ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater (ที่กลับสู่สามัญ) กับชุด HTPC แบบพอเพียงจ๊ะ..  (อ่าน 34364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
Re: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater ชุดเล็กๆแบบพอเพียงจ๊ะ..
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 02:32:35 pm »
HTPC ผมก็เคยเล่นมาครับ passthrough ไป AVR ด้วย Sound Card เทพ ASUS HDAV 1.3 Deluxe อีกต่างหาก ตอนนั้นผมเล่นหนังด้วยโปรฯ MPC ครับ

วันหนึ่งพี่ชายผมซื้อ Egreat R200 มา ผมเลยยืมมาลองหน่อย บางอ้อ! เลยครับว่า HD Player เล่นได้เสถียรกว่ามาก เสียงดีกว่าด้วยครับ หลังจากวันนั้นไม่กี่วันผมสั่ง Egreat R1-II เข้ามาประจำการแทน แล้ว ASUS HDAV 1.3 Deluxe ผมก็ขายทิ้งในบัดดลครับ

ถูกต้องครับคุณ noom9888 HD PLAYER ให้ความเสถียรและสะดวกกว่า HTPC ครับ(เพราะกว่าจะบูตเครื่อง..ตั้งโต๊ะคอม+วางเม้าท์+คีย์บอร์ด+รันโปรแกรมต่างๆ ฯลฯ ก้อตดหายเหม็นซะแระ..กว่าจะได้เข้าโปรแกรมดูหนัง)ของผมใช้ Egreat R200S ไว้ดูหนัง 3D+2D จาก HDD ขนาดลูกละ 2TB ที่มีอยู่ 4 ลูก(ใส่ไว้ในคอม 2 ลูกและเอาไว้ดูจาก Egreat R200S อีก 2 ลูก)ส่วนคอม HTPC ไว้ดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ผ่านไดรพ์บลูเรย์ LG BH-14NS และดูหนังที่เก็บไว้ใน HDD ผ่านโปรแกรม XBMC 12.2 ซึ่งจริงๆผมมีโปรแกรมดูหนังที่ให้ภาพไหลลื่นและถอดเสียง HD ได้อยู่หลายโปรแกรมอยู่..แต่ XBMC สะดวกและลงตัวสุดโหลด YOUTUBE แบบ HD ก้อได้ โชว์ปก+เรื่องย่อได้ ฯลฯ และผมก้อต่อรีโมทคอมที่ควบคุมได้ทุกหน้าที่ไว้อีกด้วยครับ..สะดวกฝุดๆ

นี่ครับคลังหนังย่อยๆในคอม..ที่เก็บหนังที่ชอบและอยากกลับมาดูบ่อยๆครับ

ส่วนนี่ไดรพ์บลูเรย์ LG BH-14NS ไว้ดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ที่มีอยู่ครับ

และนี่ครับ HDD อีก 2 ลูกที่ภายในมีคลังหนัง 3D ย่อยๆ(ย่อยๆอีกแระ..)ไว้ดูผ่านเครื่อง Egreat R200S คร๊าบบ..

และก้อนี่!!รีโมทคอมพิวเตอร์ที่ต่อไว้ควบคุมโปรแกรม XBMC ได้ราวกับเครื่องเล่น HD PLAYER เครื่องนึงเลยทีเดียวเชียว..และยังมีสำรองที่ยังไม่ได้แกะบรรจุภัณฑ์ไว้อีก 1 อันด้วยคร๊าบบ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 11:06:58 am โดย Glory44 »

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
Re: ห้องนอนเล็กๆ + 3D Theater ชุดเล็กๆแบบพอเพียงจ๊ะ..
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 05:20:47 pm »
                                                                 COMING SOON..!!

ที่นี่เร็วๆนี้ในระบบ THX 3D THEATER (แบบพอเพียงกับตังค์ในกระเป๋าจ๊ะ..)

• **
หลังจากที่ศึกษาหาข้อมูลขุมพลัง AVR ที่คุ้มและพอเพียงกับงบประมาณในกระเป๋ามาได้สักพักใหญ่ ก้อเลยถือฤกษ์วันวาเลนไทน์ซื้อของขวัญให้ตัวเองซะเลย..ไปสอยมาแระครับ!! ว่าแล้วก้อมาชมรีวิวการเดินทางของขุมพลังตัวใหม่และอุปกรณ์เสริมตั้งแต่เริ่มจนจบเพื่อมาประจำการเสริมทัพในห้องผมกันได้เลยครับ..

เอาล่ะ!!..มาเริ่มเดินทางกันเลยดีกว่าครับ ขับรถจากแม่กลองไปกลับกรุงเทพเป็นระยะทางรวมเกือบ 200 โล เพื่อไปรับขุมพลังตัวใหม่ ONKYO TX-NR717 และอุปกรณ์เสริมปลั๊กรางกรองไฟ Magnet PS6-SE และสายลำโพง VELOCITA NAPLES X อีก 5 เมตรครับ

นี่ครับ..ป้ายแดงตกรุ่น!!แต่คุ้มสุดสำหรับผม ONKYO TX-NR717 ตอนแรกเล็งๆ 616 ไว้..คิดอีกทีไหนๆอัพแล้วก็เขยิบไปให้สุดกระเป๋าอีกหน่อยดีกว่า เพราะ 616 อนาคตต่อยอดยาก..ไม่มีปรีเอ๊าท์ สายไฟถอดเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าเป็น 818 ล่ะ..ง่ายๆครับเกินงบกับตังค์ในกระเป๋า เลยมาจบที่น้องออน 717 ลงตัวสุดกับทุกสิ่งอย่างกับกำลังที่ผมมีครับ

ถึงบ้านแระ!!(แหม..นั่งเงียบเรียบร้อยกันเชียว..เดียวเบริ์นได้ซัก 100 ชั่วโมงไปแล้วสิ..ไม่รู้ว่าจะแผลงฤิทธิ์กันขนาดไหน)ว่าแล้วรอช้าอยู่ใยเปิดซิง..เอ้ย!!ไม่ใช่แกะกล่องน้องออนและพรรคพวกกันเลยดีกว่า

อุปกรณ์ต่างๆหลังจากแกะกล่อง..ก้อมีประมาณนี้

พอร์ตไหน..ช่องไหนยังไม่ใช้อุดซะ!!..อันนี้สำคัญสุด..กลัวจุกน้องออนดำอ่ะ..!!

มุมเฉียง..อีกมุมครับ

หลังจากต่อสายต่างๆเสร็จสรรพ..แล้วเอาน้องออนเข้าที่ประจำตำแหน่ง ก้อเป็นอันสิ้นสุดการเดินทางของขุมพลังตัวใหม่ครับ

ห้องเดิม..โลเกชั่นเดิม..แต่เติมเต็มด้วยขุมพลังใหม่..ใหญ่กว่าเก่า ONKYO TX-NR717

จากนี้ไปคงต้องนิ่งๆเรื่องอัพระบบสักพัก..เพราะคงต้องอิ่มมาม่าไปอีกพักใหญ่ ส่วนตอนนี้ขอตัวไปนวดน้องออนและพรรคพวกต่อให้เข้าที่เข้าทางก่อนนะครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาเยี่ยมชมห้องนอน 3D เล็กๆของผมนะครับ ขอบคุณคร๊าบบ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 06:45:01 am โดย Glory44 »

• **
หลังจากอัพ AVR เป็นรุ่นกลางใหญ่แล้วช่วงนี้ยังคงอิ่มตัวเรื่อง Home Theater อยู่..ก้อเลยพักยกด้วยการล่าความฝันสมัยตอนวัยรุ่นเมื่อ 20 ปีที่แล้วโดยการซื้อเวลาให้ตัวเองซะ มันคือนาฬิกา CASIO G-SHOCK ครับ เมื่อสมัยตอน 17-18 อยากได้มากแต่ยังเรียนอยู่..กำลังทรัพย์ยังเอื้อมไม่ถึงครับ มาถึงตอนนี้พอมีกำลังหยิบจับอะไรได้ง่ายขึ้น นึกขึ้นมาได้ว่ามันคือความฝันของเราตอนสมัยวัยรุ่นนี่หว่า ก้อเลยสอยมาเล่นฆ่าเวลาช่วงพักยกระบบ Home Theater ซะ..ว่าแล้วก้อมาดูการแกะกล่องลองใส่ G-SHOCK กันได้เลยครับ..

เป็น CASIO G-SHOCK รุ่น GA-110GW-7A Limited Edition (รูปนี้ตัดมาจากยูทูปนะครับ)

หลังจากแกะกล่องก้อมีประมาณนี้..พร้อมใบรับประกัน 1 ปีจาก CMG

อีกมุมครับ

แหม!!..ใส่แล้วเข้าข้อฟินดีจริงๆ..ตอนนี้ใครมีวิธีถอด G-SHOCK ออกจากข้อมือช่วยบอกทีนะครับ(แหะๆใส่แล้วฟินมากมายไม่อยากถอดเลยอ่ะ..อิอิ)

ส่วนเรื่องระบบ Home Theater รายการที่คิดจะอัพเพิ่มต่อไปคือ Subwoofer ตู้ปิดเอามาเสริมหัวเบสในระบบให้เป็น 5.2 หน่อยครับ..ตอนนี้กำลังตั้งงบเก็บตังค์และศึกษาอยู่ครับ วันนี้ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาเยี่ยมชมกันนะครับ..ขอบคุณมากคร๊าบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 12:53:12 pm โดย Glory44 »

ออฟไลน์ delnilor

• Edge LED TV member

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ท่านใช้ซับ12 นิ้ว สองตัวเลยเหรอครับตอนนี้เซ้ทลงตัวยังครับ

• **
[เท่ห์]
ขอให้มีความสุขกับคู่หน้าใหม่ Pioneer SP-FS51-LR จากฝีมือนักออกแบบลำโพงระดับโลก Andrew Jones นะครับท่าน delnilor
ท่านใช้ซับ12 นิ้ว สองตัวเลยเหรอครับตอนนี้เซ้ทลงตัวยังครับ
ซับ Sherman SB-80B กับแอมป์ YAMAHA RX-V371 ผมปล่อยไปสมทบทุนอัพเป็น ONKYO TX-NR717+ปลั๊กรางกรองไฟ Magnet+สายลำโพง Velocita NaplesX แล้วครับ
ตอนนี้ได้ ONKYO 717 ซึ่งมี Pre Out Sub เป็น .2 ก้อกำลังเก็บตังค์เรื่อยๆอยู่ครับไว้จัดซับตู้ปิด 12"(ได้หัวเบส)เอามาเสริมคู่กับ SVS PB12-NSD(ตู้เปิดได้หางเบส)กับลำโพง Front high ซักคู่ไว้เป็นระบบ 7.2 Front high(ห้องเล็ก 7.2 Surround back คงไม่ไหวครับเดี๋ยวเสียงตีกันมั่ว เลยเอาเป็น 7.2 Front high เอาบรรยากาศเสียงแนวดิ่งดีกว่าครับ)

ถามนิดนึงครับ ซับ 12 นิ้วในห้องท่านไม่ล้นไม่อึดอัดเหรอ อันนี้ผมสงสัยนะครับ ผมอยากได้ 12 แต่ผมไม่กล้าครับยังลังเลอยู่ครับ

• **
ถามนิดนึงครับ ซับ 12 นิ้วในห้องท่านไม่ล้นไม่อึดอัดเหรอ อันนี้ผมสงสัยนะครับ ผมอยากได้ 12 แต่ผมไม่กล้าครับยังลังเลอยู่ครับ
คือห้องผมปรับเซ็ตไว้แบบนี้ครับ ปรับโวลุ่มหลังซับไว้ที่ 12 นาฬิกา เฟส 0 ํ Crossover ปรับสุดเป็นบายพาส(ผมต่อสายซับแบบ LFE 1 ออก 1) แล้วตั้งจุดตัด Crossover ที่ AVR เป็น 80 Hz หลังจากใช้ไมค์คาริเบรทเสียงเสร็จ แล้งลองฟังลองไล่ปรับที่ AVR 717 จนเสียง Subwoofer Level มาลงตัวที่ -4.0 dB ได้เสียงต่ำที่ลึกหนักแน่นสะเทือนทั้งห้องกลมกลืนกับลำโพงหลักคู่หน้าแต่ไม่ล้นเกินกันนะครับ แต่ก้อมีหนังบางเรื่องที่บันทึกเสียงต่ำมามากจนล้นเกินไป..ก็ปรับลด Level ที่ AVR ช่วยเอาครับ

ปล.ถ้างบถึงก้อจัดซับ 12"เสียงดีเอาไว้เลยครับ..จัดให้ทีเดียวจบเผื่ออนาคต(ซับเสียงดีนะครับไม่ใช่ซับเสียงดัง) ลองศึกษาซับตัวที่ชอบแล้วลองไปฟังดูครับ ถ้ามันใช่กับเสียงที่เราชอบ..ก้อจัดเลยครับ

• **
เนื่องจากเศรษฐกิจช่วงนี้ตกสะเก็ดทำให้เราๆท่านๆใช้จ่ายกันอย่างระมัดระวังขึ้น ผมเลยพลอยโดนพิษเศรษฐกิจเข้าไปด้วยเต็มๆทำให้ค้าขายไม่ค่อยราบรื่นจึงจำใจต้องปล่อยชุด 717+Pioneer+SVS เพื่อประคองธุรกิจเล็กๆของผมให้อยู่รอดต่อไป
แต่อย่างว่าเนอะ!!คนเคยเสพระบบเสียงรอบทิศทางอยู่ไฉนเลยจะทนอยู่เฉยแบบไม่มีมันได้ไง เลยคิดหาชุดอะไรที่มันเรียบง่ายไม่เปลืองงบเพื่อหาระบบ 5.1 มาประจำการในห้อง หลังจากหาข้อมูลอยู่ซักพักเลยมาจบที่ชุดนี้คับเป็นลำโพงคอมที่ชื่อว่า Microlab X15L+ระบบ HTPC ที่มีอยู่แล้ว ว่าแล้วไปชมการกลับไปสู่ระบบสามัญได้เลยคับ..

นี่คับ!!ใหม่แกะกล่อง Microlab X15L ที่เปลี่ยนลำโพง SAT ชุดเก่ามาเป็นของ X3 (ที่หน้าตาเหมือนลำโพงลูกเต๋าริมแดงยี่ห้อดัง)

หลังจากต่อสายต่างๆเสร็จสรรพ(สายต่างๆและหัวแจ็คซื้อแยกมาใหม่ไม่ใช้ของแถมในชุด ซึ่งการต่อสายแบบอนาล็อกนี้เสียงที่ได้จากการถอดรหัสจะได้แค่ Dolby Digital กับ DTS เท่านั้นแม้ต้นทางจะเป็น Dolby TrueHD หรือ DTSHD ก็ตาม ) ต่อมาก็ตั้งค่าระยะห่างจากจุดนั่งฟังและปรับ Level ของแต่ละลำโพงจากเมนูตั้งเสียงบนออนบอร์ดกันได้เลยคับ(แหม!!ตั้งได้ยังกะ AVR ที่ไม่ได้มีไมค์เซตมาให้เชียวเลยนะ)

ส่วน Egreat R200S ก้อใช้สาย USB 3.0 ต่อเข้าคอมเพื่อใช้ดูหนัง 2Dและ3D บนโปรแกรม XBMC คับป๋ม

ดูหนัง 3Dแบบ SBS หรือแบบ Over-Under ก้อใช้ LED 3D LG รวมร่างเอาคับ(อ้อ!!อย่าลืมตั้งค่าการ์ดจอให้วิ่งที่ 24Hz ด้วยนะคับเพื่อการชมภาพยนตร์ที่ไหลลื่น)

ภาพเซอร์ราวนด์หลังซ้าย-ขวาคับ

ภาพรวมด้านหน้ากับระบบ HTPC+Microlab X15L ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันคับ

ช่วงนี้ก้อคงต้องประคับประคองธุรกิจกันไปก่อนคับ แต่อย่างน้อยก้อยังมีระบบเสียงรอบทิศมาประจำการอยู่ในห้องโดยรวมแล้วผมพอใจกับระบบเสียงจากลำโพงคอมชุดนี้นะคับ เสียงวิ่งเฟี้ยวฟ้าวกระหึ่มเต็มห้องดีซับ8"ยังกะซับ10"เลยในเมื่อสถานการณ์และเศรษฐกิจตกสะเก็ดแบบนี้ชุดแค่นี้ก้อมีความสุขแบบพอเพียงตามสโลแกนผมแล้วล่ะคับ วันนี้ก้อขอจบรีวิว"กลับสู่สามัญกับชุด HTPC แบบพอเพียงจ๊ะ" แค่นี้ก่อนนะคับ ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาเยี่ยมชมห้องนอนเล็กๆของผมด้วยนะคับ ขอบคุณคร๊าบบบ...

ท่านทำได้ นับถือท่านมากครับ ผมพยายามจะทำเช่นเดียวกับท่านแต่กิเลสผมมาก ซึ่งตอนนี้จะพยายามอยู่นิ่งๆให้ได้ครับทุกอย่าง

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
เศรษฐกิจช่วงนี้น่าเป็นห่วงจริงๆครับ  ของผมงดอัพ งดขยับมาจะชนปีละคับ อีกอย่างลูกเล็กด้วยเลยเปิดไม่ได้ เป็นการหยุดคันไปในตัวอีกซักพักค่อยว่ากัน [คิคิ]    นั่งฟังในชุดที่เรามีแล้วมีความสุข สำคัญที่สุดครับ   [yes]

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
จิ๋วแต่แจ๋วเลยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Napatpat82

• **

ออฟไลน์ Panwad

• Flat TV member
  • *
งามค่ะ [รัก]

ออฟไลน์ Chacha66