ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น Bluray3D ใช้เล่นหนังลักษณะไหนครับ  (อ่าน 2208 ครั้ง)

ออฟไลน์ quick

• Flat TV member
  • *
อ่านกระทู้แล้วสงสัยครับ
คือเห็นว่าเครื่องเล่นธรรมดาหรือแม้แต่flashdrive ที่เสียบusbบนเครื่องก็เล่น3Dได้แล้ว

แต่ทำไมต้องมีเครื่องเล่นBlurayแบบ3Dเฉพาะออกมาด้วยรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดสำหรับ3Dแบบactiveหรือเปล่า passiveไม่จำเป็น)

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: เครื่องเล่น Bluray3D ใช้เล่นหนังลักษณะไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:49:07 am »
เครื่องเล่น ที่ไม่รองรับ 3 D   ......  ต่อให้เล่น ไฟล์ 3D .....  +  จอเป็น 3 D  ....  ก็ไม่สามารถแสดงผลเป็น 3 D ได้ครับ

ดังนั้น ถ้าจะเล่น3D 

1. file จะต้องเป็น3 D ( จะแท้ หรือจะ SBS ก็ว่ากันไป )
2. เครื่องเล่น จะต้องถอดรหัส 3D  ได้ด้วย ( ในที่นี้ หมายถึง  bd player3D  หรือ HD player3D )
3. จอแสดงผล ( LED หรือ LCD หรือ PJT หรือ Plasma   )   จะต้องสามารถแสดงผล 3D ด้วยเช่นเดียวกัน

หากขาดอย่างหนึ่งอย่างใดไป   ก็ไม่สามารถเล่น 3D ได้ครับ    สามารถเล่นได้เฉพาะ 2D อย่างเดียวเท่านั้น

ออฟไลน์ dnet

• *
Re: เครื่องเล่น Bluray3D ใช้เล่นหนังลักษณะไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 02:12:24 pm »
อ่านกระทู้แล้วสงสัยครับ
คือเห็นว่าเครื่องเล่นธรรมดาหรือแม้แต่flashdrive ที่เสียบusbบนเครื่องก็เล่น3Dได้แล้ว

แต่ทำไมต้องมีเครื่องเล่นBlurayแบบ3Dเฉพาะออกมาด้วยรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดสำหรับ3Dแบบactiveหรือเปล่า passiveไม่จำเป็น)

ถูกต้องครับถ้าเป็น FlashDrive ใส่ไฟล์มาก็เล่น 3d ได้เหมือนกันแต่จะเล่นได้แค่ SBS, Over/Under และ แปลงจาก 2D เป็น 3D เท่านั้น จะไม่สามารถดูไฟล์แบบ Bluray3D แท้ ๆ ได้ ซื่องส่วนมากคนที่เคยดูแบบ Bluray3D แล้วจะไม่ค่อยกลับมาดูสามอย่างแรกที่ผมบอกไปเท่าไหร่นะครับ เพราะภาพที่ได้มามันเต็มกว่า ง่าย ๆ ก็เหมือนคุณดู VCD แล้วมาดู DVD นะ จะไม่อยากกลับไปดู VCD อีก (ปัจจุบัน Bluray นี่จะไม่อยากกลับไปดูไฟล์ RIP อีกเลย ส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ quick

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 01:25:00 pm »
ขอบคุณครับ
เพิ่งทราบว่าหนัง3dมันก็มีแยกย่อยประเภทออกไปอีก
พอเข้าใจแล้วครับ