ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825695 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:08:40 pm »
มารีวิวให้ดูบ้างนะครับ โยนไปไว้ที่นี่ด้วยครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

u30 มาแล้วนะครับ full hd แล้วก็มี wifi ให้ด้วย

ที่ Homepro หรือ Powerbuy ครับ ผมรอรุ่นนี้อยู่
มี Wi-Fi ด้วยเหรอครับ แจ๋วเลย ดูจาก Web Viera Asia บอกมีเฉพาะรุ่น VT

ผมไปดูที่ Powerbuy มาครับ เพิ่งแกะกล่องตั้งโชว์เลยครับ ราคา 21990 ครับ

http://www.lcdtvthailand.com/events/detail.asp?desc=2&param_id=798

เช็คดีๆนะครับ ว่าเป็น PDP หรือ LCD มันมีรุ่น U30 ทั้งคู่

เพราะสเปคตามที่บอก คือทั้ง Full HD และ มี Wifi ด้วย

ในราคา 21,xxx มันไม่น่าใช่ PDP Full HD น่ะครับ ผมลองเช็คเว็บจากเมืองนอกดู

เหมือนจะเป็น LCD มากกว่าน่ะครับ

http://www.abt.com/product/52284/Panasonic-TCL42U30.html

ส่วน PDP ตัว U30 น่าจะอยู่ราวๆ 26,xxx มากกว่าครับ กำหนดวางจำหน่าย วันที่ 3 เดือนหน้าครับ

http://www.markit.eu/ee/et/panasonic-tx-p42u30e-42-viera-u30-series-plasma/v2p2167104c80

เป็น PLASMA TV รุ่น TH-P42U30T ผมซื้อที่ Powerbuy โรบินสันรัชดาครับ 21990 บาทครับ

ออฟไลน์ gudgee

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:04:45 pm »
ไม่ทราบรุ่น U30 สะท้อนน้อยกว่า X30 มั้ยครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:23:04 pm »
PANA 50ST30  <------ ใครมีข้อมูลบ้าง พอดีไปลองดูมา สุดยอดมากๆ ใครมีข้อมูลช่วยแบ่งบันที อยากรู้ราคา ( ที่ไปลอง pc เค้ายังไม่แน่ใจราคา แต่สุดยอด

มาก )  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #651 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 05:31:58 pm »
ดูมาแล้ว รีวิวหน่อยสิครับ

[ปลื่ม]

[มากมาย]

PANA 50ST30  <------ ใครมีข้อมูลบ้าง พอดีไปลองดูมา สุดยอดมากๆ ใครมีข้อมูลช่วยแบ่งบันที อยากรู้ราคา ( ที่ไปลอง pc เค้ายังไม่แน่ใจราคา แต่สุดยอด

มาก )  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mazz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #652 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:43:06 pm »
ตกลง p42u30t นี่ Full hd เปล่าครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #653 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:43:05 pm »

ออฟไลน์ ronaky

• *
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:46:32 am »
ผมไปยืนดูตัวจริงของ P42U30 ที่ PowerBuy มาครับ
ขอยืนยันว่าเ็ป็น Full HD แน่นอน ข้อมูลในเว็บอาจไม่ถูกนะครับ เพราะพนักงานที่หน้าห้างก็เอากระดาษคำว่า 1920x1080 มาแปะทับอยู่เหมือนกันเนื่องจากตอนแรกคงเขียนกันผิด

ิยิ่งไปกว่านั้นหากไปยืนใกล้ ๆ จอสัก 20 cm แล้วเพ่งดูจะเห็น pixel ที่ละเอียดกว่า X30 มาก ๆ ครับ

ผมเล็งตัวนี้แหละ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #655 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:11:49 am »
Pana ปกติที่มุมซ้ายบนเค้าจะมีสติกเกอร์บอกว่าเป็น Full HD 1920x1080p ดูที่นั่นหรือเปล่าครับ

ผมไปยืนดูตัวจริงของ P42U30 ที่ PowerBuy มาครับ
ขอยืนยันว่าเ็ป็น Full HD แน่นอน ข้อมูลในเว็บอาจไม่ถูกนะครับ เพราะพนักงานที่หน้าห้างก็เอากระดาษคำว่า 1920x1080 มาแปะทับอยู่เหมือนกันเนื่องจากตอนแรกคงเขียนกันผิด

ิยิ่งไปกว่านั้นหากไปยืนใกล้ ๆ จอสัก 20 cm แล้วเพ่งดูจะเห็น pixel ที่ละเอียดกว่า X30 มาก ๆ ครับ

ผมเล็งตัวนี้แหละ

ออฟไลน์ autonajaha

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:50:21 pm »
เห็นมีคนบอกรายละเอียด x20 แล้ว ขอบคุณคาบ สบายใจขึ้น รู้สึกว่าจะดีเอาการเหมือนกันนะเนี่ย
แบบว่าไม่เคยเห็นของจริง แต่ให้แม่สอยมาใช้เลย pana ชื้อพลาสม่าเค้าดีอยู่แล้ว ราคาย่อมเยา คุณภาพดี
ขอบคุณคาบ

ออฟไลน์ indy16

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 05:26:30 pm »
ตกลง p42u30t นี่ Full hd เปล่าครับ

ผมซื้อมาแล้ว Full hd แน่นอนครับ  [yes]

แต่หลังจากดูซักพักเริ่มสังเกตุเห็น ขอบด้านบน กับขอบด้านซ้ายจะมีแถบสีดำประมาณครึ่งเซ็น ถ้าดูหนังฉากมืดๆจะสังเกตุเห็น ผมลองปิดเครื่องเห็นเป็นแถบดำๆชัดเลย
มันผิดปกติหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 07:16:56 pm »
แต่หลังจากดูซักพักเริ่มสังเกตุเห็น ขอบด้านบน กับขอบด้านซ้ายจะมีแถบสีดำประมาณครึ่งเซ็น ถ้าดูหนังฉากมืดๆจะสังเกตุเห็น ผมลองปิดเครื่องเห็นเป็นแถบดำๆชัดเลยมันผิดปกติหรือป่าวครับ
ปกติต้องเห็นแถบดำเท่า ๆ กันทั้ง 4 ด้านครับ โรงงานประกอบจอกับหน้ากาก(Front cabinet) ไม่เซ็นเตอร์ครับ ถ้ารับได้ก็ปล่อยผ่านครับ
หรือพึ่งซื้อก็ขอเปลี่ยบนตัว ถ้าเลยระยะเปลี่ยนก็ติดต่อศูนย์ Pana ให้เค้ามาขยับจอให้มันอยู่ตรงกลางอ่ะครับ

ผมซื้อมาแล้ว Full hd แน่นอนครับ  [yes]

แต่หลังจากดูซักพักเริ่มสังเกตุเห็น ขอบด้านบน กับขอบด้านซ้ายจะมีแถบสีดำประมาณครึ่งเซ็น ถ้าดูหนังฉากมืดๆจะสังเกตุเห็น ผมลองปิดเครื่องเห็นเป็นแถบดำๆชัดเลย
มันผิดปกติหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ tOnnie

• **
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:20:22 pm »
ที่บูธ pana ที่ paragon เค้าเอา X30 วางคู่กับ U30 เลยครับ
ภาพ U30 คมกริ๊บเลยครับ แต่ X30 ยังมีหยักๆ อยู่

เดี๋ยวรอคอนเฟิร์มสเปคและรอดูรีวิวจากท่านๆก่อน ยังไงไม่น่าจะพลาดแน่ตัวนี้
2 หมื่น ได้ plasma full HD และ wifi

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ tarot

• *
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:56:52 pm »
กำลังเล็ง X20 หรือ X30 อยู่อะครับ  U30 คงงบไม่ถึงแน่เลย T-T
ตอนแรกจะเอา lcd ทำไปทำมา มาเป็นแบบนี้ได้ไงไม่รู้

โดยส่วนตัวชอบภาพมืดๆ น่าจะเพราะตาแพ้แสงด้วย ร้านขายแว่นเค้าว่างั้น
เวลาเล่นคอมปรับ <50 ตลอด

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
จิงๆเล็ง x20 เพราะถูกกว่า X20=15 กว่าๆ; X30=17 กว่าๆ
อ่านจากของคุณ xta

ไปดู+ลองเล่นมาแล้วครับ X30
  42X20  //  42X30
1.ดำจม  // ดำไม่จม
X20 แพ้ T-T

2.ไม่มีโหมดป้องกันจอไหม้  //  มีโหมดป้องกัน พร้อม โหมดล้างมาให้
x20 ใช้โหมดเกม มีค่าเท่ากับโหมดป้องกันจอไหม้เลยใช่มั้ยครับ มีข้อเสียรึเปล่าครับ ส่วนโหมดล้างก็ใช้อย่างอื่นแทนได้ใช่มั้ยครับ

3.โหมดภาพมี 4 โหมด  // มี 5 โหมดมี True Cinema มาให้ด้วย
True cinema นี่มันคือยังไงครับ

4.สีสันแนวธรรมชาติ  //  สไตล์เดียวกันแต่เข้มข้นกว่า
อันนี้ก็ X30 ดีกว่า

5.ไม่มี USB    //   เล่นหนังผ่น USB ได้
ไม่น่าจะได้ใช้

6.กระจก  //  สะท้อนน้อยกว่า
X30 ก็ดีกว่าอีก

มีอย่างอื่นอีกมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ตัดสินใจอยู่ครับ ห่างกัน ประมาณ 2000 ได้

ขอบคุณครับ  [จิ้ม]

ออฟไลน์ mazz

• *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:09:32 pm »
ผมก็เล็ง th-p42u30t อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องสเปกเท่าไร แต่เมื่อวานลองเข้าเวปพานาโซนยุโรป ก็บอกว่า full hd เพียงแต่รหัสรุ่นไม่เหมือนของไทย คือรหัสรุ่นของเค้าคือ tx-p42u30x แต่ด้วยราคาระดับนี้ 2 หมืนบาทกว่าบาท แต่ความละเอียด ฟูลด้วย เหมือนซื้อรุ่น 42u20t ในราคาที่ถูกกว่า หมื่นหนึ่งเลยครับ แล้วค่าเฉลี่ย การรับประทานไฟฟ้า อยุ่ 120 วัตถ์กว่าๆ ผมรับได้แหะ คุ้มด้วยกับการรับประกัน 3 ปี แต่อิจฉา โซนยุโรปหน่อยที่เค้ารับประกัน 5 ปี [เท่ห์]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #662 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:26:19 pm »
กำลังเล็ง X20 หรือ X30 อยู่อะครับ  U30 คงงบไม่ถึงแน่เลย T-T
ตอนแรกจะเอา lcd ทำไปทำมา มาเป็นแบบนี้ได้ไงไม่รู้

โดยส่วนตัวชอบภาพมืดๆ น่าจะเพราะตาแพ้แสงด้วย ร้านขายแว่นเค้าว่างั้น
เวลาเล่นคอมปรับ <50 ตลอด
PDP ตอบโจทย์ท่านได้ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
จิงๆเล็ง x20 เพราะถูกกว่า X20=15 กว่าๆ; X30=17 กว่าๆ
อ่านจากของคุณ xta
เดี๋ยวตามไปดู Ment ท่านด้วยแล้วกันครับ

ไปดู+ลองเล่นมาแล้วครับ X30
  42X20  //  42X30
1.ดำจม  // ดำไม่จม
X20 แพ้ T-T
เอา X30 ครับ

2.ไม่มีโหมดป้องกันจอไหม้  //  มีโหมดป้องกัน พร้อม โหมดล้างมาให้
x20 ใช้โหมดเกม มีค่าเท่ากับโหมดป้องกันจอไหม้เลยใช่มั้ยครับ มีข้อเสียรึเปล่าครับ ส่วนโหมดล้างก็ใช้อย่างอื่นแทนได้ใช่มั้ยครับ
ควรเอา X30 ดีกว่าครับ ชิว ๆ

3.โหมดภาพมี 4 โหมด  // มี 5 โหมดมี True Cinema มาให้ด้วย
True cinema นี่มันคือยังไงครับ
แบบโรงภาพยนต์

4.สีสันแนวธรรมชาติ  //  สไตล์เดียวกันแต่เข้มข้นกว่า
อันนี้ก็ X30 ดีกว่า
แล้วแต่ชอบ อิอิ

5.ไม่มี USB    //   เล่นหนังผ่น USB ได้
ไม่น่าจะได้ใช้
งั้นอะไรก็ได้นิ

6.กระจก  //  สะท้อนน้อยกว่า
X30 ก็ดีกว่าอีก
แต่ก็สะท้อนนา ห้องคุมแสงได้แน่นะครับ

มีอย่างอื่นอีกมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ตัดสินใจอยู่ครับ ห่างกัน ประมาณ 2000 ได้
2 ตัวนี้ เอา X30 ดีกว่าหลายข้อครับ  โดยเฉพาะโหมดรักษาจอภาพนี่จำเป็นสุด ๆ ให้ใช้งานง่าย ๆ น่ะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ  [จิ้ม]

ออฟไลน์ tarot

• *
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:57:02 pm »
ครับ คุณ fmt

คิดหนักเลย โดยส่วนตัว รู้สึกว่า X30 ก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก ต่างเรื่องการกดใช้งานง่าย ในเรื่องป้องกัน + ล้างจอ (เข้าใจถูกมั้ยครับ คือ X20 ก็ทำได้แต่ยากกว่า)
รุ่น A20 ต่างจาก X20 ยังไงบ้างครับ ราคาพอกัน (รู้แต่ลำโพงอยู่หน้า )

คุณ indy16

P42U30T นี่กี่บาทอะครับ fullhd น่าสนใจเหมือนกัน
แต่ชักจะแพงขึ้นเรื่อยๆละ เพิ่มทีละ 2-3k วันก่อนไปดูเจอ V20 สุดยอดแบบใช่เลย แต่ถ้าจะเอาคงต้องย่องไปขโมยเอา... 38k [คุก]

ออฟไลน์ tOnnie

• **
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:05:01 pm »

คิดหนักเลย โดยส่วนตัว รู้สึกว่า X30 ก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก ต่างเรื่องการกดใช้งานง่าย ในเรื่องป้องกัน + ล้างจอ (เข้าใจถูกมั้ยครับ คือ X20 ก็ทำได้แต่ยากกว่า)
รุ่น A20 ต่างจาก X20 ยังไงบ้างครับ ราคาพอกัน (รู้แต่ลำโพงอยู่หน้า )

คุณ indy16

P42U30T นี่กี่บาทอะครับ fullhd น่าสนใจเหมือนกัน
แต่ชักจะแพงขึ้นเรื่อยๆละ เพิ่มทีละ 2-3k วันก่อนไปดูเจอ V20 สุดยอดแบบใช่เลย แต่ถ้าจะเอาคงต้องย่องไปขโมยเอา... 38k [คุก]

42U30T ที่พารากอนตั้งไว้ที่ 21xxx ครับ  [เท่ห์]
ชอบภาพ แต่บอดี้ดูเชยๆ ไงไม่รุ น่าจะทำสีเมทัลลิคเหมือน PW450  [แทง]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:27:12 pm »

X20 ต้องเข้า Service mode แต่ถ้าท่านเจอรอย IR ท่านก็ต้องมาตั้งกระทู้ถาม กว่าจะได้คำตอบ ท่านคงเดินพล่าน ๆ แล้วล่ะ
X30 เอาฟังก์ชั่นมาใส่ไว้ใน User เข้าใช้ได้ง่าย ๆ สบายใจดีออกครับ

เท่าที่ผมเห็นที่ Central Plaza Chonburi ตั้งคู่กันเลยครับ เปิดหนังเรื่องเดียวกันด้วย
A20 สะท้อนน้อยกว่านิดหน่อย แต่ก็สะท้อนพอตัวนะ
A20 ดำจมกว่าเล็กน้อย แต่ผมไม่ได้ลองปรับนะครับ ถ้าท่านสนใจคงต้องลองไปเล่นจริงจังดูครับ
เงินเราถ้าจะควัก ก็ต้องลองให้สุดแหละครับท่าน

คุณ indy16

แต่ชักจะแพงขึ้นเรื่อยๆละ เพิ่มทีละ 2-3k วันก่อนไปดูเจอ V20 สุดยอดแบบใช่เลย แต่ถ้าจะเอาคงต้องย่องไปขโมยเอา... 38k
[คุก]