ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2821867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Kan

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 03:42:25 pm »
มารายงานตัวเป็นสมาชิกอีกรอบครับ
เพิ่งไปสอย 42S10 มาวันนี้เอง รับของปลายสัปดาห์ [ปลื่ม]
ต้องเช็กอะไรบ้างครับ ที่บ้านมีแต่ตัวบ้านโล่งๆเลย
ต้องต่อเสาอากาศหรือเอาเครื่องเล่นไปลองหรือเปล่า
ขอบคุณทุกๆข้อมูลนะครับ ทำให้ผมเปลี่ยนใจมาเล่นพลาสมาเลย

รบกวนหน่อยครับ ไม่ทราบว่าภาพออกมาดีไหมครับ เมื่อต่อกับทีวีธรรมดา
ส่วนตัวผมอยากได้รุ่นนี้อยู่ แต่ไม่ค่อยมีข้อมูล

..ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ navin tee

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:47:36 am »
 [งง] เพิ่งถอย P42X10 มาครับ( 30 ตุลา) ลองเปิดดูกับ True vision ปรากฎว่า บริเวณภาพที่มีส่วนภาพเป็นสีขาว (สว่าง) มันไม่ชัดเลยครับ จะมีสีอื่นๆ เบลอๆ ขึ้นมาตลอด ลองทดสอบกับ DVD (ใช้สาย av ธรรมดา ) ก็มีอาการเช่นเดียวกันแต่ไม่เบลอเยอะเท่าดูจาน True ส่วนภาพที่มีสีเข้ม ไม่มีปัญหาใด

อาการแบบนี้ผิดปกติหรือเปล่าครับ หรือว่า Plasma ต้องมีการรันอินเครื่องก่อน

และมีเรื่องอยากสอบถามสมาชิกในบอร์ดครับ
- ถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณเป็นสาย S-Video คุณภาพจะต่างจากสาย AV มากไหม ( ดู True vision )

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ออฟไลน์ thode

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 07:46:03 pm »
ผมกำลังตัดสินใจซื้อ pana 50c10 ครับ จะเอามาใช้ดู UBC free tv +DVD  ภาพที่ออกมาผมชอบมากครับสีดูสบายกว่าเมื่อบเทียบกับยี่ห้อ samsung
่ที่สีสดจนเกินไป   แต่ติดตรงที่พอไปถามเซลล์ เขาบอกไม่มี function ป้องกัน burn  คือ 1.Active( Orbiter ปรับเลื่อน pixel) 2.Reactive (White Wash ,Inversion )  ตามบทความที่แสดงในเวปนี้     เซลล์เขาบอกว่าระบบมันฝังมาในตัวอยู่แล้ว  ไม่เหมือนกับ samsung ที่มี menu มาให้เลือกเลย เพราะฉะนั้นหากเกิด burn ชึ้นจะต้องโทรแต้งช่างเทคนิกขอความช่วยเหลือ  ถ้าอย่างนั้นผมตีความได้หรือไม่ครับว่าระบบจอภาพขอpana ดีกว่า samsung ที่ต้องคอยเปิดระบบนี้เป็น manual ตลอดเวลา เมื่อเทียบกับ pana ที่เป็นระบบ auto  หรือว่าผมโดนหลอกครับ   วานผู้รู้ชี้แจงให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ art

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:37:39 am »
ตัดสินใจไม่ได้เสียทีจะเอาplasma หรือ lcd ดี  ราคาต่างกันมากๆ  การใช้ส่วนใหญ่ก็ดูหนังดีวีดีกะเล่นเกมส์  แต่ถ้าซื้อplasma ก็เล็งpana42c10ไว้ ครับ  ค่าไฟมันจะแพงมากมั้ยถ้าเล่นเกมส์ดูหนังทั้งวัน(ถ้าเปรียบกับlcd)  ยังไงฝากช่วยแนะนำด้วยนะคับ [โขก]

ออฟไลน์ Prueng

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:33:41 am »
มารายงานตัวเป็นสมาชิกอีกรอบครับ
เพิ่งไปสอย 42S10 มาวันนี้เอง รับของปลายสัปดาห์ [ปลื่ม]
ต้องเช็กอะไรบ้างครับ ที่บ้านมีแต่ตัวบ้านโล่งๆเลย
ต้องต่อเสาอากาศหรือเอาเครื่องเล่นไปลองหรือเปล่า
ขอบคุณทุกๆข้อมูลนะครับ ทำให้ผมเปลี่ยนใจมาเล่นพลาสมาเลย

รบกวนหน่อยครับ ไม่ทราบว่าภาพออกมาดีไหมครับ เมื่อต่อกับทีวีธรรมดา
ส่วนตัวผมอยากได้รุ่นนี้อยู่ แต่ไม่ค่อยมีข้อมูล

พอดีที่บ้านยังไม่มีเสาอากาศนะครับ [โขก]
แต่มีเอาหนวดกุ้งมาเสียบดูในเบื้องต้น ก็คมชัดดีครับ ดูดีวีดีก็ชัดดี
เพราะตอนซื้อผมว่า CกับS ภาพมันต่างกันเหมือนกัน แล้วอยากได้ full HD ด้วยก็เลยเอารุ่นนี้แหละ
..ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ nong2004

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:12:54 am »
ผมกำลังตัดสินใจซื้อ pana 50c10 ครับ จะเอามาใช้ดู UBC free tv +DVD  ภาพที่ออกมาผมชอบมากครับสีดูสบายกว่าเมื่อบเทียบกับยี่ห้อ samsung
่ที่สีสดจนเกินไป   แต่ติดตรงที่พอไปถามเซลล์ เขาบอกไม่มี function ป้องกัน burn  คือ 1.Active( Orbiter ปรับเลื่อน pixel) 2.Reactive (White Wash ,Inversion )  ตามบทความที่แสดงในเวปนี้     เซลล์เขาบอกว่าระบบมันฝังมาในตัวอยู่แล้ว  ไม่เหมือนกับ samsung ที่มี menu มาให้เลือกเลย เพราะฉะนั้นหากเกิด burn ชึ้นจะต้องโทรแต้งช่างเทคนิกขอความช่วยเหลือ  ถ้าอย่างนั้นผมตีความได้หรือไม่ครับว่าระบบจอภาพขอpana ดีกว่า samsung ที่ต้องคอยเปิดระบบนี้เป็น manual ตลอดเวลา เมื่อเทียบกับ pana ที่เป็นระบบ auto  หรือว่าผมโดนหลอกครับ   วานผู้รู้ชี้แจงให้หน่อยครับ

ผมใช้ 42x10 อยู่ เปิดหนัง 2.35:1 แล้วมันจะมีขอบบนล่างเป็นสีดำ ตอนจะปิดหนังเดินเข้าไปดูใกล้ ๆ พบว่าสีดำตรงนั้นมันจะมี สีขาววิ่งๆ เป็นจุด ๆ เรื่อยๆ  ไปครับ
ผมไม่รู้ว่าจะใช้ Function Orbiter หรือเปล่า แต่มันน่าจะช่วยป้องกันจอไหม้ได้ในระดับหนึ่ง

ปล. 1.ผมไม่ได้สังเกตว่า สีดำในภาพหนังมีด้วยหรือเปล่า กว่าจะได้ดูอีกก็อาทิตย์หน้าละครับ
      2.จุดที่ว่าผมไม่สังเกตเห็นในระยะการดูปกติ (ประมาณ 2 เมตร) ผมดูหนังเกือบจะทั้งเรื่องไม่ได้รู้สึกว่ามันมีเลยครับ

ออฟไลน์ artr66

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 08:47:10 pm »
พอดีไปเห็นที่ ตึก scb ตรงเมเจอร์รัชโยธิน มีงานของ power buy
21xxx พอดีจำราคาเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ไม่ใช่ 219xx แน่นอน แต่ต้องใช้บัตร scb นะครับ ผ่อน 0% ด้วย แล้วก็มีของยี่ห้ออื่นราคาดีอีกหลายตัว แต่พอดีไม่ดูเพราะไปดูแต่ plasma  ของlg ก็ 19xxx plasma 42 นะครับ รู้สึกงานจะหมดวันที่ 6-7 หรือไงเนี้ยแหละครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะไปสอยสะหน่อยเดี๋ยวดูมาให้อีกที

ออฟไลน์ zerocenter

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 11:47:19 pm »
พอดีไปเห็นที่ ตึก scb ตรงเมเจอร์รัชโยธิน มีงานของ power buy
21xxx พอดีจำราคาเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ไม่ใช่ 219xx แน่นอน แต่ต้องใช้บัตร scb นะครับ ผ่อน 0% ด้วย แล้วก็มีของยี่ห้ออื่นราคาดีอีกหลายตัว แต่พอดีไม่ดูเพราะไปดูแต่ plasma  ของlg ก็ 19xxx plasma 42 นะครับ รู้สึกงานจะหมดวันที่ 6-7 หรือไงเนี้ยแหละครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะไปสอยสะหน่อยเดี๋ยวดูมาให้อีกที

[เท่ห์]ราคาดี ครับ จับได้จับไปเลย อย่าลืมเช็คเดท กับชั่วโมงนะครับ

ออฟไลน์ biozero7

• *
    • ¢èÒÇ¡ÕÌÒ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:29:09 am »
มาทักทายครับ

ออฟไลน์ korpong

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:30:01 pm »
มาเข้าร่วมคนใช้พานา อีกหนึ่งเสียงครับ ตอนนี้ใช้ C10 50" ครับ แต่อยากขอความคิดเห็นหน่อยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องดีวิดี ระหว่าง พานา บลูเลย์ หรือ ว่าเอา โซนี เพลส์3 ดีครับ อยากให้พี่ๆเพือนช่วยแนะนำด้วยครับ เอาอะไรดี พานานั้นไม่ได้ผมยังไม่ทราบว่าจะเล่นร่นไหนดี แต่ตั้งงบไว้ไม่เกิน 13000~15000 บาท ขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:29:51 pm »
มาเข้าร่วมคนใช้พานา อีกหนึ่งเสียงครับ ตอนนี้ใช้ C10 50" ครับ แต่อยากขอความคิดเห็นหน่อยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องดีวิดี ระหว่าง พานา บลูเลย์ หรือ ว่าเอา โซนี เพลส์3 ดีครับ อยากให้พี่ๆเพือนช่วยแนะนำด้วยครับ เอาอะไรดี พานานั้นไม่ได้ผมยังไม่ทราบว่าจะเล่นร่นไหนดี แต่ตั้งงบไว้ไม่เกิน 13000~15000 บาท ขอคำแนะนำด้วยครับ
[เท่ห์] ยินดีต้อนรับครับ พี่น้องชาวเรา สู่ชมรม PANASONIC  ครับ

ออฟไลน์ Torita

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:28:51 pm »
ปกติใช้แต่ LG 

แต่พรุ่งนี้จะเข้าเป็นพรรคพวก Panasonic บ้าง

สนใจ Plasma 50"  ครับ  คิดว่าคงจะได้รุ่น C10 

ใครพอจะแนะนำวิธีเช็คเครื่อง  วิธีดูแลเครื่องบ้างครับ

เช็ค Dead ยังไง

และมีระบบป้องกัน Burn in ยังไง  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:40:11 pm »
ปกติใช้แต่ LG 

แต่พรุ่งนี้จะเข้าเป็นพรรคพวก Panasonic บ้าง

สนใจ Plasma 50"  ครับ  คิดว่าคงจะได้รุ่น C10 

ใครพอจะแนะนำวิธีเช็คเครื่อง  วิธีดูแลเครื่องบ้างครับ

เช็ค Dead ยังไง

และมีระบบป้องกัน Burn in ยังไง  ขอบคุณครับ
[เท่ห์]iร้านจำหน่าย มีไห้เช็ค อยู่แล้ว ครับ ก็มที่ต้องเช็คคือชั่วโมงการใช้งาน และ เดทพิกเซล ส่วนการดูแลอยุ่ที่ตัวเรา รุ่นที่ท่านเอ่ยมาก็ ดูแลรักษาไม่ยากครับ  มาเป็นชมรมเดียวกัน มีอะไรก็ถามไถ่ กันได้ครับ ยินดีต้อนรับ สู่ชมรมล่วงหน้าครับ ต้องการคำแนะนำเพิ่ม PM ถึงผม ได้เลยครับ ยินดีตอบทุกคำถาม เท่าที่จะตอบไห้ได้ครับ

ออฟไลน์ Torita

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:38:54 pm »
ซื้อมาแล้วครับ  50 นิ้ว  C10T

จากที่ไปอ่านเรื่อง Burn in

สรุป
เมื่อถอย Plasma TV มาใหม่ จง….
1.   ลด Contrast ลง
2.   หลีกเหลี่ยงอัตรส่วนที่ไม่เต็มจอเช่น 4:3 หรือ 2.35:1
3.   เปลี่ยนช่องบ่อยๆ
4.   เห็นภาพค้างติดหน้าจอ ให้ใช้โหมดป้องกันการ Burn In แบบ Reactive ทันที

และสิ่งที่ต้องทำตลอดเวลาเพื่อป้องกันการ Burn In
1.   ใช้แถบข้างสีเทาแทนสีดำ    รุ่นนี้เหมือนมีตลอด  เปลื่ยนสัดส่วนแล้วเป็นสีเทาทันที
2.   เปิด Orbiter ให้ Pixel ไม่อยู่กับที่    เค้าบอกไม่มีครับ
3.   ปรับ Contrast และ Brightness ให้อยู่ระดับที่เหมาะสม ไม่สูงจนเกินไป   เดี๋ยวจะลดลงให้พอดี

ช่างเค้าบอกว่าถ้าจะมีต้องเปิดค้างไว้อย่างน้อย 8 ชม.   มันถึงจะเกิด
ถ้าเริ่มเกิดให้ถอดสัญญาณทีวี  มันจะเป็นช่องซ่าๆๆๆ   จะช่วยได้(บ้างมั้ง)

มีอะไรที่ผมต้องรู้เพิ่มอีกมั้ยครับ
เค้าว่าหลังๆนี้เกิดน้อยแล้ว

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:48:25 pm »
ซื้อมาแล้วครับ  50 นิ้ว  C10T

จากที่ไปอ่านเรื่อง Burn in

สรุป
เมื่อถอย Plasma TV มาใหม่ จง….
1.   ลด Contrast ลง
2.   หลีกเหลี่ยงอัตรส่วนที่ไม่เต็มจอเช่น 4:3 หรือ 2.35:1
3.   เปลี่ยนช่องบ่อยๆ
4.   เห็นภาพค้างติดหน้าจอ ให้ใช้โหมดป้องกันการ Burn In แบบ Reactive ทันที

และสิ่งที่ต้องทำตลอดเวลาเพื่อป้องกันการ Burn In
1.   ใช้แถบข้างสีเทาแทนสีดำ    รุ่นนี้เหมือนมีตลอด  เปลื่ยนสัดส่วนแล้วเป็นสีเทาทันที
2.   เปิด Orbiter ให้ Pixel ไม่อยู่กับที่    เค้าบอกไม่มีครับ
3.   ปรับ Contrast และ Brightness ให้อยู่ระดับที่เหมาะสม ไม่สูงจนเกินไป   เดี๋ยวจะลดลงให้พอดี

ช่างเค้าบอกว่าถ้าจะมีต้องเปิดค้างไว้อย่างน้อย 8 ชม.   มันถึงจะเกิด
ถ้าเริ่มเกิดให้ถอดสัญญาณทีวี  มันจะเป็นช่องซ่าๆๆๆ   จะช่วยได้(บ้างมั้ง)

มีอะไรที่ผมต้องรู้เพิ่มอีกมั้ยครับ
เค้าว่าหลังๆนี้เกิดน้อยแล้ว

[เท่ห์]ยินดีต้อนรับครับ  ของท่านใหญ่กว่าของผมอีก  ก็ขอให้มีความสุขกับทีวีเครื่องไหม่ มีอะไรไหม่ๆก็แนะนำกันได้ครับ

ออฟไลน์ kkpho

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:29:18 am »
ถ้าจะซื้อ42c10Tมือสองต้องดูอะไรบ้างครับ
ใช้ไม่ถึงเดือน ราคาถูกลง 5-6พัน น่าซื้อมั้ยครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
[ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:48:25 am »
ถ้าจะซื้อ42c10Tมือสองต้องดูอะไรบ้างครับ
ใช้ไม่ถึงเดือน ราคาถูกลง 5-6พัน น่าซื้อมั้ยครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
[ปาดเหงื่อ]
[เท่ห์] เขาจะขายเท่าไหร่ครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเขาไช้ไปไม่ถึงเดือนครับ อุปกรณ์บัตรประกัน อยู่ครบหรือเปล่า ครับ ถ้าจะซื้อจริงต้องตรวจดูไห้แน่ใจก่อนตัดสินใจนะครับ หลักๆก็มีเช็คเดท เช็คชั่วโมงการใช้งาน ตรวจบัตรรับประกัน วันหมดอายุ รวมถึงหมายเลขเครื่องว่าตรงกันไหม ที่ตัวเครื่องก็ต้องดูนะครับ ตรวจดูโดยรอบๆ ที่สำคัญ จะจับอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ได้ยังไงก็ pm มาถึงผมครับ ยินดีไห้คำแนะนำ

ออฟไลน์ maemod

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:05:35 am »
เพิ่งถอย 32c10t มาเมื่อวันก่อน
ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเลยค่ะ
มีข้อเสียอะไรบ้างคะ รบกวนผู้รู้ สนองคำตอบหน่อยค่ะ
 [โย่ว]