ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายจ้า  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Orn

• Flat TV member
  • *
ย้ายจ้า
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:45:12 pm »
ปล่อยตกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 07:13:16 pm โดย Orn »

ออฟไลน์ lao_evo

• LCD TV member
  • **
Re: หูได้ยินแค่ข้างเดียว วางชุดโฮมแบบไหนดีไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 01:22:11 pm »
แบบนี้ผมไม่รู้จะแนะนำยังเลยครับเพราะถ้าเอาลำโพงทั้งหมดมาวางใกล้ๆกันในหูฝั่งที่ปกติ

เสียงมันก้อจะหลอนๆตีกันมั่วๆ จะส่าไปแล้วเสียงที่ได้ยินด้วยหูข้างปกติ มันก้อโอบล้อมนะครับ

แต่อาจจะโอ้บล้อมได้ไม่รอบตัว เพราะหูอีกข้างสูญเสียการได้ยินไปบ้าง

ในความเห็นส่วนตัวนะครับวางปกติแบบ 5.1 ครับเผื่อลูกบ้านมานั่งฟังนั่งขมด้วยก้อได้อรรถรส

ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ uht

• **
Re: หูได้ยินแค่ข้างเดียว วางชุดโฮมแบบไหนดีไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:23:35 pm »
ผมว่าวางแบบปกตินั่นแหละครับ แต่เวลาเซตเสียงอาจต้องชดเชยค่าlevel
ข้างที่หูไม่ได้ยินให้ดังกว่าข้างที่ได้ยิน โดยใช้หูเราฟังให้ใช้เสียงtest tone
ให้ระดับเสียงลำโพงทั้ง5ต้ว (ไม่เกี่ยวกับsub) ดังเท่าๆกัน
ลองปรับเล่นดูครับ

ออฟไลน์ golf8023

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 05:23:20 pm »
อันดับแรกต้องขอแสดงความเสียใจก่อนครับ
แล้วแนะนำให้จัดวางลำโพงแบบปกติครับ เพราะยังไงจุดกำเนิดเสียงต้องมาจากตำแหน่งลำโพงที่ถูกต้องก่อนครับ การเอาลำโพงมากองทั้งหมดอยู่ทางฝั่งที่ได้ยินไม่ช่วยอะไรเลยครับ
ซึ่งแน่นอนการรับรู้ถึงเสียงด้วยหูข้างเดียวมันย่อมไม่สมบูรณ์ครับ แต่ผมเชื่อว่านานๆเข้าประสาทหูน่าจะปรับตัวและชินไปเอง อย่างน้อยผมว่ายังสามารถรับรู้ถึงการโยนเสียงจากหน้าไปหลังได้อยู่ ถ้าดูหนังแล้วลุ้นไปอาจจะลืมไปเลยก็ได้ครับว่าใช้หูข้างเดียวฟังอยู่
ให้กำลังใจแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Orn

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 12:14:53 am »
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ผมว่าวางแบบปกตินั่นแหละครับ แต่เวลาเซตเสียงอาจต้องชดเชยค่าlevel
ข้างที่หูไม่ได้ยินให้ดังกว่าข้างที่ได้ยิน โดยใช้หูเราฟังให้ใช้เสียงtest tone
ให้ระดับเสียงลำโพงทั้ง5ต้ว (ไม่เกี่ยวกับsub) ดังเท่าๆกัน
ลองปรับเล่นดูครับ

ตอนนี้ก็วางแบบปกติอยู่ค่ะ แต่ลำโพงอีกด้านที่อยู่ฝั่งที่ไม่ได้ยิน เสียงทางด้านนั้นเราก็ไม่แน่ใจว่าเราได้ยินมากน้อยแค่ไหน เพราะมันรับเสียงทั้งหมดมาทางเดียวแยกแยะไม่ออกค่ะ (คิดง่ายๆเหมือนเวลาคุยโทรศัพท์ จะได้ยินแค่เสียงที่คุยในโทรศัพท์ เสียงภายนอกแทบจะไม่ได้ยิน แต่จะได้ยินเสียงใจโทรศัพท์ดังชัดมาก ในที่ๆ มีเสียงรบกวนเยอะๆ ไม่ต้องเอามือปิดหูอีกข้างแบบคนทั่วไป) ทีนี้ก็เลยสงสัยว่า แบบนี้เสียงของลำโพงอีกด้านที่ไม่ยิน มันมีผลกับภาพรวมของเสียงด้วยไหม เหมือนมีลำโพง 5 ชิ้น เราได้ยินและใช้งานจริงๆ แค่ 2.5 ชิ้น หรือเปล่า ถ้าเราวางตามปกติ หรือคลื่นเสียงอีกฝั่งมันจะวิ่งสะท้อนมาอีกฝั่งได้ด้วยคะ ไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของคลื่นเสียงละจุดตกกระทบ (กำลังศึกษาอ่านๆ ในเวปอยู่ค่ะ) งง ไหม๊ 555 พิมพ์เองก็เริ่ม งง ค่ะ

อันดับแรกต้องขอแสดงความเสียใจก่อนครับ
แล้วแนะนำให้จัดวางลำโพงแบบปกติครับ เพราะยังไงจุดกำเนิดเสียงต้องมาจากตำแหน่งลำโพงที่ถูกต้องก่อนครับ การเอาลำโพงมากองทั้งหมดอยู่ทางฝั่งที่ได้ยินไม่ช่วยอะไรเลยครับ
ซึ่งแน่นอนการรับรู้ถึงเสียงด้วยหูข้างเดียวมันย่อมไม่สมบูรณ์ครับ แต่ผมเชื่อว่านานๆเข้าประสาทหูน่าจะปรับตัวและชินไปเอง อย่างน้อยผมว่ายังสามารถรับรู้ถึงการโยนเสียงจากหน้าไปหลังได้อยู่ ถ้าดูหนังแล้วลุ้นไปอาจจะลืมไปเลยก็ได้ครับว่าใช้หูข้างเดียวฟังอยู่
ให้กำลังใจแล้วกันครับ

ขอบคุณค่ะ ก็อาจจะจริงค่ะถ้าเอาทั้งหมดมาวางฝั่งที่ได้ยินด้านเดียว เสียงอาจจะตีกันวุ่นไปหมด แต่อยากจะบอกว่าตอนนี้แยกแยะที่มาของเสียงไม่ออกค่ะ ไม่รู้มาจากทิศไหนเพราะเหมือนเรารับเสียงได้ด้านเดียว ทำให้เราแยกไม่ออกว่าเสียงมาทางด้านใดมันเข้ามาด้านเดียวอ่า สงสัยต้องลอง set แล้วก็ test ดูหลายๆ แบบค่ะ ซื้อหูฟังของ Dr.Beats รุ่น solo HD แอบเสียดายอีกข้างไม่ได้ใช้ 555 อยากจะขอซื้อข้างเดียวก็ไม่ได้ด้วยสิ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 05:27:32 pm »
คงต้องขอความอนุเคราะห์จากหลายท่านๆที่ระบบนิ่งแล้ว  ลองเอา ear plug อุดหูไว้ข้างไดข้างหนึ่ง แล้วลองฟังดู ว่า
1.การรับรู้การได้ยินของเสียงต่างออกไปจากเดิมอย่างไร การต่อเนื่องของเสียงมีรอยต่อ ขาดหายอย่างไรรึป่าว
2.การตั้งค่าชดเชย ต้องตั้งอย่างไรบ้าง เพื่อให้ได้ยินใกล้เคียงเหมือนกับฟังจากหูทั้งสองข้างที่ได้ยินตามปกติ
  ไอ้ครั้นจะลองเอง ก้อต้องบอกว่า ระบบของกระผมนั้น เป็นได้แค่ให้ไอ้ตัวเล็กดูการ์ตูนครับ  ถือว่าเป็นการเอื้อต่อกัน และเป็นประสบการณ์แบบใหม่ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ Orn

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 03:38:18 pm »
คงต้องขอความอนุเคราะห์จากหลายท่านๆที่ระบบนิ่งแล้ว  ลองเอา ear plug อุดหูไว้ข้างไดข้างหนึ่ง แล้วลองฟังดู ว่า
1.การรับรู้การได้ยินของเสียงต่างออกไปจากเดิมอย่างไร การต่อเนื่องของเสียงมีรอยต่อ ขาดหายอย่างไรรึป่าว
2.การตั้งค่าชดเชย ต้องตั้งอย่างไรบ้าง เพื่อให้ได้ยินใกล้เคียงเหมือนกับฟังจากหูทั้งสองข้างที่ได้ยินตามปกติ
  ไอ้ครั้นจะลองเอง ก้อต้องบอกว่า ระบบของกระผมนั้น เป็นได้แค่ให้ไอ้ตัวเล็กดูการ์ตูนครับ  ถือว่าเป็นการเอื้อต่อกัน และเป็นประสบการณ์แบบใหม่ๆด้วยครับ

Good ideas เลยค่ะ อันนี้เอาไว้รบกวนใครว่างๆ อยากลองประสบกสารณ์ใหม่ๆ ก็ช่วยลองให้ทีนะคะ
ถ้าจะให้เราลองเองตอนนี้ก็เปรียบเทียบอะไรไม่ค่อยจะได้แล้วน่ะค่ะ แต่ยังไงเราก็จะลองย้ายมาไว้อีกฝั่งเดียวกันเทียบดูก่อน ขอบคุณค่า

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:42:06 pm »
...แนะนำไปหาหมอตรวจหู วัดคลื่นเสียง ปิ๊ดๆ ตู๊ดๆ เป็นกราฟ ออกมา หมอจะจัดหูฟังให้เข้ากับความถี่ที่สูญเสียไป หูฟังทั่วไปยิ่งเร่งดีงทุกความถี่ยิ่งดัง หูยิ่งเสื่อมลง ผิดกับของหมอ เร่งเฉพาะความถี่ที่สูญหาย (ควรเลือกชนิดเร่งวอลลุ่มเสียงภายนอกได้) เท่านี้หูข้างที่เสื่อมก็จะได้ยิน เสียงโมโนก็จะเป็นสเตริโอ ฟังเพลงได้ยินเสียงสเตริโอปกติ(แถมชัดกว่าคนทั่วไป เสียงกรุ๊งกริ้งได้ยินหมด) ดูหนังเสียงวิ่งรอบตัวดีทีเดียวครับ เชื่อผม.

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 12:04:41 am »
 จัดแบบธรรมดาก็ได้ครับ เพราะไมค์ที่ใช้คาลิเบลดก็เป็นไมค์ตัวเดียว(แต่เป็นสเตอริโอ) ยังไงมิติเสียงก็โอบล้อมเต็มระบบแต่ตอนเซ็ทอาจจะโยกไมค์ไปข้างที่ได้ยินเยอะหน่อยเพื่อชดเชยเสียงของอีกฝั่งไว้ครับ มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงและขอให้หายไวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 12:05:59 am โดย POKAPONG »