ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรีโมทคอนโทรล LG 47LA690t  (อ่าน 15029 ครั้ง)

ออฟไลน์ chowwong

• Flat TV member
  • *
สอบถามรีโมทคอนโทรล LG 47LA690t
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 03:41:21 pm »
สามารถซื้่อ รีโมทคอนโทรล LG 47LA690t ได้ที่ไหนบ้าง  เพิ่งซื้อทีวีมาได้ 3 เดือน ตอนนี้รีโมทใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เป็นบางครั้ง ไม่แน่ใจว่าเสียที่ตัวรีโมท หรือ ทีวี

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: สอบถามรีโมทคอนโทรล LG 47LA690t
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 04:08:07 pm »
ลองเปลี่ยนแบตฯดูก่อนครับ

• *
Re: สอบถามรีโมทคอนโทรล LG 47LA690t
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:49:12 pm »
ขอบคุณมากครับ ได้ลองเปลี่ยนแบตแล้ว และทดสอบโดยใช้กล้องถ่ายกับไฟที่รีโมท ไฟก็ติด ครับ  ก่อนหน้านี้ 2 อาทิตย์ก็ให้ตัวแทนศูนย์เอาเครื่องไปเช็ค และเปลีียนบอร์ดให้ใหม่ ใช้ได้วันเดียวก็เป็นอีก   ต้องเปิดที่ทีวีเอง ถ้าทีวีเปิดติดแล้ว ตัวเมจิกรีโมท สีขาว จะใช้งานได้ แต่รีโมท สีดำ ใช้งานไม่ได้ทุกปุ่ม (แต่บางครั้งก็ใช้งานได้ กรณีปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ) 
เคยโทรไปที่ศูนย์กรุงเทพ บอกให้ลองหารีโมทมาทดสอบดู แล้วผมจะไปหารีโมทที่ไหนมาทดสอบละ แถวบ้านไม่มีใครใช้ LG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:12:09 pm »
ถ้าซื้อรีโมทใหม่ แล้วยังอาการอย่างเดิม ก็แสดงว่าเป็นที่ตัวรับในทีวี ก็จะเสียเงินเปล่าครับ ถ้าใช้ได้ก็ดีไป
ความคิดผมก็เหมือนที่ทางศูนย์เขาตอบมา คือพยายามหายืมจากเพื่อนมาทดลองดูก่อน
อีกวิธี..คือเอารีโมทไปขอทดสอบตามร้านค้า หรือตามห้างดูครับ เขาคงไม่ใจดำมั้ง
ถ้าใช้ไม่ได้ก็ซื้อใหม่เลยครับ คิดว่าวธีนี้สะดวกที่สุดครับ ทดลองดู

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 09:01:58 am »
ถ้าซื้อรีโมทใหม่ แล้วยังอาการอย่างเดิม ก็แสดงว่าเป็นที่ตัวรับในทีวี ก็จะเสียเงินเปล่าครับ ถ้าใช้ได้ก็ดีไป
ความคิดผมก็เหมือนที่ทางศูนย์เขาตอบมา คือพยายามหายืมจากเพื่อนมาทดลองดูก่อน
อีกวิธี..คือเอารีโมทไปขอทดสอบตามร้านค้า หรือตามห้างดูครับ เขาคงไม่ใจดำมั้ง
ถ้าใช้ไม่ได้ก็ซื้อใหม่เลยครับ คิดว่าวธีนี้สะดวกที่สุดครับ ทดลองดู
ขอบคุณอย่างมากเลยครับ  แต่ความคิดของผมคิดว่าน่าเสียที่รีโมท เนื่องจากพึ่งเปลี่ยนบอร์ดมาใหม่เลย แต่จะลองเอารีโมทไปลองที่ พาวเวอร์บาย ที่ซื้อมา เขาคงไม่ใจดำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 02:17:58 pm »
ได้ผลอย่างไร? มาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:00:31 pm »
ได้ผลอย่างไร? มาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
ได้เลยครับ แต่ปัญหาคือ รีโมทมันทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง กลัวว่าพอเอาไปลองที่ร้าน ดันใช้ได้ แล้วกลับมาบ้านดันใช้ไม่ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 04:30:04 pm »
ได้เลยครับ แต่ปัญหาคือ รีโมทมันทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง กลัวว่าพอเอาไปลองที่ร้าน ดันใช้ได้ แล้วกลับมาบ้านดันใช้ไม่ได้
หึ..หึ.. ต้องลองดูก่อนครับ อาจใช้เวลาสักหน่อย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:57:26 pm »
หึ..หึ.. ต้องลองดูก่อนครับ อาจใช้เวลาสักหน่อย
ขอบคุณมากครับ ได้ผลประการใดจะรายงานให้ทราบ อยู่ต่างจังหวัดก็ลำบากอย่างนี้เอง

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 05:55:19 pm »
วันเสาร์ (17 พ.ค.) ได้เอารีโมทไปลองกับเครื่องที่ powerbuy ก็ปกติดี แต่พอกลับมาถึงบ้านใช้กับเครื่องตัวเอง กลับใช้ไม่ได้ซะงั้น  ขอสังเกตุคือ ถ้าเราเปิดทีวีและรีโมทใช้ได้ปกติ เมื่อเราใช้งานเสร็จ เราใช้รีโมทปิดทีวี ไม่ต้องดึงสายที่ทีวีออก เมื่อกลับมาเปิดจะใช้รีโมทได้ปกติ แต่ถ้าดึงปลั๊กออก เมื่อกลับมาใช้งานจะใช้รีโมทไม่ได้ สงสัยต้องโทรหาศูนย์อีกละ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 08:23:31 pm »
คงสรุปได้ว่า..ภาครับสัญญาณรีโมท ที่ตัวทีวีมีปัญหา ก็คงต้องโทรไปศูนย์ให้ช่างมาดูแล้วล่ะครับ
ดีนะ..ไม่ใจร้อนไปซื้อรีโมทใหม่ ถ้าอย่างนั้นก็จะเสียเงินเปล่า ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ
จะได้มีความสุขกับการชมทีวี

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 02:51:19 pm »
คงสรุปได้ว่า..ภาครับสัญญาณรีโมท ที่ตัวทีวีมีปัญหา ก็คงต้องโทรไปศูนย์ให้ช่างมาดูแล้วล่ะครับ
ดีนะ..ไม่ใจร้อนไปซื้อรีโมทใหม่ ถ้าอย่างนั้นก็จะเสียเงินเปล่า ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ
จะได้มีความสุขกับการชมทีวี
ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยมาให้กำลังใจผมตลอดเลย  วันนี้ช่างตัวแทนศูนย์มารับไปแล้วครับ เห็นช่างบอกอาจเกี่ยวกับจานดาวเทียม ไฟฟ้าสถิตย์ อะไรประมาณนี้ ไม่รู้จริงหรือเปล่า ก็เลยให้เขาไปตรวจเช็คที่ร้านเขา ได้ผลประการใดจะเข้ามาแจ้งครับ เผื่อว่าของใครมีปัญหาเดียวกันจะได้แก้ไขได้ถูกจุด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:15:57 pm »
ครับ จะรอฟังผล ได้เป็นประสบการณ์

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 03:00:01 pm »
ครับ จะรอฟังผล ได้เป็นประสบการณ์
มารายงานผลคุณ KVYoung ครับ วันนี้ช่างเอาเครื่องทีวีมาส่ง และบอกว่าตอนเอาไปที่ร้านได้ลองใช้งานก็ปกติกทุกอย่าง แต่เมื่อติดตั้งเสียบสายทุกอย่างเรียบร้อย เสียบปลั๊กทีวี พอใช้รีโมทเพื่อจะกด power เปิดเครื่องทีวี ปรากฏว่าไม่สามารถใช้งานได้ ดีนะที่เป็นต่อหน้าช่างเขาเลย ช่างก็บอกว่าอาจเป็นที่ระบบไฟภายในบ้าน (แต่ก็งงนะ ตอนยกทีวีไปซ่อม ผมเอาทีวีเครื่องข้างนอก samsung LED 46 นิ้ว มาใช้งานแทน ก็ปกติดีทุกอย่าง) ช่างก็เอาเครื่องตรวจเช็คระบบไฟภายในบ้าน ก็ปกติดี
เขาก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวรับสัญญาณรีโมทที่ทีวีไม่ดี  ก็นะทำไมเขาไม่คิดถึงจุดนี้ตั้งนานแล้ว ตอนนี้มีอาการแบบนี้ครั้งแรกก็เปลี่ยนเมนบอร์ด ทั้งๆ ที่จริงๆ อาจไม่ได้เสียที่เมนบอร์ดก็ได้   ตอนนี้ก็คงต้องรออะไหล่จากบริษัทส่งมาอีกที  ความคืบหน้าจะรายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:14:35 pm »
ครับ..

ออฟไลน์ MAHKHAN

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 04:02:19 pm »
ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ รบกวนสอบถามอาการบอร์ดเสีย เป็นอย่างไรครับ ใช้งานมานานหรือยังครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 09:11:12 am »
ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ รบกวนสอบถามอาการบอร์ดเสีย เป็นอย่างไรครับ ใช้งานมานานหรือยังครับ
ตอบคุณ MAHKHAN ครับ คืออาการทีวีของผม ก็อย่างที่ผมบอกข้างต้นแหละครับ ช่างบอกบอร์ดเสีย สั่งบอร์ดจากศูนย์ กทม มาเปลี่ยนให้ แต่อาการ ก็เหมือนเดิม ช่างมาดูอีกบอกตัวรับสัญญาณรีโมทที่ ทีวี คงไม่ดี ต้องเปลี่ยนตัวรับสัญญาณรีโมททีวี  ตอนนี้ก็รออะไหล่มา อาทิตย์นึงละ ยังมาไม่ถึงเลย (ตกลงที่เปลี่ยนบอร์ดให้ผม บอร์ดเดิมอาจไม่เสียเลยก็ได้ เอะอะ ก็บอกบอร์ดเสียอย่างเดียว)

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 02:42:15 pm »
ตอนนี้ช่างมาเปลี่ยนแผงควบคุมรีโมทที่ตัวทีวีเรียบร้อยแล้ว การใช้งาน ณ ขณะนี้ ปกติดีครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 10:34:32 pm »
ตอนนี้ช่างมาเปลี่ยนแผงควบคุมรีโมทที่ตัวทีวีเรียบร้อยแล้ว การใช้งาน ณ ขณะนี้ ปกติดีครับ
ยินดีด้วยครับ