ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2836997 ครั้ง)

ออฟไลน์ thamthana

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2862 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:09:41 pm »
42xt50 สอบถามเรื่องการตั้งค่า 3d คับ
เวลาดู3d ภาพมันซ้อนกันครับเข้าโหมด3dแล้ว  คือ คนที่ยู่ใกล้สุดจะชัด แต่คนที่ยู่ลึกไปตามลำดับหรือจุดที่กล้องไม่ได้โฟกัส
ภาพจะซ้อนเป็นเงาครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีปรับยังไงให้ภาพไม่ซ้อน ทั้งตื้นลึกครับ

ขิบคุณครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2863 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:44:35 pm »
ได้ 50st50t มาซักอาทิตย์นึงแล้วครับ ตอนซื้อเค้าแถม dvd home theater มาด้วย สงสัยดังนี้ครับ [ปลื่ม]

1. ผมมี hd player 1000x แล้วถ้าอยากให้เสียงออก home theater นี่ผมก็ต่อ hdmi จาก 1000x เข้า ทีวี แล้วจากนั้นก็ต่อ optical จาก 1000x เข้า home theater นี่ถูกต้องรึเปล่าครับ (home theater นี่ไม่มี hdmi in และก็ไม่มี coax) ถ้าไม่ใช่นี่ต้องต่อยังไงครับ

2.ถ้าผมต่อถูกไหงมันเสียงไม่ออก home theater หละครับ [ช็อค] มีโหมดให้เลือกเป็น aux, digital in, AVR อันไหนก็ไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ  [โขกโต๊ะ]

ผมไม่ได้ใช้  Mede8er แต่เดาว่า
ลองปรับการตั้งค่า audio out หัวข้อ SPDIF output ที่เครื่อง Mede8er ดูครับ  :)

ออฟไลน์ n_n

• *
« ตอบกลับ #2864 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:55:26 am »
42xt50 สอบถามเรื่องการตั้งค่า 3d คับ
เวลาดู3d ภาพมันซ้อนกันครับเข้าโหมด3dแล้ว  คือ คนที่ยู่ใกล้สุดจะชัด แต่คนที่ยู่ลึกไปตามลำดับหรือจุดที่กล้องไม่ได้โฟกัส
ภาพจะซ้อนเป็นเงาครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีปรับยังไงให้ภาพไม่ซ้อน ทั้งตื้นลึกครับ

ขิบคุณครับ

แว่น 3d ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะใช้งานได้ถึงแค่ระยะ 3.5m นะครับ
ถ้าอยู่ระยะทำการของแว่นอยู่แล้วยังเห็นเป็นภาพซ้อน
ให้ลองใส่แว่นแล้วมองทีละตาผ่านแว่นครับ
ควรจะต้องเห็นแค่ภาพเดียวไม่ใช่ภาพซ้อน
ถ้ายังเห็นภาพซ้อนอยู่แสดงว่า....

1. แว่นยังไม่ sync - เพราะอยู่ไกลเกิน
2. แว่นยังไม่ sync - เพราะยังไม่เปิดการทำงาน
3. แว่นเสีย

ออฟไลน์ ไม่มีที่มา

• *
« ตอบกลับ #2865 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:48:28 am »
ได้ 50st50t มาซักอาทิตย์นึงแล้วครับ ตอนซื้อเค้าแถม dvd home theater มาด้วย สงสัยดังนี้ครับ [ปลื่ม]

1. ผมมี hd player 1000x แล้วถ้าอยากให้เสียงออก home theater นี่ผมก็ต่อ hdmi จาก 1000x เข้า ทีวี แล้วจากนั้นก็ต่อ optical จาก 1000x เข้า home theater นี่ถูกต้องรึเปล่าครับ (home theater นี่ไม่มี hdmi in และก็ไม่มี coax) ถ้าไม่ใช่นี่ต้องต่อยังไงครับ

2.ถ้าผมต่อถูกไหงมันเสียงไม่ออก home theater หละครับ [ช็อค] มีโหมดให้เลือกเป็น aux, digital in, AVR อันไหนก็ไม่ออกครับ

ผมไม่ได้ใช้  Mede8er แต่เดาว่า
ลองปรับการตั้งค่า audio out หัวข้อ SPDIF output ที่เครื่อง Mede8er ดูครับ  :)

มันมีให้เลือกเป็น pass through กับ down mix to 2 channel ครับ เลือกอันไหนเสียงก็ไม่ออก ผมเข้าไปดูเสป๊กของ Home theater ปรากฎว่ามันไม่ถอดเสียง DTS ซึ่งอยู่ในหนัง HD  [เศร้า] เพราะฉนั้นเสียงจึงไม่ออก home theater ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ thamthana

• *
« ตอบกลับ #2866 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:29:32 am »
เวลาดู3d ภาพมันซ้อนกันครับเข้าโหมด3dแล้ว  คือ คนที่ยู่ใกล้สุดจะชัด แต่คนที่ยู่ลึกไปตามลำดับหรือจุดที่กล้องไม่ได้โฟกัส

ขิบคุณครับ

แว่น 3d ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะใช้งานได้ถึงแค่ระยะ 3.5m นะครับ
ถ้าอยู่ระยะทำการของแว่นอยู่แล้วยังเห็นเป็นภาพซ้อน
ให้ลองใส่แว่นแล้วมองทีละตาผ่านแว่นครับ
ควรจะต้องเห็นแค่ภาพเดียวไม่ใช่ภาพซ้อน
ถ้ายังเห็นภาพซ้อนอยู่แสดงว่า....

1. แว่นยังไม่ sync - เพราะอยู่ไกลเกิน
2. แว่นยังไม่ sync - เพราะยังไม่เปิดการทำงาน
3. แว่นเสีย

แว่นทำงานคับ แต่ผมหมายถึง ภาพมันซ้อนกันในฉากที่ลึกๆหรือฉากที่กล้องไม่ได้โฟกัสครับ
ส่วนที่กล้องโฟกัสภาพจะไม่ซ้อนครับ ปกติฉากที่ไม่ได้โฟกัสจะเบลอๆ แต่ขิงผมมันเบลออล้วภาพซ้อนเป็นเงาๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 12:22:34 pm โดย thamthana »

ออฟไลน์ mouythi

• *
    • Çѹʧ¡ÃÒ¹µì
« ตอบกลับ #2867 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:17:43 pm »
ไม่เคยใช้แฮะ ที่บ้านยัง LED อยู่เลย  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ n_n

• *
« ตอบกลับ #2868 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 02:35:08 pm »
เวลาดู3d ภาพมันซ้อนกันครับเข้าโหมด3dแล้ว  คือ คนที่ยู่ใกล้สุดจะชัด แต่คนที่ยู่ลึกไปตามลำดับหรือจุดที่กล้องไม่ได้โฟกัส

ขิบคุณครับ

3. แว่นเสีย

แว่นทำงานคับ แต่ผมหมายถึง ภาพมันซ้อนกันในฉากที่ลึกๆหรือฉากที่กล้องไม่ได้โฟกัสครับ
ส่วนที่กล้องโฟกัสภาพจะไม่ซ้อนครับ ปกติฉากที่ไม่ได้โฟกัสจะเบลอๆ แต่ขิงผมมันเบลออล้วภาพซ้อนเป็นเงาๆคับ

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] นึกภาพไม่ออกแฮะ ซ้อนเป็นเงาๆ สงสัยต้องรอคนอื่นมาตอบละ
แต่ก็อาจจะขึ้นกับสายตาของแต่ละคนด้วยครับว่า โฟกัสไหวหรือเปล่า แต่ถ้าต้องโฟกัสกันมากๆ
อย่างพวกภาพที่ชอบพุ่งออกมานอกจอ ดูแล้วก็ปวดตาเหมือนกัน

-------------------------------------------------------------------------------------------------
อ่านๆ ไปนึกได้กรณีนึง คือ หนังน่ามีอยู่ 2 แบบ คือ
- 3D แบบดูแล้วลึกเฉยๆ แบบที่พอเทียบได้ก็คือ หนังที่เป็น 2D แล้วมา Convert เป็น 3D
   กับหนัง 3D ที่ถ่าย Music VDO พวกนี้ดูแล้วมีมิติ มีความลึก ภาพเบลอแต่ไม่ซ้อนกัน จะเบลอแบบชัดๆ
- 3D แบบเลือกโฟกัสเฉพาะจุด เปรียบเทียบได้กับ เวลาที่เรามองภาพที่อยู่บนกำแพง แล้วเรายกนิ้วเราขึ้นมา
   ระหว่างรูปภาพบนกำแพง ถ้าเรามองรูปภาพ เราจะเห็นนิ้วเรา 2 ภาพแบบเบลอๆ แต่ถ้าเรามองนิ้วเรา เราก็จะเห็น
   ภาพบนกำแพง 2 ภาพแบบเบลอๆ เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่า เราจะมองอะไร ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่า
   Crosstalk หรือเปล่า ตัวอย่างเห็นชัดๆ สำหรับภาพประเภทนี้ คือ เวลาที่ดู DEMO ของ LG
   ภาพที่เค้าขว้างจานร่อนออกมาหาเรา ถ้าเรามองที่จานร่อน ถ้าเราเหลือบไปมองภาพด้านหลังด้วย ข้างหลัง
   จะซ้อนๆ ด้วย

อาจจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ ผิดถูกอย่างไร ก็ช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ n_n
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 05:00:09 pm โดย n_n »

ออฟไลน์ m2m

• *
« ตอบกลับ #2869 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 06:04:07 pm »
สวัสดีครับ หลังจากรีรอ (ตังค์) และลังเล (สเปค) อยู่นาน ในที่สุดก็ไปจัด 42UT50T มาแล้วครับเมื่อวันอาทิตย์  จากร้านดังย่านเกษตร

ยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก แต่ภาพมันแหล่มจริงๆ  [ปลื่ม]

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ wathit

• *
« ตอบกลับ #2870 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 07:59:05 pm »

50ST50 และ DVD Home Theater ที่แถมมาให้รองรับ ARC (Audio Return Channel) อยู่แล้ว
ไม่จำเป็นต้องต่อสาย Optical ก็ได้

แต่ต้องมีการตั้งค่าอะไรบางอย่างที่ DVD Home Theater ให้ดูวิธีจากคู่มือนะครับ
วิธีเข้าหน้า setting ให้อยุ่ให้ Mode DVD แล้วกด Menu
ถ้าอยุ่ในโหมดอื่นๆ เช่น วิทยุ หรือ AUX กดเมนูจะไม่ขึ้นอะไร

ออฟไลน์ peegutju

• *
รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #2871 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:20:14 pm »
รายงานตัวเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่งถอย 50UT50T มา เมื่อวันก่อน ต่อเล่น xbox ภาพสะใจมากครับ

มีปัญหาจะถามพี่ๆอยู่สักสองสามข้อครับ
1.การใช้ PIP ของรุ่นนี้กดยังไงครับในคู่มือไม่มีบอก
2.การตั้งค่าภาพสามมิติที่ถูกต้องครับ กดอย่างไรครับ เมื่อวานโหลด sammy มาดู มันเขียนว่า OU ผมก็ปรับเป็นรวมภาพ บน ล่าง เป็นสามมิติแล้วนะครับ
 พอมองตาเปล่าเป็นภาพซ้อนกัน เสร็จแล้วกดที่แว่นตาให้มันซิงทีวี ภาพที่มองผ่านแว่าตาก็เป็นภาพรวมกัน แต่.....ผมดูยังไงมันก็ไม่ลอยออกมาเลยครับ
 เป็นภาพเหมือน 2 มิติ ธรรมดา ผมตั้งค่าตรงไหนผิดหรือเปล่าครับช่วยเสนอแนะหน่อยนะครับ ไม่เคยใช้ 3 มิติ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ n_n

• *
Re: รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #2872 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:50:04 pm »
รายงานตัวเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่งถอย 50UT50T มา เมื่อวันก่อน ต่อเล่น xbox ภาพสะใจมากครับ

มีปัญหาจะถามพี่ๆอยู่สักสองสามข้อครับ
1.การใช้ PIP ของรุ่นนี้กดยังไงครับในคู่มือไม่มีบอก
2.การตั้งค่าภาพสามมิติที่ถูกต้องครับ กดอย่างไรครับ เมื่อวานโหลด sammy มาดู มันเขียนว่า OU ผมก็ปรับเป็นรวมภาพ บน ล่าง เป็นสามมิติแล้วนะครับ
 พอมองตาเปล่าเป็นภาพซ้อนกัน เสร็จแล้วกดที่แว่นตาให้มันซิงทีวี ภาพที่มองผ่านแว่าตาก็เป็นภาพรวมกัน แต่.....ผมดูยังไงมันก็ไม่ลอยออกมาเลยครับ
 เป็นภาพเหมือน 2 มิติ ธรรมดา ผมตั้งค่าตรงไหนผิดหรือเปล่าครับช่วยเสนอแนะหน่อยนะครับ ไม่เคยใช้ 3 มิติ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]

ตอบข้อ 1 PIP - Picture in Picture สำหรับ Pana ไม่มีครับ ถามคนขายแล้วตั้งแต่ตอนซื้อ
คาดว่าเกิดจากไม่ต้องการให้เกิด IR ที่บริเวณกรอบของ PIP ครับ
ขนาด LCD ตัวเก่าผม เปิด PIP นานๆ สัก 3 ชั่วโมง ยังมีภาพกรอบสี่เหลี่ยมค้างบนจอเลย
ถ้าเป็น Plasma นี่สงสัย ไม่รอดแน่นอนครับ
ส่วนข้อ 2 ให้ผู้รู้ท่านอื่นมาตอบแทนละกันครับ [เปล่า]

ออฟไลน์ ไม่มีที่มา

• *
« ตอบกลับ #2873 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:35:05 pm »

50ST50 และ DVD Home Theater ที่แถมมาให้รองรับ ARC (Audio Return Channel) อยู่แล้ว
ไม่จำเป็นต้องต่อสาย Optical ก็ได้

แต่ต้องมีการตั้งค่าอะไรบางอย่างที่ DVD Home Theater ให้ดูวิธีจากคู่มือนะครับ
วิธีเข้าหน้า setting ให้อยุ่ให้ Mode DVD แล้วกด Menu
ถ้าอยุ่ในโหมดอื่นๆ เช่น วิทยุ หรือ AUX กดเมนูจะไม่ขึ้นอะไร

โอ๊ววววว [เท่ห์] ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ Ballresearch

• *
Re: รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #2874 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:13:40 pm »

ปัญหาในข้อ 2 ลองทำตามนี้ดูนะครับ
-ลองนำแว่นไปซิ้งค์กับทีวีใหม่ โดยเปิดไฟล์หนัง 3D จนทีวีรวมภาพเป็นภาพ 3D ซ้อนกันเรียบร้อยแล้ว นำแว่นไปจ่อใกล้ๆจอด้านล่างขวาแล้วเลื่อนสวิตซ์เปิดที่แว่นสไลค์ไปทางขวาแล้วค้างไว้จนทีวีแสดงรูปแว่นขึ้นที่ขอบล่างขวาของจอว่าซิ้งค์สัญญาณระหว่างทีวีกับแว่นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
-แว่น 3D แบบ Active มันสามารถเลือกดูภาพเป็น 2D ด้วยตัวมันเองได้ด้วยนะครับ คือถ้าเราเปิดสวิตซ์ที่แว่นโดยสไลค์ไปทางขวาครั้งแรกแว่นจะแสดงภาพเป็น 3D แต่ถ้าเราสไลค์ปุ่มไปทางขวาอีกครั้ง แว่นจะแสดงภาพที่เป็น 3D จากจอ ให้เห็นเป็นเพียงภาพ 2D ลองตรวจสอบตรงนี้ดูครับว่าที่บอกว่าภาพที่มองเห็นผ่านแว่นไม่เป็นภาพ 3D เพราะจุดนี้หรือเปล่า
-หนัง 3D SBS เรื่อง SAMMY มีการส่งเฟรมเข้าตาสลับด้านคือไฟล์ที่ทำมาถูกทำให้เฟรมที่ต้องอยู่ซีกซ้ายไปอยู่ซีกขวา และเฟรมที่ต้องอยู่ซีกขวาไปอยู่ซีกซ้าย ไม่เหมือนหนัง SBS เรื่องอื่นเค้า ดังนั้นเราต้องไปปรับที่ทีวีให้ทีวีสลับเฟรมให้ครับภาพจึงจะลอย โดยเข้าไปที่
MENU ---> Picture ---> 3D Settings ---> Picture Sequence ปรับจาก NORMAL ให้เป็น Reverse ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 04:18:09 pm โดย Ballresearch »

ออฟไลน์ fonfire

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2875 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 01:19:45 pm »

ขิบคุณครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ -_-"
ถ้าเรื่องไหนเป็นมาก ๆ ผมก็ตัดใจไม่ดูอ่ะครับ

ออฟไลน์ kotokyo

• *
« ตอบกลับ #2876 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:13:52 pm »
เข้ามารายงานตัว เพราะกำลังจะมาเข้าร่วมเป็นสมาชิกด้วยอีกคนครับ พึ่งจะโทรสั่งรุ่น P42XT50T ไปกับร้านแสงชัย ให้มาส่งคืนนี้  [yes]

ขอถามคำถามโง่ซักคำถามนะครับ คือผมก็พึ่งจะซื้อทีวีแพงๆ แบบนี้หลังจากตัดสินใจอยู่นานเพราะ CRT 21 นิ้วเครื่องเก่าพึ่งจะพังไป
=> คือผมสงสัยว่ามันจะมีที่เสียบสายสัญญาณทีวีเลยไหมครับ หรือว่าทีวีพวกนี้ต้องใช้ผ่านกล่องถึงจะดู Free TV 3 5 7 9 ได้อ่ะครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ก็ไม่เจออ่ะครับ เพราะถ้ามันไม่ได้จะได้เตรียมซื้อกล่องพวก GMM Z ด้วยเลยอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ผมร้านนี้เค้าบริการแปลกๆ หรือเพราะผมไม่ได้ไปคุยที่ร้านแต่คุยผ่านโทรศัพท์ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เหมือนเค้าคุยสั้นๆ ห้วนๆ ไม่ค่อยให้ข้อมูลอะไรเท่าไหร่ ดูเหมือนยุ่งๆ ยังคุยไม่จบดี (หรือผมกำลังมึนเอง) เค้าก็ตัดจบไป ผมต้องโทรไป 2 รอบกว่าจะเข้าใจ ได้ข้อมูลที่อยากจะสอบถาม  [เศร้า] ใครเคยใช้บริการร้านนี้ รบกวนมาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2877 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:28:04 pm »
http://panasonic.co.jp/corp/news/official.data/data.dir/2013/04/jn130402-5/jn130402-5.html

ู^
^
^
มันช่างน่าน้อยใจยิ่งนัก
ที่ญี่ปุ่นมี GT60 ขายแล้ว ทั้ง 50 และ 55 นิ้ว

แต่ประเทศไทยกลบไร้วี่แวว ผมเขียนไปถาม panasonic thailand แล้ว เขาบอกว่าไม่นำ GT มาขาย

[ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ NaiTao

• *
« ตอบกลับ #2878 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 04:34:29 pm »
เข้ามารายงานตัว เพราะกำลังจะมาเข้าร่วมเป็นสมาชิกด้วยอีกคนครับ พึ่งจะโทรสั่งรุ่น P42XT50T ไปกับร้านแสงชัย ให้มาส่งคืนนี้  [yes]

ขอถามคำถามโง่ซักคำถามนะครับ คือผมก็พึ่งจะซื้อทีวีแพงๆ แบบนี้หลังจากตัดสินใจอยู่นานเพราะ CRT 21 นิ้วเครื่องเก่าพึ่งจะพังไป
=> คือผมสงสัยว่ามันจะมีที่เสียบสายสัญญาณทีวีเลยไหมครับ หรือว่าทีวีพวกนี้ต้องใช้ผ่านกล่องถึงจะดู Free TV 3 5 7 9 ได้อ่ะครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ก็ไม่เจออ่ะครับ เพราะถ้ามันไม่ได้จะได้เตรียมซื้อกล่องพวก GMM Z ด้วยเลยอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ผมร้านนี้เค้าบริการแปลกๆ หรือเพราะผมไม่ได้ไปคุยที่ร้านแต่คุยผ่านโทรศัพท์ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เหมือนเค้าคุยสั้นๆ ห้วนๆ ไม่ค่อยให้ข้อมูลอะไรเท่าไหร่ ดูเหมือนยุ่งๆ ยังคุยไม่จบดี (หรือผมกำลังมึนเอง) เค้าก็ตัดจบไป ผมต้องโทรไป 2 รอบกว่าจะเข้าใจ ได้ข้อมูลที่อยากจะสอบถาม  [เศร้า] ใครเคยใช้บริการร้านนี้ รบกวนมาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

หมายถึงช่องต่อเสาหนวดกุ้งใช่มั๊ยครับ
มันต้องมีให้เสียบได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ kotokyo

• *
« ตอบกลับ #2879 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 05:14:03 pm »

หมายถึงช่องต่อเสาหนวดกุ้งใช่มั๊ยครับ
มันต้องมีให้เสียบได้อยู่แล้วครับ

ใช่ครับ ขอบคุณมากครับ ผมก็กลัวว่ามันจะไม่มีให้  [ปาดเหงื่อ]