ผู้เขียน หัวข้อ: LG LB670T ผิดหวังมากจริงๆกับ QC ( ใครใช้รุ่นนี้ เอาปัญหามาร่วมคุยกันครับ )  (อ่าน 115422 ครั้ง)

ออฟไลน์ IHEERMAN

• *
ยังติดตามอยู่นะครับ ดูหนังรับได้ครับ แต่ดูบอล ลายตา จริงๆ T_T LB650  [กระดึบ]

ออฟไลน์ cambridge

• *
สวัสดีครับ แอบอ่านมาสองเดือน เมื่อวานได้ TV ใหม่มาเลยลงทะเบียนมาแชร์บ้าง

เนื่องจาก TV Samsung Plasma 50" ตัวโปรดที่อยู่ด้วยกันมา 4 ปี(ซื้อมา 4 หมื่นกว่า) มีอันเปิดไม่ติดมีอาการไฟแดงกระพริบ สอบถามเรื่องซ่อมหลายที่แล้วสรุปตัดสินใจซื้อใหม่ดีกว่า  [yes] 

ตอนแรกตั้งงบไว้สองหมื่่นกว่ากับจอ LED 50" ขึ้นไป(ซื้อใหม่ต้องไม่เล็กกว่าเดิม) ที่ตั้งงบไว้ต่ำกว่าคราวก่อน เพราะจากประสพการณ์ 4 ปีพังเนี่ย ถ้าต้องเปลี่ยนบ่อยขนาดนี้ก็เอาแค่นี้พอ แถมเทคโนโลยี่นับวันยิ่งไวขึ้นอีก 4 ปีไม่รู้จะขนาดไหน แต่ถ้าใช้เกิน 4 ปี ได้ยิ่งดี  [ม่ายยย]

หลังจากแอบอ่าน ทำการบ้านอยู่สองเดือน มาสนใจ LB670 ตัวนี้เกินงบที่ตั้งไว้ แต่ยอมเพราะติดใจ 3D แต่ได้มาเจอกระทู้นี้เลยเกิดอาการลังเล+กังวล อยู่เป็นอาทิตย์ 

เมื่อวานตอนเช้า มีเวลาเดินดู TV ยี่ห้ออื่นที่ใกล้เคียงเป็นรอบสุดท้ายมี SHARP60" รุ่นต่ำสุด   panasonic as700  samsung7000 สองตัวหลังภาพสวยกว่าแต่ราคาแพงกว่าพอสมควร สุดท้ายก็ตัดสินใจซื้อ LG รุ่น LB750t เพราะราคาแพงกว่า LB670 แค่ 3000 บาท(38500-35500) ชอบขาตั้ง และพอดีโต๊ะวางตัวเก่าวาง LB670 ไม่ได้ ถือว่าจ่ายเพิ่มสามพันไม่ต้องซื้อโต๊ะวางใหม่ แถมภาพได้มาอีก 100Hz กับลำโพงอยู่ข้างหน้า กับขาตั้งที่ชอบ

หลังจากใช้มาหนึ่่งคืนปกติผมปิดไฟดู TV  plasma ให้ภาพสบายตากว่า ให้อารมณ์เหมือนดูหนังในโรง ดูได้นานไม่ล้า  ส่วนLB750 ภาพสวยชัดกว่า ปรับทุกอย่างแล้วถ้าปิดไฟดูก็ยังรู้สึกไม่สบายตาเท่า plasma โดยเฉพาะเวลาต่อเล่นกับ PC พื้นหลังสีขาวแยงตามาก  แต่ถือว่าโดยรวมยอมรับได้ และชอบมากกว่า plasma โดยเฉพาะ 3D กับ ระบบ smart TV 

เล่นเกมส์ PS3  ก็ไม่มีปัญหา สอบผ่านครับ

ส่วนเรื่องเสียงดีกว่า plasma เก่าผมพอสมควร แต่ไม่ต้องเทียบต่อออกชุดเครื่องเสียง 

เท่าที่ผมดูจอ IPS มาเรื่องขอบ หรือมุมดำเนี่ยมีเกือบทุกยี่ห้อ มาก หรือน้อยแค่นั้น ส่วนตัวที่ผมได้มาผลิตเดือน สิงหาคมก็ยังมีอาการ แต่ไม่มาก ยอมรับได้ เมื่อคืนดูเนี่ยลืมไปเลยว่ามี   [เท่ห์] 

สรุปพอใจมากครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
^
^
^
รุ่น lb750t สเปคดีกว่า as700t อีกนะครับ lb750t จอ 200hz as700t จอ 100hz ภาพ 2d อาจพอกันหรือดีกว่า 3d ลูกเล่น ไม่ต้องพูดถึง lg นำโด่ง โดยรวมแล้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
^
^
55LB750t น่าคบหากับ 38,XXX  [เท่ห์]

• *
^
^
^
รุ่น lb750t สเปคดีกว่า as700t อีกนะครับ lb750t จอ 200hz as700t จอ 100hz ภาพ 2d อาจพอกันหรือดีกว่า 3d ลูกเล่น ไม่ต้องพูดถึง lg นำโด่ง โดยรวมแล้วดีกว่าครับ

เออ หรือผมจำรุ่น pana ผิด ตาม space LB750t 800hz pana เนี่ย 1200hz  pana ราคาต่ำสุดที่ผมเช็คได้อยู่ที่ 45K รุ่นนี้ออกเดือน กค. ที่ผ่านมานี่เอง จริงจริงก็สนใจทีเดียว ประกัน 3 ปีด้วย ตัวจอ 2 ปี   3D ผมดูก็ okay นะแจ่ม แว่นตาดูดีกว่า หน้าตาจอก็สวยดี ขากับขอบจอเป็น stainless ใกล้เคียง LB750

แต่ ใจไป LG แล้ว แถมราคาถูกกว่าด้วย เลยขอคบ LG ซัก 5 6 ปี   [เท่ห์]

ปล. เนื่องจาก plasma ตัวเก่าใช้ไป 4 ปี พังที่ระบบ power supply เที่ยวนี้ผมลงทุนซื้อเครื่องสำรองไฟต่อ LB750 เพิ่มอายุได้อีกนิดก็คุ้ม     

^
^
^

เออ หรือผมจำรุ่น pana ผิด ตาม space LB750t 800hz pana เนี่ย 1200hz  pana ราคาต่ำสุดที่ผมเช็คได้อยู่ที่ 45K รุ่นนี้ออกเดือน กค. ที่ผ่านมานี่เอง จริงจริงก็สนใจทีเดียว ประกัน 3 ปีด้วย ตัวจอ 2 ปี   3D ผมดูก็ okay นะแจ่ม แว่นตาดูดีกว่า หน้าตาจอก็สวยดี ขากับขอบจอเป็น stainless ใกล้เคียง LB750

แต่ ใจไป LG แล้ว แถมราคาถูกกว่าด้วย เลยขอคบ LG ซัก 5 6 ปี   [เท่ห์]

ปล. เนื่องจาก plasma ตัวเก่าใช้ไป 4 ปี พังที่ระบบ power supply เที่ยวนี้ผมลงทุนซื้อเครื่องสำรองไฟต่อ LB750 เพิ่มอายุได้อีกนิดก็คุ้ม      
as700t จออัตรารีเฟรชเรทที่แท้จริงเท่ากับ 100hz ครับ ส่วน lb750t จออัตรารีเฟรชเรท 200hz คือจะดูจากค่าที่เค้าบอกตามโฆษณาไม่ได้

จริงๆแล้ว ถ้าเทียบระดับซีรีย์แล้ว จริงๆ as700t ต้องเทียบกับ lb670t ครับ ซึ่งเอาเข้าจริง จอ 200hz ก็เริ่มตั้งแต่รุ่น lb670t แล้ว สเปคดีกว่า as700t ด้วยซ้ำ
แต่ as700t ก็ถือว่าเป็นรุ่นที่ควรพิจารณารุ่นนึง จุดแข็งคือประกัน  3 ปี และคุณภาพของทีวีที่ดีระดับแบรนด์ panasonic อยู่แล้ว แต่ส่วนตัวยังไงผมก็ว่า lb750t ภาพ สเปค ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 08:32:59 pm โดย sirota »

แต่สเปคที่ขายแต่ละประเทศอาจแตกต่างกันเล็กน้อยครับ อย่าง lg lb670t รุ่นนี้ไม่มีขายที่อเมริกา ยุโรป กลายเป็นว่า mci 700hz เท่ากับจออัตรารีเฟรชเรท 200hz ในบ้านเรา
panasonic as700t - 1200hz เท่ากับ จออัตรารีเฟชเรท 100 hz

http://www.rtings.com/info/fake-refresh-rates-samsung-clear-motion-rate-vs-sony-motionflow-vs-lg-trumotion

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 08:31:57 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ thanun

• Flat TV member
  • *
ใครที่ใช้รุ่น670บ้างคับผมสนใจอยากทราบว่าของล๊อดใหม่ปัญหาเรื่องภาพดำทั้งสี่มุมหมดไปหรือยังคับและหากเอารุ่นนี้ไปต่อเล่นเกมฟุตบอลเครื่องplay4ภาพเป็นอย่างไรบ้างมีปัญหาอะไรบ้างไหมหรือไม่มีปกติดีขอบคุนมากคับ

• *
ใครที่ใช้รุ่น670บ้างคับผมสนใจอยากทราบว่าของล๊อดใหม่ปัญหาเรื่องภาพดำทั้งสี่มุมหมดไปหรือยังคับและหากเอารุ่นนี้ไปต่อเล่นเกมฟุตบอลเครื่องplay4ภาพเป็นอย่างไรบ้างมีปัญหาอะไรบ้างไหมหรือไม่มีปกติดีขอบคุนมากคับ

ขอบคุณ sirota สำหรับข้อมูลครับ

รายงานผลเพิ่มเติมหลังจากใช้งานมาเกือบ 1 อาทิตย์ หลังจากปรับภาพจนลงตัว เทียบกับ plasma 50" เก่า ภาพ LB750 สวยกว่ามากครับ โดยเฉพาะเรื่องของแสง หมกควันในหนัง สวยงามสุดสุด การเคลื่อนไหวไม่พบปัญหาอะไร เล่นเกมส์ ps3 ภาพ และตัวอักษรสวยขึ้นไม่รู้สึกถึงอาการดีเลย์

เรื่องขอบจอดำของผมตอนเปิดหน้าจอพื้นขาวหมดก็มีให้เห็นแต่ไม่มาก แถมห้องผม control แสง ปิดไฟดูด้วยนะครับ และใช้งานจริงลืมไปเลยว่ามี ขณะพิมพ์ข้อควมนี้อยู่ผมก็ใช้จอ LB750  [รัก]

ผมว่า LB670 ก็น่าจะใกล้เคียง LB750 ครับ ขอผมเป็น lot เดือนสิงหาคม ก็มีมุมขอบดำบ้างครับตอน test แต่แบบที่บอกหลังจากดูหนัง เล่นเกมส์ เล่นคอมมาเกือบ 1 อาทิตย์ บอกได้เลย ยิ่งดูยิ่งชอบ แจ่มครับ  :)

ปล. ตัว 750t แพงกว่า 670 ไม่กี่พัน น่าพิจารณานะครับ เป็นรองแค่ 4K 

ออฟไลน์ AlpineX

• *

ผมใช้ 55LB670 ครับ  ซื้อเมื่อกลางเดือนกันยา   เล่น FIFA14 PS4  ภาพแจ่มโคดๆ หลงไหลมากๆ ชัดกริบๆ ภาพลื่นไหลดีครับ ไม่หน่วงไม่แลค ไม่มีโกสครับ
แต่ว่าปรับภาพในโหมดเกมนะ ระบบมันจะลดการหน่วงของภาพให้เหมาะกับเล่นเกมอยุ่แล้วครับ

เรื่องมุมดำ ดำนิดหน่อยไม่มีปัะญหาในการรับชมครับ

ออฟไลน์ iMonday

• *
เพิ่งซื้อมาเมื่อ 7/10/57 47LB670T จาก IT City เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ล๊อตผลิต สิงหาคม 2557 ในราคา 25,990.- 0% 6 งวด (เพราะถามพนักงานขายแล้วว่าถ้าจ่ายเงินสด /ชำระด้วยบัตรเต็มจำนวนลดให้ได้อีกซักกี่ร้อย เขาแจ้งว่าจะสดจะผ่อนก็ราคานี้) ไม่ต้องแกะกล่องเทสที่ร้านด้วยซ้ำไป ยกใส่รถเลย ขนาดของกล่องบรรจุ กว้าง*ยาว เล็กกว่า 42LM7600 แยะมากเลย ใครคิดจะใส่รถซิตี้คาร์นี่สบายมาก ถ้ารถซีดานก้อหลวมโพรกเลย  ก่อนไปซื้อก็เข้ามาอ่านกระทู้นี้ 2-3 รอบแล้ว ไม่ได้รู้สึกกังวลหรือซีเรียสอะไรนัก ผมใช้แบรนด์นี้มา 6 ตัวแล้ว (ขนาด 42" ตัวท๊อปทุกครั้ง ทั้งยุคแรกของ LCD จนมาถึง LED) ช่วงเที่ยงขาย 42LM7600 (อดีตตัวท๊อปของ 42") ซึ่งสเปคสูงกว่า Lb670T พอควร กลับมาถึงบ้านเปิดดูทั้ง 3D และ 2D "Malaficent" และดูเรื่องแสงรั่ว ดูเรื่องมุมจอดำ ก็มีบ้างตามประสา EGDE LED TV ก็เข้าไป set Local dimming แล้วกลับมาดูใหม่ เรื่องมุมจอดำนั้นดีขึ้นมากเลย ได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ กับราคาค่าตัวแค่ 26K หย่อนหน่อย เพราะยุค LCD แรก ๆ ซื้อ SS 46"/48" ไม่แน่ใจราคาตั้ง 129K จ่ายเงินสดลดไป 25% จากเซ็นทรัลรัตนาธิเบศธ์ ยังแค่ 50Hz อยู่เลย เดี๋ยวนี้ 47-48 นิ้ว ราคาแค่ 2-3 หมื่นกับปัญหาเล็กๆ น้อยนั้นก็พอรับได้ครับ ที่เล่าเพราะแค่อยากจะบอกว่า ผมไม่ได้เปิดทีวีเพื่อดูจอมุมดำของทีวี ซึ่งต้องใช้พื้นสีขาวทั้งจอซะที่ไหนกัน เพราะเมื่อเราเปิดดูหนัง ดูทีวีแล้ว มันก็ไม่เห็นขนาดนั้นหล่ะครับ ขอขอบคุณ...  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 01:47:58 pm โดย iMonday »

ออฟไลน์ AlpineX

• *
เพิ่งซื้อมาเมื่อ 7/10/57 47LB670T จาก IT City เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ล๊อตผลิต สิงหาคม 2557 ในราคา 25,990.- 0% 6 งวด (เพราะถามพนักงานขายแล้วว่าถ้าจ่ายเงินสด /ชำระด้วยบัตรเต็มจำนวนลดให้ได้อีกซักกี่ร้อย เขาแจ้งว่าจะสดจะผ่อนก็ราคานี้) ไม่ต้องแกะกล่องเทสที่ร้านด้วยซ้ำไป ยกใส่รถเลย ขนาดของกล่องบรรจุ กว้าง*ยาว เล็กกว่า 42LM7600 แยะมากเลย ใครคิดจะใส่รถซิตี้คาร์นี่สบายมาก ถ้ารถซีดานก้อหลวมโพรกเลย  ก่อนไปซื้อก็เข้ามาอ่านกระทู้นี้ 2-3 รอบแล้ว ไม่ได้รู้สึกกังวลหรือซีเรียสอะไรนัก ผมใช้แบรนด์นี้มา 6 ตัวแล้ว (ขนาด 42" ตัวท๊อปทุกครั้ง ทั้งยุคแรกของ LCD จนมาถึง LED) ช่วงเที่ยงขาย 42LM7600 (อดีตตัวท๊อปของ 42") ซึ่งสเปคสูงกว่า Lb670T พอควร กลับมาถึงบ้านเปิดดูทั้ง 3D และ 2D "Malaficent" และดูเรื่องแสงรั่ว ดูเรื่องมุมจอดำ ก็มีบ้างตามประสา EGDE LED TV ก็เข้าไป set Local dimming แล้วกลับมาดูใหม่ เรื่องมุมจอดำนั้นดีขึ้นมากเลย ได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ กับราคาค่าตัวแค่ 26K หย่อนหน่อย เพราะยุค LCD แรก ๆ ซื้อ SS 46"/48" ไม่แน่ใจราคาตั้ง 129K จ่ายเงินสดลดไป 25% จากเซ็นทรัลรัตนาธิเบศธ์ ยังแค่ 50Hz อยู่เลย เดี๋ยวนี้ 47-48 นิ้ว ราคาแค่ 2-3 หมื่นกับปัญหาเล็กๆ น้อยนั้นก็พอรับได้ครับ ที่เล่าเพราะแค่อยากจะบอกว่า ผมไม่ได้เปิดทีวีเพื่อดูจอมุมดำของทีวี ซึ่งต้องใช้พื้นสีขาวทั้งจอซะที่ไหนกัน เพราะเมื่อเราเปิดดูหนัง ดูทีวีแล้ว มันก็ไม่เห็นขนาดนั้นหล่ะครับ ขอขอบคุณ...  

ขอเสริมนิดนึง รุ่นนี้เป็น Direct Led ครับผม

ออฟไลน์ timmydino

• *

มีล๊อตใหม่ แก้ปัญหามุมดำมาหรือยังครับ  [กระดึบ]

ออฟไลน์ jasong

• *
ส่วนใหญ่คือต้องทนกับปัญหาเรื่องมุมดำทั้ง4ขอบใช่ไหมเพราะมีเล็กน้อยอาจจะไม่สามารถส่งเคลมได้ ทั้งๆที่รุ่นอื่นใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร นอกจากนี้ยังมีปัญหาเรื่องมีเงาตะคุ้มๆประปรายทั้งทีวีเวลาแพนกล้องไปมาอีก เวลาดูบอลนี่เห็นได้ชัดเจนมากๆ  ถ้าคนซื่อล็อตใหม่แล้วช่วยมาตอบหน่อยครับว่าปัญหาพวกนี้ได้รับการแก้ไขรึยัง ขอบคุณครับบ

รีวิวรุ่นนี้มาแล้วครับ มีการพูดถึงเรื่องมุมดำด้วย แต่ผมค่อนข้างช็อค! คะแนนภาพทั้ง 2d และ 3d อ่ะครับ [เศร้า] ไม่แน่ใจว่าคะแนนหายไปจากเรื่องมุมดำรึเปล่า?
 [ไม่พูด]
http://www.lcdtvthailand.com/home.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 08:01:23 pm โดย sirota »

กำ....รีวิวเห็นมุมดำ 42LB670T ชัดซะจน 55LB670T อายเลย  [เศร้า]

ออฟไลน์ Harusame

• *

ผมอ่านแล้วเหมือนจะประชดว่าคนที่รู้สึกไม่ดีกับมุมดำนี่ไร้สาระ ซื้อทีวีมาจ้องมุมดำ
ถ้าคุณไม่รู้สึกอะไร ก็โชคดีไปครับที่มีความสุขกับทีวีเครื่องใหม่
แต่กับบางคน เช่นผมนะ เงิน2-3หมื่นถึงจะจ่ายได้จ่ายไหว แต่มันก็เยอะอยู่
จ่ายทั้งทีได้ของไม่ดี ต่อให้เป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆผมก็รับไม่ได้ ( บางรุ่นหรือค่ายอืนไม่เป็น )

และต่อให้อีกกี่ปีข้างหน้า ราคาทีวีจะถูกลงเหลือไม่กี่พัน ได้จอ80นิ้ว เล่น3Dได้แบบไม่ใส่แว่น
มันก็ไม่ใช่ข้างอ้างที่จะผลิตของไม่ได้คุณภาพออกมาขาย และเทคโนโลยีมันเป็นปกติอยู่แล้วที่ถูกลงตามกาลเวลา
สำหรับผมนะ เราควรติผู้ผลิต เพื่อให้เค้าปรับปรุง ไม่ใช่ยอมรับข้อบกพร่องและก้มหน้าก้มตาใช้
เราจ่ายเงินซื้อสินค้าเค้าครับ เค้าไม่ได้จ้างเราใช้สินค้าเค้า ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 09:52:25 pm โดย Harusame »