ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ MKV ครับ  (อ่าน 3585 ครั้ง)

ออฟไลน์ ff_final

• *
สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ MKV ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 11:16:50 am »
ผมโหลดหนัง ROBOCOP ขนาดประมาณ 4gb ในหัวข้อที่โหลดบอกว่าเป็น 1080p อยากสอบถามดังนี้ครับ

1.ผมจะลองไร้ท์ใส่ DVD ดูรายละเอียดแล้วมันเหลือแค่ราวๆ 576p เพราะอะไรถึงเป็นแบบนั้นครับ
2.ลองกดไร้ท์เป็นบลูเรย์ (จริงๆไร้ท์ไม่ได้หรอกเพราะเป็นแค่ DVD ROM) รายละเอียดราวๆ 720p ขนาดไฟล์ราวๆ 20กิ๊ก ถ้าเลือกเป็นบลูเรย์ 50gb ถึงจะได้ 1080p ด้วยขนาดไฟล์ 35gb ทำไมจะไร้ท์เป็นแผ่นหนัง ขนาดไฟล์ถึงเปลี่ยนไปขนาดนี้ครับและความละเอียดถึงเปลี่ยนตามความจุ ไฟล์ MKV มันคืออะไรครับ ผมงง
3.ผมเลยไร้ท์เป็นดาต้าใส่แผ่น DVD แผ่นเดียวจบเลย มาเปิดใส่เครื่องเล่นก็ดูได้ปกติ แต่ซับมันเป็นแถบขาวๆ ดูไม่รู้เรื่องเลยปิดซับไป (เป็นพากย์ไทยเลยดูได้ไม่มีปัญหา) อยากทราบว่าถ้าทำแบบนี้คุณภาพของหนังที่ได้ จะเป็นระดับ DVD หรือเป็น full hd 1080p ตามที่เราโหลดมาครับ เรื่องของเสียงด้วย มันจะเป็นระดับไหนครับ
4.ต่อไปผมควรจะทำยังไงดีระหว่างไร้ท์เป็นแผ่นหนัง DVD หรือไร้ท์เป็นดาต้า หรือซื้อ extranal hdd มาเก็บไฟล์หนัง แบบไหนจะได้คุณภาพหนังทั้งภาพและเสียงดีืี่สุดครับ

ปกติผมเปิดดูกับเครื่องเล่น pioneer bdp-3220k และทีวี samsung ua40f6400 full hd ครับ

หากถามมากไปขออภัยด้วยครับ รบกวนช่วยเหลือชี้แนะผมด้วยนะครับ สับสนไปหมดเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AvantGarde

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ MKV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 02:39:44 am »
มันเป็นมาตรฐาน หนะครับ ว่า DVD ต้อง ความละเอียดเท่าไหร DB ต้องเท่าไหรประมาณนั้น ถ้าไม่ตรงมาตราฐานมันก็เล่นไม่ได้
ส่วนความจุที่เพิ่มขึ้นก็เกิดจาก bitrate ที่สูงขึ้นตอน เข้า รหัสใหม่ครับ แต่ถ้าตั้นฉบับมาไม่สูงเข้าใหม่สูงกว่าก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ
แค่ขนาดมันใหญ่ขึ้นก็แค่นั้น คุณภาพแทบไม่ได้ช่วย

ถ้าไหนๆ จะ write dvd เป็น data แล้วผมว่าซื้อ thumbdrive ดีกว่าไหม ดูเสร็จก็ลบทิ้งไป หรือเสียบ External HDD ดีกว่าครับ
การ write dvd เป็น data ก็คือเหมือนกับการอ่าน file จาก HDD แหละครับ คุณภาพก็มาเท่า file ต้นฉบับ ไม่เหมือน write เป็น dvd
มันจะลดคุณภาพไปเท่ากับ DVD เท่านั้นครับ

ส่วนที่เหลือก็ตาม คุณภาพเครื่องเล่นแหละครับ