ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนใช้ PIONEER  (อ่าน 236421 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมพล คนใช้ PIONEER
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:35:32 pm »
ว่าแต่ avr pioneer นี่เข้ากับลำโพงยี่ห้ออะไรเป็นพิเศษครับ
ผมไม่เคยใช้ลำโพงหลายๆยี่ห้อเทียบครับเลยไม่แน่ใจ ถ้าสนใจเอวีอาร์ไพโอเนียแล้ว ผมแนะนำว่าให้ลองกับลำโพงหลายๆยี่ห้อที่ร้าน แล้วเลือกตัวที่ถูกใจเรามากที่สุดครับ ดีของท่าน1 อาจจะธรรมดาอีกท่าน1 ก็ได้ครับ ใช้หูของท่านตัดสินใจดีที่สุด จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังครับ  [yes]

ตามนั้นเลยครับ

เครื่องแต่ละยุคสมัย  อาจใช้ภาค Power Amp ต่างกันด้วยครับ

Transistor  , Mosfet   or Digital Amp (Class D)  ต้องพิจารณา

อีกอย่าง........ความใหญ่โต ของภาคจ่ายไฟ........แปรผันตรง  กับรุ่นที่ใหญ่ขึ้น   และภาคจ่ายตังค์จร้า [คิคิ]

ออฟไลน์ oatza1150

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:34:14 pm »
ดีใจจังมีกระทู้กับเขาเสียที  [ปลื่ม] [เศร้า] [yes]

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 01:12:05 pm »
เงียบจัง

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 02:16:41 pm »
ผมกำลังรวบรวมบทความอยุ่ครับ

รีวิว PIONEER vsx-329-k
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 02:04:55 pm »
สวัสดีครับ
ไหนๆผมก็เป็นคนตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาแล้ว ผมขอเพิ่มเนื้อหาอีกหน่อยแล้วกันครับ
ครั้งนี้ผมขอรีวิว avr pioneer รุ่น vsx-329-k นะครับ ซึ่งรุ่นนี้ค่อนข้่างจะใหม่หน่อย หลายๆเว็บในไทยยังไม่ค่อยมีใครมารีวิวหัน ผมเอามาให้ดูก่อนแล้วกันนะครับ
*เกริ่นนำ*
เนื่องจากว่าตัวที่ผมรีวิวนี้ ผมซื้อมาได้ซัก 2-3อาทิตย์ได้ครับ แถวราชดำริ ราคาปรกติ 8,xxxาท แต่ผมสามารถซื้อได้ในราคา 7,xxx บาท เพราะว่าทางไพโอเนียร์มีการแจกคูปองส่วนลด หนึ่งพันบาทครับ ถ้าท่านใดได้ซื้อสินค้าในช่วงนี้จะได้ส่วนลดทุกรุ่นเลยนะครับ(ทางร้านแจ้งมา)

*อุปกรณ์ที่ใช้ต่อพ่วง*
1.Media player Himedia HD200B
2.Bluray LG BP-125
3.HDMI Cable (ฟรี-จำไม่ได้แล้วแถมมากับอะไร)
4.สายลำโพง thai-yasaki cvv 1.5Sqmm.x2 ยาวเส้นละ 1.2ม.3ชุดหน้า(ของเหลือจากที่ทำงาน) 2ชุดหลังแถมเอวีอาร์เดนอน
5.ลำโพง satellite denon dts-1312 (ไม่รู้ราคาแน่ชัดแยกจากชุด Denon Dts-1312)
6.LED Projector 720P 80" CRE X-1500
จะเห็นได้ว่าอุปกรณ์ที่ผมใช้ร่วมกับไพโอเนียร์ตัวนี้ ไม่ได้มีราคาแพงอะไรมากครับ ทั้งระบบรวมกันแล้วไม่น่าเกินมาณ หมื่นห้าครับ(ยกเว้นรายการที่ 5)และอีกอย่างหนึ่งผมคิดว่า ท่านที่ซื้อรุ่นนี้มาเล่นเหตุผลหนึ่งก็คือเรื่องงบประมาณครับ และผมคิดว่าการใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงที่ราคาแพงคงไม่เห็นผลัดเจนมากนักกับซิสเต็มราคาระดับนี้ ถ้าเป็นรุ่นสูงกว่านี้คงเห็นผลอย่างชัดเจนและคุ้มต่อการลงทุนครับ แต่ด้วยใจอยากมีโฮมเธียร์เตอร์(ชุดที่2)กับเข้าบ้าง เลยลองซื้อมาเล่นดูครับ

สะเปกเครื่องค ร่าวๆดังตารางข้างล่างเลยครับ

ซึ่งสะเปคคร่าวๆ ถือว่ารองรับอุปกรณ์ในอนาคตพอสมควรครับ ไม่ว่าการต่อเข้ากับไอพ๊อดหรือไอโพน การถอดรหัสเสียง HD ต่างๆ  มีโหมดประยัดพลังงาน การอ่านไฟล์ MP3 WMA AAC ได้โดยตรง การควบคุณคลื่นความเพียนเสียงต่างๆ และรองรับอุปกรณ์ภาพ 4K ในอนาคตด้วยครับ

อุปกรณ์ของ Pioneer Vsx-329-K
กล่องที่บรรจุมาหน้าตาเป็นแบบนี้นะครับ ใบรับประกันจะแปะอยู่ข้างกล่อง

เปิดกล่องมาแล้ว มี คู่มือแบบสั้นๆ รีโมท ถ่าน สายอากาศวิทยุและตัวเครื่องครับ

ด้านหน้าเครื่อง เป็นดังรูปครับ ลักษณะทั่วๆไปเหมือนหลายๆยี่ห้อ ซีเล็คเตอร์กลมใหญ่เลือกสัญาณอยู่ด้านซ้าย  โวลุ่มเร่งลดสัญญาณเสียงอยู่ด้านขวา ตัวควบคุมอยู่ตรงกลาง

ด้านหลังเครื่อง จะเห็นได้ว่าขั้วต่อต่างๆน้อยและมีเท่าที่จำเป็น ซึ่งถ้าเป็นการใช้งานทั่วๆไป ถือว่าครบถ้วนกับสภาวะปัจจุบันครับ ผมชอบมากเป็นพิเศษตรงที่ power consumotion ซึ่งงระบุว่ากินไฟเพียง 165วัตต์ ผมถือว่าไม่มาก ซึ่งส่วนหนึ่งเป็นเพราะว่ากำลังขับของแอมป์ไม่มากครับ เลยกินไฟน้อยหน่อย

การใช้งานเบื้องต้น
1.ผมต่อสาย hdmiเข้ากับดังรูปครับ แล้วเปิดเครื่อง โดยเอาสายhdmiเครื่องเล่นใส่ให้ตรงตามช่องครับ และสายลำโพงต่างๆ

2.หมุนซีเล็คเตอร์เข้ากับแหล่งโปรแกนมที่จะเล่น เมื่อเลือกแหล่งสัญญาณที่ถูกต้องและเสียบสายสัญญาณที่ดี จะมีหลอดไฟสีแดงสว่างขึ้นแสดงการพร้อมใช้งาน(ไฟดวงนี้จะไม่โชว์ เมื่อกดดิมเมอร์หรี่ลง) ตอนนี้เสียงและภาพก็พร้อมใช้งานครับ

3.การปรับแต่งค่าต่างๆ ปรับเอาตามสภาพแวดล้อมจริงๆเลยครับ ไม่ว่าเป็น ขนาดลำโพง ระยะห่าง ระดับความดังของลำโพงแต่ละตัว ความถี่ตัดของลำโพงซับ ซึ่งรุ่นนี้ไม่มีฟังก์ชั่นการปรับอัตโนมัติให้ ซึ่งการปรับค่านี้ เคื่รองรุ่นนี้ไม่มีโหมด GUI ทางช่อง hdmiครับ จะมีเฉพาะทางคอมโพสิตเท่านั้น ซึ่งปัจจุบันคนใช้น้อยลงครับ เวลาปรับแต่งจึงต้องคอยมองที่หน้าจอของเอวีอาร์เอาครับ ดูยากนิดหน่อย แต่ตั้งครั้งเดียวใช้ได้ยาวเลยครับ

ผลการทดสอบทางด้านภาพภาพ
ระหว่างใช้มีเดียเพย์เยอร์ต่อกับโปรเจคเตอร์โดยตรง กับ ผ่าน pioneer vsx-329k จะพบว่าสัญาณแทบไม่ต่างกันเลยครับ(ไม่แน่ใจว่าตาผมดูไม่ออกรึป่าว) ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะไม่มีสัญาณรบกวนจากหน้าจอของเอวีอาร์จากฟังก์ชั้น GUI เข้าไปกวนรึป่าวครับ ซึ่งเครื่องระดับราคานี้ไม่มีให้

ผลการทดสอบทางด้านเสียง แบ่งออกเป็น 3ตอนนะครับ
1.ทดสอบเสียงเซอร์ราวด์ 5.1 ในช่วง 2-3อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ทดสอบเสียงจากหนังหลายๆเรื่องผ่านีเดียเพล์เยอร์ จะพบว่า vsx-329-k สามารถถอดระหัสเสียงได้ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น 2ch, dolby digital 5.1, dts5.1, dts-hd ได้อย่างไม่มีปัญหา โดยที่ขณะที่ตัวเครื่องทำการถอดรหัสนั้น จะขึ้นโชว์ที่หน้าจอเครื่องว่า ระบบเสียงที่ต่อให้กับมัน เป็นระบบเสียงประเภทอะไรครับ การแยกเสียงแต่ละแชนแนลทำได้เด็ดขาดดีครับ โดยเฉพาะหนังแอ็คชั่น เช่น Master commander(4.3Gb), white house down(14Gb)สามารถถ่ายเสียงรอบตัวได้ดีทีเดียวละครับ

2.ทดสอบฟังเพลง CD Audio
2.1 HDMI เท่าที่ผมฟังมา จะพบว่าเสียงออกมาค่อนข้างจะสดมาก ถ้าฟังตลาดทั่วๆไปที่ใช้เครื่องดนตรีสังเคราห์ะจากอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรนะครับ แต่ถ้าฟังประเภทอะคูสติก จะรู้สึกว่าเสียงจะไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ ซึ่งเปิดเพลงมาก็รู้สึกแปลกๆเลยครับ
2.2 COAXAIL ส่วนการต่อแบบนี้นั้น กลับทำให้ผมแปลกใจอยู่บ้างว่ามันเปิดจากเครื่องเดียวกันรึป่าว เพราะว่าเสียงค่อนข้างจะซอฟลงมากเลยครับ ความสดจนเกินเลยไปแทบจะไม่มีเลยเมื่อเทียบกับ HDMI เลยรู้สึกว่าฟังเหมือนเครื่องดนตรีจริงมากกว่านิดหน่อยครับ

3.MP3 เวลาฟังเพลงจากไฟล์ MP3 ได้ง่ายมากครับ แค่เอาแฟรชไดว์ไปเสียบด้านหน้า แล้วกดที่รีโมทไปที่ ipod/usb รอซัก10-15วินาทีก็จะมีเสียงออกมาเลครับ ผมลองเสียบแฟรชไดว์ขนาด 16กิ๊ก ก็ยังอ่านค่าได้ครับ เสียงที่ได้คล้ายๆกับซีดีธรรมดาที่เล่นมาก่อนหน้านี้ครับ อาจจะด้วยกว่านิดหน่อย เสียงจะออกสไตล์สดครับ แยกลายละเอียดงชิ้นดนตรีได้ดี ปลายเสียงแหลมจะออกมากหน่อย ยกตัวอย่างเพลง กระจกร้าวของเป้ไฮร็อค(คนฟังอายุ 40อัพ)เพิ่งรู้ว่าคนร้องเพลงนี้นักร้องเล่นลูกคอด้วย หลายๆเพลงเสียงกระเดื่องดัมพ์แยกได้ชัดเจนมาก ถ้าหากเปิดกับเพลงตลาดทั่วไป พอได้ครับ แต่ถ้าไปเล่นเพลงจีนละก้อ เสียงตัว S จะออกมากหน่อย
5555 ในการกดบังคับเปลี่ยนเพลงไม่สามารถทำได้ ถ้าไม่กดไปที่ ipod/usb ที่รีโมทก่อน
***การฟังเสียงทั้งหมดใช้ direct mode ไม่ใช้ dsp ของเครือ่งครับ***

ปัญหาที่พบระหว่างทดสอบ
1.ในการทดสอบไฟล์เสียง 7.1แชนแนล(โหลดมาจากเน็ต) จะพบว่ามีการถอดรหัสผิดพลาดช่วงท้าย ในช่วงแรกในการเทสเสียงทีละข้างไม่เป็นไร พอไล่เสียงพร้อมกันทีเดียว จะพบว่าสัญาณหน้าจอเอวีอาร์ขึ้น PCM หมือนซิงค์หลุดและมีเสียงซ่าตลอดจนจบการเทส(เทสกับเดนอนไม่เจออาการนี้ โดยใช้อุปกรณ์เดียวกัน) และเจออีกครั้งตอนที่เล่นไฟล์หนัง white house down ในขณะที่กดหยุดชั่วคราวจะพบว่า มีเสียงต่ออีก 2วินาที แล้วมีเสียงซ่ามาแทน ซึ่งผมก็กดเล่นต่อเสียงก็ไม่หาย จนผมกดเสียงให้ออก DD แล้วกดให้ออก DTS-HD เสียงเลยมาปรกติครับ ที่มีปัญหาแบบนี้อาจจะเกิดจากการผิดพลาดของซอฟแวร์ถอดรหัสก็ได้ครับ
2.การต่อสัญาณเอ้าท์พุทผ่าน hdmi ต่อเข้ากับโปรเจคเตอร์นั้น กรณีที่ใช้สายราคาถูกแล้วมีความยาวมากกว่าปรกติ(4ม.)ขึ้นไป โอกาศเกิดการซิงค์สัญญาณโปรเจคเตอร์อาจจะไม่สามารถทำได้ เมื่อต่อกับเครื่องเล่นบลูเรย์ ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวเครื่องมีปัญหารึป่าว เพราะขึ้นคำว่า invalid format ซึ่งโปรเจคเตอร์ที่ผมใช้ ถ้าต่อตรงกับเครื่องเล่นบลูเรย์ ไม่มีปัญหาอะไร พอผมเปลี่ยนเป็นสายแถมที่สั้นลง(สายใช้ประจำ ้hdmi 5ม. 249บาท) ภายก็ออกมาปรกติ แสดงว่าสัญาณมีการดร๊อบที่เครื่องอยู่บ้าง จนสาย hdmi ราคาถูกไม่สามารถแสดงผลได้ ซึ่งอาจจะต่างจากบางยี่ห้อที่มีฟังก์ชั่นคอนโทรลที่หน้าจอทีวี ซึ่งจะมีการชดเชยสัญาณ เลยทำให้สายราคาถูกสามารถใช้ยาวกว่าปรกติได้ ซึ่งปัญหานี้จะไม่มี ถ้าเล่นจากมีเดียเพย์เยอร์ เนื่องจากว่าไฟล์ที่เล่นส่วนมากขนาดไม่ใหญ่พอ (3-15Giggabyte)
วิธีแก้โดยการใช้สปริทเตอร์ เข้า 1 ออก 2ครับ โดยฝั่งเข้าต่อกับไพโอเนีย ขาออก เข้าโปเจคเตอร์ ภาพออกมาปกติครับ
สรุป
เสียงสไตล์ของไพโอเนียร์โดยรวมจะออกแนวสดรายละเอียดดีครับ ในงบเจ็ดพันกว่าบาทถือว่าคุ้มมากครับ สำหรับคนที่ซื้อมาดูหนังเป็นหลัก แต่หากเอามาฟังเพลงเสียงแหลมจะออกมาค่อนข้างเยอะ แต่สามารถแก้ไขตรงนี้ได้บ้างโดยใช้สาย coaxail ฟังเพลงเอา ฉะนั้นเวลาเลือกลำโพงมาจับคู่ควรเลือกลำโพงที่ช่วงปลายเสียงที่ปิดหน่อยครับ จะช่วยให้เสียงซอร์ฟลง ผมเคยเอาต่อกับลำโพงกลางแจ้งของเอมิเน้นช์ เสียงแหลมลดลงค่อนข้างมากครับ เสียงทุ้มออกแข็งๆนิดหนึ่ง การเลือกลำโพงให้ถูกรุ่นกับตัวมันเองช่วยแก้ปัญหาได้เยอะเลยครับ แต่อาจจะเสียรายละเอียดลงไปบ้างครับ
ข้อดีหลักๆ
1.ราคาถูก
2.กำลังขับไม่เยอะ เลยกินไฟน้อย
3.เล่นไฟล์จาก mp3 ได้โดยตรง
4.มีฟังก์ชั่น dsp ให้
ข้อเสีย
1.ไม่มีฟังก์ชั่นคอนโทรลผ่าน hdmi ออกมาที่จอ การปรับตั้งค่าต่างๆ ต้องมองที่หน้าจออย่างเดียว นอกจากต่อทางคอมโพสิท
2.ไม่มีโหมดตั้งเสียงอัตโนมัติ
3..ขั้วต่อสายลำโพง C,SL,SR เป็นแบบกด ใช้สายลำโพงใหญ่ลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 12:55:25 pm โดย taonoi16 »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 02:06:09 pm »
ผมแชร์ให้ดดูตามประสบการณ์ที่ใช้มาระยะหนึ่งครับ ท่านใดมีข้อเสนอเนอะ อย่างไรแจ้งมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ bight

Re: รวมพล คนใช้ PIONEER (มีรีวิว vsx-329-k)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:05:32 pm »

มารายงานตัวครับได้  VSX-329K มา1อาทิตย์ล่ะครับ  ตอนนี้ใช้ลำโพง microlab H-500
ขอเล่านิดนึง ผมใช้ AVR ต่อ HDMI กับ PC ใช้ การ์ดจอ AMD R9 270X
ตอนเเรก ต่อมาลงในปลั๊ก3ตาบ้านๆ 6ช่อง ต่อเต็มทุกรู ปกติต่อ 1ลำโพง 2ฮาดดิสพกพา 3ทีวี 4จอคอม 5เร้าเตอร์ 6 PC ใช้ ไม่เคยมีปัญหา
ทีนี้ซื้อ AVR มา ก็เลยเอาช่อง ฮาดดิสออก เเล้วเสียบ AVR เเทน ปรากฎว่าคอมมันเน่าเลย ตอนเเรกไม่รู้เพราะอะไร เข้าวินโดวเร็วเเต่โหลดหน้าจอช้า
กดเข้าโฟเดอไม่ได้มันไม่เด้งขึ้นมา พอถอดปลั๊ก AVR ออกถึงหาย เสียบก็เป็นอีก เลยสงสัยน่าจะเป็นที่ระบบไฟ เเละคงเพราะปลั๊ก3ตากากๆด้วย
เมื่อวานซืนเลยสอยกรองไฟมา [ปลื่ม] ใครไม่เคยใช้กรองไฟขอบอกว่าต้องลองครับ
ต่อครั้งเเรก เหมือมโนไปเองทำไมทีวีมันดูชัดขึ้นว่ะ ลองต่อสลับปลั๊ก3ตาหลายรอบมากจนรู้ว่าไม่คิดไปเอง
ทีนี้เลยเอาคอมเอา จอคอมเสียบมันให้หมดเลย ขนาดจอคอมเก่าๆยังรู้สึกภาพมันเคลียขึ้นเลย
ตัว AVR เเละลำโพงก็กรองมันให้หมด ผลที่ได้ ความฝุ้งความอื่ออึงของเสียงหายไปเลย มันสงัดขึ้นชัดเจนขึ้นใสขึ้น

อุปกรณ์ทั้งหมด
1.HTPC
2.ลำโพง microlab H-500
3.HDMI Cable Honey well 2 เส้น
4.สายลำโพง อมร (กำลังจะเปลี่ยนล่ะ รู้สึกกากเกินไปมันเก่ามาก)
5.ทีวี LG LA 8600 55นิ้ว
6.สายไฟ THE HULK ต่อกับกรองไฟ
7.กรองไฟ Bada LB-5500
8.avr pioneer รุ่น vsx-329-k
9. สายซับมอนสเตอของจีน

Re: รวมพล คนใช้ PIONEER (มีรีวิว vsx-329-k)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:02:13 pm »

มารายงานตัวครับได้  VSX-329K มา1อาทิตย์ล่ะครับ  ตอนนี้ใช้ลำโพง microlab H-500
ขอเล่านิดนึง ผมใช้ AVR ต่อ HDMI กับ PC ใช้ การ์ดจอ AMD R9 270X
ตอนเเรก ต่อมาลงในปลั๊ก3ตาบ้านๆ 6ช่อง ต่อเต็มทุกรู ปกติต่อ 1ลำโพง 2ฮาดดิสพกพา 3ทีวี 4จอคอม 5เร้าเตอร์ 6 PC ใช้ ไม่เคยมีปัญหา
ทีนี้ซื้อ AVR มา ก็เลยเอาช่อง ฮาดดิสออก เเล้วเสียบ AVR เเทน ปรากฎว่าคอมมันเน่าเลย ตอนเเรกไม่รู้เพราะอะไร เข้าวินโดวเร็วเเต่โหลดหน้าจอช้า
กดเข้าโฟเดอไม่ได้มันไม่เด้งขึ้นมา พอถอดปลั๊ก AVR ออกถึงหาย เสียบก็เป็นอีก เลยสงสัยน่าจะเป็นที่ระบบไฟ เเละคงเพราะปลั๊ก3ตากากๆด้วย
เมื่อวานซืนเลยสอยกรองไฟมา [ปลื่ม] ใครไม่เคยใช้กรองไฟขอบอกว่าต้องลองครับ
ต่อครั้งเเรก เหมือมโนไปเองทำไมทีวีมันดูชัดขึ้นว่ะ ลองต่อสลับปลั๊ก3ตาหลายรอบมากจนรู้ว่าไม่คิดไปเอง
ทีนี้เลยเอาคอมเอา จอคอมเสียบมันให้หมดเลย ขนาดจอคอมเก่าๆยังรู้สึกภาพมันเคลียขึ้นเลย
ตัว AVR เเละลำโพงก็กรองมันให้หมด ผลที่ได้ ความฝุ้งความอื่ออึงของเสียงหายไปเลย มันสงัดขึ้นชัดเจนขึ้นใสขึ้น

1.HTPC
3.HDMI Cable Honey well 2 เส้น
4.สายลำโพง อมร (กำลังจะเปลี่ยนล่ะ รู้สึกกากเกินไปมันเก่ามาก)
สวิชชิ่งของภาคจ่ายไฟของ avr ไปกวนภาคจ่ายไฟสวิชชิ่งของอุปกรณ์อื่นๆครับ การใส่ตัวกรองไฟช่วยแก้ปัญหาได้ระดับ1 แต่ถ้าใช้เป็นหม้อแปลงธรรมดา จะไม่มีปัญหานี้ครับ ซึ่งก็ยากอีกนั่นแหละ เพราะว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกวันนี้โดยมากจะใช้ภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งทั้งนั้นเลย เนื่องจากลดต้นทุนการผลิตได้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:06:35 pm »

1.HTPC
สวิชชิ่งของภาคจ่ายไฟของ avr ไปกวนภาคจ่ายไฟสวิชชิ่งของอุปกรณ์อื่นๆครับ การใส่ตัวกรองไฟช่วยแก้ปัญหาได้ระดับ1 แต่ถ้าใช้เป็นหม้อแปลงธรรมดา จะไม่มีปัญหานี้ครับ ซึ่งก็ยากอีกนั่นแหละ เพราะว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกวันนี้โดยมากจะใช้ภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งทั้งนั้นเลย เนื่องจากลดต้นทุนการผลิตได้ครับ

ครับ ตอนนี้เรื่องปัญหาดังกล่าวผมไม่เป็นล่ะครับตั้งเเต่ใช้กรองไฟ

ออฟไลน์ JY7088

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:17:20 pm »
LX85. + ลำโพงPSB. image. ดูหนังมันส์ แรงปะทะกระแทกกระทั้นสะใจ แต่ดูคอนเสิร์ตเสียงทึบไปนิด (ฟังจากแอมป์2.1เสียงใสกว่า)

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:18:15 pm »
คนใช้น้องไพ ไปไหนกันหมด

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:11:41 pm »
คนใช้น้องไพ ไปไหนกันหมด
เค้าทำงานอยู่ม้างงงง

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:22:41 am »
http://pioneer.jp/components/avamp/ax10/kihon/kouon.html

รุ่น โบราณ  ประมาณ ตามลิ้งค์ นี้พอจะ  ขอเข้าแจมได้ไหมเนี่ย......เอชดีเอ็มอง. HDMI  ก็ม่ายรู้จัก [คิคิ]
ว่าแต่ เอวีอาร์ตัวนี้ ยังใช้ได้ทุกฟังก์ชั่นรึป่าวครับ  เห็นว่าใช้ชิพ 1704 ด้วย ไม่แน่ใจว่า เคื่องนี้ใช้ -K grade ด้วยรึป่าวครับ ถ้าใช่ถือว่าสุดยอดเลย เพราะเห็นใน DAC Mark Levinson ใช้เบอร์นี้อยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 02:05:38 pm »
http://pioneer.jp/components/avamp/ax10/kihon/kouon.html

รุ่น โบราณ  ประมาณ ตามลิ้งค์ นี้พอจะ  ขอเข้าแจมได้ไหมเนี่ย......เอชดีเอ็มอง. HDMI  ก็ม่ายรู้จัก [คิคิ]
ว่าแต่ เอวีอาร์ตัวนี้ ยังใช้ได้ทุกฟังก์ชั่นรึป่าวครับ  เห็นว่าใช้ชิพ 1704 ด้วย ไม่แน่ใจว่า เคื่องนี้ใช้ -K grade ด้วยรึป่าวครับ ถ้าใช่ถือว่าสุดยอดเลย เพราะเห็นใน DAC Mark Levinson ใช้เบอร์นี้อยู่ด้วยครับ

ใช้ได้ตามคู่มือแป๊ะๆครับพ๊ม....................ซึ่งในการใช้งานจริง  ข้าน้อยใช้มันเป็นเพียง Multi CH input (AtoD >Processor>D to A  or Pure) , Pre-Power Multi CHเท่านั้น เพราะ HD Audio Cengrand 5i-AD ถอดออกมาให้แล้ว

.........ส่วนDAC Chip DF1706 >>> PCM1704 (8 pcs จร้า  แม้PCM1704ไม่ใช่ K Grade แต่มันเป็น Made in Japanก็พอแล้ว)

PCM1704 NOS DAC (24/96 Native resolution มายังไงไปอย่างนั้น  ไม่อัพ ไม่ดาวน์แซมปลิ้งใดๆ)...............ที่ทำใช้อยู่.........ก็PCM1704 Japan (ถอดออกมาจาก CD  Krellครับ)....................การจัดการเชิงหลักการ  เทคนิควงจร  เทคนิคภาคจ่ายไฟ  ข้าน้อยให้ความสำคัญมากกว่า เกรดของชิบครับ..................เกรดสูง  เพียงแค่คัดเกรดเที่ยงตรง  และSN Ratioที่ดีกว่าหน่อยนึง (-110dB vs -113dB ทำนองนี้.................หูเราจับได้จริงหรือเปล่าไม่รู้................................งแต่เหนือสิ่งอื่นใด   แค่การทำภาคจ่ายไฟ  ให้ -100dB  มันโผล่ได้จริงๆ ก็มหาหินแล้ว (ของจริง ฟังจริง  ใช่เพียงการวัดสเป็คฯ).........การที่จะทำให้มันได้ผลตามสเป็ค...........ทั้งเทคนิควงจรเชิงดิจิตอล  เชิงมาสเตอร์คล็อก  ภาคจ่ายไฟทุกชุด ทุกขา ทุกภาคส่วน  คงต้องเน้นกันสุดๆ  กระมังครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 02:22:31 pm โดย wat12 »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:22:44 pm »
ล่าสุดผมเปลี่ยนจาก VSX 329 มาเป็น VSX 923 เสียง รุ่นปี2014 ผมรู้สึกมัน เสียงกระเเทก กว่านะ เเละเบสให้มามีปริมาณมากกว่า
(ไม่รู้เพราะเปลี่ยนสายซับด้วยป่าวเด๊่ยวจะลองเอาเส้นเดิมมาต่อเทียบอีกที)
ฟังชั่น VSX 923 มีปรับเยอะกว่าพอสมควร
ปัญหาที่เจอคือรีโมทมันเอ่อบ่อยมาก กดเเล้วบางทีคำสั่งจะไม่ทำงาน พอไม่ทำงานก็จะใช้ไม่ได้ทุกปุ่มเลย เเต่ปรับหน้าเครื่องได้ปกติ วิธีเเก้คือต้องปิดเปิดเครื่องใหม่
อีกอย่างผมเป็นคนใช้2จอ ผมต่อจากการ์ดจอ มาที่ AVR เเล้วออกทีวีอีกที ปัญหารุ่น VSX 923 คือ ถ้าไม่เปิดทีวีด้วย ตัวคอมจะถือว่า สาย HDMI ที่ต่อออก ไม่ได้เสียบ
ทำให้เวลาจะเปิดฟังเพลงต้องเปิดทีวี ซึ่งรุ่น VSX 329 ไม่เป็นสามารถปิดทีวีก็เล่นได้เลย
ข้อดีที่ถูกใจคือภาพที่ออกจากทีวีดูชัดขึ้นกว่า ตัว VSX 329
ทั้งหมดนี้ผมทดสอบเเค่นิดหน่อยของเพิ่งได้มาเมื่อเช้า ยังเล่นไม่มาก การปรับเเต่งยังงูๆปลาๆ [โขก]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 11:40:34 pm »
ล่าสุดผมเปลี่ยนจาก VSX 329 มาเป็น VSX 923 เสียง รุ่นปี2014 ผมรู้สึกมัน เสียงกระเเทก กว่านะ เเละเบสให้มามีปริมาณมากกว่า
(ไม่รู้เพราะเปลี่ยนสายซับด้วยป่าวเด๊่ยวจะลองเอาเส้นเดิมมาต่อเทียบอีกที)
ฟังชั่น VSX 923 มีปรับเยอะกว่าพอสมควร
ปัญหาที่เจอคือรีโมทมันเอ่อบ่อยมาก กดเเล้วบางทีคำสั่งจะไม่ทำงาน พอไม่ทำงานก็จะใช้ไม่ได้ทุกปุ่มเลย เเต่ปรับหน้าเครื่องได้ปกติ วิธีเเก้คือต้องปิดเปิดเครื่องใหม่
อีกอย่างผมเป็นคนใช้2จอ ผมต่อจากการ์ดจอ มาที่ AVR เเล้วออกทีวีอีกที ปัญหารุ่น VSX 923 คือ ถ้าไม่เปิดทีวีด้วย ตัวคอมจะถือว่า สาย HDMI ที่ต่อออก ไม่ได้เสียบ
ทำให้เวลาจะเปิดฟังเพลงต้องเปิดทีวี ซึ่งรุ่น VSX 329 ไม่เป็นสามารถปิดทีวีก็เล่นได้เลย
ข้อดีที่ถูกใจคือภาพที่ออกจากทีวีดูชัดขึ้นกว่า ตัว VSX 329
ทั้งหมดนี้ผมทดสอบเเค่นิดหน่อยของเพิ่งได้มาเมื่อเช้า ยังเล่นไม่มาก การปรับเเต่งยังงูๆปลาๆ [โขก]
ลองใช้เครื่องกรองไฟ อาจช่วยเรื่องรีโมทเอ๋อได้นะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 12:57:09 am »
ลองใช้เครื่องกรองไฟ อาจช่วยเรื่องรีโมทเอ๋อได้นะครับ
เเก้ได้ล่ะครับ กดปุ่ม receiver ที่รีโมทครับ จะกลับมาใช้ได้ปกติ
ตอนนี้กำลังเล็งจะซื้อคู่หน้าอยู่งบ 1หมื่น เน้นดูหนัง แอคชั่น ฟังเพลง มันส์ๆร็อคๆ เเบบ j-rock ดู MV K-pop ประมาณนี้ เป็นหลัก
เล็งไว้
มีตัวนี้
JBL STAGE ยังไม่เคยฟังดูดูสวยดี อีกตัวที่ทรงถูกใจคือ STUDIO180 ถ้าเพิ่มงบเเล้วคุ้มก็อยากเอาตัวนี้
SP-FS52 - Andrew Jones ไปฟังมาเเล้วเสียงดีใช้ได้ ออกเเนวๆสด ได้ราคามา 8,500

ซับเล็งไว้
๋JBL venus 10 นิ้ว
ใครมีลำโพงเเนะนำในงบรบกวนเเนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 06:53:54 am »
ไม่ลองหาพพวก cerwin vega(home use) มาลองบ้างครับ เสียงเบสออกใหญ่และดุดันเลยละครับ ไม่แน่ใจว่าชอบแนวนี้รึป่าวครับ อีกทางเลือก1