พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > บทความสำหรับมือใหม่ เลือกซื้อทีวี - เครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์

4K คืออะไร ? มารู้จักกับมาตรฐานใหม่ของความละเอียดหน้าจอกัน

<< < (2/4) > >>

ซ่องเจ๊หวี:

--- อ้างจาก: FlameBaal7 ที่ มกราคม 19, 2016, 02:30:18 pm ---สายตาคนเราจะแบ่งรายละเอียดได้ขนาดนั้นเลยเหรอ

--- End quote ---

ได้ครับ

Sanookz:
ต่อจาก 4K จะเป็นอะไรอีกล่ะเยี่ย

bkav:
8K 16K 32K ขนาดทีวีจะเป็น 100 นิ้ว 150 นิ้ว 200 นิ้ว เหมือนป้าย LED ตามยอดตึก ข้างถนนนั่นละครับ ยกเอามาไว้ดูในบ้าน.

kingrobert:
แบบนี้ถ้าจอเป็น 4k แต่ระบบที่ส่งสัญญาณภาพมายังเป็นระบบเก่าอยู่ จอ 4k จะแสดงผลความละเอียดเท่าไหร่ครับ

dawit:
ถาม จขกท นะครับ

4k นี่ไม่ได้แปลว่าละเอียดเสมอไปใช่ไหมเพราะถ้าใช้กับหน้าจอทีวีที่ใหญ่มากๆ แต่จำนววนพิกเซลคงที่ มันก็จะถูกขยายออกไปเหมือน ซูม เข้าใจถูกรึเปล่าครับ แต่ผมคิดว่ามาตรฐานใหม่ คงไม่ใช่ ใน2 ปีนี้หรอก เพราะปัจจุบันอุตสาหกรรม ทีวีเดดินช้าลงกว่ามือถือมากๆ

-----------------------------------------------------------
บล็อกส่วนตัว >กล้องปากกา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version