ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825988 ครั้ง)

ออฟไลน์ mume

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:06:25 pm »
ถามสาวกของพานาหน่อยครับ มีค่า Calibrate ของ P42V20

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:13:28 pm »
ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ อย่าลืมเช็คชั่วโมงก่อนนะครับ ส่วนการปรับแต่งเอาง่ายๆก่อนนะครับ
แนะนำให้ปรับใน Mode ปกติ กับ True Cinema ครับ
1.ปรับ Contrast ปรับให้สีขาวๆที่สุดแต่อย่าให้จ้าเกิน
2.ปรับ Brightness ปรับให้สีดำๆที่สุดแล้วต้องมีรายละเอียดที่มืดครบด้วย
3.ปรับ Colour อันนี้แล้วแต่ครับแต่อย่าปรับให้แล่บเกินไปนะครับ
4.ปรับ Sharpness ปรับให้ภาพคมชัดแต่อย่าให้คมจนเป็นเม็ดครับ
5.ที่การตั้งค่าเปิด Intelligent Frame Creation (IFC) หรือ 24P Smoot Film ด้วย
ลองคราวๆก่อนนะครับแล้วเป็นยังไงมาโพสนะครับ
ถามสาวกของพานาหน่อยครับ มีค่า Calibrate ของ P42V20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:16:44 pm โดย xta »

ออฟไลน์ mume

• *
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:28:46 pm »
เช็ค ชั่วโมงก่อน dead อีกครับ กลัวเรื่องนี้ มากๆ  [ไม่พูด]

เดวจะลองนะครับ ขอบคุณท่านมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ salsadancer

• *
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:12:22 am »
สวัสดีทุกท่าน pana Fan Club ผมสมาชิกใหม่ครับ
ขอเรียนถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับประสพการณ์ในการใช้ plasma ของ Panasonic โดยเฉพาะรุ่น 50 V 10 T ครับ
ท่านมีร้านที่แนะนำไหมครับ ทั้งด้านราคา และการบริการ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ oat200sx

• *
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 03:16:03 pm »
Plasma FullHD ตอนนี้เวลานี้ Panasonic 42V20 คือตัวที่ดีที่สุดแล้วครับ ไม่ผิดหวังแน่ครับ ราคาโทรถามเฮียแสงเลยครับ
สนใจพานาพาสม่า ตัว V 42 อ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำว่าดีไหมครับ และราคาที่ไหนถุกที่สุดอ่ะครับ พอดีเล้งมานานรอราคาลง

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

ออฟไลน์ ptt66

• *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:45:35 pm »
เป็นแฟนพันแท้เลยครับ    [จุ๊บ]

ออฟไลน์ wann

• *
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:51:06 pm »
ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ อย่าลืมเช็คชั่วโมงก่อนนะครับ ส่วนการปรับแต่งเอาง่ายๆก่อนนะครับ
แนะนำให้ปรับใน Mode ปกติ กับ True Cinema ครับ
1.ปรับ Contrast ปรับให้สีขาวๆที่สุดแต่อย่าให้จ้าเกิน
2.ปรับ Brightness ปรับให้สีดำๆที่สุดแล้วต้องมีรายละเอียดที่มืดครบด้วย
3.ปรับ Colour อันนี้แล้วแต่ครับแต่อย่าปรับให้แล่บเกินไปนะครับ
4.ปรับ Sharpness ปรับให้ภาพคมชัดแต่อย่าให้คมจนเป็นเม็ดครับ
5.ที่การตั้งค่าเปิด Intelligent Frame Creation (IFC) หรือ 24P Smoot Film ด้วย
ลองคราวๆก่อนนะครับแล้วเป็นยังไงมาโพสนะครับ

แล้วถ้าเป็น X20 หละคะ
จะมาส่งพรุ่งนี้แล้วค่ะ ไม่เคยใช้ plasma เลยค่ะ
1 ตอนรับต้องเช็คอะไรยังไงบ้าง
2. รับแล้วตั้งค่ะยังไงบ้าง โดยเฉพาะ ตั้งค่าป้องกันจอไหม้มีเหมือน lg มั๊ยคะ
มีอะไรแนะนำ ช่วยหน่อยนะคะ พรุ่งนี้จะได้ดำเนินการค่ะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #421 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:58:47 pm »
อันดับแรกเช็คกล่องก่อนเลยครับห้ามเยิน
หลังจากนั้นถุงที่ใส่ Accesories ห้ามมีรอยแกะ เทปที่ติดต้องเป็นเทปแรก
พลาสติกติดเครื่องทั้ง 4 ด้านต้องมีครบ + สติ๊กเกอร์ X Serial ที่มุมขวา(ถ้าจำไม่ผิดไม่ซ้ายก็ขวา)
กระดาษโฟมที่ห่อขาตั้งห้ามมีรอยถูกฉีด
บัตรประกันข้างกล่องต้องอยู่ครบ
จากนั้นเปิดเครื่องเช็คชั่วโมง + Dead Pixel
Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่นะครับ

แล้วถ้าเป็น X20 หละคะ
จะมาส่งพรุ่งนี้แล้วค่ะ ไม่เคยใช้ plasma เลยค่ะ
1 ตอนรับต้องเช็คอะไรยังไงบ้าง
2. รับแล้วตั้งค่ะยังไงบ้าง โดยเฉพาะ ตั้งค่าป้องกันจอไหม้มีเหมือน lg มั๊ยคะ
มีอะไรแนะนำ ช่วยหน่อยนะคะ พรุ่งนี้จะได้ดำเนินการค่ะ

• *
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:14:25 am »
ขอบคุณ คุณ xta มากนะคะ ไม่ผิดหวังเลย ถ้าจะรบกวนเพิ่มเติมอีกนิดไม่รู้จะมากไปมั๊ยคะ

1. คือไม่มีความรู้เลยค่ะ อ่านแล้วไม่แน่ใจว่าจะทำถูกมั๊ย ถ้ามีรูปภาพประกอบด้วยจะขอบคุณมากเลยค่ะ
2. ถ้าทำได้แล้วจะรู้ เวลาการใช้งาน + จำนวนปิดเปิด ใช่มั๊ยคะ แล้วปรกติมันควรเท่าไหร่คะ, ถ้ามากเกินไปเราควรทำยังไงคะ
3. Dead Pixel+Bight DOT ถ้ากดไปเจอแล้วเช็คยังไงคะ
4 การตั้งค่าป้องกันจอไหม้ เหมือนที่คุณ fmt แนะนำใน lg  สำหรับ pana มีมั๊ยคะ

รบกวนด้วยนะคะ แต่ถ้าถามมากไปต้องขอโทษด้วยค่ะ เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:22:57 am »
1. คือไม่มีความรู้เลยค่ะ อ่านแล้วไม่แน่ใจว่าจะทำถูกมั๊ย ถ้ามีรูปภาพประกอบด้วยจะขอบคุณมากเลยค่ะ

ลองดูครับผมไม่ได้ถ่ายภาพไว้ครับแต่อ่านตามแล้วอย่าทำนอกขั้นตอนไม่มีปัญหาครับ

2. ถ้าทำได้แล้วจะรู้ เวลาการใช้งาน + จำนวนปิดเปิด ใช่มั๊ยคะ แล้วปรกติมันควรเท่าไหร่คะ, ถ้ามากเกินไปเราควรทำยังไงคะ

ทุกอย่างต้องเป็น 0 หมดครับถ้ามีเปิดต้องไม่เกิน 1 ครั้ง(ที่เราเปิด) นาทีต้องไม่เกิน 10 นาทีครับ(เราเปิดปุ๊บมันนับ)

3. Dead Pixel+Bight DOT ถ้ากดไปเจอแล้วเช็คยังไงคะ

เปิดแม่สีตามวิธีที่ผมบอกถ้า DEAD มันจะมืดเป็นจุดๆไปครับ ถ้า Bright เราเปิดสีเช็คมันจะแสดงเป็นสีอื่นแทน

4 การตั้งค่าป้องกันจอไหม้ เหมือนที่คุณ fmt แนะนำใน lg  สำหรับ pana มีมั๊ยคะ

Pana อยู่ในโหมด Games ในเมนูภาพครับแต่จะมีให้ใช้ได้ใน AV HDMI PC เท่านั้นครับ TV ปกติไม่มีครับเพราะFree TV ภาพมันเคลื่อนไหวตลอดครับยังไงก็ไม่เป็นครับ

รบกวนด้วยนะคะ แต่ถ้าถามมากไปต้องขอโทษด้วยค่ะ เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ยินดีครับ

ขอบคุณ คุณ xta มากนะคะ ไม่ผิดหวังเลย ถ้าจะรบกวนเพิ่มเติมอีกนิดไม่รู้จะมากไปมั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ

• *
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:40:41 am »
จะลองพยายามทำตามคำแนะนำดูนะคะ
ถ้ายังไงรบกวนขอทวนความเข้าใจหน่อยนะคะ

1. เข้า service Mode เพื่อเช็ค Dead Pixel+Bright DOT โดย
1.1 กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง
1.2 กด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ (หมายถึงกดที่ F เหมือนข้อ 1 หรือเปล่าคะ หรือกดที่ปุ่ม volume ข้างเครื่อง)
1.3 กด Recall (ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง (ตอนกด Recall นี้ ข้อ2 ยังต้องกดค้างอยู่มัยคะ)
ก็จะเข้า  Service Mode

2. ทำการเช็ค Dead Pixel + Bright Dot โดย
2.1 กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)
2.2 กด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT
ถ้า Bright เราเปิดสีเช็คมันจะแสดงเป็นสีอื่นแทน
เป็นสีอื่นแทนแปลว่า ปรกติ หรือ ผิดปรกติคะ
2.3 กดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ

3. ทำการตรวจเช็ค เวลาการใช้งาน + จำนวนการเปิดเครื่อง โดย(ก่อนทำข้อ 3 ต้องออกจากข้อ 2.3 ใช่มั๊ยคะ ทำยังไงคะ)
3.1 กด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น
3.2 กด OK 1 ครั้ง
3.3 ไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ

4. การตั้งาค่าป้องกันจอใหม้ใน mode game
ต้องทำทุกคร้งที่ใช้ AV HDMI PC หรือเปล่าคะ
เข้า menu ภาพ แล้วตั้งยังไงคะ
TV ปกติไม่มีครับเพราะFree TV ภาพมันเคลื่อนไหวตลอดครับยังไงก็ไม่เป็นครับ
ถ้าเราดู TV แล้วเห็นว่ามี logo ช่อง ค้างอยู่นานๆ เราต้องทำอะไรมั๊ยคะ เชช่นเปลี่ยนเป็นช่องอื่น แล้วค่อยเปลี่ยกลับมาช่องเดิม อะไรแบบนี้ค่ะ

รบกวนมากมาย เพราะไม่รู้จริงๆ ค่ะ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #425 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:45:59 am »

จะลองพยายามทำตามคำแนะนำดูนะคะ
ถ้ายังไงรบกวนขอทวนความเข้าใจหน่อยนะคะ

1. เข้า service Mode เพื่อเช็ค Dead Pixel+Bright DOT โดย
1.1 กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง
1.2 กด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ (หมายถึงกดที่ F เหมือนข้อ 1 หรือเปล่าคะ หรือกดที่ปุ่ม volume ข้างเครื่อง)

พอกด F มันจะเปลี่ยนเป็น Volume ให้ครับ เสร็จแล้วกด ลงที่ TV จะเป็นการลด Volume ครับ

1.3 กด Recall (ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง (ตอนกด Recall นี้ ข้อ2 ยังต้องกดค้างอยู่มัยคะ)
ก็จะเข้า  Service Mode

กดค้างด้วยครับ

2. ทำการเช็ค Dead Pixel + Bright Dot โดย
2.1 กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)
2.2 กด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT
ถ้า Bright เราเปิดสีเช็คมันจะแสดงเป็นสีอื่นแทน
เป็นสีอื่นแทนแปลว่า ปรกติ หรือ ผิดปรกติคะ

ยกตัวอย่างนะครับถ้าเป็นฉากสีน้ำเงินต้องน้ำเงินทั้งหมดครับถ้ามีสีอื่นเป็นเม็ดเล็กๆคือ Bright หรือ ถ้ามืดคือ Dead

2.3 กดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ

3. ทำการตรวจเช็ค เวลาการใช้งาน + จำนวนการเปิดเครื่อง โดย(ก่อนทำข้อ 3 ต้องออกจากข้อ 2.3 ใช่มั๊ยคะ ทำยังไงคะ)

ไม่ต้องออกครับกด 1 ต่อไปเลยครับ

3.1 กด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น
3.2 กด OK 1 ครั้ง
3.3 ไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ

4. การตั้งาค่าป้องกันจอใหม้ใน mode game
ต้องทำทุกคร้งที่ใช้ AV HDMI PC หรือเปล่าคะถ้าเป็นภาพที่เคลื่อนไหวตลอดไม่จำเป็นครับแต่ต่อคอมต้องตั้งครับ

เข้า menu ภาพ แล้วตั้งยังไงคะเข้าแล้วอยู่อันแรกเลยครับกดเลื่อนซ้าย-ขวาเอาครับ

TV ปกติไม่มีครับเพราะFree TV ภาพมันเคลื่อนไหวตลอดครับยังไงก็ไม่เป็นครับ
ถ้าเราดู TV แล้วเห็นว่ามี logo ช่อง ค้างอยู่นานๆ เราต้องทำอะไรมั๊ยคะ เชช่นเปลี่ยนเป็นช่องอื่น แล้วค่อยเปลี่ยกลับมาช่องเดิม อะไรแบบนี้ค่ะ

อันนี้แล้วแต่สะดวกครับ

รบกวนมากมาย เพราะไม่รู้จริงๆ ค่ะ

ยินดีครับ

• *
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:03:40 pm »
ชัดเจนมากค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
จริงๆ ต้องขอบคุณ เวปบอร์ดนี้ ถ้าไม่ซื้อคงไม่มีโอกาสรู้ว่า ยังมีความรู้สึกดีๆ แบบนี้ให้เราได้สัมผัส
กับคนที่ไม่เคยพบกัน ไม่รู้จักกัน ไม่มีผลประโยชน์ซึ่งกันและกัน
ยอมสละเวลาแนะนำสิ่งดีๆ ซ้ำไป-มา ไม่รู้กี่เที่ยวเพื่อให้เราเข้าใจ + นำไปใช้ประโยชน์มากมาย
ขอบคุณจริงๆ ค่ะ คุณ xta

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:36:34 pm »
^-^ ใครพอทราบ เวลาวางจำหน่ายตัวใหม่ของปี 2011 นี้มั่งครับ PDP อ่ะน้า

ที่อยากรู้เพราะจะสอย รุ่นเก่า อิอิ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:43:53 pm »
ดูจากปีที่ผ่านๆ มา ก็ประมาณเดือนมิถุนายนครับ
ส่วนรุ่น Top จะออกประมาณตุลาคมครับ  :)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:40:34 pm »
ผิดคลาดแล้วครับ ที่ Powerbuy ตัว Top 42GT20T วางแล้ว 79.9k ครับ

ดูจากปีที่ผ่านๆ มา ก็ประมาณเดือนมิถุนายนครับ
ส่วนรุ่น Top จะออกประมาณตุลาคมครับ  :)

^-^ ใครพอทราบ เวลาวางจำหน่ายตัวใหม่ของปี 2011 นี้มั่งครับ PDP อ่ะน้า

ที่อยากรู้เพราะจะสอย รุ่นเก่า อิอิ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #430 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 12:29:28 am »
ท่าน fmt ผมเข้าใจว่ารุ่น 42GT20 น่าจะเป็นรุ่นปี 2010 ครับ  :)
เพราะเคยเห็นข้อมูลทีวีรุ่น 42GT20 กับ 42GT25 มีขายที่ต่างประเทศตั้งแต่ต้นปี 2010 แล้วครับ
แต่บ้านเราพึ่งนำเข้ามาขายต้นปี 2011 พร้อมราคาค่อนข้างสูง  ???
ผิดคลาดแล้วครับ ที่ Powerbuy ตัว Top 42GT20T วางแล้ว 79.9k ครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 12:39:58 am »
อ้อ! ใช่สิครับ Panaไทย เค้าดูกระแสก่อน ผมเห็นภาพแล้ว เค้าเปิด 2D ไว้น่ะครับ พนง.ไม่มีสักคน เลยปิดสวิทช์ Power อยู่ทางด้านข้างซ้าย รุ่นนี้ปุ่ม Power เป็นแบบกดจม=เปิด กดอีกทีลอยออกมา=ปิด เพื่อดูความดำ และการลดการสะท้อนของจอ ผลปรากฎว่าสู้ VT20 ไม่ได้อยู่พอสมควรเลยครับ การลดการสะท้อนใกล้เคียงกับ PJ650 เท่านั้นเองครับ แต่ราคาโหดมากๆกับจอ 42"

ท่าน fmt ผมเข้าใจว่ารุ่น 42GT20 น่าจะเป็นรุ่นปี 2010 ครับ  :)
เพราะเคยเห็นข้อมูลทีวีรุ่น 42GT20 กับ 42GT25 มีขายที่ต่างประเทศตั้งแต่ต้นปี 2010 แล้วครับ
แต่บ้านเราพึ่งนำเข้ามาขายต้นปี 2011 พร้อมราคาค่อนข้างสูง  ???