ผู้เขียน หัวข้อ: พลาสมา pana p50x30t ของผม ทำไมมันมี noise เม็ดพิกเซล เต้นกันยุ่บ ยั่บ เลยครับแก้ได้ไหมครับ  (อ่าน 5724 ครั้ง)

ออฟไลน์ tektek123

• Flat TV member
  • *
พลาสมา pana  p50x30t ของผม ทำไมมันมี noise เม็ดพิกเซล เต้นกันยุ่บ ยั่บ เลยครับแก้ได้ไหมครับ
เห็นแล้วรำคาญ มาก ใช้มา 20 ชม  แล้วครับบ ใครมีวิธี การ ดีๆ ช่วยแนะนำ หน่อย ครับ ขอบ คุณ มากๆๆๆ เลยครับบบ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
ตอนนี้ใช้โหมดภาพไหนเล่นครับ

ช่วงไหนที่มี noise ให้กด pause ที่เครื่องเล่นไว้ถ้า noise หยุดด้วยนั้นคือ noise ที่มาจากหนัง(เกลนหนัง)อันนี้แก้ไม่ได้เพราะมันมาจากหนังเป็นทุกยี่ห้อ

ถ้า noise ไม่หยุดแสดงว่ามาจาก panel ให้ท่านลด brightness ลงครับ ตอนใช้ X10 ถ้าโหมดปกติแล้วเพิ่ม brightness เกิน +3 จะเห็นครับ(อันนี้เปิดแบบไม่มีสัณญาณช่อง AV)แต่ถ้าดูหนังไม่เห็น หรือลองใช้โหมดภาพยนต์ดูครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member

ที่ว่ามี Noise เต้นยุ่บยั่บ ตอนนั้น ดูฟรีทีวี หรือ ดูหนัง ล่ะครับ

แล้วตอนเห็น  Noise เนี่ย ดูห่างจากจอประมาณเท่าไร

..

• *
ดู จาก บลู เรย์  ระยะ 80 ซม  ครับ

ออฟไลน์ JT

1.ลองทำตามที่ท่าน xta แนะนำรึยังครับ แล้วผลเป็นยังไงบ้าง

2. ระยะรับชมปกติของจอ 50" คือ 2.5 เมตรขึ้นไป พอถอยออกมาดูเกิน 2.5 ม.

ยังเห็น Noise อยู่หรือไม่ครับ

..

ออฟไลน์ JT

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

การเอาบลูเรย์มาดูกับจอ HD Ready ความคมชัดย่อมสู้จอ Full Hd ไม่ได้อย่างแน่นอน

แล้วยิ่งขยับเข้าไปดูใกล้ๆในระยะไม่ถึงเมตร กับ จอ 50" ซึ่งเป็น HD Ready ภาพยิ่งแย่ครับ

50X30 ซึ่งเป็น HD Ready นั้นเหมาะกับฟรีทีวี และ DVD ถ้าเอามาดูบลูเรย์ต้องทำใจครับ

วิธีแก้ง่ายๆเวลาดูบลูเรย์ คือถอยออกมานั่งชมให้ห่างที่สุดเท่าที่จะทำได้

..

ออฟไลน์ aom1boy

• *
คือ ผมใช้ รุ่นนี้อยู่ เล่นเกม ps3 มันไม่มี noiseเลยเล่นหลายๆเกมก็ธรรมดานะครับ แต่ ดูหนังเป็นบางเรื่องก็มี ยิ๊บๆอยู่บ้าง ส่วนตัวดู ประมาณ 2เมตรครับ

ต่อ mini hdmi to hdmi ส่วนตัวตอนนี้ใช้หนักมากประมาณ20วัน กว่าๆปาไป200+ชม. ปรับภาพ ตามโรงงาน มีคำถามนิดนึง

1 . ผม ปรับภาพอยู่ที่ปกติตามโรงงานsetมาให้ แต่ผมไปปรับ  แสง-สี-คมชัด ในโปรแแกรมดูหนังที่โหลดมามันจะมีปัญหาอ่ะไรกัยทีวีไหมครับหรือว่าการใช้งานเหมือนปรับโหมดในทีวี
2.  ถามเรื่องรางปลั๊กเสียบ ที่ถามเพราะ อยากเซฟเรื่องไฟ ขาด-เกิน-กระชาก-ดับบ่อย ถ้าเรื่องภาพnoiseส่วนตัวดูแบบไม่ได้ไปจับผิดอาไรกับมันมาก เลยอยาก เซฟ 

เรื่องไฟมากกว่าไปเดินดูมา ปลั็กไฟ ประมาณ 500+ มันเขียนหลังกล่องเซฟนั้นเซฟนี้ ยี่ห้อ Toshinoo พอได้ไหมครับ พอได้ไหมราคาประมาณนี้ อย่าแพงมาก จน.จบอิอิ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
คือ ผมใช้ รุ่นนี้อยู่ เล่นเกม ps3 มันไม่มี noiseเลยเล่นหลายๆเกมก็ธรรมดานะครับ แต่ ดูหนังเป็นบางเรื่องก็มี ยิ๊บๆอยู่บ้าง ส่วนตัวดู ประมาณ 2เมตรครับ

ต่อ mini hdmi to hdmi ส่วนตัวตอนนี้ใช้หนักมากประมาณ20วัน กว่าๆปาไป200+ชม. ปรับภาพ ตามโรงงาน มีคำถามนิดนึง

1 . ผม ปรับภาพอยู่ที่ปกติตามโรงงานsetมาให้ แต่ผมไปปรับ  แสง-สี-คมชัด ในโปรแแกรมดูหนังที่โหลดมามันจะมีปัญหาอ่ะไรกัยทีวีไหมครับหรือว่าการใช้งานเหมือนปรับโหมดในทีวี
2.  ถามเรื่องรางปลั๊กเสียบ ที่ถามเพราะ อยากเซฟเรื่องไฟ ขาด-เกิน-กระชาก-ดับบ่อย ถ้าเรื่องภาพnoiseส่วนตัวดูแบบไม่ได้ไปจับผิดอาไรกับมันมาก เลยอยาก เซฟ 

เรื่องไฟมากกว่าไปเดินดูมา ปลั็กไฟ ประมาณ 500+ มันเขียนหลังกล่องเซฟนั้นเซฟนี้ ยี่ห้อ Toshinoo พอได้ไหมครับ พอได้ไหมราคาประมาณนี้ อย่าแพงมาก จน.จบอิอิ

ตอบนะครับ

1.ไม่มีปัญหาครับ แต่การปรับ แสง สี ในคอมเพิ่มมันก็เหมือนการปรับใน TV ครับ

2.ผมแนะนำ ... Power bar ราคา 1690 บาท ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=57230.00

• *
ขอบคุณ ทุกท่าน มาก มาย ครับบ
ลอง ปรับ แบบ ภาพยนตร์ เร่ง contrast ขึ้น noise หาย ไปเยอะ เลยครับ

อ้อ แล้วลงประกัน เพิ่ม เป็น 3 ปี นี่ เข้าที่ เวบ พานา เลย เหรอครับ
อ้อ เครื่องผม มันมีใบ รับประกัน ที่ พิมว่า วันที่ออกใบรับประกันใหม่ + หมายเลขรับประกันใหม่
นี่มันอะไร ครับ หรือ ผม เจอ เครื่อง เคลมมมม  เนี่ยย ครับบ

ออฟไลน์ aom1boy

• *
ซื้อได้ที่ไหนมั้งครับในห้าง

ออฟไลน์ samanta

• *
ผมไปยกเองเมื่อคืนนี้ที่ The Mall งามฯ ครับ...ยกกลับเองเลย...ฮ่า....

บัตรรับประกันถ้านับเดือนปี แล้วคือ สามปีกว่าๆ...ก็ไม่ต้องลงทะเบียนก็ได้ครับ..เพราะว่าได้เท่าบัตร

แต่ลงทะเบียนเพื่อเอาสิทธิ์จับรางวัล....ฮิ...ฮิ...

ออฟไลน์ Teksada

ดูดีขึ้นครับ แต่ตอนนี้ มีเส้น ข้างขึ้น 2 เส้น ตรงข้างจอครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ดูดีขึ้นครับ แต่ตอนนี้ มีเส้น ข้างขึ้น 2 เส้น ตรงข้างจอครับ

PANEL เริ่มเดี้ยงแล้วครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member

1 . ผม ปรับภาพอยู่ที่ปกติตามโรงงานsetมาให้ แต่ผมไปปรับ  แสง-สี-คมชัด ในโปรแแกรมดูหนังที่โหลดมามันจะมีปัญหาอ่ะไรกัยทีวีไหมครับหรือว่าการใช้งานเหมือนปรับโหมดในทีวี
2.  ถามเรื่องรางปลั๊กเสียบ ที่ถามเพราะ อยากเซฟเรื่องไฟ ขาด-เกิน-กระชาก-ดับบ่อย ถ้าเรื่องภาพnoiseส่วนตัวดูแบบไม่ได้ไปจับผิดอาไรกับมันมาก เลยอยาก เซฟ  

ปลั้กราง Toshino หลีกเลี่ยงดีกว่าครับ  (ลองเอาชื่อนี้ Search ในอากู๋ดูประวัติเพียบ) แนะนำ Belkin

ดีกว่า มีตั้งแต่หลักร้อยยันหลักพัน เลือกเอาตามงบประมาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 12:48:03 pm โดย Cattyzz »