ผู้เขียน หัวข้อ: เสาก้างปลา  (อ่าน 10445 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumi

• Flat TV member
  • *
เสาก้างปลา
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 06:36:16 pm »
บ้านอยู่แถว เซียร์ รังสิต ติดจาน TRUE ดูฟรี TV ต่อไว้หลายห้อง ตอนนี้รับช่องดิจิตอลไม่ดี ต้องการติดเสาก้างปลา ไม่ทราบว่าสามารถเชื่อมกับสายจาน TRUE แล้วใช้แทนจานได้เลยหรือเปล่า เพราะสายภายในบ้านฝังท่อต่อถึงกันหมด ไม่ต้องการเดินสายลอยเพิ่ม ขอคำแนะนำด้วยครับ ถ้ามีช่างรับทำก็กรุณาแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
Re: เสาก้างปลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:43:41 am »
ติดตั้งเสาก้างปลา แนะนำเป็น 14E แล้วเดินสายเข้ามาต่อกับ ตัว Splitter แยกสัญญาณ RF ตัวใหม่  โดยถอดตัว Splitter ตัวเก่าออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 08:53:31 am โดย ponpon01 »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:19:32 pm »
ขอบคุณครับ ช่างทั่วไปทำได้ใช่ไหมครับ จะมีปัญหาจูนทิศได้ยากหรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:15:52 pm »
ขอบคุณครับ ช่างทั่วไปทำได้ใช่ไหมครับ จะมีปัญหาจูนทิศได้ยากหรือเปล่าครับ
ติดตั้งง่ายกว่าจานดาวเทียมอีกครับ แค่หันเสาก้างปลาไปทางตึกใบหยก แล้วต่อสายจากเสาอากาศ เข้า RF in ของกล่อง STB ดูความแรงของสัญญาณจากทีวี  ลองหมุนซ้าย-ขวา  ช้าๆ  แล้วส็อกตรงที่สัญญาณแรงที่สุด

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:37:20 am »
ถ้ามีเครื่องมือ..พวก..
สว่าน ไขควง ประแจ..
ก็ติดตั้งเองเลยครับ..
ประหยัด และภูมิใจดี

ออฟไลน์ MourinJoe

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:54:55 am »

ประสบปัญหาเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ  (บ้านอยู่ Zone เดียวกันด้วย)

จากคำแนะนำของคุณ ponpon01  ผมมีข้อสงสัยว่า ทำไมต้องถอด Splitter ตัวเก่าออกครับ  เป็นเพราะช่องสายเข้าไม่พอใช่ไหม 

อีกอย่าง  สัญญาณมันจะวิ่งเข้าไปทางเดียวกับ จานดาวเทียม  ไม่เป็นปัญหาใช่ไหมครบั

รบกวนอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:04:22 pm »
ปกติที่ใช้กัน จากเสาอากาศ ผ่าน Spitter (5-1000 Mhz) แล้วแยกไปที่แต่ละจุด  แต่ Spitter  ของจากดาวเทียมจะอยูในช่วง 5-2400 Mhz
ผมยังไม่เคยลอง  แต่จากสอบถามผู้รู้ เค้าบอกว่าใช้เหมือนกัน เพราะฉะนั้น ไม่ต้องเปลี่ยน Spitter ครับ แต่สำหรับเสาอากาศเก่าที่ติดตัว combiner (เสารวม + เดือยหมู)  ต้องถอด combiner ออกครับ สัญญาณ TV digital มันไม่ผ่านตัว combiner  ครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:04:05 pm »
ถ้ามีเครื่องมือ..พวก..
สว่าน ไขควง ประแจ..
ก็ติดตั้งเองเลยครับ..
ประหยัด และภูมิใจดี
กลัวตอนจะยกเสาไปติดที่สูงน่ะครับ ผมสูงอายุแล้วครับ กลัวค่ารักษาจะบานครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:05:58 pm »
ช่องสาม ออริจินัล นี่ไม่ได้ออกอาอาศทางทีวี ดิจิตอล หรือครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:22:11 pm »
ช่องสาม ออริจินัล นี่ไม่ได้ออกอาอาศทางทีวี ดิจิตอล หรือครับ
ตอนนี้ยังไม่ออกอากาศทางดิจิตอลทีวีครับ..
ถ้าจะชมช่องสาม ออริจินอล ก็ใช้ทีวีสแกนแบบอนาลอกเอาครับ..
ก็จะรับชมช่องสามดั้งเดิมได้..(ถ้าอยู่ในพื้นที่ ที่มีสัญญาณอนาลอก)

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 06:09:08 pm »
ช่วยเลือกเสารุ่นที่รับได้ดีทั้ง digital และ analog หน่อยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:44:04 pm »
ช่วยเลือกเสารุ่นที่รับได้ดีทั้ง digital และ analog หน่อยครับ
แผง UHF ที่มีค่า E สูงๆ (ยาวๆ) ครับ..

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:57:16 pm »
สามารถ 333UV ได้ไหมครับ เทียบกับ 14E อันไหนรับ digital ดีกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 02:20:36 am »
สามารถ 333UV ได้ไหมครับ เทียบกับ 14E อันไหนรับ digital ดีกว่ากันครับ
มันเป็นแผงรวมความถี่ VHF กับ UHF
ถ้าสถานีส่งทั้งสองความถี่ อยู่ในทิศทางเดียวกันก็ใช้ได้เลย
แต่ถ้าสถานีส่ง แต่ละความถี่อยู่แยกกัน ก็ต้องใช้สองแผงแยกกัน
คือแผง VHF กับแผง UHF เพราะจะหันกันไปคนละทิศทางครับ..

ออฟไลน์ carada202

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:38:15 am »
อยู่แถวกรุงเทพ samart D3E ก้อน่าจะพอนะคับผมใช้อยู่ เล็กกระทัดรัดดีด้วย สัญญาณชัดแจ่มแจ๋วรับได้ทุกช่อง โฮมโปร 290 บาท

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:22:23 pm »
วันนี้ช่างมาติดเอาเสามายาว 1 เมตร ติดกับขอบหลังคา เสาคงสูงไม่พ้นยอดหลังคา ลองจูน analog ห่วยมาก เลยไม่ได้ให้ลากสายไปต่อกับ digital TV สรุปเสียเวลาทั้งคู่ เซ็งเลยจะซื้อ D1A มาก็กลัวรับไม่ได้ เสาหนวดกุ้งจูนแล้วความแรง และคุณภาพเป็น0 เอาไงดีหว่า ตอนนี้ดูจาน true คุณภาพได้ประมาณ 60% spring new ภาพกระตุกบ้าง แตกบ้าง ฟรี TV เดิมดูได้ดีคุณภาพเท่ากัน ทำไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 07:25:59 pm โดย sumi »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 02:49:02 pm »
ที่บ้านต่างจังหวัด  อยู่หุบเขา  ระยะทางรถวิ่งถนน  100km จากดอยสุเทพ

>10 ปีแล้ว  ติดสายอากาศแบบรวม FM VHF UHF  +บูสเตอร์    เอาไว้..
...เมื่อก่อนไม่ได้สนใจอะไร.......ตอนดูล่าสุด.พบว่า UHF = 9E

สามเดือนก่อน   ลองเอากล่อง STB Sansung ( ราคาป้าย1,9xx บาท แต่ผมได้แถมมากับทีวีครับ  [ปลื่ม]) ไปลองต่อ  พอรับได้ชัดครับ........แต่ความเข้าของสัญญาณไม่น่าจะพอ.......มีหลุดเป็นบางครั้ง...........และสแกนได้  น้อยช่อง คือ ราว 20 ช่อง (ขณะที่บ้านตนเอง  ห่างดอยสุเทพราวๆ 15km  Scan เจอ 30ช่อง)

ไม่คิดมากครับ.........จัดแจงสั่ง  เสาอากาศ 27E (ของสากล).......สองอัน  ใช้ทั้งสองแห่งเลยละกัน
ที่เลือกเสาแบบยาวๆ เกนเยอะ   เพราะเชื่อว่า  ความแรงของเกนที่มากกว่า  และความเข้มข้น ของสัญญาณ  ย่อมก่อประโยชน์เรื่องชัด   เสถียร มากกว่าเกนต่ำ [คิคิ]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 06:21:14 pm »
วันนี้ช่างมาติดเอาเสามายาว 1 เมตร ติดกับขอบหลังคา เสาคงสูงไม่พ้นยอดหลังคา ลองจูน analog ห่วยมาก เลยไม่ได้ให้ลากสายไปต่อกับ digital TV สรุปเสียเวลาทั้งคู่ เซ็งเลยจะซื้อ D1A มาก็กลัวรับไม่ได้ เสาหนวดกุ้งจูนแล้วความแรง และคุณภาพเป็น0 เอาไงดีหว่า ตอนนี้ดูจาน true คุณภาพได้ประมาณ 60% spring new ภาพกระตุกบ้าง แตกบ้าง ฟรี TV เดิมดูได้ดีคุณภาพเท่ากัน ทำไงดีครับ
จานของทรูฯ..
คงต้องปรับ ขยับจาน ขยับหัวแอลเอ็นบี อีกสักหน่อย..
สัญญาณที่แจ้งมา มันน้อยเกินไปครับ..

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 07:09:40 pm »
จานของทรูฯ..
คงต้องปรับ ขยับจาน ขยับหัวแอลเอ็นบี อีกสักหน่อย..
สัญญาณที่แจ้งมา มันน้อยเกินไปครับ..

ลองขยับแล้วครับ ได้เพิ่มมาความแรง90% คุณภาพ 70+% ตอนนี้ก็ดูได้แล้วครับ ขยับกันเองไม่ได้มากกว่านี้ครับ แต่หาโอกาสติดเสาดิจิตอลอยู่ครับ