ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240161 ครั้ง)

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:33:49 pm »
ครับมันโอเคมาก เลย แต่ transmission มันยัง บ๊องๆ นิดนึง เหมือน krizer ช่วงแรก คิดว่า เบรินใช้เครื่องไป สักพัก นะจะเสถียร ขึ้นครับ ขอบคุณมาก ครับ
ส่วนพวก link ทั้งหลาย จนวันนี้ยังเปิดดูไม่หมดเลย เยอะจัด เลย ครับ :)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 06:44:41 pm »
Firmware Mod เป็น ACRyan ออกใหม่อีกแลัวนะครับ
สำหรับคนชอบความเร็ว มีแค่ APP พื้นๆ นะ ไม่มี APP พิเศษ
อยากเร้วก็ต้อง file เล็กๆ
ตัวนี้แก้bug SUB แล้ว เหมือน ตัว CS 4.0 Mod เพียงตัด APP (ไม่เพิ่มให้)
เพื่อคนชอบ เปิดปิด ตอบสนอง Remote ที่เร็วขึ้น
ผมไม่ได้ลองนะเพราะ แค่ตัด APP ออกซึ่งผมต้องการ
สำหรับคนใช้V ก่อนหน้าหรือ CS 4.0 mod  upแบบไหนก็ได้
แต่จะให้ดีตามสูตร Force/Reset/Recover script

ACRyan 73200 7.4.6 v7317
http://www.mediafire.com/download.php?t1822hnn6xi8mgr

« ตอบกลับ #398 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 06:45:55 am »
Firmware Mo จาก MoService ใหม่อีก2ตัว AMP R*8

ผมไม่ได้ลองนะครับ แต่ใช้ได้แน่นนอน ของเจ้านี้ ใครที่ลอง AMP R7 มาแล้วคงรู้
ต้องเข้าเวป UI ติดตั้ง Module เพิ่ม ถ้าต้องการ แบบ R7 อ่าน เรื่อง R7 ย้อนหลังไป8-9 คห.

หน้าตา เป็น Asus HD2 Blue Skin
http://www.moservices.org/files/amp_r8_hd2.zip

หน้าตา เป็น ACryan 7317
http://www.moservices.org/files/amp_r8_pohd.zip

Up แบบ Force/Reset/Script โหมด Recovery นะครับ

ลองๆกันดูใครชอบตัวไหน ใช้ตัวนั้น

หมายเหตุ
ถ้ารอ Firmware Kakudos คงนานมาก เพราะ โรงงาน เลิกผลิต รุ่นชิบ Realtek 1073 /1283 แล้วนะครับ

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:03:45 pm »
ช่วงนี้ update รายวัน
Firmware ใหม่ Modify ออกเพียบ สำหรับ Realtek 1073 อีก 5-6ตัว

HD102/103/105/106 ,มาใช้ตัวนี้ดีกว่า มะ (แนะนำ)
จาก Romania CS
CS R1.0.6 sdk4
หน้าตาเป็น SDK4 ที่เราชินตา เปลี่ยนskin Icon ได้ 2อย่าง
แต่สามารถเปลี่ยนพื้นหลังได้ (สามารถเอารูปที่เราชอบใส่เอาเองได้)
File fold Resource ใส่ในFlash แล้วเปลี่ยนใน Misc setup ได้เลย
ใครอยากใช้รูปใด ทำเอาเอง .png ใส่ใน Folder (ไม่รู้จำกัดขนาดเท่าใด ผมใส่รูปขนาด 7-8ร้อยเค ใช้ได้ดี)

Up แบบ Force/Reset/Script โหมด Recovery นะครับ

CS r1.0.6 SDK4
http://www.mediafire.com/download.php?5inkjxvl3corjiy

ทำงานเร็ว ไม่หน่วง มีทุกอย่าง ที่ CS 4.0 Acryan มี ทุกAPP ทั้ง ฺBT/Transmission/online ฯลฯ

รูปแบบ resource ที่ให้ใช้ (ใครอยากโมใส่เพิ่มเอาเอง)
http://www.upload-thai.com/download.php?id=98afc8aa6a77de89ef2f3031482905df

• **
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:48:50 pm »
อยมาจนลองไม่ทันแล้วครับ

ออฟไลน์ nst

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:36:58 pm »
FirmWare ของ 104r มีมั่งมั๊ย แนะนำ web ให้ด้วยจะเข้าไปเอามาลองดู...

ออฟไลน์ Tman

• *
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:51:43 pm »
Firmware Mod เป็น ACRyan ออกใหม่อีกแลัวนะครับ
สำหรับคนชอบความเร็ว มีแค่ APP พื้นๆ นะ ไม่มี APP พิเศษ
อยากเร้วก็ต้อง file เล็กๆ
ตัวนี้แก้bug SUB แล้ว เหมือน ตัว CS 4.0 Mod เพียงตัด APP (ไม่เพิ่มให้)
เพื่อคนชอบ เปิดปิด ตอบสนอง Remote ที่เร็วขึ้น
ผมไม่ได้ลองนะเพราะ แค่ตัด APP ออกซึ่งผมต้องการ
สำหรับคนใช้V ก่อนหน้าหรือ CS 4.0 mod  upแบบไหนก็ได้
แต่จะให้ดีตามสูตร Force/Reset/Recover script

ACRyan 73200 7.4.6 v7317
http://www.mediafire.com/download.php?t1822hnn6xi8mgr

ผมเอาตัวนี้ไปลองแล้วชอบมาก เร็วลื่น ไม่มีสะดุดเลย  [เท่ห์] (แต่ไม่มี BT/Transmission)
แต่เจอปัญหานึงคือเอาตัว 103 มาต่อ mini USB แล้วต่อกับ USB PC แต่ PC มองไม่เห็นเป็น drive  [ปาดเหงื่อ]
เพราะเคยใช้ firmware ปกติของแปซิฟิกแล้วสามารถต่อได้ จะสะดวกรวดเร็วในการ copy ไฟล์ขนาดใหญ่มากกว่า browse ผ่านเน็ตเวิร์ก
แต่ firmware ของแปซิฟิกแฮงค์บ่อยมาก เล่นบางไฟล์ก็สะดุด แต่ตัวนี้ไม่เจอเลย แถมหน้่าตาดูดีกว่าเดิมมาก (เพราะเป็นของ A.C.Ryan (ฮา))

ยังไงก็ขอบคุณคุณ vitty มากนะครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 03:46:34 pm »
ช่วงนี้ update รายวัน
Firmware ใหม่ Modify ออกเพียบ สำหรับ Realtek 1073 อีก 5-6ตัว

HD102/103/105/106 ,มาใช้ตัวนี้ดีกว่า มะ (แนะนำ)
จาก Romania CS
CS R1.0.6 sdk4
หน้าตาเป็น SDK4 ที่เราชินตา เปลี่ยนskin Icon ได้ 2อย่าง
แต่สามารถเปลี่ยนพื้นหลังได้ (สามารถเอารูปที่เราชอบใส่เอาเองได้)
File fold Resource ใส่ในFlash แล้วเปลี่ยนใน Misc setup ได้เลย
ใครอยากใช้รูปใด ทำเอาเอง .png ใส่ใน Folder (ไม่รู้จำกัดขนาดเท่าใด ผมใส่รูปขนาด 7-8ร้อยเค ใช้ได้ดี)

http://www.mediafire.com/download.php?5inkjxvl3corjiy

ทำงานเร็ว ไม่หน่วง มีทุกอย่าง ที่ CS 4.0 Acryan มี ทุกAPP ทั้ง ฺBT/Transmission/online ฯลฯ

รูปแบบ resource ที่ให้ใช้ (ใครอยากโมใส่เพิ่มเอาเอง)
http://www.upload-thai.com/download.php?id=98afc8aa6a77de89ef2f3031482905df

ผมได้ลองตัวนี้แล้วครับ โอเค มากๆ เลย BT SMB TRANSMISSION มาครบ ไม่แฮงค์ง่าย เร็วมาก remote ไม่หน่วง  App ต่างๆ มีมาพอจำเป็น กำลังดี ผมว่าโอเคเลยทีเดียว แต่ยังไม่ได้ เลย เรื่องการเปิด sub ต่างๆ ว่าจะลองคืนนี้ ขอบคุณคุณ vitty ครับ

ออฟไลน์ leetang

• **
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:07:27 pm »
แล้วตัว 107 มีเฟริ์มแวร์ตัวใหม่มารึยังครับ

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:29:22 pm »
แล้วตัว 107 มีเฟริ์มแวร์ตัวใหม่มารึยังครับ

107 คือตัว Realtek 1185 ใช่ไหมครับ ผมไม่ได้ใช้
ตัวล่าสุด 17/01/2012
V3.05 ครับ

http://www.measy.com.cn/soft_download/X6/V3.05.rar

1.  Add "Recent play" and "My Favorite";

2. To support the IDX, SUB and SRT subtitle files which are under the same folder directory;

3. Improved the Cover-art configuration by 2*7; one page will show more movie cover-art posters;

4. To support the on-line video playback from the HTML 5 web-page;

5.To add Facebook portal at Realpilot;

6. To support BD 1.0 navigation;

7. To add HD audio supporting 7.1 sound Channel, and also support downmix 7.1 to 5.1 channel;

8. Added time-display during music play-back;

9. To add Auto-Play at the System setup;

10. Add 2 sets optional UI for choose.

ผมไม่ได้ใช้ ตัวนี้ ตัวนี้มีปุ่มreset ไหมครับ ถ้ามี ให้ลองใช้ firmware Mo ของ CS Romania ดูน่าจะใช้ได้
ตัวนี้ครับ เสียบFlash Drive กดปุ่ม RESET ค้างไว้(ใช้ คลิบหนีบกระดาษ หรือ ไม้จิ้มฟันแข็งๆ)
เสียบปลั๊กไฟ จนกว่าขึ้น Up Firmware ถึงปล่อยปุ่ม Reset

http://199.91.153.40/qtl3ai9111bg/lje46gem79u1xoj/xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8-DMD-XLCZ.rar
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:45:23 pm โดย vitty »

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:38:11 pm »
คุณ iwan45120259

[/quote]

ผมได้ลองตัวนี้แล้วครับ โอเค มากๆ เลย BT SMB TRANSMISSION มาครบ ไม่แฮงค์ง่าย เร็วมาก remote ไม่หน่วง  App ต่างๆ มีมาพอจำเป็น กำลังดี ผมว่าโอเคเลยทีเดียว แต่ยังไม่ได้ เลย เรื่องการเปิด sub ต่างๆ ว่าจะลองคืนนี้ ขอบคุณคุณ vitty ครับ
[/quote]

เรื่อง APP ไม่น้อยนะครับ เยอที่สุดเท่าที่เคยใช้มา
ชอบที่สุด คือ ช่องหนัง HD และTV Live ทั้ง กำนันกำใน และช่อง Eurosport CNN NHK ESPN ช่องมวยปล้ำ
และช่องไทย เช่น Thai PBS HD และ ของ RS อีก2-3ช่อง
แถมเข้า Metafeed เข้าไป ดู ช่องจีน HDPFan เหมือนที่มีใน firmware original ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:40:58 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ Bas Na Korat

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 03:37:03 pm »
สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ผมใช้ Kakudos HD103 มาเกือบปีแล้วครับ ใช้อย่างเดียวจริงๆครับ  แต่มันมีเรื่องคาใจนิดหน่อยครับ  [งง]
ผมซื้อจากร้านหนึ่งในห้าง Zeer ย่านรังสิตครับ ที่เลือกเพราะตรงกล่องมันมีสัญลักษณ์รองรับระบบเสียง True HD และ DTS HD และคนขายก็บอกว่ามันมีให้ด้วย
เลยไปสอย AVR Yamaha ที่สามารถถอดสัญญาณเสียง True HD และ DTS HD ได้
แต่พอเอามาใช้ เลือกสัญญาณเสียงจาก HD103 เป็น DTS-HD แต่หน้าจอ AVR มันยังแสดงสถานะเสียงเป็น DTS ธรรมดา โทรไปที่ร้านเขาบอกให้เอาเครื่องไปให้เขาดู แต่...ผมอยู่โคราชน่ะสิ เลยทนใช้ไปก่อน เพราะสัญญาณเสียง DTS จาก AVR ก็พอฟังได้ เพียงแต่เสียความรู้สึกที่ทำไมมันไม่เหมือนกับที่แสดงข้างกล่องและที่คนขายได้แจ้งมา

เลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆว่า เครื่องผมปกติหรือป่าวครับ หรือผมต้องทำอย่างไร จึงจะได้มาซึ่งเสียง True HD และ DTS HD ออกจาก HD103 ของผมนี้ครับ  [yes]
และอีกอย่างผมขอคำแนะนำว่าจะรู้ได้อย่างไรว่า FW ที่เครื่องเราเป็น Version อะไรครับ [โขก]

ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 04:08:45 pm »
ดูversion firmware ใน Setup Misc
ถอดระหัสเสียง ตั้งแต่ V9.04 มันถอดได้แล้วนี่ครับ
แต่หลังจากนั้น ต้องลองเอาเอง V9.xx บาง V ออกเฉพาะ HDMI
ว่าแต่ ต่อ AVR แบบไหน HDMI Coax หรือ opti

แต่Firmware Mo ที่บอกบอกไว้ ถอดได้หมด

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:58:52 pm »
ขอบคุณครับคุณ vitty
ผมต่อแบบ HDMI ครับ โดย AVR Yamaha เป็นรุ่น RXV-767 ครับ
Firmware ตัวก่อนหน้านี้ 8.xx ครับ วันนี้ผมจึงลอง up wirmware เป็น 9.10 ซึ่งโหลดมาจาก pacific123.com
ผลที่ได้คือ
ระบบเสียงจากหนัง Dolby True HD สัญญาณที่ออกจาก AVR มันเป็น Prologic ซะงั้น
ระบบเสียงจากหนัง DTS HD สัญญาณที่ออกจาก AVR มันเป็น DTS
ส่วนระบบเสียงของหนังที่เป็น Dolby digital และ DTS ทาง AVR ถอดออกมาได้ตรงครับ

ไม่ทราบว่า Firmware Mo โหลดได้จากไหน และมีวิธีการ Up firmware ที่แตกต่างกันออกไปแบบไหนครับ ช่วยอธิบายมือใหม่ด้วยนะครับ หรือจะแนะนำ Link ก็ได้ครับ

แต่เท่าที่ลองใช้ 9.10 พบว่าในการแสดงผลออกทางจอ TV มันจะเร็วกว่าในอดีตมากครับ

ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:48:02 pm โดย Bas Na Korat »

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:10:59 pm »
ขอบคุณครับคุณ vitty
ผมต่อแบบ HDMI ครับ โดย AVR Yamaha เป็นรุ่น RXV-767 ครับ
Firmware ตัวก่อนหน้านี้ 8.xx ครับ วันนี้ผมจึงลอง up wirmware เป็น 9.10 ซึ่งโหลดมาจาก pacific123.com
ผลที่ได้คือ
ระบบเสียงจากหนัง Dolby True HD สัญญาณที่ออกจาก AVR มันเป็น Prologic ซะงั้น
ระบบเสียงจากหนัง DTS HD สัญญาณที่ออกจาก AVR มันเป็น DTS
ส่วนระบบเสียงของหนังที่เป็น Dolby digital และ DTS ทาง AVR ถอดออกมาได้ตรงครับ

ไม่ทราบว่า Firmware Mo โหลดได้จากไหน และมีวิธีการ Up firmware ที่แตกต่างกันออกไปแบบไหนครับ ช่วยอธิบายมือใหม่ด้วยนะครับ หรือจะแนะนำ Link ก็ได้ครับ

แต่เท่าที่ลองใช้ 9.10 พบว่าในการแสดงผลออกทางจอ TV มันจะเร็วกว่าในอดีตมากครับ

ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

firmware Mo ก็อ่านถอยหลัง2-3คห. ก็เจอแล้ว ลองอ่านไล่ดูมีความเห็น จากผู้ลองใช้บางส่วน
แต่การลงFirmware Mo ลงแบบปกติไม่ค่อยได้
เพราะส่วนใหญ่มีการ Modify ฺboot code เพื่อให้ใช้ข้ามยี่ห้อกัน
อาจแฮ๊งค์ เพราะเป็นการ ก็อบปี้ทับในบางส่วนที่แก้ไข

การลงที่ปลอดภัย และสามารถลงกลับมาที่Firmware original เดิมๆได้ ต้อง force Firmware หรือใช้ปุ่ม RESET
หรือเข้าไปแก้ไข คำสั่งClear และClean ตัวNand Flash โดยทางใดทางหนึ่ง

เครื่องHD103 รุ่นแรกๆ %โรงงานหมกเม็ด ไม่ต่อปุ่ม Reset ให้
ต้องใช้วิธีแกะเครื่อง ทำการforce ดู คห.250 ในหน้า14

สำหรับรุ่นหลังๆนี้ จากผู้ใช้แจ้งมามีปุ่ม Reset ให้แล้ว รูเล็กๆหลังเครื่องข้างport USB
ใช้เหล็กแหลมหรือคลิปหนีบกระดาษจิ้ม

แต่สำหรับผู้ไม่มีปุ่มReset ก็ยังสามารถ ไปใช้Firmware Modify เหล่านี้ได้
ได้สำหรับคนที่ต่อเน็ทเวิร์คอยู่แล้ว ไม่ว่าแบบสายLan หรือ wireless
ซึ่งอย่าพึ่ง หา Firmware ที่คนอื่นยังไม่ได้ลอง มาซีซั้วใช้ เพราะเกิดFirmware ที่หาเอาเองมาลองเล่น
ใช้งานเครื่องไม่ได้ก็ต้อง แกะเครื่องมาทำการ Force

โดยใช้คำสั่ง ในtelnet สำหรับผู้ที่พอรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ ผมไม่post คำสั่งให้เป็นตัวอย่างไว้
เพราะส่วนใหญ่ผู้ใช้เครื่องไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมเหมือนกับผมที่งูงูปลาปลา ทำเครื่องเขาเดี้ยงเขาจะว่าเอา
เลยหา Gui Script มาให้ จากที่ไปเจอมาของ iconbit
กันเพื่อนๆที่ใช้คำสั่งกันไม่เป็น จะยุ่งยาก และต้องมาโพสถาม ว่าแก้ไขยังไง ผมพิมพ์คำสั่งผิดติดต่อเครื่องไม่ได้แล้ว เป็นต้น
เพียงแค่เปิดเครื่อง ใช้งานปกติ รอสักครู่ให้ระบบมัน Boot จนสมบูรน์ จนเข้าระบบNetwork เรียบร้อย
เสียบflash drive ที่มี firmware แล้วไปดู network Info ว่าเครื่องเล่นของเรา IP อะไร
(สำหรับคนเปิด DHCP จากrouter ควรเข้าดูก่อน เพราะมันอาจไม่ใช่ IP เดิมที่เราจำได้ )
เปิดPrograme ที่คอม ซึ่งอยุ่ใน Workgroup เดียวกัน ใส่ IP เครื่องเล่นHDplayer กดปุ่ม Recovery ก็เรียบร้อย

มี2ปุ่ม update กับ recovery ให้ใช้ Recovery เท่านั้น
มันจะจัดการบู๊ทใหม่ ลงFirmware ให้

Firmware update script up link ให้ใหม่(โดนลบไปเรื่อย อันนี้ตรงจาก Iconbit)
http://forum.iconbit.ru/download/file.php?id=2210&sid=8792a27ade60d57449e7727d9e359afb

การใช้ปุ่ม Reset คือ ไม่เสียบปลั๊ก เสียบFlash drive ที่มีfirmware ใช้คลิปหรือเหล็กแหลมกดปุ่มReset ค้างไว้
แล้วเสียบปลั๊ก จนกว่าหน้าจอเปิดขึ้นมา แล้วมืด(boot ใหม่) จนขึ้นขีดกำลัง flash Firmware ใหม่สัก2-3ขีด
จึงปล่อยมือจากปุ่ม reset ให้มันทำงานจนเสร็จ บู๊ทใหม่ก็เรียบร้อย

เครื่องเล่นHdplayer ใช้งานให้คุ้มค่าต้องต่อ internet แบบต่อสายแลนหรือ ไร้สายก็แล้วแต่
้เพื่อเราจะได้ดู อะไรอีกเยอะแยะ ที่เครื่องมันมีให้ใช้งาน

ขอให้สนุกกับการใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 08:50:37 pm โดย vitty »

• *
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:38:29 pm »

ขอขอบคุณ คุณ vitty ที่แนะนำ
คืนนี้จะลองทำดูครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:49:57 pm »
ช่วงนี้มีแต่เข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ เครื่องผมรุ่น 103 พี่สาวเอาไปใช้แล้วครับตอนนี้ไม่มีเครื่องดูเลยครับ ว่าจะซื้อเครื่องใหม่ก็ยังไม่ได้ชื้อสักทีอีกอย่างคือช่วงนี้ไม่ค่อยว่างก็เลยเข้ามาอ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 08:58:43 pm »
ช่วงนี้มีแต่เข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ เครื่องผมรุ่น 103 พี่สาวเอาไปใช้แล้วครับตอนนี้ไม่มีเครื่องดูเลยครับ ว่าจะซื้อเครื่องใหม่ก็ยังไม่ได้ชื้อสักทีอีกอย่างคือช่วงนี้ไม่ค่อยว่างก็เลยเข้ามาอ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

ไปเรื่อยๆ ครับไม่ต้องรีบ ถ้ามี Harddisk อยู่แล้ว ก็แล้วแต่ความอยากดู
แต่ต้องซื้อ harddisk ใหม่ด้วย รอ ได้ รอไปก่อน สัก3เดือน ให้โรงงานเขา เดินหน้าผลิตเต็มกำลัง
ราคามันค่อยน่าคบหน่อย

มีเรื่องมาบอก
ไปเจอ Wireless USB ที่ใช้ได้ดี สำหรับเครื่องที่ใช้ chip Realtekไม่จำเป็นต้องซื้อ ยี่ห้อของมันเอง ซึ่งหลายเจ้าตั้งราคาเว่อร์ไปหน่อย
ให้ หา๊USB ที่ใช้ Chip Realtek 8191SU ซึ่งเป็น Wireless N (compatible ฺB/G ด้วย)
หน้าตาแบบนี้ และ รุ่นนี้ WN683N2 จะเป็นยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ มันตีมาหลายยี่ห้อ เพราะ Winstar ทำOEM ราคาไม่เกิน 500บาท
ในพันทิพย์ขายกันอยู่ 425-490 ผมซื้อมา 420บาท

หรือคนที่ต้องการสัญาณในการรับที่ดีขึ้น ก็ยี่ห้อ Edup หน้าตาแบบนี้ มีเสา3Dbi เพิ่มมาด้วย
เป็น Realtek 8191SU เหมือนกัน ราคา790-850บาท