ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2841233 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1404 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 07:01:59 am »
จริงเหรอครับ เป็นอะไหล่มือ 2 หรือเปล่า เห็นที่เวป thaidvd เคยมีคนตั้งกระทู้เมื่อสัก 6 เดือนที่แล้วมั๊งครับ

ว่า Pana PDP ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้นะ ใช้มาประมาณ 2 ปี เสียอะไรสักอย่างแต่ไม่มีอะไหล่ ทาง Pana ติดต่อมาขอเปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่

ให้เลือก 2 รุ่น ระหว่างไม่ต้องเพิ่มเงิน กับอีกรุ่นที่ต้องเพิ่มเงิน  ยังอยู่ในประกันก็ไม่มีอะไหล่แล้ว แล้วนี่ 7 ปี มีหเรอ มันไม่ไปกับ Tsunami หรอกรึ

อย่าบอกให้ผมไปหาหลักฐานนะ ผมหาไม่เจอ เพราะนานมากแล้ว และไม่แน่ใจว่าเค้าถามในกระทู้คนอื่น หรือตั้งกระทู้เอง

ท่านเอาที่ท่านบอกว่าได้อะไหล่จากญี่ปุ่นมาลงดีกว่า มี Invoice หรืออะไรที่เชื่อได้ว่าเป็นรุ่นนั้นจริง มาจากญี่ปุ่นจริง ของใหม่จริง

P/N.ตรงรุ่นจริง ไม่ใช่อะไหล่แทน(อะไหล่แทน หมายถึง อะไหล่จริงไม่มีแล้ว แต่อะไหล่รุ่นอื่นที่ใกล้เคียงแทนกันได้)

[นอน]

พอจะบอกได้ไม๊ครับว่ารุ่นที่เลิกผลิตน่ะมันออกมาประมาณกี่ปีแล้ว

ขอบคุณมากครับท่าน XTA นี่เป็นข้อมูลที่ดีที่จะทำให้ผุ้ใช้พานาอู่นใจมากขึ้น  ท่านมีอาชีพทางนี้อยู่แล้วดังนั้นข้อมูลของท่านผมเชื่อครับ

สวัสดีครับ ท่าน thn เรื่องการรับประกันและหลังจากหมดประกันนะครับ

ในประกันไม่พูดถึงนะครับเพราะถ้ามีอะไหล่เร็วทุกยี่ห้อ ยกเว้น TCL และ จีนแดงทั้งหลาย

นอกประกัน ถ้าใช้ pana ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ครับเมื่อ 2 เดือนที่แล้วผมพึ่งซ่อม plasma 42PV500 ไปครับ ลองไปหาใน google นะครับ รุ่นปี 2005 ยังมีอะไหล่ support อยู่ครับ โดยจะยก board หรือ เปลี่ยนอะไหล่เป็นตัวเค้ามีให้ทุกชิ้นครับ อยู่ที่ช่างครับว่าจะซ่อมอย่างไร แล้วตอนนี้ TV CRT  Pana เค้าเลิกผลิตไปแล้วแต่ยังมีอะไหล่ support อยู่ครับ แต่ไอ้ที่เลิกผลิตก็มีบ้างเหมือนกันครับ แต่น่าจะ 5-6 ปีขึ้นไป

แต่ brand อื่นมีแต่ board ครับ อะไหล่เป็นชิ้นไม่มีขาย แล้วบางยี่ห้อ 2-3 ปีเลิกผลิตก็มีครับ

ยินดีครับ  plasma pana เองที่อะไหล่เลิกผลิตก็มีครับ แต่ต้องดูเป็นรุ่นเป็นรุ่นไปครับ แต่น้อยครับ

เรื่องรุ่นผมไม่แน่ใจนะครับเพราะยังไม่เคยเจอ แต่ผมว่ามันต้องมีบ้างละครับ แต่ plasma monitor รุ่น PWD4 ของปี 2004 เค้ายังหาอะไหล่มาให้ผมได้ครับ อะไหล่บินมาจาก japan เลยครับ

อยากได้รอเครื่องมาเดี๋ยวจัดให้ แต่รอไปก่อนะ เพราะเครื่องที่ว่านี้มันไปแล้วเป็น 5-6 เดือนแล้ว แล้วอ่านดีๆนะครับ ผมว่ามันต้องมีบ้างแต่ไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ nonsi

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1405 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:44:16 pm »
ไปลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ เค้าจะนับต่อ 1 ปีจากที่ระบุในบัตรประกันครับ เช่น ผมซื้อ 9 ตุลาคม 2011 แต่ในบัตรรับประกันระบุวันหมดอายุเป็น 31 มกราคม 2014 มันก็จะขยายเป็น 31 มกราคม 2015 เลยครับ ไม่ได้นับจากวันซื้อจริง และจะให้เราพรินต์ใบรับประกัน E-Warranty เก็บไว้เองครับ

ลงทะเบียนยังไงครับ ใบรับประกัน E-Warranty ใครเป็นคนออกให้เรา รบกวนกรุณาแนะนำวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ

42U30T ผมก็ได้รุ่นนี้มาเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็เกือบๆ 100 ชม.แล้ว ภาพขอบอกว่าถูกใจครับ เทียบกับ lcd full HD ของข้างบ้าน   

ออฟไลน์ cnitiwat

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1406 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:47:57 pm »
ต้องการซื้อแว่น 3D panasonic จำนวน 1 อัน ด่วน จะมาลองกับ AE7000 ว่า work ไหม ขแราคาแลกกันใช้คับ  0893013301

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1407 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:07:46 pm »
ไปลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ เค้าจะนับต่อ 1 ปีจากที่ระบุในบัตรประกันครับ เช่น ผมซื้อ 9 ตุลาคม 2011 แต่ในบัตรรับประกันระบุวันหมดอายุเป็น 31 มกราคม 2014 มันก็จะขยายเป็น 31 มกราคม 2015 เลยครับ ไม่ได้นับจากวันซื้อจริง และจะให้เราพรินต์ใบรับประกัน E-Warranty เก็บไว้เองครับ

ลงทะเบียนยังไงครับ ใบรับประกัน E-Warranty ใครเป็นคนออกให้เรา รบกวนกรุณาแนะนำวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ

42U30T ผมก็ได้รุ่นนี้มาเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็เกือบๆ 100 ชม.แล้ว ภาพขอบอกว่าถูกใจครับ เทียบกับ lcd full HD ของข้างบ้าน   

panasonic เป็นคนออกให้ครับ

http://www.panasonic.co.th/warranty/

ออฟไลน์ uood

• *
« ตอบกลับ #1408 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:41:52 pm »
ขอถามหน่อยครับ เวลาดูฟรีทีวี ผมจะปรับให้เป็น 4:3 แล้วปรับแผงด้านข้างให้เป็นสีเทา แบบนี้จอจะไม่ไหม้ใช่มั๊ยครับ แล้วระหว่างตั้งค่าต่ำ ปานกลาง สูง มีผลต่างกันยังไงครับ และเวลาดูหนังบางเรื่องมันมีแถบดำบนล่างของจอ จะแก้ปัญหายังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1409 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 07:47:17 pm »
ขอถามหน่อยครับ เวลาดูฟรีทีวี ผมจะปรับให้เป็น 4:3 แล้วปรับแผงด้านข้างให้เป็นสีเทา แบบนี้จอจะไม่ไหม้ใช่มั๊ยครับ แล้วระหว่างตั้งค่าต่ำ ปานกลาง สูง มีผลต่างกันยังไงครับ และเวลาดูหนังบางเรื่องมันมีแถบดำบนล่างของจอ จะแก้ปัญหายังไงครับ ขอบคุณครับ

ต่ำ ปานกลาง สูง

เทาอ่อนไปเข้มครับ

และเวลาดูหนังบางเรื่องมันมีแถบดำบนล่างของจอ จะแก้ปัญหายังไงครับ

กด ascept ratio ปรับให้เป็นขยาย1 ภาพจะเต็มจอครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:42:05 am »
หวัดดีครับ

พอดีผมซื้อ p42x30t มาครับเกิดปัญหาอยู่ข้อเดียวและมีข้อสงสัยอีก 1 ข้อครับ

-ปัญหาคือ 
หน้าจอผมมีเม็ดๆเต็มไปหมดเลยครับเป็นที่สัญาณหรือว่าอะไรครับ (สาย RG6 )
 -ข้อสงสัย
ถ้าผมจะหาซื้อหัวแปลง RF to AV มาภาพมันจะชัดกว่ามั้ยครับและสามรถซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

หน้าจอเป็นเม็ดๆแก้ไขแบบชะงัด ได้ด้วยการติดจานเลยครับ
แล้วเดินสายใหม่หมด

จานสีอะไรก็ได้ครับ แต่จานดำภาพจะชัดที่สุด
โดยหลังกล่องจาน มีให้เลือกเสียบสายสัญญาณหลายแบบ
เพื่อต่อไปที่ TV

.

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:43:24 am »

ท่านที่เพิ่งได้รับเครื่องใหม่ เก็บกล่องไว้สัก 7 วันนะครับ
เผื่อเครื่องมีปัญหาจะได้เปลี่ยนใหม่

และ"อย่าลืม" ลงทะเบียน (Register)

ใบ Warranty ซึ่งติดอยู่ข้างกล่อง เอาไว้ลงทะเบียน
ทางหน้าเว็บไซท์หรือจะโทรไปก็สะดวกดีเช่นกันครับ

ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ 02-729-9000

..

ออฟไลน์ torspc

• *
« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:45:39 am »
พอดีสนใจจะซื้อเลือกสองรุ่นครับ p42x30t กับ p42u30t
จะเอามาดู hd player true hd ส่วน 3 5 7 9 จะดูทาง c band (ดู c band จากจอตู้รู้สึกมันชัดกว่า Ku)
ระยะดูไม่เกิน 2 เมตร 2 รุ่นนี้มันต่างกันมากรึป่าว ตอนแรกมี 32 นิ้วไว้เป็นตัวเลือก ลองดูแล้วรู้สึกมันเล็กไป

ออฟไลน์ tgcrew

• *
« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:33:10 am »
panasonic 50vt20 60000 แพงไหมครับ หาv20 แล้วตัดใจแล้ว

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:40:43 pm »
พอดีสนใจจะซื้อเลือกสองรุ่นครับ p42x30t กับ p42u30t
จะเอามาดู hd player true hd ส่วน 3 5 7 9 จะดูทาง c band (ดู c band จากจอตู้รู้สึกมันชัดกว่า Ku)
ระยะดูไม่เกิน 2 เมตร 2 รุ่นนี้มันต่างกันมากรึป่าว ตอนแรกมี 32 นิ้วไว้เป็นตัวเลือก ลองดูแล้วรู้สึกมันเล็กไป

เอาไปดู HD Player กับ  True ช่อง HD ในระยะ 2 เมตร

P42U30 เหมาะจริงๆครับ ดูฟรีทีวีก็โอเค

...

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:43:29 pm »
panasonic 50vt20 60000 แพงไหมครับ หาv20 แล้วตัดใจแล้ว

ถ้าเป็นผม รอช่วงลดราคาปลายปีแล้วเพิ่มงบอีกหน่อยเป็นหกหมื่นแก่ๆ

รอสอย 50VT30 เลยทีเดียว ดีกว่าครับ

...

ออฟไลน์ noinoii

• *
« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 02:50:28 pm »
ไปเจอ 50V20T ของใหม่ 42,990 บาท 0% 12เดือน
รุ่นนี้น่าสนมั๊ยครับ ผมว่าสำดำมันดำได้ใจจริงๆๆ
หรือว่ามีรุ่นอื่นที่เจ๋งกว่านี้ ไม่เน้น 3D นะครับ

• *
« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:48:26 pm »
ไม่ทราบว่าท่านเจอที่ไหนครับรบกวนบอกหน่อยคร้าบบบบ [หื่น]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 05:31:28 pm »
ไปเจอ 50V20T ของใหม่ 42,990 บาท 0% 12เดือน
รุ่นนี้น่าสนมั๊ยครับ ผมว่าสำดำมันดำได้ใจจริงๆๆ
หรือว่ามีรุ่นอื่นที่เจ๋งกว่านี้ ไม่เน้น 3D นะครับ

เจ๋งไม่เจ๋ง ช่วงนี้ราคาตกมีแต่คนหา อิอิ ลองไปดูภาพเป็นไกด์ไลน์ที่หน้า 77 นะครับ

• *
« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 06:52:35 pm »
ใครเจอ 50vt20 ช่วยบอกผมหน่อยน่ะคร้าบ [ปลื่ม]บบบบ ขอบคุนครับ สภาพไหนก็ด้ายคร้าบบ

ออฟไลน์ ballchester

• *
« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:22:51 pm »

เอาไปดู HD Player กับ  True ช่อง HD ในระยะ 2 เมตร

P42U30 เหมาะจริงๆครับ ดูฟรีทีวีก็โอเค

...

ใช้ U30 อยู่เหมือนกันครับ ส่วน HD player ใช้ mede8er 300x ลองไปชมภาพตามลายแทงดูครับ

ชุดแรก
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3940.234
ชุดสอง
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3940.252

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:27:26 pm »

...

ใช้ U30 อยู่เหมือนกันครับ ส่วน HD player ใช้ mede8er 300x ลองไปชมภาพตามลายแทงดูครับ

ชุดแรก
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3940.234
ชุดสอง
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3940.252

สวัสดีครับท่าน ballchester  ช่วยบอกค่าที่ท่านปรับ โหมดภาพด้วยสิครับ จะได้เป็นแนวทางให้สมาชิกคนอื่นๆอะครับ อิอิ