ผู้เขียน หัวข้อ: Home in the box ของค่าย Yamaha กับ Onkyo ค่ายไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 16764 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiradech

• LCD TV member
  • **
Home in the box ของค่าย Yamaha  กับ Onkyo  ค่ายไหนดีกว่าครับ  เน้นดูหนังมากกกว่าครับ ..
งบประมาณไม่เกิน  23000+- นิดหน่อย..    เอาเงินไปซื้อสายดีๆมาใช้    ผมจะเอาไปต่อกับเครื่องเล่น Playon HD2  ครับ ..
แล้วถ้าซื้อเครื่องเล่น DVD ต่างหากอีกเครื่อง  อ่านแผ่นผี  .ยี่ห้อไหนดีครับ.

รบกวนขอคำแนะหน่อยนะครับ  รุ่นไหนดีบ้าง..
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ golf8023

• **
Re: Home in the box ของค่าย Yamaha กับ Onkyo ค่ายไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 05:12:12 pm »
เน้นดูหนัง อาจต้องพิจารณาYamahaเป็นพิเศษ
ควรไปลองฟังทั้ง2ยี่ห้อครับ อาจจะชอบOnkyoมากกว่าก็ได้

ถ้าของOnkyoมีจัดชุดอยู่ TX-NR525 + Polk RM 6750 ราคา21,900บาท แถมสายHDMIของQedให้2เส้น
แต่ยังไงควรไปลองฟังครับ ตอบไม่ได้หรอกครับว่ายี่ห้อไหนดีกว่า  [ปลื่ม]

• **
Re: Home in the box ของค่าย Yamaha กับ Onkyo ค่ายไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:35:14 pm »
ไปลองฟังของ yamha มาครับ ก็ดีนะครับ  แต่ก็ไปสอบถามร้านขายอื่นๆ  เขาบอกว่า ถ้าเทียบ  in the box นั้น onkyo วัสดุดีกว่า yamaha   ประเภทเดียวกัน

ถ้าเป็นของ onkyo รุ่น Onkyo HT-S5400 ,Onkyo HT-S4505,Onkyo HT-S3400 แบบไหนดีกว่ากัน หรือว่าซื้อแบบ ข้างบนที่กล่าวไว้ครับ

ผมไปลองฟังของ  yamaha  YHT-298หรือ 299 ไม่แน่ใจ...

จึงขอรบกวนอีกครั้ง  ว่าถ้างบที่ให้นั้น ซื้อแบบไหน ดีกว่าครับ...   อ่านกระทู็ เขาว่า ถ้าดูหนังต้อง yamaha แต่  ผมถามร้านค้า  เขาบอก  ไม่ต่างกัน ถ้าเป็น in the box

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 09:56:32 pm »
ถ้างบถึง ผมยังแนะนำTX-NR525 + Polk RM6750 ครับ 21,900 บาท แถมสายHDMIให้ด้วย ไม่ต้องซื้อเพิ่ม (หรือถ้าอยากได้สายคุณภาพดีกว่า ก็ซื้อเพิ่มได้ทีหลัง)
ที่ผมเชียร์ชุดนี้เพราะได้AVRที่คุณภาพดีกว่า ได้ลำโพงPolkที่คุณภาพดีกว่าลำโพงที่มากับชุดIn the boxแน่นอน เท่าที่ผมเคยฟังที่บ้านเพื่อน เสียงมันใหญ่เกินตัวลำโพงครับ วัสดุและงานประกอบก็ดูดีสมราคาอยู่

แต่ในชุดจะไม่แถมสายลำโพงมาให้นะครับ ต้องซื้อเพิ่มต่างหาก ซึ่งดูจากงบประมาณที่ท่านมี น่าจะเหลือพอซื้อสายลำโพงคุณภาพปานกลางได้ชุดนึงครับ

ที่ร้านบอกท่านมาก็อาจจะไม่ผิดนักครับ พอเป็นชุดIn the boxด้วยจ้อจำกัดหลายๆอย่าง คุณภาพอาจไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 10:01:37 pm »

ชุดที่2ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 10:02:22 pm โดย golf8023 »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 10:11:51 pm »

ชุดที่2ครับ

แนะนำร้านได้ไหมครับ ในกทม..
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 10:26:22 pm »
ผมแนะนำร้าน HIFI Towerลองปรึกษาเขาดูครับว่ามีงบเท่านี้ เขาจะได้จัดชุดให้ถูกและที่สำคัญได้ลองด้วยครับ

ออฟไลน์ madiow

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:39:26 pm »
 TX NR525 ดีหรอครับ เพราะอ่านกระทู้ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=80901.0  เห็นเค้าบอกลูกค้าแจ้งปัญหาเยอะ ตอนนี้ผมเล็งๆ onkyo 5600 อยู่ ว่าจะสอยเร็วๆนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 11:40:36 pm โดย madiow »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 12:56:41 am »
ปัญหาไม่ได้เป็นทุกตัวนี่ครับ หลายคนที่ใช้ไม่มีปัญหาก็มีครับ
ของผมมีปัญหาตรงเสียงแป๊กออกลำโพง แต่มันเป็นกับBDPบางเครื่องครับ

อันนี้แล้วแต่จขกท.พิจารณาเลยครับ
ส่วนร้านที่ขาย อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ โปรนี้เหมือนเพิ่งออกมาด้วยครับ ยังไงลองถามทางหน้าเฟสของOnkyoดูครับ ในกทม.หาไม่ยากครับ

ออฟไลน์ sirkainui

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 01:47:36 pm »
ผมว่าก่อนจะควักตังค์ออกจากกระเป๋าไปลองฟังเสียงก่อนดีไหมครับ  ซื้อเครื่องเสียงนะครับ เน้นที่เสียงที่เราชอบครับ

ไอวัสดุงานประกอบอะไรนี่ ไม่หนีกันเท่าไห่รหรอกครับ แต่เสียงนี่สิครับ สไตล์ใครสไตล์มันเลยล่ะ

ไอที่เค้าว่าดีนี่เราฟังแล้วดีอย่างเค้าว่ารึเปล่า ไอที่เค้าว่าบาดหูบางที่เราฟังแล้วอาจจะสะใจก็ได้ [เขย่า]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 05:52:57 pm »
ลองฟังเอง เพื่อเลือกเเนวทางที่ชอบ ที่สุด เรื่องเสียง คงเเตกต่างในบุคลิคของเเต่ละยี่ห้อ การเลือกชุดอยู่ที่งบประมาณ เเละการคาดหวังกับสิ่งที่จะได้ งบมาก เลือกชุดได้หลากหลาย งบน้อยก็มีความสุขได้ครับ อยู่ที่ความพึงพอใจของตัวเรา avr เเต่ละยี่ห้อ เเนวเสียงหาอ่านได้ในนี้ ครับ สํสคัญไม่ว่าจะเลือกยี่ห้อไหนมา ควรจะเบริน์ เครื่องให้ผ่าน 100 ชม ก่อนเเล้ค่อย วิพากษย์ครับ บางทีเครื่องใหม่ยังเเสดงศักยภาพออกมาได้ไม่เต็มที่ครับ รวมทั้งการจัดวางซึ่งสําคัญมาก พอๆกับการ set up เครื่องให้ดีที่สุดด้วยครับ

ออฟไลน์ hatz

• Flat TV member
  • *
Home in the box ของค่าย Yamaha กับ Onkyo ค่ายไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:16:39 am »
ผมเเนะนำชุดนี้ครับ
https://www.facebook.com/356264601122648/photos/pcb.606480716101034/606479102767862/?type=1&theater

Harman + ลำโพง infinity เคยลองไปฟังที่เดอะมอล
ชอบมากกวาชุดที่ลำโพงใหญ่ที่เค้าจัดชุดไว้ในโซนของ denon เเละ yamaha อีก
ความรู้สึกมันเหมือนดูในโรงหนังเลย เสียงมันหนักเเน่นมาก