ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2826105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2214 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:58:43 pm »
PS3 เล่นได้นะ ถ้าอัพเฟิร์มแวร์ รายละเอียดไม่แน่ใจคับ แต่ถ้าเล่นเถื่อนอยู่ น่าจะเฟิร์มแวร์เก่าไปหน่อย
ถ้าคิดจะเล่น 3D หากสะดวกโหลด แบบ SBS ก็ใช้กล่อง HD Player ทั่วไปได้
แต่ถ้าจะเล่น full rip 3D แท้ๆ คงต้องกล่องรุ่นล่าๆ มากหน่อยอะครับ

ส่วนถ้าจะเล่นด้วยแผ่นคงต้อง PS3 (ที่ไม่เล่นเถื่อน) หรือซื้อ blu ray player+สาย HDMI 1.4 โลด
 [yes]

ปล. เห็นท่านข้างบนถามๆเรื่องเซทภาพ
ลองเสิร์ชเล่นๆก็ไม่เจอฝรั่งเอาค่ามาแชร์แต่อย่างใด
รอทั่นผู้รู้ทั่นต่อไปคับ
PS3 เล่นแท้ครับ ซื้อแผ่นมาใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าใช้ HD Player นี่ต้องซื้อรุ่นไหนอะครับ
PS3 รอท่านอื่นนน่ะครับ
HD Player ในตลาดตอนนี้(ส่วนใหญ่) แบ่งเป็น 2 แบบ และมี Chip2 ค่ายให้เลือก
แบบที่1 เล่น 3D แบบ SBS ก็คือ HD Player 2D ธรรมดาครับ ราคามีตั้งแต่ 2,xxx-5,xxx
- ฝั่ง Realtek Chip ที่มีขายตอนนี้ก็จะเป็น Realtek 1185 หรือ Realtek 1055 ครับ
- ฝั่ง Sigma Chip แบบ 2D ธรรมดาคงจะไม่มีขายแล้วครับ
แบบที่2  เล่น 3D Full HD ต้องใช้เครื่องเล่น HD Player 3D โดยเฉพาะครับ
- ฝั่ง Realtek Chip คือ Realtek 1186 ครับ เช่น xtreamer prodigy ,Xtreamer Sidewinder3 ,Egreat R300 เป็นต้น (5,xxxขึ้นไป)
- ฝั่ง Sigma Chip เครื่องเล่น HD Player ที่ใช้ Sigma chip จะรองรับ 3D เกือบหมดแล้ว เช่น Popcorn Hour C-300 , ViVO Legacy เป็นต้น
ราคา 7,xxx ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2215 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:08:44 am »

เรียน เพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่เพิ่งได้ทีวีเครื่องใหม่

ยังไงเข้าไปที่เมนูเพื่อตั้งค่า Orbiter ให้อยู่ที่ On เป็นอันดับแรกก่อนนะครับ

หลังจากนั้น ถ้าเป็นไปได้ พยายามเปิดให้ภาพเต็มจอเข้าไว้ และ เปลี่ยนช่อง หรือ เปลี่ยนรายการ รวมทั้ง Source และ Content ที่จะดู...บ่อยนิดนึง

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพื่อให้เม็ดพิกเซลขยับตัวและถูกใช้อย่างทั่วถึงทั้งจอ ในช่วง 100 - 300 ชั่วโมงแรกซึ่งเป็นช่วงรันอิน

ส่วนการตั้งค่าภาพและตั้งค่าภาพชั้นสูง ลองย้อนกลับไปดูที่ท่าน XTA เอามาโพสไว้ในกระทู้นี้ เป็นไกด์ไลน์นะครับ
ถึงจะไม่ตรงรุ่นแต่ก็พอเอามาปรับใช้ได้ ให้เหมาะกับความชอบของแต่ละท่าน

..

ออฟไลน์ Jay

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2216 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 10:50:38 am »

เรียน เพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่เพิ่งได้ทีวีเครื่องใหม่

ยังไงเข้าไปที่เมนูเพื่อตั้งค่า Orbiter ให้อยู่ที่ On เป็นอันดับแรกก่อนนะครับ

หลังจากนั้น ถ้าเป็นไปได้ พยายามเปิดให้ภาพเต็มจอเข้าไว้ และ เปลี่ยนช่อง หรือ เปลี่ยนรายการ รวมทั้ง Source และ Content ที่จะดู...บ่อยนิดนึง

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพื่อให้เม็ดพิกเซลขยับตัวและถูกใช้อย่างทั่วถึงทั้งจอ ในช่วง 100 - 300 ชั่วโมงแรกซึ่งเป็นช่วงรันอิน

ส่วนการตั้งค่าภาพและตั้งค่าภาพชั้นสูง ลองย้อนกลับไปดูที่ท่าน XTA เอามาโพสไว้ในกระทู้นี้ เป็นไกด์ไลน์นะครับ
ถึงจะไม่ตรงรุ่นแต่ก็พอเอามาปรับใช้ได้ ให้เหมาะกับความชอบของแต่ละท่าน

..

ขอบคุณมากๆจ้า เราเปิดฟังก์ชั่นนี้ตั้งแต่เปิดเครื่องครั้งแรกเลย อุ่นใจดี แต่จะเปลี่ยนช่องรายการให้บ่อยขึ้นตามที่คุณ JT แนะนำมา
ส่วนเวลาดูหนัง 16:9 ตอนนี้ เราก็ยอมให้ภาพผิดสัดส่วนไปก่อน เพื่อไม่ให้เกิดแถบดำบนจอ กดเลือก 4:3 Full ตลอด  [ปาดเหงื่อ]
ดูแบบนี้ไปก่อน ส่วนบางไฟล์มันปรับไม่ได้ ก็งดดูไฟล์พวกนั้น จะได้ไม่มาปวดใจทีหลัง นี่เราก็สลับดูไฟล์หนัง ฟรีทีวี ใช้แอพ เปิดเบราเซอร์สลับกันไป

อ้อ ส่วนฟังก์ชั้นล้างหน้าจอใน P50XT50T ไม่ทราบว่าจะเริ่มหรือจำเป็นต้องใช้ตอนไหน บ่อยหรือเปล่า รบกวนท่านผู้รู้ด้วย ขอบคุณมากๆเลยจ้า  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ surincom

• *
« ตอบกลับ #2217 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 11:34:20 am »
ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับ
พึงถอย plasma 42นิ้ว GT50 มา
สอบถามว่า สาย HDMI คุณภาพและราคาสูง เช่น QED Audioquest ฯลฯ เหล่านี้
จะสามารถเพิ่ม ความคมชัด แสงสว่าง หรือ สีสน ให้ดีขี้นได้หรือเปล่าครับ
ผมส่วนใหญ่ ใช้่ดูทีวีผ่าน set top ของ Truevision
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #2218 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 11:46:58 am »
รายงานตัวครับ เพิ่งได้ P50XT50T  มาลอง ๆ เล่นแล้วพอใจในระดับนึง แต่มีข้อสงสัยอยากถามครับ

ปุ่ม 3D เวลากดแล้วจะมีเมนูขึ้นมาให้เลือกแถวแรก 2d to 3d กับแถวสอง 2D แค่นั้น แต่เห็นในคู่มือจะมีสามแถว จะมีแถวคำว่า 3D อีกหนึ่งแถวไม่ทราบว่าจริง ๆ ต้องมีหรือไม่มียังงัยครับ แล้วถ้าเกิดเอาไฟล์ที่เป็นสามดีมาเล่นต้องไปตั้งค่าอะไรไหมครับหรือมันจะเป็น 3D ให้อัติโนมัติครับ

ยูเอสบีสามารถเล่นไฟล์พวก MKV แล้วเลือกระบบเสียงและซับได้ไหมครับ ทั้งแบบฝังและแบบแยก

ปล.จะลงทะเบียนขยายประกัน ลงไม่ได้โทรไปคอลเซ็นเตอร์ เค้าบอกเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดเลขเครื่องยังไ่ด้แอดลงไปในระบบให้รอก่อน ซะงั้น

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2219 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:00:39 pm »
สอบถามว่า สาย HDMI คุณภาพและราคาสูง เช่น QED Audioquest ฯลฯ เหล่านี้
จะสามารถเพิ่ม ความคมชัด แสงสว่าง หรือ สีสน ให้ดีขี้นได้หรือเปล่าครับ
ผมส่วนใหญ่ ใช้่ดูทีวีผ่าน set top ของ Truevision
ขอบคุณครับ

ภาพเป็นไงบ้างครับ GT50 ลองถ่ายรูปมาโชว์หน่อยครับ อิอิ

สาย HDMI ไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นนะครับ แต่สายราคาสูงจะให้สัณญาณที่ส่งมาเข้า TV นั้นถูกต้องมากที่สุดครับ อยู่ที่บุคลิคของสายอีกทีครับ และได้คุณภาพความคงทนที่ดีกว่าครับ ดู TRUE ผมว่าซื้อยี่ห้อไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับเพราะสัณญาณที่ True ส่งมามันไม่ถึง 1080P ครับแยกไม่ออก แต่ถ้าดูหนัง HD เอาดีๆไปเลยครับ

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #2220 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 01:21:48 pm »
รายงานตัวครับ เพิ่งได้ P50XT50T  มาลอง ๆ เล่นแล้วพอใจในระดับนึง แต่มีข้อสงสัยอยากถามครับ

ปุ่ม 3D เวลากดแล้วจะมีเมนูขึ้นมาให้เลือกแถวแรก 2d to 3d กับแถวสอง 2D แค่นั้น แต่เห็นในคู่มือจะมีสามแถว จะมีแถวคำว่า 3D อีกหนึ่งแถวไม่ทราบว่าจริง ๆ ต้องมีหรือไม่มียังงัยครับ

ถ้ากดปุ่ม 3D เวลาเล่นไฟล์ จะแสดงแถบ 3D กับ 2D ให้เห็น หากต้องการปรับเปลี่ยนรายละเอียด ให้กดปุ่มสีแดงบนรีโมทให้เป็นแบบ Manual
ที่จะสามารถเลือกประเภทของไฟล์ 3D ให้ตรงกับไฟล์ที่เล่น SBS, Over and Under หรือ Full 3D
ส่วนที่เห็นแถวคำว่า 3D ในคู่มือ ต้องกดปุ่ม Menu บนรีโมทขณะเล่นไฟล์ 3D แล้วไปที่ 3D Setting จากนั้นจะมี Options ให้เลือกปรับแต่งเพิ่มเติม

อ้างถึง
แล้วถ้าเกิดเอาไฟล์ที่เป็นสามดีมาเล่นต้องไปตั้งค่าอะไรไหมครับหรือมันจะเป็น 3D ให้อัติโนมัติครับ

ปกติถ้าเล่นไฟล์ 3D อย่าง SBS จะเป็นแบบ 2D จอซ้ายขวาเมื่อกดเล่นไฟล์ ให้กดปุ่ม 3D บนรีโมทเพื่อเปลี่ยนได้เลย

อ้างถึง
ยูเอสบีสามารถเล่นไฟล์พวก MKV แล้วเลือกระบบเสียงและซับได้ไหมครับ ทั้งแบบฝังและแบบแยก

ถ้าต่อเล่นไฟล์ผ่าน usb โดยตรง โดยใช้ Media Player ของ 50XT50 เอง สามารถเลือกระบบเสียงและซับไตเติ้ลได้
ทั้งแบบฝังและแยก โดยกดปุ่ม Option บนรีโมท ขณะเล่นไฟล์ แล้วกด Video Setup แล้วจะสามารถเลือก
ระบบเสียง เล่นไฟล์ .mkv เสียง dts 5.1 ออกลำโพงของพลาสม่าได้เลย ไม่ต้องต่อเข้า A/V Receiver
ซับไตเติ้ล ถ้าไม่มีซับทั้งฝังทั้งแยก จะขึ้นว่า No Subtitles แต่ถ้ามี จะขึ้นให้เลือก English, Thai, Spanish ตามที่มีอยู่ในไฟล์
แต่ว่าเลือกสีกับขนาดไม่ได้ แต่เท่าที่ลองเปิดดู ตัวอักษรใหญ่พอประมาณ อ่านสบายตา
ขนาดภาพ (Aspect) 16:9, เต็มจอ และ Original ก็เลือกตามความชอบใจได้เลย

อ้างถึง
ปล.จะลงทะเบียนขยายประกัน ลงไม่ได้โทรไปคอลเซ็นเตอร์ เค้าบอกเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดเลขเครื่องยังไ่ด้แอดลงไปในระบบให้รอก่อน ซะงั้น

ของเราลงทะเบียนเพิ่มระยะเวลาของประกันผ่านเว็ปของ Panasonic ได้เลยนะ ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว ตามลิงค์ด้านล่างนี้

http://www.panasonic.co.th/warranty/

ลงเสร็จ ก็สามารถ Print ใบรับประกันใหม่ (e - Warranty) ที่มีรายละเอียดของชื่อลูกค้า หมายเลขตัวเครื่อง รุ่นทีวี
หมายเลขรับประกันใหม่และวันสิ้นสุดรับประกัน จนถึงปี 2015 เก็บเอาไว้ได้เลย ลองดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 01:25:57 pm โดย Jay »

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2221 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 01:55:16 pm »
PS3 ก็เล่นแท้ได้เลยสิครับ ส่วนแผ่นปลอมไม่แน่ใจนะ

ส่วนเวปอันนี้ผมเพิ่งเห็น
ฝรั่งจัดหนัก เอาทีวีมาวางเทสท์เทียบกัน ต่างชนิด ต่างยี่ห้อ ครับ
โดยเน้นไปที่ภาพ 2D เท่านั้น มีตารางคะแนนตอนท้ายๆ

ผล คือ......
http://www.bigpicturebigsound.com/LED-TV-vs-Plasma-TV-2012-Value-Electronics-HDTV-Shootout.shtml

[หื่น]

• *
« ตอบกลับ #2222 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:21:56 pm »
ขอบคุณครับ

ภาพเป็นไงบ้างครับ GT50 ลองถ่ายรูปมาโชว์หน่อยครับ อิอิ

สาย HDMI ไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นนะครับ แต่สายราคาสูงจะให้สัณญาณที่ส่งมาเข้า TV นั้นถูกต้องมากที่สุดครับ อยู่ที่บุคลิคของสายอีกทีครับ และได้คุณภาพความคงทนที่ดีกว่าครับ ดู TRUE ผมว่าซื้อยี่ห้อไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับเพราะสัณญาณที่ True ส่งมามันไม่ถึง 1080P ครับแยกไม่ออก แต่ถ้าดูหนัง HD เอาดีๆไปเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยได้ดู หนังHD ครับ ดูแต่ True พวกบอล สาระคดี

ก่อนอื่น ผมขออธิบาย การต่อสัญญาณของผม ก่อนนะครับ
ผมเอาสัญญาณ จาก Truevision โดยใช้สาย RCA (Monster Cable ขาว เหลือง แดง) เข้า DVD Recorder Pioneer DVR 541 H-S
                    จาก DVD Recorder Pioneer DVR 541 H-S ผมใช้สาย HDMI (ตัวที่เขาแถมมากจาก กล่อง TrueVision) เข้า จอ P42GT50
เครื่องDVD ตัวนี้สามารถปล่อยสัญญาณ 1080p
หลังจากเปิดเครื่อง จอภาพแสดงคำว่า HDMI4 1080p

จึงอยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ภาพที่ออกมานั้นเป็น 1080p ได้จริงหรือเปล่า
เท่าที่สังเกตุ จากการดูบอล ผมว่าภาพยังไม่คมชัดเท่าที่ควร (หากเทียบกับจอแก้ว)

และถ้า เปลี่ยนสายเป็นสายสัญญาณ HDMI ของเป็นของ QED , Audioquest, ฯลฯ ภาพจะคมชัดขี้นอีกซักนิดหน่อย ได้หรือเปล่าครับ

แต่เท่าที่ดูำ ภาพใกล้เคียงสูสีกับ KURO ของ Pioneer เลยครับ โดยเฉพาะภาพ Mode THX ผมชอบมากเลย

หาก Set เรียบร้อยแล้ว ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
ขออภัย อธิบายยาวไปหน่อย

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2223 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:34:32 pm »
review ลงห้อง review โลดท่าน

ส่วนภาพ ผมเดาว่าตัว DVD Recorder มันคงแอบ up sacale ให้
แต่ภาพจะดูดีมากมั้ย ผมคิดเอาเองว่า ขึ้นกับตัวชิป upscale ในนั้นมากกว่าสายละครับ

รอท่านอื่นช่วยชี้แนะต่อปาย

• *
« ตอบกลับ #2224 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:29:43 pm »
review ลงห้อง review โลดท่าน

ส่วนภาพ ผมเดาว่าตัว DVD Recorder มันคงแอบ up sacale ให้
แต่ภาพจะดูดีมากมั้ย ผมคิดเอาเองว่า ขึ้นกับตัวชิป upscale ในนั้นมากกว่าสายละครับ

รอท่านอื่นช่วยชี้แนะต่อปาย

ขอบคุณครับ คุณarchyman สำหรับ comment

ผมได้เปรียบเทียบ ระหว่าง ต่อตรงจาก True ผ่านสาย HDMI  กับ ต่อผ่าน DVD Recorder โดยใช้สาย HDMI เส้นเดียวกัน(สายแถมจากกล่อง True)
ผมเข้าใจและรู้สึกว่า ต่อผ่าน DVD Recorder จะได้ความสว่่าง มากขี้น

ออฟไลน์ Nazario

• *
« ตอบกลับ #2225 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:27:40 pm »
P50XT50T จัดมาเต็มๆแล้วครับ ผมยังสงสัยเรื่องการ รัน-อิน อยู่ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้แบบไม่รู้ คือ ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้างมันจะมีผลเสียมากน้อยแค่ใหนครับ หากผมต้องเริ่มการ รัน-อิน จริงๆ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง ซึ่ง TV รุ่นนี้มันก็ตั้งค่า Orbit / ON มาให้เลย หรือว่าทีวี เขาปรับแต่งมาให้ในระดับนึงแล้วใช่ไหมครับ เราจำเป็นมากไหมที่ต้อง เซทค่า รัน-อิน ครับ รบกวนกูรูด้วยครับ.......

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2226 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:57:28 am »
P50XT50T จัดมาเต็มๆแล้วครับ ผมยังสงสัยเรื่องการ รัน-อิน อยู่ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้แบบไม่รู้ คือ ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้างมันจะมีผลเสียมากน้อยแค่ใหนครับ หากผมต้องเริ่มการ รัน-อิน จริงๆ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง ซึ่ง TV รุ่นนี้มันก็ตั้งค่า Orbit / ON มาให้เลย หรือว่าทีวี เขาปรับแต่งมาให้ในระดับนึงแล้วใช่ไหมครับ เราจำเป็นมากไหมที่ต้อง เซทค่า รัน-อิน ครับ รบกวนกูรูด้วยครับ.......

หลัง Orbiter เป็น On แล้ว ดูไปตามปกติเลยครับไม่ต้องไปเซ็ทค่าอะไรทั้งนั้น

จะเต็มจอบ้างไม่เต็มบ้าง หรือมีโลโก้หน้าจอบ้าง...ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรเสียหาย สบายใจได้

และถ้าทำได้อย่างที่ผมบอกไว้ข้างบนนั่น เช่นเปลี่ยนช่อง เปลี่ยนรายการที่จะดู บ่อยขึ้นนิดนึงก็ยิ่งดี

..

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2227 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:53:38 am »

หลัง Orbiter เป็น On แล้ว ดูไปตามปกติเลยครับไม่ต้องไปเซ็ทค่าอะไรทั้งนั้น

จะเต็มจอบ้างไม่เต็มบ้าง หรือมีโลโก้หน้าจอบ้าง...ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรเสียหาย สบายใจได้

และถ้าทำได้อย่างที่ผมบอกไว้ข้างบนนั่น เช่นเปลี่ยนช่อง เปลี่ยนรายการที่จะดู บ่อยขึ้นนิดนึงก็ยิ่งดี

..

ตามท่าน JT ครับ
ดูหนังดูทีวีปกติไปเรื่อยๆ เดี่ยวภาพก็จะค่อยๆ ดีขี้น
ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง ถ้าสลับกันดูไม่มีผลเสียครับ
ถ้าสังเกตเห็น IR หรือภาพค้างชั่วคราวก็เป็นปกติของ Plasma
ส่วน Burn in หรือภาพค้างถาวร ถ้าไม่เปิดภาพเดิมค้างไว้ 4 - 5 ช.ม. ทุกวัน
โอกาสเกิดยากครับ  :)

ออฟไลน์ j.harith

• *
« ตอบกลับ #2228 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 01:31:55 pm »
พึ่งได้ 42XT50T มา ดู 3D ได้ครึ่งเรื่อง จอมีเส้นสีเขียวแนวตั้งโผล่มาซะงั้น เซ็งเป็ด

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 50XT50T ระยะดูประมาณ 2 เมตร มันจะใหญ่เกินไปมั้ยครับ

หรือว่าจะเปลี่ยนเป็น 42UT50T หรือ 42ET5T ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #2229 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:50:41 pm »
ระยะดุผมแค่สองเมตรเศษ ๆ เองครับยังตัดสินใจเลือก 50 นิ้วเลยครับ อิอิ กลัวดู ๆ ไปแล้วจอหดเพราะมี 42 อยู่แล้วจะย้ายไปห้องนอน ซื้อใหม่ก้อจัดเต็ม ๆ หน่อย หุหุ

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2230 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 03:27:21 pm »
พึ่งได้ 42XT50T มา ดู 3D ได้ครึ่งเรื่อง จอมีเส้นสีเขียวแนวตั้งโผล่มาซะงั้น เซ็งเป็ด

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 50XT50T ระยะดูประมาณ 2 เมตร มันจะใหญ่เกินไปมั้ยครับ

หรือว่าจะเปลี่ยนเป็น 42UT50T หรือ 42ET5T ดีกว่าครับ
ถ้าระยะ 2 เมตร ผมว่า 42 นิ้ว น่าจะใช้งานได้ครอบคลุมกว่า
50 นิ้ว ดูฟรีทีวีระยะ 2 เมตร กลัวภาพจะดูแย่เกินไปครับ  :)

ออฟไลน์ j.harith

• *
« ตอบกลับ #2231 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 03:50:47 pm »

ถ้าระยะ 2 เมตร ผมว่า 42 นิ้ว น่าจะใช้งานได้ครอบคลุมกว่า
50 นิ้ว ดูฟรีทีวีระยะ 2 เมตร กลัวภาพจะดูแย่เกินไปครับ  :)

ดูจาก dreambox ครับ