ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ CloudTV Android Box+ดิจิตอลทีวี ภาพชัด จัดเต็มทุกฟังก์ชั่น  (อ่าน 259236 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9toy

• Flat TV member
  • *
ถ้าจะให้เล่นไฟล์ .iso ต้องลงโปรแกรมอะไรครับ  [เท่ห์]

Blu-ray 3D .ISO หรือ Blu-ray .ISO
เล่นได้เลยครับ cloudtv t2a  ไม่ต้องลง Apps ไรเพิ่ม เข้า File manager ที่มีอยู่

ตัวอย่าง
https://www.youtube.com/watch?v=7x7Tu9Et0rQ

ของเค้าแจ่มจริง  [เท่ห์]

ออฟไลน์ popcomputer

• LCD TV member
  • **
สอบถามการเล่น youtube หน่อยครับ

ผมโหลด app youtube จาก play store (ของ youtube official)
เล่นวีดีโอทุกอันกระตุกทั้งหมดเลยครับ

แต่กลับมาลอเล่น app youtube ที่ติดมากับ firmware ไม่กระตุก แต่ใช้ยากและไม่ตรงตามความต้องการ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ เป็นอย่างไร บ้างครับ

ออฟไลน์ simpsonz

• *
เข้ามาศึกษาจะเอารุ่นไหนดี
 เน้นดูหนัง mkv(ซับ) เล่นยูทูป

ออฟไลน์ jigko

• *
ไม่แนะนำให้ใช้แอพอื่นเล่นหนังครับ
ตัวเครื่องมีแอพ tvdvideo ที่เล่นหนังได้ทุกเสียงทุกซับอยู่แล้ว โดยไม่ต้องลง codec เพิ่ม เล่นหนัง 3D Fullrip 40gb ยังลื่นเลยครับ
ส่วน Xbmc สำหรับชิพ Allwinner ยังไม่สมบูรณ์ครับ ใช้ดูได้แต่พวก Plugin online ต่างๆ

ผมเลือกไฟล์จาก File Manager เล่นแล้วมีภาพมาแต่เสียงกลับมีแต่เสียงดัง แต็กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่น่ารำคาญเท่านั้นเองครับ tvdvideo ใช้ไม่ได้เลย ตอนนี้ต้องใช้ vlc for android แทนครับ Firmware .25 นี่แหละครับ

ตอนนี้ยังเล่นไฟล์ต่างๆ ไม่ได้เลย

อยู่ต่างจังหวัดนี่ลำบากแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 03:52:28 pm โดย jigko »

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
อะไรไม่รู้ แต่ผมรู้สึกแฮ็ปปี้กับ Cloud T2 ตัวนี้มาก นำไปติดในรถต่อกับเสา D7A นอกรถ กล่องทีวีดิจิตอล Samart Strong รุ่นแรกที่ว่าแน่ รับ-จับสัญญาณอ่อนๆได้ ยังแพ้พี่คล้าวเลย IPM HD Combo ก็เทียบไม่ติด พี่คล้าวรับสัญญาณนิ่งมาก จับก็เร็ว และแรงกว่า เสียอย่างเดียวภาพติดเข้ม Contrast เยอะไปหน่อย (ต่อสัญญาณผ่าน AV)  ดูไฟล์ mkv ฉากมืดๆตอนกลางวันแทบไม่เห็นรายละเอียดเลย แต่หากทีวีติดรถสามารถต่อ HDMI ได้ล่ะแจ่มเลย

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
ไม่แนะนำให้ใช้แอพอื่นเล่นหนังครับ
ตัวเครื่องมีแอพ tvdvideo ที่เล่นหนังได้ทุกเสียงทุกซับอยู่แล้ว โดยไม่ต้องลง codec เพิ่ม เล่นหนัง 3D Fullrip 40gb ยังลื่นเลยครับ
ส่วน Xbmc สำหรับชิพ Allwinner ยังไม่สมบูรณ์ครับ ใช้ดูได้แต่พวก Plugin online ต่างๆ

ผมเลือกไฟล์จาก File Manager เล่นแล้วมีภาพมาแต่เสียงกลับมีแต่เสียงดัง แต็กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่น่ารำคาญเท่านั้นเองครับ tvdvideo ใช้ไม่ได้เลย ตอนนี้ต้องใช้ vlc for android แทนครับ Firmware .25 นี่แหละครับ

ตอนนี้ยังเล่นไฟล์ต่างๆ ไม่ได้เลย

อยู่ต่างจังหวัดนี่ลำบากแท้
ลองลบแอพดูหนังตัวอื่นออกให้หมดก่อนครับ
แอพตัวอื่นมันถอดรหัสเสียง Dts ไม่ได้ครับถึงได้มีเสียง แต๊กๆๆๆๆๆ

เมื่อไหร่ FW ใหม่จะออกน้าาาา รอนานเหลือเกิน

ออฟไลน์ somrom

• *
รอดูอยู่เหมือนกัน เผื่อได้อะไรดีๆ

รึว่า เครื่องมันทำได้เท่านี้?????...

สอบถามการเล่น youtube หน่อยครับ

ผมโหลด app youtube จาก play store (ของ youtube official)
เล่นวีดีโอทุกอันกระตุกทั้งหมดเลยครับ

แต่กลับมาลอเล่น app youtube ที่ติดมากับ firmware ไม่กระตุก แต่ใช้ยากและไม่ตรงตามความต้องการ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ เป็นอย่างไร บ้างครับ
เป็นเหมือนกันครับ เพิ่งลองเมื่อคืน สงสัย fw เครื่อง ออกแบบมาให้ใช้เฉพาะแอพของเขาโดยตรงไม่ว่าตะเป็น youtube, tvdvideo ลงแอพอื่นเพิ่มดูเหมือนจะมีปัญหา แต่แค่นี้ก็แฮปปี้แล้วน๊ะสำหรับผม 90% ที่ครอบคลุมและตอบโจทย์ เอาไปใส่ในรถก็ได้ด้วย แถมรับสัญญาณทีวีดิจิตอลได้ดีกว่า STB ที่ขายอยู่ตามท้องตลาดอีก

• *
เมื่อไหร่ FW ใหม่จะออกน้าาาา รอนานเหลือเกิน
ตอนนี้กลายเป็นว่า FW เก่าก็ดู EPG ได้แล้วน่ะครับ
แถมตอนนี้ที่ไทยยังทดลอง EPG ข้ามโครงข่ายอีก คงต้องรอระบบออกอากาศที่ไทยนิ่งก่อนละครับ

ออฟไลน์ popcomputer

• LCD TV member
  • **
ขอแจ้ง bug ของ firmware .25 หน่อยครับ

คือเราตั้งค่า display out ให้เป็น 1080p แล้ว เวลา เครื่อง hang หรือสั่ง reboot มันจะกลับมา 720p ทุกครั้งเลยครับ
ทำไมไม่จำค่าที่ตั้งไว้

ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่สำคัญมากครับ รบกวน feedback ไปที่ทีมพัฒนาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขอแจ้ง bug ของ firmware .25 หน่อยครับ

คือเราตั้งค่า display out ให้เป็น 1080p แล้ว เวลา เครื่อง hang หรือสั่ง reboot มันจะกลับมา 720p ทุกครั้งเลยครับ

ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่สำคัญมากครับ รบกวน feedback ไปที่ทีมพัฒนาด้วยครับ

ขอบคุณครับ
+1 Air Mouse ก็ใช้ไม่ได้ ,Wifi ก็อ่อนเหลือเกิ๊น

ออฟไลน์ sarumpj

• *

ขอบคุณครับ
+1 Air Mouse ก็ใช้ไม่ได้ ,Wifi ก็อ่อนเหลือเกิ๊น

เป็นเหมือนกันครับ แต่ airmouse ผมใช้งานได้นะครับ

ออฟไลน์ somrom

• *

ขอบคุณครับ

ใช่ครับ ผมก็เป็น ถึงแม้เครื่องไม่แฮงค์ พอดูไปหลายๆวัน
มันก็กลับไปเป็น 720P ทุกทีเลย
ผมก็รำคาญนะ

ขอบคุณครับ

ใช่ครับ ผมก็เป็น ถึงแม้เครื่องไม่แฮงค์ พอดูไปหลายๆวัน
มันก็กลับไปเป็น 720P ทุกทีเลย
ผมก็รำคาญนะ

สรุปปัญหาที่เจอกับตอนนี้ FW.25
1. เรื่องการแสดงผลdisplay out ให้เป็น 1080p แล้ว เวลา เครื่อง hang หรือสั่ง reboot มันจะกลับมา 720p ทุกครั้งเลย
2.Air Mouse (เฉพาะเครื่องผมคนเดียวหรือหว่า)
3.สัญญาณ Wifi อ่อนมาก
4.Media Player ที่ติดมากับเครื่อง บ่อยครั้งที่กลับมาดูไฟล์มาดูภาพยนต์ไฟล์เดียวกันหลังจากหยุดเล่นไปชั่วครู่ มีเสียง แต่ไม่มีภาพ ทุกครั้ง

ออฟไลน์ tun221

• *
อาการผมตอนนี้ FW 22 ดูหนัง บางเรื่องก็ค้างมาก บางเรื่องก็ค้างน้อย โปรแกรมติดมานั้นละ ดูทีวีดิจิตอล สักพักก็วูบดับจอดำ 1 วิ บ้าง ก็งงๆ
เอาง่ายๆ ทั้งบ้านผมเปิดดูได้คนเดียว เพราะคนอื่นมาใช้งาน แต่ละคนแก้ปัญหาไรไม่ได้ เวลามันค้าง..
คุ้มค่าจริงๆ

อาการผมตอนนี้ FW 22 ดูหนัง บางเรื่องก็ค้างมาก บางเรื่องก็ค้างน้อย โปรแกรมติดมานั้นละ ดูทีวีดิจิตอล สักพักก็วูบดับจอดำ 1 วิ บ้าง ก็งงๆ
เอาง่ายๆ ทั้งบ้านผมเปิดดูได้คนเดียว เพราะคนอื่นมาใช้งาน แต่ละคนแก้ปัญหาไรไม่ได้ เวลามันค้าง..
คุ้มค่าจริงๆ
ค้างยังไงท่าน เวลาเล่นหนังไปสักพักภาพมันจะหยุดนิ่งใช่ไหม แต่เวลายังเดินอยู่ ต้องรีไปข้างหน้าใช่ไหม ถึงจะเล่นต่อได้ ถ้าใช่ก็อาการเหมือนผม 100% แต่เท่าที่สังเกตุสำหรับผมเกิดจากการปิด Sub Title น๊ะ แต่ถ้าเปิดไว้จะไม่มีปัญหา (อันนี้ทดสอบคร่าวๆ น๊ะครับ ยังไม่ได้ลองแบบเต็มสูบ)

a20_sugar_sun7i-DV7204-T2-tai_av-v2.0.1.24-1411281350.zip
ผมลองแล้ว EPG มา  แต่ไม่ save ช่อง  ปิดเครื่องเปิดใหม่ ค้นหาใหม่ตลอด  ฝากคุณ suvej   ขอ firmware แก้ปัญหานี้  และให้เปิดเครื่องเข้าระบบทีวีดิจิตอลเต็มจอเลย  ไม่ต้องกด Ok ได้ไหม  จะสดวกก่อนนี้
เมื่อวานได้ Firmware มาใหม่แก้เรื่อง "ปิดเครื่องเปิดใหม่ ค้นหาใหม่ตลอด" แต่ดูเหมือนใช้ได้กับเครื่องลอต 2 เท่านั้น ทางโรงงานเลยงงๆอยู่เพราะ Hardware เดียวกัน ส่วนเรื่อง "เปิดเครื่องเข้าระบบทีวีดิจิตอลเต็มจอเลย ไม่ต้องกด Ok" เคยคุยแล้วทำไม่ได้ครับ ถ้าเครื่องอยู่ในพื้นที่สัญญาณต่ำจะมีปัญหาครับและมีปัญหากับปุ่ม Home ด้วยครับ

https://www.sendspace.com/file/7jal92
a20_sugar_sun7i-DV7204-T2-tai_av-v2.0.1.24-1411281350.zip, (283.9 MB)
แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าเป็นเครื่องล็อตแรก/ล็อตสอง เครื่องผมซื้อเมื่อ 9/11/14 ที่ผ่านมานี่เอง หากไม่เข้าข้างตัวเองของผมก็น่าจะเป็นล็อตสองแล้วสรุปว่า FW ตัว 2.0.1.24 ตัวที่ท่านสุเวธโพสท์อยู่นี่ก็ยังไม่สามารถแก้ไขปัญหา"ปิดเครื่องเปิดใหม่ ค้นหาใหม่ตลอด" ใช่หรือไม่ เพราะผมอัพแล้วดูเหมือนมันยิ่งแย่หนักเข้าไปอีก แต่หากเป็นตามที่ท่านได้แจ้งมาว่าใช้ได้ล็อตสอง งั้น...ขอเสียงคนใช้ล็อตสองกับ FW ตัวใหม่หน่อยสิครับ ว่าใช้ได้สักกี่ท่าน จะได้รู้กันไปว่าโรงงานมั่วนิ่มหรือเปล่า
ผมก็งงเหมือนกันครับ แต่ไม่ต้องห่วงนะครับเค้ากำลังแก้ไขให้อยู่
ตอนนี้โรงงานบอกว่าเค้าเทสทั้งสองลอตแล้วใช้ได้เหมือนกัน
ส่วนตัวที่บ้านผมลงแล้วเซฟไม่ได้ แต่ตัวที่ร้านลงแล้วไม่มีปัญหาเรื่อง "ปิดเครื่องเปิดใหม่ ค้นหาใหม่ตลอด"

***สำหรับ FW 2.0.1.24 ที่ตัวผม/เพื่อนๆสมาชิกได้ลงแล้ว แต่ติดปัญหา "ปิดเครื่องเปิดใหม่ ค้นหาใหม่ตลอด" แก้ได้แล้วน๊ะครับ สำหรับคนที่ลง 2.0.1.25 ให้ทำการ Factory Reset ก่อนๆ อัพน๊ะครับ หลังจากที่ Factory Reset แล้ว ในระหว่างขั้นตอนการอัพ มันจะมีป๊อพอัพถามให้ "ลบข้อมูล/แบ็คอัพอะไรนี่แหละ" ให้ติ๊กเลือกตัวนี้น๊ะครับ หลังเรียบร้อย เครื่องรีบูท ตั้งค่าทุกอย่าง สแกนช่องทีวี แล้วลองปิด-เปิดใหม่ คราวนี้ไม่ต้องสแกนหาช่องใหม่แล้วครับ Airmouse ก็ใช้ได้แล้ว

• *
ล่าสุดเค้าแก้เรื่อง EPG AIRMOUSE โดยใช้ .25 เป็นมาตรฐานครับ
ดาวน์โหลดได้ที่เดิมครับ
https://drive.google.com/folderview?id=0Bxo6oMDLRW-JSGw2WnR0VnpkSjA&usp=sharing