุ
65H8000 จอโค้ง

ภาพดีกว่าปีที่แล้วครับ   สีสดกว่าเดิม ( กว่าตัว เก่า F8000)  พอดีว่ามี รุ่น 55F8000 วาง อยู่ข้างกัน เลย เปรียบเทียบซะเลย

ทั้งๆ ที่มีขนาดจอใหญ่กว่ารุ่นF8000 แต่สีก็ยัง เข้มกว่า สดใสกว่า โดยไม่ต้องจับผิด   แต่ประเด็นเรื่องจอโค้ง  มีผลกับมิติภาพครับ

แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขของตำแหน่งที่รับชม  จอโค้งต้องบอกว่าเหมาะสำหรับจอขนาดใหญ่ครับ  และต้องดูในระยะใกล้ด้วย เหมือนกับว่า

ตำแหน่งที่รับชมต้องอยู่ในขอบเขต รัศมีของจอครับระยะรับชมใกล้พอสมควรเลยที่เดียวขึ้นอยู่กับขนาดของจอด้วย  จึงจะรู้สึกถึงมิติภาพ

ที่เหมือนว่าเราอยู่ในฉากนั้นๆ  แต่ถ้า ระยะดูไกลออกไป  มิติภาพ จะสู้จอธรรมดาไม่ได้ ครับ มิติดูจะแบน ไปนิด เพราะจอภาพโค้งอาจทำให้หลอกตา

ผมอาจจะ พลาดอะไรไปบ้าง  คงต้อง ใช้เวลาลองเยอะๆครับ   [ปลื่ม]

ถ้าเป็นจอโค้ง ระยะที่รับชมควรเป็นเท่าไรดีครับสำหรับจอ 55 และ 65 นิ้ว ของผมระยะประมาณ 3 เมตร (2.9x) ตั้งใจไว้ว่าจะซื้อ 55 นิ้ว จอโค้งจะยิ่งทำให้มิติภาพแย่ลงกว่าเดิมมั๊ยครับ ถ้าแย่กว่าเดิม มียี่ห้อไหนแนะนำอีกบ้างมั๊ยครับ ในแนวภาพและสเปคเดียวกันกับ samsung H series

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 04:06:21 pm »
ระยะรับซมผมอยากให้ ท่านไปลองดูด้วยตัวเองดีกว่าครับ    แล้วท่านจะรู้เลยว่ามันเหมาะกับท่านหรือเปล่า   ตัวผมเองเห็นแล้วก็อยากจะชื้อเลย แต่ผมของทอลองให้หายข้องใจก่อน

ครับ     ภาพเนี่ยไม่ต้องพูดถึงครับ ไดนามิกสีดีมาก เหมือนมาเต็ม  ดีไซด์สวยครับ  ติดแต่ เรื่อง มิติภาพตามที่ผมได้กล่าวมาแล้วครับ   

ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ไปดูครับ   ผมยังชอบสไตส์ภาพของซัมซุงอยู่ครับ  [ปลื่ม]     

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 05:00:01 pm »
ระยะรับซมผมอยากให้ ท่านไปลองดูด้วยตัวเองดีกว่าครับ    แล้วท่านจะรู้เลยว่ามันเหมาะกับท่านหรือเปล่า   ตัวผมเองเห็นแล้วก็อยากจะชื้อเลย แต่ผมของทอลองให้หายข้องใจก่อน

ครับ     ภาพเนี่ยไม่ต้องพูดถึงครับ ไดนามิกสีดีมาก เหมือนมาเต็ม  ดีไซด์สวยครับ  ติดแต่ เรื่อง มิติภาพตามที่ผมได้กล่าวมาแล้วครับ   

ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ไปดูครับ   ผมยังชอบสไตส์ภาพของซัมซุงอยู่ครับ  [ปลื่ม]     

ครับผม ขอบคุณมากครับ ไว้จะหาเวลาไปเล่นให้หนำใจด้วยตัวเองให้ได้ เสียดายจัง น่าจะมีออกรุ่นจอธรรมดามาให้เลือกด้วย 555  [ไม่เอา]

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 05:04:13 pm »
สอบถามกันอีกนิดครับ แล้วถ้าเป็นรุ่น H8000 กับ H7000 ตัว H7000 ด้อยกว่าตรงไหนบ้างครับ เพราะเห็นมันเป็นจอ Flat ธรรมดา ถ้าสเปคเหมือนๆ H8000 ก็น่าสนใจไม่ใช่น้อย