ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825564 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcheehee

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:15:41 am »
รบกวนพี่ ๆ ช่วยหน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อ LCDTV 32X10T มาได้ 2 เดือนกว่าละ

พบปัญหามีเสี่ยงจี่ ข้างหลังเครื่องบ่อยครั้ง หาย ๆ เป็น ๆ อ่ะครับ ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือไม่

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

เป็นที่สายหรือป่าว ผมต่อแค่ Component DVD / ขาวเหลืองแดง UBA เองครับ

ออฟไลน์ zw3izw3i

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 08:14:39 pm »
สวัสดีครับน้องใหม่ครับ หาข้อมูลจากเว็บนี้แล้วตัดสินใจซื้อมาแล้วครับรุ่น 7409s 42 นิ้ว ดูหนังแล้วโอเคเลยครับดูยูบีซีชัดพอดูได้ครับ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ
 [เท่ห์]
ขอถามปัยหานิดนึงนะครับ คือเวลาดูกับเครื่องเล่นดีวีดี  ดูหนังอยู่ ภาพในฉากหนัง บางที มันก็แสงอยู่ๆ ก็สว่าง บางฉาก มันก็ปรับให้มืดลงเอง หรือมันตั้งค่าออโต้ปรับแสงให้เองครับ แต่เป็นไม่บ่อยนะครับ อย่างดูหนังจบเรื่องจะเป็นอย่างนี้ 3-4 ครั้งเท่านั้นครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วย บอกหน่อยว่าไปปิดค่าที่ตั้งนี้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ zw3izw3i

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 08:17:57 pm »
ขอโทษครับ post ผิดห้อง

ออฟไลน์ Torita

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 12:16:13 pm »
มาเข้าร่วมคนใช้พานา อีกหนึ่งเสียงครับ ตอนนี้ใช้ C10 50" ครับ แต่อยากขอความคิดเห็นหน่อยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องดีวิดี ระหว่าง พานา บลูเลย์ หรือ ว่าเอา โซนี เพลส์3 ดีครับ อยากให้พี่ๆเพือนช่วยแนะนำด้วยครับ เอาอะไรดี พานานั้นไม่ได้ผมยังไม่ทราบว่าจะเล่นร่นไหนดี แต่ตั้งงบไว้ไม่เกิน 13000~15000 บาท ขอคำแนะนำด้วยครับ

เพิ่งซื้อ C10T 50 นิ้วเหมือนกัน

ถ้าจะเอา BD  ถ้าเล่นเกมด้วย  ขอแนะนำ PS3 ดีกว่า  ราคาถูก  เล่นเกม  เล่น BD ได้

เปิดหนัง BD ที่ความละเอียด  1080P  ( ขึ้นกับคุณภาพหนัง )

ถ้าเปิดกับ C10T  ตัวทีวี มีชิพอัพสเกล  ผมเคยลองเปิดเทียบกับ  S10T  fullHD  แทบจะไม่ต่างกันเลย

แต่ถ้าจะซื้อจริง  ศูนย์โซนี่จะแพงหน่อย  15xxx  ต้องลองสอบถามกับร้านเกมดูครับ   

ถ้าของฮ่องกง  ( ต้องเสียค่าส่งเครมนอก ถ้าโชคร้ายเสีย )   11xxx

ถ้าของไทย  แต่ซื้อนอกห้างโซนี่ อาจได้ราคา  13xxx  แต่ไม่ต้องเสียค่าเครื่องบินส่งเครมนอกไทย

ปล. ลงทะเบียนในเวป playstation  ได้ประกันเพิ่มอีก 3 เดือน จาก 12 เป็น 15 เดือน

ออฟไลน์ totetote

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 05:39:18 am »
มีคำถามครับ ข้องใจมาก ๆ เลย

รุ่นยอดฮิตตัวใหม่ C10 เนี่ย เห็นค่า Respon มัน 7 ms น่ะครับ แต่รุ่นเก่า ๆ กลับแค่  0.01 ms ทำไมมันถึงมากกว่าเดิม แล้วมีผลอะไรไหมครับ คือผมสนใจ Plasma TV ของ Pana อยู่นะครับ ลังเลว่าจะซื้อรุ่น C10 หรือ รุ่น pv8mt ดีครับ

ผมซื้อมาจะเน้นเล่นเกมกับดูทีวีช่องธรรมดาเป็นหลักนะครับ ไม่ค่อยเน้นดูหนังแผ่นมากนัก ใจเอนไปทางรุ่นใหม่มากกว่านะครับ แต่ ไม่รู้ว่า อัตราตอบสนองภาพ 7 ms มันจะมีผลยังไงบ้างนะครับ

รบกวนพี่ ๆ บอกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับผม [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 05:49:00 am »
ไหน ๆ ก็มารบกวนพี่ ๆ แล้ว ขอถามต่อเลยละกันนะครับ

คือผมเล็งไว้แค่สองรุ่นเองครับ C10 กับ PV8MT

สองรุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงเหรอครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องทีวีอะไรเลยนะครับ ขอแบบไม่งงนะครับ อิอิ

ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:41:14 pm »

รุ่นยอดฮิตตัวใหม่ C10 เนี่ย เห็นค่า Respon มัน 7 ms น่ะครับ แต่รุ่นเก่า ๆ กลับแค่  0.01 ms ทำไมมันถึงมากกว่าเดิม แล้วมีผลอะไรไหมครับ คือผมสนใจ Plasma TV ของ Pana อยู่นะครับ ลังเลว่าจะซื้อรุ่น C10 หรือ รุ่น pv8mt ดีครับ

ก่อนซื้อลืมดู  เพิ่งเห็นเหมือนกัน  เซ็ง  คิดว่าระดับ Plasma Pana  จะเป็น 0.001 ms หมดซะอีก  ของ  LG  ยังเท่านี้เลย

แต่เท่าที่ใช้เล่นเกม  ดูหนัง  ดูทีวี  ยังไม่เห็นผลอะไรนะครับ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 02:42:05 pm »
ตอนนี้เริ่มงง  บางเวปเขียน  7 ms  บางเวป  0.001 ms

ออฟไลน์ kkpho

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:34:32 pm »

ผมซื้อมาจะเน้นเล่นเกมกับดูทีวีช่องธรรมดาเป็นหลักนะครับ ไม่ค่อยเน้นดูหนังแผ่นมากนัก ใจเอนไปทางรุ่นใหม่มากกว่านะครับ แต่ ไม่รู้ว่า อัตราตอบสนองภาพ 7 ms มันจะมีผลยังไงบ้างนะครับ

รบกวนพี่ ๆ บอกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับผม [ปลื่ม]

C10 เป็นLCDรึป่าวครับ >>TH L32C10ถ้าใช่respon เท่านี้ก็ถูกแล้วครับ
ถ้าเป็นPlasma ต้อง TH P42C10 ครับ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 04:03:56 pm »
C10 เป็นLCDรึป่าวครับ >>TH L32C10ถ้าใช่respon เท่านี้ก็ถูกแล้วครับ
ถ้าเป็นPlasma ต้อง TH P42C10

Plasma ครับ  เวปนี้ก็บอกว่า 7 ms ด้วย

http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=295

ออฟไลน์ zerocenter

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:59:06 pm »
ถ้าเป็นPlasma ต้อง TH P42C10

Plasma ครับ  เวปนี้ก็บอกว่า 7 ms ด้วย

http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=295
[เท่ห์] ต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสีย อะไรกับทางบริษัท PANASONIC  แต่อย่างได แต่สิ่งที่ผมจะแสดงความคิดเห็น อาจมีส่วนช่วย ให้สิ่งที่หลายท่านสงสัยหรือกังวลใจ ได้เข้าใจ และสบายใจได้บ้าง ไม่มากก็น้อย.......ครับเข้าใจว่าทั้งสองรุ่นดังกล่าวที่พูดถึงกันอยู่นี้ คือรุ่น TH-L32C10 และ
TH P42C10T สังเกตุดูทั้งสองรุ่นนี้จะมีรหัสรุ่น C10 อยู่เหมือนกัน ส่วนตัวผมเองยืนยันนะครับว่าเจ้าตัวTH P42C10T เป็น PLASMA จริงและสเป็ค ที่เครื่อง ระบุมาก็เป็น 0.001ms จริงไม่ได้มี Response Time =7ms อย่างที่บางแหล่งข้อมูลระบุ .........Response Time เป้นอัตราตอบสนองสนองความเคลื่อนไหวที่สายตาคนเราสามารถตรวจจับ และรับรู้ได้ ซึ่งสายตาคนเราจะจับภาพที่เคลื่อนไหวและรับรู้ได้ว่าภาพที่เคลื่อนไหวอยุ่นั้นมีโมชั่นภาพที่เสียอยู่นั้น จะอยู่ที่ 13 ms ซึ่งถ้าเราลองชูนิ้วมือขึ้นมาซักสามนิ้ว ไห้อยู่ตรงหน้าเราและอยู่ระดับสายตา ระยะห่างประมาณ 8นิ้ว แล้วเราลองแกว่งนิ้วมือดู  ช้าๆ แล้วเริ่มแกว่งเร็วๆขึ้น เร็วขึ้น เรื่อยๆจะรู้และเห็นได้เลยว่านิ้วที่เราแก่วงสามนิ้วตอนนี้มันไม่เป้นสามนิ้วแล้ว อาจจะเป้น4หรือ5เลยครับ นั่นคือสายตาเราจะสามารถจับได้แล้วว่าภาพมีโมชั่นที่เสีย ซึ่งเทคโนโลยี สมัยไหม่ในจอPlasma เดี่ยวนี้สามารถช่วย ไห้สายตาเราจับภาพเคลื่อนไหวได้ดีขึ้น  ที่เรียกว่า Sub Field Driving นั่นเองซึ่งสามารถแทรกเฟรมภาพไห้เราดูได้อย่างต่อเนื่องโดยที่ไม่รู้สึกถึง ภาพเคลื่อนไหวที่เสีย และแย่ ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้สึกแย่กับเจ้าตัว TH P42C10T แต่อย่างไดครับ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:55:49 pm »
^
/
/
/
/

ผมก็แค่ตกใจเฉยๆครับ   เพราะผมใช้ก็รู้สึกว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่เห็นเค้าทัก  ก็เลยเข้าดูในเวป  เค้าเขียน 7 ms  จริงๆ

แต่เช็คเวปนอก ก็บอก  0.001  ทุกเวป

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:16:57 am »
 [เท่ห์]

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบด้วยนะครับ สรุปแล้วมันก็เป็น 0.001 เหมือนกับทุกรุ่นที่ผ่านมาใช่ไหมครับ

อย่างนี้ผมคงซื้อได้อย่างวางใจ

และขอโทษที่เขียนไปไม่ละเอียดนะครับ รุ่นที่ผมกล่าวถึงคือ พลาสม่า C10 ตัวใหม่นี่แหล่ะครับ พอดีเห็นในเว็บเขียน 7 Ms เลยข้องใจเฉย ๆ ครับ แต่ คงไม่เปลี่ยนใจแล้ว ก็คงต้อง เคลียร์เรื่องย้ายบ้าน เรื่องค่าเฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ ก็คงได้ฤกษ์ถอย เจ้าตัวนี้มาซักทีครับ

นอกจากร้านเฮียแสงแล้ว พี่ ๆ มีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ วันนี้ไปเช็คราคาในห้างมารุ่นนี้ตก 25xxx นะครับ ร้านเฮียแสงน่าจะถูกกว่า

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:15:07 pm »
[เท่ห์]

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบด้วยนะครับ สรุปแล้วมันก็เป็น 0.001 เหมือนกับทุกรุ่นที่ผ่านมาใช่ไหมครับ

อย่างนี้ผมคงซื้อได้อย่างวางใจ

และขอโทษที่เขียนไปไม่ละเอียดนะครับ รุ่นที่ผมกล่าวถึงคือ พลาสม่า C10 ตัวใหม่นี่แหล่ะครับ พอดีเห็นในเว็บเขียน 7 Ms เลยข้องใจเฉย ๆ ครับ แต่ คงไม่เปลี่ยนใจแล้ว ก็คงต้อง เคลียร์เรื่องย้ายบ้าน เรื่องค่าเฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ ก็คงได้ฤกษ์ถอย เจ้าตัวนี้มาซักทีครับ

นอกจากร้านเฮียแสงแล้ว พี่ ๆ มีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ วันนี้ไปเช็คราคาในห้างมารุ่นนี้ตก 25xxx นะครับ ร้านเฮียแสงน่าจะถูกกว่า
[เท่ห์]ยังไงก็เช็คราคาดูหลายๆร้าน นะครับ  เพื่อเป้นทางเลือก ยังไงถ้า อยากได้ข้อมูล หรือคำแนะนำ เกี่ยวกับตัวสินค้า ก็ PM มาถามได้นะครับ ยินดีไห้คำตอบ (แนะนำได้แต่ไม่ชี้นำนะครับ ว่าจะไห้ไปซื้อที่ร้านไหน)

ออฟไลน์ bossanova

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:55:16 am »
ขอความเห็นคับ ระหว่าง TH-P42S10T กับ TH-P42X10T  [โขกโต๊ะ]

อันไหนคุ้มกว่า แล้วก็อยากได้ข้อมูล จากพี่ๆที่เคยใช้ด้วยอ่ะคับ ยังไงรบกวนด้วยนะคับ

แล้วถ้ามีร้านไหนที่ราคา ดีๆ รบกวนถ้าใคร แนะนำได้ Pm ให้ผมด้วยนะคับ   [ปลื่ม]

ขอบคุณมากค้าบบ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ bugatti

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:36:02 pm »
พาสม่า 42c10 ตอนนี้ราคาเงินสดที่ไหนถูกสุดครับ ท่านไหนทราบ รบกวน pm มาบอกหน่อยครับ
หรือว่าจะรอซักตั้งแต่กลางๆเดือน-ปีใหม่ไปแล้วค่อยซื้อดี จะคุ้มกว่าไหม
คือไม่ค่อยมีเงินน่ะครับ เก็บเงินมาตั้งแต่เดือนมีนา จนตอนนี้เก็บได้พอกับราคามาตรฐานๆทั่วไปแล้ว แต่ถ้าได้ราคาถูกลงไปอีก จะได้แบ่งไปซื้อพวกรางปลั๊กไฟดีๆ เพราะอยากใช้ไปจนกว่าจอภาพมันจะเสื่อมเองน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chai46

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:26:15 am »
ขอรบกวนด้วยตัดสินใจไม่ถูกจริงๆระหว่างรุ่น 42 นิ้วกับ 50นิ้ว เพราะระยะห่างระหว่างเครื่องถึงที่นั่งดู มีแค่ 2.20 เมตรเอง ถ้าซื้อรุ่น 50 นิ้วจะเวริค์หรือเปล่าสำหรับระยะดูแค่นั้นครับ แล้วภาพที่ดูจะคมชัดเจนเหมือน 42 หรือไม่ครับ ใช้ในห้องนอน ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นด้วยครับ
ปล.มีสมาชิกท่านใดใช้รุ่น 50 นิ้วกับระยะห่างประมาณนี้บ้างมั๊ยครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 09:28:13 am โดย chai46 »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:25:48 am »
 [เท่ห์] พี่น้องชาวเรา แสดงความคิดเห้นได้เต็มที่เลยครับ