ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2840753 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1890 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:56:03 pm »
ตอนนี้เล็งชุด HT ไว้ มีสองตัวเลือก

1.Yamaha YHT-296

2.Onkyo HT-S5405

ดูหนัง กับคอนเสิร์ตเป็นหลัก ตัวไหนดีครับ หรือท่านใดมีตัวเลือกอื่นๆ ที่ราคาใกล้เคียงกัน แนะนำด้วยครับ แต่ขอเป็นลำโพงตัวเล็กๆนะครับ

2 ชุดนี้เอา 296 ครับ ดูหนังมันบรรยากาศโอบล้อมดี เสียงแนว ใส โปร่ง แต่เบสจะบางนิด ถ้าฟังเพลงจะสู้ onkyo ไม่ได้

ออฟไลน์ Oof

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1891 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:14:56 pm »
ผมลงทะเบียนออนไลน์ไม่ได้ครับ โทรไปก็คู่สายเต็มตลอด อย่างนี้ทำอย่างไรดีครับ 42U30T รบกวนด้วยครับ

Customer Care Center : 0-2731-9940 (auto)

เบอร์ทั่วไป 02-731-8888

ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ Tel. 02-729-9000

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khosaktee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1892 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 07:59:56 pm »
50VT30 น่าจะพ้นรันอินแล้วอ่า เปิดวันละ๘ชั่วโมง ๓๐กว่าวันแล้วอ่า อยากตั้งค่าภาพแบบprofessional1-2แล้ว ใครมีความรู้บ้างอ่า

HD player VIVO LEGASY SE หนังHDบางเรื่องมันเปิดไม่ได้อ่า สารคดีIMAX3Dก็เปิดไม่ได้

หนังบางเรื่องมันก็สต๊อปไปเฉยๆแล้วเล่นต่อไม่ได้ด้วยอ่า (แต่ภาพมันก็ถูกใจจ๊อดจริงๆ)

จัดไป

http://www.facebook.com/media/albums/?id=110909255620125#!/media/set/?set=a.192869264090790.53060.110909255620125&type=3

[ร้องไห้]ภาษาช่างอ่า แถมเป็นประกิตอีกอ่า ท่านXTAจัดแบบเข้าใจง่ายๆในการตั้งค่า หน่อยจิอ่า

• **
« ตอบกลับ #1893 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:05:35 pm »
VIVO Legasy seมันเปิดเล่นTHXกับ50VT30 ภาพมันมืดไม่มีรายละเอียดเลยอ่า ท่านXTAเลยอยากเปิดเล่นแบบProfessioanal1-2บ้างอ่า ตอนนี้ต้องเปิดแบบแสตนดาษ โดยเร่งความสว่างไปที่+5อ่าถึงจะเห็นรายละเอียดฉากมืดๆ ในหนังบางเรื่องอ่า [กระดึบ]

• **
« ตอบกลับ #1894 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:37:57 pm »
มีใครดูหนังจาก50VT30กับHD playerVIVO legasy seบ้างอ่า ควรตั้งค่าภาพVIVOแบบไหนอ่า [กระดึบ]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1895 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:47:48 pm »
50VT30 น่าจะพ้นรันอินแล้วอ่า เปิดวันละ๘ชั่วโมง ๓๐กว่าวันแล้วอ่า อยากตั้งค่าภาพแบบprofessional1-2แล้ว ใครมีความรู้บ้างอ่า

HD player VIVO LEGASY SE หนังHDบางเรื่องมันเปิดไม่ได้อ่า สารคดีIMAX3Dก็เปิดไม่ได้

หนังบางเรื่องมันก็สต๊อปไปเฉยๆแล้วเล่นต่อไม่ได้ด้วยอ่า (แต่ภาพมันก็ถูกใจจ๊อดจริงๆ)

จัดไป

http://www.facebook.com/media/albums/?id=110909255620125#!/media/set/?set=a.192869264090790.53060.110909255620125&type=3

[ร้องไห้]ภาษาช่างอ่า แถมเป็นประกิตอีกอ่า ท่านXTAจัดแบบเข้าใจง่ายๆในการตั้งค่า หน่อยจิอ่า

ค่าพวกนี้ต้องปรับใน Pro1-2 ได้เท่านั้นครับ น่าจะอยู่ในการตั้งค่าขั้นสูง(V20 เรียกแบบนี้แต่ VT30 ไม่แน่ใจว่าเรียกอะไร)เป็นการปรับ White balance กับ Colour ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1896 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:13:38 pm »
VIVO Legasy seมันเปิดเล่นTHXกับ50VT30 ภาพมันมืดไม่มีรายละเอียดเลยอ่า ท่านXTAเลยอยากเปิดเล่นแบบProfessioanal1-2บ้างอ่า ตอนนี้ต้องเปิดแบบแสตนดาษ โดยเร่งความสว่างไปที่+5อ่าถึงจะเห็นรายละเอียดฉากมืดๆ ในหนังบางเรื่องอ่า [กระดึบ]

อยู่ที่ bitrate ของหนังด้วยครับ ถ้า bitrate น้อยจะจมครับ

ตัวอย่าง

MKV

Remux

ออฟไลน์ mulinho

• *
« ตอบกลับ #1897 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:11:09 pm »
 [กระดึบ] [ไม่เอา] [แทง] เยี่ยม

ออฟไลน์ Fareiis

• *
« ตอบกลับ #1898 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:26:31 pm »
น้องใหม่ครับ เพิ่งสั่ง ของมาวันเสาร์ 50x30t ที่เดอะมอลล์งาม 18,471 ได้Gift Voucherอีก400บาท

ถามร้านแถวเกษตร แพงกว่าห้างอีก รอก็นานผมจะซื้อนานแล้วบอกของจะมา โทรถามวันของมาก็ผลัดไปเรื่อย

ออฟไลน์ p4c800

• *
« ตอบกลับ #1899 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:28:10 pm »
สวัสดีครับผม คือตอนนี้ผมได้ ศึกษาเกี่ยวกับ Plasma TV ได้ไม่กี่วัน

ผมเลยอยากรู้ว่าตอนนี้ ถ้าพูดถึงเรื่องภาพ ความคมชัด ถ้าเน้นการดูหนัง Blu-Ray ทั้งแบบ 2D กับ 3D เป็นหลัก ... Plasma TV ที่ที่ดีที่สุดตอนนี้ใช่ Panasonic VT30 หรือเปล่าครับ ? เพราะตอนนี้กำลังตั้งใจจะถอยมาใช้ดูซักตัว ไม่เคยใช้ Plasma TV เลย เกิดมาใช้แต่ LCD Sony กับ LED SAMSUNG มาตลอด ... เพราะมีความเชื่อว่า Plasma TV หน้าจอร้อน กว่าพวกจอ LCD หรือ LED มาก ตอนนี้ได้มาศึกษาใหม่ ก็พบว่า มันร้อนน้อยลง ( หรือเปล่า )

ซึ่งตอนนี้ TV ที่ผมใช้อยู่ ปัจจุบันนี้ก็คือ LED SAMSUNG 40B7000 ก็เก่าพอประมาณ ... ยังไงใครมีความรู้ ช่วยตอบข้อสงสัยให้ผมทราบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1900 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:05:33 am »
สวัสดีครับผม คือตอนนี้ผมได้ ศึกษาเกี่ยวกับ Plasma TV ได้ไม่กี่วัน

ผมเลยอยากรู้ว่าตอนนี้ ถ้าพูดถึงเรื่องภาพ ความคมชัด ถ้าเน้นการดูหนัง Blu-Ray ทั้งแบบ 2D กับ 3D เป็นหลัก ... Plasma TV ที่ที่ดีที่สุดตอนนี้ใช่ Panasonic VT30 หรือเปล่าครับ ? เพราะตอนนี้กำลังตั้งใจจะถอยมาใช้ดูซักตัว ไม่เคยใช้ Plasma TV เลย เกิดมาใช้แต่ LCD Sony กับ LED SAMSUNG มาตลอด ... เพราะมีความเชื่อว่า Plasma TV หน้าจอร้อน กว่าพวกจอ LCD หรือ LED มาก ตอนนี้ได้มาศึกษาใหม่ ก็พบว่า มันร้อนน้อยลง ( หรือเปล่า )

ซึ่งตอนนี้ TV ที่ผมใช้อยู่ ปัจจุบันนี้ก็คือ LED SAMSUNG 40B7000 ก็เก่าพอประมาณ ... ยังไงใครมีความรู้ ช่วยตอบข้อสงสัยให้ผมทราบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ถูกต้องครับดีที่สุดตอนนี้คือ VT30 ครับแล้วความร้อนน้อยลงไปเยอะครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1901 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:20:09 am »

1. เขาว่ากันว่ายังงั้นครับ รีวิวจากต่างประเทศหรือในบ้านเราก็ประมาณนั้น ที่ตาม VT30 มาติดๆคือ Samsung Plasma D8000

ภาพ 2D บางทีขึ้นกับรสนิยมส่วนตัวเหมือนกันนะครับ ว่าจะชอบแนวภาพจากค่ายไหน
แต่ถ้าการแสดงผลภาพ 3D ที่ผมเคยทดสอบด้วยตัวเอง VT30 กินขาดPlasmaทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ

2. จอ Plasma ร้อนกว่า LCD LED จริงๆครับ แต่ขึ้นกับ รุ่นและยี่ห้อด้วย ว่าจะร้อนกว่าเท่าไร
บางรุ่นบางยี่ห้อแทบไม่แตกต่างจาก LCD LED เลยแค่อุ่นนิดๆ
เรื่องหน้าจอร้อนเนี่ย ลองทดสอบได้ด้วยตัวเอง ตามห้างที่เค้าเปิดจอประเภทต่างๆทิ้งไว้ทั้งวัน ได้เลยครับ
ถ้าจะให้ดี ไปตอนค่ำๆหรือช่วงห้างใกล้ปิดนะครับ เรียกว่าเปิดโชว์เรียกลูกค้ากันเป็นสิบชั่วโมง

..

• **
« ตอบกลับ #1902 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:52:59 am »
ค่าพวกนี้ต้องปรับใน Pro1-2 ได้เท่านั้นครับ น่าจะอยู่ในการตั้งค่าขั้นสูง(V20 เรียกแบบนี้แต่ VT30 ไม่แน่ใจว่าเรียกอะไร)เป็นการปรับ White balance กับ Colour ครับ

ดูตรงPANA TX42VT30 Setting ใช่เปล่าครับ ท่านXTA [ปลื่ม]

แล้วตรงMore detail adjustmantมันมีตัวเลข
10ire-3 1 6
100-4 0 0ควรตั้งแบบไหนอ่า [กระโดด]

• **
« ตอบกลับ #1903 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:54:57 am »
เหอๆแบบPRO1-2ตั้งแบบมั่วๆ นี่ก็แทบสามรถลืมแบบTHXได้เลยอ่า [กระโดด]

ออฟไลน์ p4c800

• *
« ตอบกลับ #1904 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:07:13 pm »
ขอบคุณ คุณ XTA กับ JT ด้วยนะครับ สำหรับ คำตอบครับ

ว่าแต่ถ้าอยากได้ ตัว VT30 ขนาด 50 นิ้วนี่ขึ้นมา นี่พอจะแน่ะนำร้าน ที่ให้ราคาดีๆ ได้บ้างหรือเปล่าครับ ... ตอนนี้ถามร้านแถวคลองเตยได้ ราคามา 63500 ครับ จะมีที่ไหน ร้านไหน ให้ราคาลงกว่านี้ได้อีกไม๊ ใครทราบช่วยแน่ะนำด้วยครับ  อ้อ พวก Plasma TV เวลาซื้อก็ตรวจเช็คแบบพวก TV LCD LED ใช่ไม๊ครับ เช็คพวก Dead Pixel อ่ะครับ หรือต้องมีตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมอีกครับ

*อีกอย่างเพิ่งเห็นข้อความด้านล่าง การตั้งค่าของ VT30 นอกจากโหมด THX ขึ้นไปยังมี โหมด Pro 1-2 เนี่ย พอปรับแล้วคำว่าลืมแบบ THX ไปได้เลย นี่คือ พอปรับแล้ว ภาพมันสวยกว่าแบบ THX มากเลยหรอครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1905 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:02:13 pm »
ขอบคุณ คุณ XTA กับ JT ด้วยนะครับ สำหรับ คำตอบครับ

ว่าแต่ถ้าอยากได้ ตัว VT30 ขนาด 50 นิ้วนี่ขึ้นมา นี่พอจะแน่ะนำร้าน ที่ให้ราคาดีๆ ได้บ้างหรือเปล่าครับ ... ตอนนี้ถามร้านแถวคลองเตยได้ ราคามา 63500 ครับ จะมีที่ไหน ร้านไหน ให้ราคาลงกว่านี้ได้อีกไม๊ ใครทราบช่วยแน่ะนำด้วยครับ  อ้อ พวก Plasma TV เวลาซื้อก็ตรวจเช็คแบบพวก TV LCD LED ใช่ไม๊ครับ เช็คพวก Dead Pixel อ่ะครับ หรือต้องมีตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมอีกครับ

ราคานี้ใช้ได้แล้วครับ หรือลองต่อรองกับทางร้าน ว่าไม่เอาของแถมลดได้อีกไหม คือว่าช่วงนี้ Panasonic มีโปรโมชั่นแถม Lcd 24"
เมื่อซื้อTV ขนาด 50" ขึ้นไป ในรุ่น ST, VT (แต่ไม่รู้หมดโปรฯ หรือยัง)

แล้วก็อย่าลืมแว่น 3 มิติ ต้องได้แถม 2 อัน และต้องเป็นรุ่น TY-EW3D3MW ซึ่งเป็นรุ่นใหม่สุด ( จริงๆ แล้ว VT30 มีแว่นแถมใส่ไว้ในกล่องทีวีอยู่แล้ว
แต่ท่านลองถามดู เผื่อพนักงานขายลืม อาจได้แถมเพิ่มอีก 2 อัน(อันนี้เหมือนแอบโกงเขา) ข้างนอก)

ทีวีใหม่ก็มีเช็ค Dead pixel กับ ชั่วโมงการทำงาน(เครื่งใหม่ควรเป็นหลักนาที) ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1906 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:24:44 pm »

ดูตรงPANA TX42VT30 Setting ใช่เปล่าครับ ท่านXTA [ปลื่ม]

แล้วตรงMore detail adjustmantมันมีตัวเลข
10ire-3 1 6
100-4 0 0ควรตั้งแบบไหนอ่า [กระโดด]

ตั้งตามค่านั้นเลยครับ

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1907 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:34:27 pm »
มีใครดูหนังจาก50VT30กับHD playerVIVO legasy seบ้างอ่า ควรตั้งค่าภาพVIVOแบบไหนอ่า [กระดึบ]
ผมปรับที่ vivo ความสว่าง 51 คอนแทรส 49 ครับ ค่าที่ทีวี ไม่แน่ใจครับของผมมัน vt20t ที่หมวดpro ผมปรับ contrast 60 bright +4 colour 35 ครับ
ภาพสวยดี ไม่เคยเปิด THX เลยครับตั้งแต่นั้นมา ปรับตามที่ท่านโรมันทำรีวิวไว้อะครับ ของผม