ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อจอ ที่ไหนดีและราคาไม่แพงครับ  (อ่าน 11677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kopper1972

• Flat TV member
  • *
เท่าที่ผมเสิร์ชในกูเกิ้ล ส่วนมากราคาจะค่อนข้างแพง หรือไม่ก็เป็นโพสเก่าตั้งแต่ปี 55 ไม่แน่ใจว่าอัพเดตราคารึเปล่า เลยอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ ที่เพิ่งไปซื้อมาว่าไปจะไปหาซื้อที่ไหนดี ผมอยากได้จอ มอเตอร์ 120 นิ้ว 16.5 หรือไม่ก็จอแบบ Fix frame 120 นิ้วเนื้อผ้าแบบ HD มีร้านแนะนำมั้ยครับ อ้อ ผมกะจะเล่น BenQ 1070 อยากถามอีกนิดนึงว่า ระหว่าง 1070 กะ 1080 เราควรเล่นรุ่นไหนดีกว่ากันครับ..

ออฟไลน์ thanachai

• LCD TV member
  • **
Re: อยากซื้อจอ ที่ไหนดีและราคาไม่แพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 03:52:50 pm »
 [เขย่า]
เท่าที่ผมเสิร์ชในกูเกิ้ล ส่วนมากราคาจะค่อนข้างแพง หรือไม่ก็เป็นโพสเก่าตั้งแต่ปี 55 ไม่แน่ใจว่าอัพเดตราคารึเปล่า เลยอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ ที่เพิ่งไปซื้อมาว่าไปจะไปหาซื้อที่ไหนดี ผมอยากได้จอ มอเตอร์ 120 นิ้ว 16.5 หรือไม่ก็จอแบบ Fix frame 120 นิ้วเนื้อผ้าแบบ HD มีร้านแนะนำมั้ยครับ อ้อ ผมกะจะเล่น BenQ 1070 อยากถามอีกนิดนึงว่า ระหว่าง 1070 กะ 1080 เราควรเล่นรุ่นไหนดีกว่ากันครับ..
ระหว่าง1070 กับ1080 จะต่างกันที่ระยะฉายครับ หากไม่ได้ติดปัญหาเรื่องพื้นที่ห้อง 1070 ก็แจ่มครับ แต่ถ้ามีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ก็แก้ไขโดยใช้ 1080 ครับ ที่จอขนาด 100"
ระยะฉายของ 1080 ที่ 2.5-3  เมตร ระยะฉายของ 1070 จะต้องเป็น 3 - 3.5 เมตร ครับ

• *
Re: อยากซื้อจอ ที่ไหนดีและราคาไม่แพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:56:00 am »
อ้างถึง
ระหว่าง1070 กับ1080 จะต่างกันที่ระยะฉายครับ หากไม่ได้ติดปัญหาเรื่องพื้นที่ห้อง 1070 ก็แจ่มครับ แต่ถ้ามีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ก็แก้ไขโดยใช้ 1080 ครับ ที่จอขนาด 100"
ระยะฉายของ 1080 ที่ 2.5-3  เมตร ระยะฉายของ 1070 จะต้องเป็น 3 - 3.5 เมตร ครับ

ชัดเจนขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:23:17 am »
DLP  PJT หลังๆ  ให้ความสว่าง สูงขึ้น  และ คอนทราสท์เรโช  ก็สูงขึ้น............อ่านเจอในเว็ปฯ ฝรั่ง  และเว็ปฯไทย  ต่างเล่าว่า........
..เมื่อก่อน  ใช้จอเนื้อเงิน เพื่อเพิ่มอัตราความสว่าง........แต่หลังจากที่  มีพัฒนาการขึ้น ยุคหลังๆแล้ว.........จอขาวเนื้อฉาบผงแก้ว  ที่ทำมายุคใหม่  เหมาะเจาะกับ DLP ยุคใหม่ด้วยเช่นกัน

เท่าที่ใช้ ขาว Gain1.3  มาตั้งแต่เริ่มเล่น DLP PJT  มันก็ให้ความสว่าง  และความชัดเจนเหลือเฟือจร้า (HC3800 ของข้าน้อย Brightness 1,300 , Contrast Ratio 4000:1 เองจร้า  สเป็คบ้านๆสุดๆ แล้ว เพราะออกแบบ/ผลิตขายตั้งแต่หกเจ็ดปีก่อน)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:55:34 pm »
อ้างถึง
DLP  PJT หลังๆ  ให้ความสว่าง สูงขึ้น  และ คอนทราสท์เรโช  ก็สูงขึ้น............อ่านเจอในเว็ปฯ ฝรั่ง  และเว็ปฯไทย  ต่างเล่าว่า........
..เมื่อก่อน  ใช้จอเนื้อเงิน เพื่อเพิ่มอัตราความสว่าง........แต่หลังจากที่  มีพัฒนาการขึ้น ยุคหลังๆแล้ว.........จอขาวเนื้อฉาบผงแก้ว  ที่ทำมายุคใหม่  เหมาะเจาะกับ DLP ยุคใหม่ด้วยเช่นกัน

เท่าที่ใช้ ขาว Gain1.3  มาตั้งแต่เริ่มเล่น DLP PJT  มันก็ให้ความสว่าง  และความชัดเจนเหลือเฟือจร้า (HC3800 ของข้าน้อย Brightness 1,300 , Contrast Ratio 4000:1 เองจร้า  สเป็คบ้านๆสุดๆ แล้ว เพราะออกแบบ/ผลิตขายตั้งแต่หกเจ็ดปีก่อน)

ถ้างั้น คงไม่ต้องคิดมากเกี่ยวกับจอ Gray หรือ White แล้วมั้งครับ เพราะผมกำลังคิดจะสั่ง จอ 110 นิ้ว 16:9 HD-White ราคา 11.000 มาใช้ แต่รอคำตอบเรื่องขนาดอยู่..

ออฟไลน์ thelordofthelinks

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:54:16 pm »
อยากจะช่วยจริงๆ ครับ แต่ก่อนมีช่างรับทำจอลามิเนต ของผม 92" ราคาห้าพันบาท ใส่กรอบหุ้มกำมะหยี่อย่างดี แต่ตอนนี้ช่างเค้าวางมือไปแล้วสิครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:36:00 am »
อ้างถึง

ถ้างั้น คงไม่ต้องคิดมากเกี่ยวกับจอ Gray หรือ White แล้วมั้งครับ เพราะผมกำลังคิดจะสั่ง จอ 110 นิ้ว 16:9 HD-White ราคา 11.000 มาใช้ แต่รอคำตอบเรื่องขนาดอยู่..

ข้อมูลจอบ้านเราเมื่อหลายปีก่อน ......ทำให้ทราบว่าจอที่น่าใช้สุด คืออะไร (โชคดี ที่ข้าน้อย มีโอกาสสอยมือสอง  Stewart Studiotek130G2 แบบมอเตอร์ มือสอง)
http://forum.thaidvd.net/lofiversion/index.php/t53588.html

โดย ซ่าส์จ๊วต ก็ยังเป็นอะไรๆ ที่นิมยมเรื่อยมา.............แต่ ช้า แต่......มีอยู่ชื่อหนึ่ง  SAARIA ณ. อินเดีย โผล่ขึ้นมา แว่บๆ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=22555.0
ผมได้ลองสั่งเนื้อผ้าจอยี่ห้อ saaria เป็นตัว top ของเค้ามีขอบกำมะหยี่มาพร้อมแต่ต้องมาตีกรอบเองขนาด 100" 16:9 มี black out เรียบร้อย gain 1.3 ลองเอามาฉายเทียบกับ stewart studiotek ภาพสวยมากครับรายละเอียดดีมากสว่างกว่า stewart นิดหน่อย บอกตามตรงถ้าเทียบราคากันแล้วผมซื้อตัวนี้แน่นอนถูกกว่ากันเป็น 10 เท่า R&D เค้าดีจริงๆ ถ้าใครหาเนื้อจอดี(มากๆ) ราคาถูก แนะนำตัวนี้เลยครับ ลองดูในebay ผม buy now จากในนั้น

มีเพื่อนๆ  ก็กำลังสั่งมาลอง  ข้าน้อยก็ลองมั่ง พอดีที่โถงชั้นบน  สามารถติดตั้งจอได้พอดี (100" ....... กำลังติดต่อเพื่อนรุ่นน้อง  ทำจอโคง   ไม่ก็จอแบนธรรมดานี่แหละจร้า)

100" Diagonal

Ultra Pearl screen Material with 5" Factory Stiched black velvet border

1.3 gain Ultra Pearl screen fabric

100% satisfaction guaranteed

Top of the line screen material directly shipped from factory. Cut to size with factory stitched black velvet border.

The Ultra Pearl projection screen material is made specially after long research by Saaria projection screen company.
And final result is: A Very nice affordable screen material with 1.3 gain Ultra Pearl smooth surface.
absolutely No color shifts or hot spots.

Perfect match with all hi end DLP and LCD projectors

VELVET BLACK BORDER

Factory stitched black velvet  border, which is the blackest of black, best quality,  This velvet will absorb all the light giving a realistic look. It gives the best image possible.

Black level is true black, other colors are natural and untouched

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 11:54:52 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่รู้สึกว่าค่าจอจะแพงกว่าค่าเครื่องนะ 5555 ผมมันมือใหม่ สงสัยต้องลองระดับพื้นๆไปก่อนนะครับ (แค่นี้ก็ต้องอ้อนแม่บ้านอยู่นานสองนานเลยนะครับ) 5555  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:25:50 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่รู้สึกว่าค่าจอจะแพงกว่าค่าเครื่องนะ 5555 ผมมันมือใหม่ สงสัยต้องลองระดับพื้นๆไปก่อนนะครับ (แค่นี้ก็ต้องอ้อนแม่บ้านอยู่นานสองนานเลยนะครับ) 5555  [ปลื่ม]

พอกันจร้า   ได้มาตอนนั้น  ค่าจอ 50k  ค่าเครื่อง HC3800 ก็พอกัน + ค่าโมฯแหลกหมดจรด ข้างในอีก  เกือบครึ่ง ของราคาเครื่อง
รวมแล้ว  จอถูกกว่า อิอิ

แต่การ(มีโอกาส)ใช้จอดีๆ   ก็ปีๆ  ก็ไม่ล้าสมัยจร้า.........HC8000D มา จอเดิมก็ยังใช้ได้ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 05:48:32 am »
ผมซื้อจอ 120 นิ้ว มอเตอร์มาครับ ได้เป็นสีเกรย์ด้วย ราคาประมาณ 12000 บาท ไว้กลับไทยก่อนจะบอกว่าดีไม่ไดี

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 01:34:25 pm »
ตอนนี้ผมได้จอมอเตอร์สีGray ขนาด 107 นิ้ว (เข้าห้องได้เกือบพอดีเป้ะ ตัวกล่องห่างจากผนังข้างละ 6 เซน!!!) มีรีโมทไร้สายแถมมาด้วย ของ AVS ราคารวมค่าส่ง 8900 เครื่องเล่นเป็น BenQ 1070 ภาพ 2D นับว่าสมคำคุย(ไม่ผิดหวังครับ) แต่ภาพ 3D ฉากกลางคืนดูกลืนๆกับฉาก ทำให้ไม่ค่อยได้อรรถรสเท่าไหร่(ผิดหวังนิดๆ) แต่รวมๆแล้ว ทำเอาผมลืม LED 55 นิ้วไปเลย 5555 อาจจะเป็นเพราะขนาดจอมันแทบจะเท่าๆกับผนังห้อง ทำให้ได้ฟิวเหมือนดูในโรงหนังมินิเธียเตอร์ขนาดย่อมๆเลย รวมราคาทั้งหมดก็ราวๆ 49,000 (รวมค่าแรงติดตั้งกับสาย HDMI 10 เมตร) ที่สามารถดิ้นรนหามาดูได้ เพราะโกหกแม่บ้านว่างบราว 25,000-30,000 ส่วนต่างผมแอบเอาบัตรไปรูดเงินสดเอา 5555555..

ออฟไลน์ thanachai

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:33:26 pm »
ตอนนี้ผมได้จอมอเตอร์สีGray ขนาด 107 นิ้ว (เข้าห้องได้เกือบพอดีเป้ะ ตัวกล่องห่างจากผนังข้างละ 6 เซน!!!) มีรีโมทไร้สายแถมมาด้วย ของ AVS ราคารวมค่าส่ง 8900 เครื่องเล่นเป็น BenQ 1070 ภาพ 2D นับว่าสมคำคุย(ไม่ผิดหวังครับ) แต่ภาพ 3D ฉากกลางคืนดูกลืนๆกับฉาก ทำให้ไม่ค่อยได้อรรถรสเท่าไหร่(ผิดหวังนิดๆ) แต่รวมๆแล้ว ทำเอาผมลืม LED 55 นิ้วไปเลย 5555 อาจจะเป็นเพราะขนาดจอมันแทบจะเท่าๆกับผนังห้อง ทำให้ได้ฟิวเหมือนดูในโรงหนังมินิเธียเตอร์ขนาดย่อมๆเลย รวมราคาทั้งหมดก็ราวๆ 49,000 (รวมค่าแรงติดตั้งกับสาย HDMI 10 เมตร) ที่สามารถดิ้นรนหามาดูได้ เพราะโกหกแม่บ้านว่างบราว 25,000-30,000 ส่วนต่างผมแอบเอาบัตรไปรูดเงินสดเอา 5555555..
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:42:00 am »
ของผมก็ AVS มอเตอร์ 120 นิ้วครับ ภาพ 2D มันแจ่มแมวจริงๆ ส่วน 3D มีมืดบ้าง แต่ว่าตอนนี้จอมันยับ ร้านเลยให้เอาไปเปลี่ยน แต่รอจอใหม่มาก่อน ยังหารถอยู่เลยว่าจะเอาไปเปลี่ยนยังงัย

ออฟไลน์ Teerasang

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:50:34 pm »
ได้ข้อมูลเลยครับ ขอบคุณครับ