ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธี set up ค่าต่างๆของ harman 355 ให้หน่อยคับมือใหม่  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweeter

• LCD TV member
  • **
ช่วยแนะนำการ เซ็ตอัพเสียงให้หน่อยคับแบบว่ามือใหม่ไม่รู้วิธีเซ็ตและค่าต่างๆ  ให้เสียงออกมาดีคับ harman 355 ขอบคุนคับ  [ร้องไห้] (ข่ข่)

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
ใช้คู่กับลำโพงอะไรครับ

• **
jbl es 80  (tower)คู่หน้า
jbl es 20  (bookshelf)คู่หลัง
jbl es 25c  (center)
jbl es150  (sub)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
ตัวนนี้มี ไมค์ set หรือเปล่าครับ ถ้ามี ใช้ไมค์ตั้งค่าเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ วางตําเเหน่ง ไมค์ให้ตรงกับตําเเหน่งที่เรานั่ง ฟัง ปลอดเสียงรบกวน เเล้วเริ่ม run ครับ มันก็ตั้งค่า auto ให้เราที่นี้ก็ ปรับ เเเบบ manaul อีกที ลองดูว่าขาดตรงจุดไหน บ้าง ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องตั้งวางลําโพงให้เสร็จเรียบร้อยก่อนครับ หลัก ก็การ set ลําโพง เลือก ขนาด อย่าง tower ก็เลือกเป็น large บางยี่ห้อจะให้ตัวความถี่กหรือตัวกรองไปออก subwoofer ยิ่งเลือกจุดตัดที่ตํ่าก็เเสดงว่าลําโพง ตอบสนองได้ดี อาทิ ตัดที่ 40 hz ส่วนที่ตํ่ากว่าก็จะถูกกรองไปออก ที่ sub หรือ surround ตัดไว้ 80 hz ส่วนที่ตํ่าก็ จะถูกกรองไป sub การต่าค่าระยะห่างสําหรับผมวัดตามความจริง คือใช้ ตลับ เมตรวัด จากจุดที่นั่งฟัง ครับ คือวัดจากหัวเรา ไปที่ tweeter ลําโพง การวางลําโพงคู่หน้า ควรห่างกันพอควร ไม่ควตํ่า กว่า 1.70 เมตร วัดจาก tweeter ไปหา tweeter ครับ ที่เหลือลองปรับลองเล่นดูครับ

• **
เริ่มรันหมายถึงเริ่มเปิดหนังหรือเพลงใช่ใหมคับ ขอโทดด้วยนะคับที่ถามมากหน่อยคับจะได้ถูกต้องตามที้แจ้งไว้คับ
ขอบคุนมากคับผมจะลองดูคับ ลืมบอกไปว่ามีไมค์เซ็ทเสียงอยู่คับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 07:52:44 pm โดย sweeter »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
run หมายถึงเริ่ม start set up mic auto ครับ พวกนี้จะได้ผลดีต้องไม่มีเสียงรบกวนครับ ของ yamaha ถ้ามีเสียงรบกวนมันจะขึ้น error ครับ ของ harman ผมไม่เคยลองเคยใช้เเต่รุ่นเก่าๆ ครับมันจะช่วยปรับ ทั้ง balance ของเสียง ทุก channel สําคัญคือตั้ง mic ให้ตรงกับจุดนั่งฟัง ถ้า mic ;ัดเเล้ว ค่า ที่ออกมา อาทิ ลําโพงหน้าซ้าย 2.10 เมตร ลําโพง หน้าขวา 2.0 เมตร เเสดงว่าตําเเหน่งการจัดวางลําโพงกับจุดนั่งฟัง อยู่ใกล้ลําโพงหบ้า ขวา มากกว่านิดนึง ก็อาจจะปรับ ลําโพงหน้าขวา ขยับ ออกไป เเล้ววัดใหม่ครับ หรือ ถ้าจําเป็นต้องตั้งวางอย่างนั้น จริงๆ ตัวเครื่องก็จะชดเชยเสียงให้ครับ รวมทั้งระดับ level เพราะไม่ได้ใช้ลําโพงเหมือนกันทุกตัว ค่าความดังเเต่ละคู่ ย่อมไม่เท่ากัน คู่หน้า อาจจะ +1 คู่หลัง + 2 เป็นต้นครับ หรือเเม้กระทั่ง คู่หน้าซ้ายขวา ก็อาจจะดังไม่เท่ากัน ปัจจัย อาจจะมาจากการตั้งวางเเต่ ละด้า acoustic ของห้องเเต่ละด้านไม่เหมือนกัน ยิ่งวางชิดลําโพง พวกที่ท่อออก หลังจะเจอปัญหา เบส เบลอ บวม ( ห้องผมก็วางชิดกําเเพง ผมเลือกลําโพง ที่ท่อ ยิ่งออกด้านหน้า ลดปัญหานี้ได้เยอะ คู่ surround จะฟังออกยากกว่าครับ ) ลําโพงทุกตัวที่ผมใช้ ท่อออกหน้าหมด รวทั้ง subwoofer รับ เพราะ ห้องเล็ก จัดวางได้เท่าที่ได้ ถ้าสงสัย อะไร เพิ่ม ที่ผมพอจะทราบข้อมูล ก็ถามมาอีได้ครับ

• **
run หมายถึงเริ่ม start set up mic auto ครับ พวกนี้จะได้ผลดีต้องไม่มีเสียงรบกวนครับ ของ yamaha ถ้ามีเสียงรบกวนมันจะขึ้น error ครับ ของ harman ผมไม่เคยลองเคยใช้เเต่รุ่นเก่าๆ ครับมันจะช่วยปรับ ทั้ง balance ของเสียง ทุก channel สําคัญคือตั้ง mic ให้ตรงกับจุดนั่งฟัง ถ้า mic ;ัดเเล้ว ค่า ที่ออกมา อาทิ ลําโพงหน้าซ้าย 2.10 เมตร ลําโพง หน้าขวา 2.0 เมตร เเสดงว่าตําเเหน่งการจัดวางลําโพงกับจุดนั่งฟัง อยู่ใกล้ลําโพงหบ้า ขวา มากกว่านิดนึง ก็อาจจะปรับ ลําโพงหน้าขวา ขยับ ออกไป เเล้ววัดใหม่ครับ หรือ ถ้าจําเป็นต้องตั้งวางอย่างนั้น จริงๆ ตัวเครื่องก็จะชดเชยเสียงให้ครับ รวมทั้งระดับ level เพราะไม่ได้ใช้ลําโพงเหมือนกันทุกตัว ค่าความดังเเต่ละคู่ ย่อมไม่เท่ากัน คู่หน้า อาจจะ +1 คู่หลัง + 2 เป็นต้นครับ หรือเเม้กระทั่ง คู่หน้าซ้ายขวา ก็อาจจะดังไม่เท่ากัน ปัจจัย อาจจะมาจากการตั้งวางเเต่ ละด้า acoustic ของห้องเเต่ละด้านไม่เหมือนกัน ยิ่งวางชิดลําโพง พวกที่ท่อออก หลังจะเจอปัญหา เบส เบลอ บวม ( ห้องผมก็วางชิดกําเเพง ผมเลือกลําโพง ที่ท่อ ยิ่งออกด้านหน้า ลดปัญหานี้ได้เยอะ คู่ surround จะฟังออกยากกว่าครับ ) ลําโพงทุกตัวที่ผมใช้ ท่อออกหน้าหมด รวทั้ง subwoofer รับ เพราะ ห้องเล็ก จัดวางได้เท่าที่ได้ ถ้าสงสัย อะไร เพิ่ม ที่ผมพอจะทราบข้อมูล ก็ถามมาอีได้ครับ
ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูลดีๆที่แนะนำ นี่ถ้าไม่ถามผมคง งง กับค่าตัวเลขที่มันไม่เท่ากัน และคง งง ไปอีกนานคับ  ยากเหมือนกันนะคับจะเซ็ตให้เข้าที่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 09:44:39 pm โดย sweeter »