ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเลือกสายแลนที่มีความถี่ หรือ bandwidth ที่สูงด้วยครับ ?  (อ่าน 1409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stocker

• *
ถามหน่อยครับ ทำไมเราต้องเลือกสายแลนที่มีความถี่ หรือ bandwidth ที่สูงด้วยครับ ? มาแชร์กันหน่อยนะครับ ขอบคุณคร้าบบ

ออฟไลน์ yuiisay4

• Flat TV member
  • *
ความถี่ หรือ bandwidth คือ ความกว้างของช่องสัญญาณ ยิ่งกว้าง การส่งข้อมูลยิ่งดี เปรียบเทียบกับถนนครับ รถวิ่งถนน 8 เลน กับ รถวิ่งถนน 2 เลน อันไหนจะไปไวกว่ากันครับ ?? เพราะวิ่ง 8 เลน รถที่มีขนาดต่างกัน เช่น รถบรรทุก รถเก๋ง รถมอไซต์ ก็สามารถวิ่งร่วมกันได้อย่างสบาย แต่ถ้าถนน 2 เลน การที่จะนำรถที่บอกมาวิ่งร่วมกัน ค่อนข้างลำบาก ต่างก็ต้องชะลอค่อยๆไป ดังนั้น bandwidth ยิ่งกว้าง ยิ่งดีต่อการวิ่งของข้อมูลแน่นอน