ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อทีวีใหม่ ตัดสินใจเลือก Plasma แล้วแต่ยังเลือกรุ่นไม่ถูก ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2515 ครั้ง)

ออฟไลน์ simplytop

• *
สวัสดีครับ

ก่อนอื่น ผมต้องออกตัวก่อนเลยว่า เป็นคนที่โลว์เทคค่อนข้างมาก
แต่ก็เป็นคนที่อยากให้เงินที่เสียไปนั้นตรงกับวัตถุประสงค์การใช้งานที่สุด
จึงต้องมาตั้งกระทู้ขอความรู้ครั้งนี้ครับ

ทุกวันนี้ที่บ้านยังใช้ทีวีเป็นรุ่นโบราณหลังเต่าอยู่เลยครับ(3เครื่อง)
และมี 1 เครื่องกำลังจะเสีย เลยจำเป็นต้องซื้อใหม่
ก็มีไปยืนๆดูๆ ถามเอาจากพนักงานตามห้างบ้าง
จนตัดสินใจเลือก จอแบบพลาสม่า เพราะดูแล้วรู้สึกสบายตา และภาพเคลื่นไหวดูลื่นไหลกว่า LED (เทียบเฉพาะในรุ่นราคาต่ำๆนะครับ)
แต่ก็ยังไม่สามารถตัดสินใจได้ว่าจะเลือกยี่ห้อและรุ่นไหนดี

จึงต้องเข้ามาขอความรู้จากที่นี่ครับ

โดยโจทย์ของทีวีที่จะซื้อใหม่ จะนำมาใช้ ดังนี้ครับ
1. ดูฟรีทีวี + ดิจิตอลทีวี จะเอาแบบรุ่นที่รับดิจดตอลในตัว หรือ ต้องใช้ Set topbox เพิ่มก็ได้ ดูว่าอันไหนประหยัดกว่า (การใช้งาน 40%)
2. ดูหนัง ทุกวันนี้ใช้วิถีโหลดใส่ Flash drive แล้วไปเสียบกับเครื่องเล่น DVD เอา อยากดูแบบชัดๆสวยๆเหมือนตามห้างบ้างครับ (การใช้งาน 30%)
3. ให้ลูกดูคลิปสื่อการสอนจาก Youtube (30%)
4. ขนาด 40- 42 นิ้ว  จะเป็น Smart TV ในตัวหรือต้องใช้กล่องรับสัญญาณอินเตอร์แยกก็ได้ แบบไหนประหยัดกว่าเลือกแบบนั้นครับ เอามาใช้กับ Youtube เป็นหลักครับ
4. วันนึงเปิดทีวีไม่เกิน 2-3 ชม. หรือบางวันไม่เปิดเลย (อัตราการกินไฟไม่ใช่ประเด็นครับ)
6. เน้นทน ไม่อยากเปลี่ยนบ่อย ไม่ตามกระแสครับ
6. ลักษณะการดู  ระยะประมาณ 3 เมตร ใช้ในห้องนอน ดูกลางคืนมากกว่ากลางวัน ในห้องหน้าต่างทุกบานมีม่านครับ
7. อยากได้รุ่นที่ถนอมสายตา เพราะลูก(2 ขวบ) จะดูสื่อการเรียนผ่านเครื่องนี้ครับ
8. งบประมาณ 15,000 บาท หรือเกินนิดหน่อย เบ็ดเสร็จแล้วหากต้องซื้อกล่องดูดิจิตอลทีวี และกล่องSmart TV ไม่อยากให้เกิน 20,000 บาทครับ

ต้องขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำ ทั้งยี่ห้อ รุ่นและราคา และเหตุลที่แนะนำรุ่นนี้เพราะอะไร เพื่อใช้ในการเปรียบเทียบนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ   [ปลื่ม]     

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
plasma 2014 42-43นิ้ว เหลือแค่ ๒ รุ่น คือ

1. samsung 43H4500  สีสันเข้มข้น จริงจัง ภาพคม contrastดี black level ดี
2. LG 42PN4500 สีแนวหวานเย็น จึงแลดูผ่อนคลาย และรับประกัน ๒ ปี

- ทางsamsung จะขึ้นชื่อในเรื่องการใช้งานจาก flashdrive ที่ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ
- LG 42PN4500 ของปี 2014 มี  digital tv dvb T2 ในตัว แต่ LG 42PN4500 ของปี 2013 ไม่มี digital TV
ดังนั้นถ้าจะซื้อก็ต้องเช็คให้ดีว่าเป็น PN4500 ของปี 2014 หรือ 2013
ส่วน samsung 43H4500 นั้นก็สามารถรับ digital TV dvb T2 ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ simplytop

• *
แล้วถ้าไม่ใช่ของปี 2014 ภาพจะแย่มากไหมครับ
พอดีวันนี้ไปเดินงาน clearance sale ที่เดอะมอลล์
เจอ ss 43F4900 เป็น 3D ด้วยลดเหลือ 9800 เห็นถูกดี
สเปกพอไหวไหมครับ

หรือมีตัวเลือกอื่นๆอีกไหมครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
แล้วถ้าไม่ใช่ของปี 2014 ภาพจะแย่มากไหมครับ
พอดีวันนี้ไปเดินงาน clearance sale ที่เดอะมอลล์
เจอ ss 43F4900 เป็น 3D ด้วยลดเหลือ 9800 เห็นถูกดี
สเปกพอไหวไหมครับ

หรือมีตัวเลือกอื่นๆอีกไหมครับ

43F4900 ภาพเหมือนกับ 43F4500 ทุกอย่าง ต่างกันตรงที่ F4900 มี 3D และ smart TV
plasma samsung 2013 ภาพจะติดอมแดง และโทนสีจะเลี่ยนๆ เช่นผิวคน จะดูเหมือสีนขนมปัง อ่ะครับ ๕๕๕๕
ระบบ3D active ของ plasma ไม่ค่อยworkเหมือน3D active ใน LEDนะครับ
เพราะแว่นกระพริบเยอะและความสว่างต่ำมากๆ ต้องปิดไฟมืดสนิทดูเท่านั้น เรียกว่า3D ของ plasma เป็นเพียงของแถมก็ได้