ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2826031 ครั้ง)

ออฟไลน์ Watt

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:16:47 am »
เรียนถาม คุณ.xta ไมทราบว่า Panasonic TH-P42X10T ยังพอหาได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:44:28 am »
คงต้องลองไปหาอะครับ ที่เชียงใหม่ตอนนี้น่าจะหมดแล้วที่เห็นยังมี 42C10 อยู่ครับ
เรียนถาม คุณ.xta ไมทราบว่า Panasonic TH-P42X10T ยังพอหาได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wann

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:18:39 am »
เมื่อกี้ ไปเขียนอยู่ในกระทู้ทั่วไป กลัวไม่ได้คำตอบเลยมาเขียนใหม่ในกระทู้นี้ค่ะ

เมื่อวานตัดสินใจซื้อ plasma pana รุ่น 42X20 ไปแล้วค่ะ ด้วยเหตุผลราคาถูกกว่ารุ่นอื่นที่ดูไว้ 17,500 ผ่อน 10 เดือนค่ะ
ใจจริงไปดู lcd ของ lg แต่ของหมด stock ทุกที่ เห็นว่าจะเลิกผลิต
เลยเปลี่ยนใจดูยี่ห้ออื่นค่ะ เห็นของ pana ก็ชอบแต่ราคาแพงเกินงบค่ะ 50hz = 24K, 100hz = 26.9K
คนขายเลยแนะนำ plasma ของ pana ที่จัดรายการอยู่
บอกตรงๆ ว่าไม่เคยมอง plasma เลยค่ะเพราะกลัวปัญหาเรื่อง burn-in ที่เค้าพูดๆ กัน
แต่คนขายบอกว่าไปจจุบันไม่มีแล้ว
จริงๆ ก็กล้าๆ กลัว เพราะไม่ค่อยได้หาข้อมูลเดกี่ยวกับ plasma เลย (ไม่ไดคิดจะซื้อ) แต่ก้เนื่องด้วยราคาถูกกว่ารุ่นอื่น ยี่ห้อเชื่อถือได้ และรุ่นที่ตั้งใจซื้อก็ไม่มีของ
เลยตัดสินใจซื้อค่ะ

วันนี้ลองเช็คข้อมูลดู plasma ก็ยังคงมีปัญหาเรื่อง burn-in อยู่เช่นเดิม ยังไม่ได้หมดไป เลยค่อนข้างกังวลค่ะ คิดจะไปขอเปลี่ยนที่ร้านไม่รู้เค้าจะใหมั๊ย
เลยอยากขอคำปรึกษาผู้รู้ทุกท่านค่ะ ว่าใช้ plasma แล้วมีปัญหามากกว่า lcd มากมั๊ยคะ และเรื่อง burnin นี้ น่ากลัวอย่างที่ post กันไว้มั๊ยคะ

ตอนนี้สับสนไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:24:45 am »
ตัวอย่างจากผู้ใช้จริงครับ

Plasma กับการเล่นเกมส์ และใช้เป็นจอคอมซะด้วย
ขออนุญาติเอาของท่าน xta ใช้ Pana 42X10
Star Craft 2 นั่งเล่นมา 8 ชม. ยังไม่เจอแม้แต่ IR โดนเฉพาะตอนเล่นฉากข้างล่างนี้ค้างตลอดบางด่านเล่นเป็น ชม. ก็ค้างเป็น ชม. แต่ IR ยังไม่เห็นสบายใจได้เลยครับ สำหรับ Plasma

ขออนุญาติเอาของท่าน cloudgigvery ที่ใช้ Plasma LG 50PK550 เล่นเกมส์ และใช้เป็นจอคอม
- -* เอาจากที่ผมทดลองจริงเลยนะ

ผมมี 50pk550 อยู่ ผมตรงๆว่าผมใช้ เล่นเกมส์ ดูอนิเมะ ทำเป็นจอคอม  เป็นประจำ และเล่น จาก 9 โมงเช้า ยัน ตี 5 อ่ะจริงๆ

ดูอนิเมะเว็บ poripuri ผมทำมันเป็นจอคอมซะงั้น เล่น red alert 3 นี่ภาพอย่างคม (ขึ้นอยู่กับการ์จอคอมด้วย)

สำหรับเรื่องเกมส์ ps3 ผมต่อกับสาย hdmi (ซื้อมา 600 กว่าบาทของคาร์ฟู) ผมเล่น ff xiii ถ้าปรับภาพในโหมด cinema ภาพจะชัดเลยครับ สะใจไปเลย กันดั้ม ภาค r เนี่ย อย่าพูดถึงตะลึง กับการหลบหลีก - -* แสงมากมาย สามก๊ก ภาค 6 ก็สนุกไม่มีกระตุก หรือผีหลอกเลย ผมเล่นซุนฮูหยินยิงธนู โกงมากตอนเทพๆ55+ และอีกเยอะแยะเลยที่ผมเล่น เช่น gta fifa11(ภาพเนียนมาก) dark void metal gear 4 Atelier Rorona Castlevania God Of War 3(ผมเคยเล่นโคตรนาน เพราะว่ามันมากเกมส์นี้) Sengoku Basara 3 (ผมชอบมากไอ้หัวแดงๆอ่ะ) Super Street Fighter IV (โคตรมัน ถ้าเล่น สองคนเนี่ย ภาพสุดยอดจริงๆ ใสกิ้ง ไอ้เกมส์นี้ผมไม่คิดชอบ พอเจอมาเล่นมันโคตรติดอ่ะ - -*) มันอยู่การปรับภาพด้วย ..บางโหมดมันก็ทำภาพไม่ชัดนะ ..จากที่ผมดูด้วยตา เรื่องคุมแสงน่ะสำคัญกว่า..แต่ที่บ้านผมเล่นปิดมิดหมดเลย เอาไม้หนีบผ้ากับผ้า เอาฟูบมาบังแสงหมด กลายเป็นห้องมืดไปเลย..ถ้าไฟดับเนี่ย...ผีหลอก.. ส่วนเรื่องจอค้าง ภาพค้าง ตอนนี้ผมยังไม่เจออ่ะนะ ... เรื่องเกมส์  ไม่ต้องกังวลหรอกครับ เราเล่นได้ภาพสวยแน่ สุดยอดมากๆ กับทีวีที่ผมซื้อมานี้

แต่ถ้า ต่อสาย av ก็อีกเรื่องเลย เล่น ภาพมันเบลอๆ..สำหรับผม พอรับได้.. ประมาณ...15นาที ไม่ต่างจาก wii เลย ต่อสาย AV เหมือนกัน

สำหรับ wii ผมต่อกับสาย av ตอนนี้ว่าจะัซื้อสาย component  เพราะหลังจากซื้อ ps3 มาก็ไม่ค่อยเล่น ว่าจะเล่น muramasa เมื่อเช้าก็เล่นไป..แต่ภาพมันเกือบรับได้จริงๆ T_T แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เงินเดือน..100ยังไม่มี

นี่คือประสบการณ์ของคนใช้เล่นเกมส์ใน plasma tv ของผมครับ

ขออนุญาติเอาของท่าน kewin มายืนยันอีกท่าน
ผมใช้ P50X20 เล่น PES2011 โดยใช้ HDMI ต่อจาก Notebook
เล่น เสาร์ อาทิตย์ วันละประมาณ 5-6 ชม. จะ4เดือนละ ยังไม่มี Burn เลยครับ

เมื่อกี้ ไปเขียนอยู่ในกระทู้ทั่วไป กลัวไม่ได้คำตอบเลยมาเขียนใหม่ในกระทู้นี้ค่ะ

เมื่อวานตัดสินใจซื้อ plasma pana รุ่น 42X20 ไปแล้วค่ะ ด้วยเหตุผลราคาถูกกว่ารุ่นอื่นที่ดูไว้ 17,500 ผ่อน 10 เดือนค่ะ
ใจจริงไปดู lcd ของ lg แต่ของหมด stock ทุกที่ เห็นว่าจะเลิกผลิต
เลยเปลี่ยนใจดูยี่ห้ออื่นค่ะ เห็นของ pana ก็ชอบแต่ราคาแพงเกินงบค่ะ 50hz = 24K, 100hz = 26.9K
คนขายเลยแนะนำ plasma ของ pana ที่จัดรายการอยู่
บอกตรงๆ ว่าไม่เคยมอง plasma เลยค่ะเพราะกลัวปัญหาเรื่อง burn-in ที่เค้าพูดๆ กัน
แต่คนขายบอกว่าไปจจุบันไม่มีแล้ว
จริงๆ ก็กล้าๆ กลัว เพราะไม่ค่อยได้หาข้อมูลเดกี่ยวกับ plasma เลย (ไม่ไดคิดจะซื้อ) แต่ก้เนื่องด้วยราคาถูกกว่ารุ่นอื่น ยี่ห้อเชื่อถือได้ และรุ่นที่ตั้งใจซื้อก็ไม่มีของ

วันนี้ลองเช็คข้อมูลดู plasma ก็ยังคงมีปัญหาเรื่อง burn-in อยู่เช่นเดิม ยังไม่ได้หมดไป เลยค่อนข้างกังวลค่ะ คิดจะไปขอเปลี่ยนที่ร้านไม่รู้เค้าจะใหมั๊ย
เลยอยากขอคำปรึกษาผู้รู้ทุกท่านค่ะ ว่าใช้ plasma แล้วมีปัญหามากกว่า lcd มากมั๊ยคะ และเรื่อง burnin นี้ น่ากลัวอย่างที่ post กันไว้มั๊ยคะ

ตอนนี้สับสนไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:46:20 am »
เหมือนว่าคุณ fmt จะให้เข้าใจว่าไม่มีปัญหาหรือเปล่าคะ (ไม่แนะใจ)
แล้วที่เค้าเจอปัญหา burn-in กับการใช้จอ plasma กัน มากมาย หมายความว่าไงคะ
เช่น กรณีดูทีวีแล้ว logo ของแต่ละช่องแช่นานๆ
หรือดู DVD แล้ว แช่อยู่น่า menu นานๆ
หรือ หนังไม่เต็ม screen มีแถบดำด้านบน + ล่าง
จริงๆ แล้ว น่ากลัว หรือไม่น่ากลัวคะ
จำทำให้ burn-in หรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:17:58 pm »
มี IR ได้ครับ ของผม LG 42PJ650 ก็เคยเกิดครั้งนึงครับ ตอนนั้นยังไม่พ้น Run-in แต่ตอนนี้ไม่เคยเกิดอีกเลยครับ ทั้งที่ผมดูปกติเหมือนตอนที่เกิดครั้งนั้นน่ะครับ แต่ LG มันใช้ง่ายกว่า Pana & SS เพราะมันมีฟังก์ชั่นล้าง IR มาให้ แค่เข้าฟังก์ชั่นง่ายๆครับ

1. ยังไม่พ้น Run-in โอกาสเกิด IR ก็ง่าย ควรอย่าดูหนังที่มีแถบดำติดต่อกันถึง 3 เรื่อง สัก 2 เรื่องก็พักไปดู FreeTV ที่มันให้ภาพเต็มจอดูครับ
2. Logo FreeTV ก็อย่ากังวลมากไปครับ เมื่อเกิด IR Logo ท่านก็เปลี่ยนไปดูหนังสักเรื่อง 2 เรื่อง
* พอพ้น Run-in อาการ IR จะเกิดยากมาก หรือไม่เกิดเลยด้วยซ้ำ
* ไม่ใช่ว่า Pana หรือ SS ไม่ดีนะครับ เพียงแต่ตอนนี้ LG มันใช้งานง่ายกว่า ครอบคลุมกว่า คุ้มค่ามากกว่า คนที่ไม่เคยใช้ หรือวิตกกังวลมากๆอย่างท่าน ควรจะใช้เลยแหละ
* SS ให้ภาพ และตัวหนังสือที่ชัดกว่า LG นิดหน่อย เพราะไม่มีกระจกชั้นนอก ทำให้ไม่เกิด DI(Double Image) แต่ระยะนั่งดูมัน 2 ม.ขึ้นไป ทำให้ผมหันไปมอง LG
* Pana รับประกันจอ 2 ปีเท่า LG แต่รับประกันค่าบริการ และอะไหล่มากกว่า LG ถึง 2 ปี แต่ผมเห็นว่า TV เดี๋ยวนี้สัก 3 ปี ถ้าโชคไม่ดี จะเริ่มงอแง แลัวศูนย์ LG แท้ๆ มีมากกว่า Pana , ศูนย์แท้ Pana มีน้อยมาก ส่วนใหญ่แต่งตั้งตัวแทนเป็นศูนย์รับซ่อม รับเคลมไปในตัว เป็นร้านคนในพื้นที่ การบริการออกแนวลูกทุ่ง นักเลงๆ มาตราฐานไม่เท่าศูนย์แท้ๆที่ลงมาทำเองน่ะครับ และสีสันที่ผมดูมาด้วยตา การไล่เฉดสีของ Pana(12bit)ทำได้ไม่เท่า LG(16bit)
* LG LCDTV 37LG30R ผมเคยเสีย โทรไป Call Center , LG ส่งช่างมาภายใน 48 ชม. เอา 42PQ60 ใหม่แกะกล่องมาสำรองให้ใช้ ยกขึ้นแขวนแทนตัวที่เอากลับซ่อม หลังจากนั้น 3 วันซ่อมเสร็จ เอากลับมาคืนให้เรียบร้อย ทั้งที่ใจอยากให้เอาไปสัก 2 อาทิตย์ เพราะ 42PQ60ที่เอามาให้สำรองใช้นี่มันดูสบายตามากเหลือเกิน จนทำให้ผมต้องเปลี่ยนมาใช้ 42PJ650 & 50PJ650 ในเวลาต่อมา เป็นเหตุผลที่ทำให้ยังอยู่กับ LG ครับ ทั้งที่ 37LG30R เสียก่อนหมดประกันแค่อาทิตย์เดียวเองครับ
* Life Time ของ PDP ทุกแบรนด์ทุกยี่ห้อ ระบุไว้ว่า 100,000ชม. ส่วน LED LCDTV ระบุไว้ว่า 60,000ชม. นี่ก็เป็นปัจจัยบวก ที่หันไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ PDP อย่างจริงจัง ทั้งที่ 5-6 ปีที่แล้ว ผมเองอยู่กับโรงงานประกอบ TV ให้กับหลายๆแบรนด์ ผมยังไม่ชอบ PDP เลยครับ เมื่อตอนนี้ PDP มันพัฒนามาจนถึงจุดที่เรียกว่านิ่ง และคุ้มค่ากับราคา เลยมาลงตัวอย่างนี้แหละครับ
ตอนนี้ / เมื่อก่อน
1. 600Hz / 50Hz
2. 0.001ms / 0.01ms
3. 2M-5M:1 / 15,000:1
4. 12-16bit / 10bit
5. ฟังก์ชั่นล้างจอ / ไม่มี

เหมือนว่าคุณ fmt จะให้เข้าใจว่าไม่มีปัญหาหรือเปล่าคะ (ไม่แนะใจ)
แล้วที่เค้าเจอปัญหา burn-in กับการใช้จอ plasma กัน มากมาย หมายความว่าไงคะ
เช่น กรณีดูทีวีแล้ว logo ของแต่ละช่องแช่นานๆ
หรือดู DVD แล้ว แช่อยู่น่า menu นานๆ
หรือ หนังไม่เต็ม screen มีแถบดำด้านบน + ล่าง
จริงๆ แล้ว น่ากลัว หรือไม่น่ากลัวคะ
จำทำให้ burn-in หรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:48:20 pm »
ยินดีต้อนรับสู่ Panasonic club ครับ
ถ้าดูหนังให้ปรับโหมดภาพไปที่ เกมส์ ครับ เครื่องจะขยับพิกเซลขึ้น ลง ซ้าย ขวา อัตโนมัติครับโดยที่เราไม่รู้สึกครับ ของผมใช้เป็น จอคอม เล่นเกมส์ ยังไม่เจอเลยครับ ของผมใช้ 42X10 ครับ

• *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:29:58 pm »
ขอบคุณ คุณ fmt สำหรับข้อมูลดีๆ นะคะ

คุณ xta ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะ

" เครื่องจะขยับพิกเซลขึ้น ลง ซ้าย ขวา อัตโนมัติครับโดยที่เราไม่รู้สึกครับ "
 - เป็นวิธีปัองกัน burn-in หรือเปล่าคะ ยังมีโอกาสเกิดมั๊ยคะ
 - ถ้าเกิดขึ้นต้องทำยังไงคะ
 - มีฟังชั่นล้าง IR เหมือน lg อย่างที่คุณ fmt พูดถึงมั๊ยคะ
 - แล้ว การที่เครื่องจะขยับพิกเซลนี้ มีทุกโหมดภาพหรือเปล่าคะ ถ้าดูทีวีธรรมดา หรือ UBC จะต้องปรับโหมดเป็น game ด้วยมั๊ยคะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:47:04 pm »
 เครื่องจะขยับพิกเซลขึ้น ลง ซ้าย ขวา อัตโนมัติครับโดยที่เราไม่รู้สึกครับ "
 - เป็นวิธีปัองกัน burn-in หรือเปล่าคะ ยังมีโอกาสเกิดมั๊ยคะ

ไม่น่าเกิด Burn in ครับผมใช้เล่นเกมส์ Starcraft 2 มันจะมีฉากค้างนานจนกว่าเราจะผ่านด่านก็ไม่มีครับ

มันจะหายไปเองครับหรือเปิด TV ช่องที่ไม่มีสัณญาณที่เป็นเม็ดๆทิ้งไว้สัก3-4นาที่ก็ได้ครับ

- มีฟังชั่นล้าง IR เหมือน lg อย่างที่คุณ fmt พูดถึงมั๊ยคะ

ของ Pana จะอยู่ใน Service Mode เข้ายากหน่อยครับ

- แล้ว การที่เครื่องจะขยับพิกเซลนี้ มีทุกโหมดภาพหรือเปล่าคะ ถ้าดูทีวีธรรมดา หรือ UBC จะต้องปรับโหมดเป็น game ด้วยมั๊ยคะ

โหมดเกมส์จะมีให้ปรับได้เฉพาะช่อง Input เท่านั้นครับ ถ้า UBC ท่านใช้ AV ปรับได้ครับส่วนโหมด TV ธรรมดาไม่มีครับเพราะโอกาศเกิดไม่มีครับเวลาเราดู TV ภาพมันเคลื่อนไหวตลอดครับ หรือถ้าเปิดภาพค้างไว้ลองอ่านคู่มือดูนะครับถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวของภาพสัก2-4นาทีจำไม่ได้เหมือนกันเครื่องจะค่อยๆดร็อปแสงลงแล้วปิดเครื่องเองครับ

ขอบคุณ คุณ fmt สำหรับข้อมูลดีๆ นะคะ

คุณ xta ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะ

" เครื่องจะขยับพิกเซลขึ้น ลง ซ้าย ขวา อัตโนมัติครับโดยที่เราไม่รู้สึกครับ "

• *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:55:10 am »
ถ้าดูทีวีธรรมดาปรับ mode  game ไม่ได้ แล้ว logo ช่องต่างๆ ที่ค้างอยู่ที่มุมจอ จะมี function อะไรช่วยมั๊ยคะ (ถามเป็นความรู้ค่ะ)

ยังไง จะลองศึกษาคู่มือ + ลองใช้งานดูตามคำแนะนำค่ะ
หากเจอปัญหาจริงๆ คงจะเข้ามาขอคำปรึกษาอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:07:24 am »
ถ้าดูทีวีธรรมดาปรับ mode  game ไม่ได้ แล้ว logo ช่องต่างๆ ที่ค้างอยู่ที่มุมจอ จะมี function อะไรช่วยมั๊ยคะ (ถามเป็นความรู้ค่ะ)

ไม่มีครับแต่ไม่น่าเกิดครับ ลองสังเกตูดูโลโก้บางช่องจะสลับที่ให้เราแล้วบางช่องโลโก้จะหมุนไปมาครับทำให้ไม่เกิดครับ

ยังไง จะลองศึกษาคู่มือ + ลองใช้งานดูตามคำแนะนำค่ะ
หากเจอปัญหาจริงๆ คงจะเข้ามาขอคำปรึกษาอีกครั้งนะคะ

ยินดีครับ ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่ครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:45:18 am »
ขอให้เข้าใจเร็วๆนะครับ เอาใจช่วยครับ

ไม่มีครับแต่ไม่น่าเกิดครับ ลองสังเกตูดูโลโก้บางช่องจะสลับที่ให้เราแล้วบางช่องโลโก้จะหมุนไปมาครับทำให้ไม่เกิดครับ

ยินดีครับ ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:18:34 pm »
สวัสดีครับท่าน fmt เดี๋ยวมี TruMotion ใน Plasma ให้เห็นกันครับอดใจรอสักหน่อยนะครับ
ขอให้เข้าใจเร็วๆนะครับ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:53:53 pm »
ปูเสื่อรอครับท่าน xta    [ปลื่ม]

ว่าแต่ PDP ไม่มี Delay time แล้วจะเอา Trumotion มาชอเชยอะไรอ่ะครับ    [งง]

สวัสดีครับท่าน fmt เดี๋ยวมี TruMotion ใน Plasma ให้เห็นกันครับอดใจรอสักหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ koppoets

• *
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:47:41 am »
เพิ่งไปซื้อ 42X20 มาเหมือนกันเลยค่ะ ได้ราคา 16991 แต่ผ่อนไม่ได้ T.T
มาฝากตัวไว้ในคลับชาวพานาโซนิคก่อนค่ะ เผือมีปัญหาจะได้มารบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านผู้รู้ให้ช่วยแก้ไข  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #393 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:23:01 pm »
ยินดีต้อนรับครับ
เพิ่งไปซื้อ 42X20 มาเหมือนกันเลยค่ะ ได้ราคา 16991 แต่ผ่อนไม่ได้ T.T
มาฝากตัวไว้ในคลับชาวพานาโซนิคก่อนค่ะ เผือมีปัญหาจะได้มารบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านผู้รู้ให้ช่วยแก้ไข  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ darksite99

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:58:25 pm »
เรียนคุณ xta

ตอนที่นำมาใช้เป็นจอคอม หรือเล่นเกมส์นี่ได้ resolution แค่ 1024x768 ใช่ไหมครับสำหรับ 42x10 กับ 42x20 ถ้าต้องการเล่นเกมส์ที่ resolution สูงต้องไปใช้ 42S10 กับ 42V20 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ปัญหาของผมคือแล้วตัวอักษรมันจะัชัดหรือเปล่าครับ พอดีอยากใช้แทนจอคอมด้วยอะครับ แต่กำลังชั่งใจว่าเอา 42 นิ้วมาตั้งบนโต๊ะแล้วจะใช้แทนจอคอมไงดีหว่า เหอเหอ อยากได้แบบ 2 in 1 เพราะมีโต๊ะเดียวครับ ตั้ง 2 จอคงไม่ไหว อาศัยถ้าใช้ 42 ต้องนั่งห่างไปอีก 2 เมตรแน่เลย แต่ก็กลัวอ่านตัวอักษรไม่ชัดเช่นมาอ่านในกระทู้นี้ไม่รู้ชัดเปล่าครับ
รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #395 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:06:17 am »
ชัดแต่ไม่คมครับ pixel มันหยาบและใหญ่ครับ

ท่านปรับขยาย Font ที่คอมได้นี่ครับ Defalt มาเป้น Tahama 8 เพิ่มเป็น 10 ก็ใหญ่ขึ้นแล้วครับ

เรียนคุณ xta

ตอนที่นำมาใช้เป็นจอคอม หรือเล่นเกมส์นี่ได้ resolution แค่ 1024x768 ใช่ไหมครับสำหรับ 42x10 กับ 42x20 ถ้าต้องการเล่นเกมส์ที่ resolution สูงต้องไปใช้ 42S10 กับ 42V20 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ปัญหาของผมคือแล้วตัวอักษรมันจะัชัดหรือเปล่าครับ พอดีอยากใช้แทนจอคอมด้วยอะครับ แต่กำลังชั่งใจว่าเอา 42 นิ้วมาตั้งบนโต๊ะแล้วจะใช้แทนจอคอมไงดีหว่า เหอเหอ อยากได้แบบ 2 in 1 เพราะมีโต๊ะเดียวครับ ตั้ง 2 จอคงไม่ไหว อาศัยถ้าใช้ 42 ต้องนั่งห่างไปอีก 2 เมตรแน่เลย แต่ก็กลัวอ่านตัวอักษรไม่ชัดเช่นมาอ่านในกระทู้นี้ไม่รู้ชัดเปล่าครับ
รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ